หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรกร part time (มือใหม่) กับสวนผสมเล็ก ๆปลูกต้นไม้ และวางระบบน้ำเสร็จแล้ว  (อ่าน 153762 ครั้ง)
มะปราง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #464 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 03:08:12 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง + สวนของเธอเป็นระเบียบมั๊ก ๆ มีการวางแผนที่ดีเน่อ..เห็นแล้วมีความสุขจัง!!!!..
ฃอเป็นกำลังใจให้นะ..ขอให้เก็บเกี่ยวผลผลิตออกสู่ตลาดไว ๆ ..((@อยากชิมขนุนจัง..หวานหรือเปล่าเน่อ????5555+))

ขอบคุณในคำชมและกำลังใจครับ  ปลูกเป็นแถววางระบบน้ำสะดวกดีครับ  ส่วนขนุนคงต้องลุ้นว่าต้นเล็กอย่างนี้จะรักษาผลไว้ได้หรือเปล่า ..งแต่หวานแน่นอน... ยิงฟันยิ้ม

มะปราง
*

« ตอบ #465 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 03:17:10 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง + สวนของเธอเป็นระเบียบมั๊ก ๆ มีการวางแผนที่ดีเน่อ..เห็นแล้วมีความสุขจัง!!!!..
ฃอเป็นกำลังใจให้นะ..ขอให้เก็บเกี่ยวผลผลิตออกสู่ตลาดไว ๆ ..((@อยากชิมขนุนจัง..หวานหรือเปล่าเน่อ????5555+))

พี่เห็นด้วยในความเป็นระเบียบของสวนคุณ   วางแผนดี มีชัยไปกว่าครึ่ง

ส่วนที่สวนพี่รกมาก  ยิ่งตอนที่เห่อไผ่   แฟนพี่ลงไผ่ไปทั่วสวนเลย  พอลงไม้ผล ดูมันงง ยังไงไม่รู้
ถ้าต้นไม้โตทุกต้นนะ   ป่าดี ๆ  ดีแหละ  ไม่ใช่สวนผลไม้หรอก  สวนพี่ปลูกมะปราง มะยง  ทุเรียน
สามรอบแล้วนะ   ไม่โต  แตกใบก็เหี่ยว แล้วตกก็ยืนตายในที่สุด  ปลูกต้นเล็กก็แล้ว  ปลูกต้นใหญ่ก็แล้ว
 ยังหาวิธีแก้ไม่ได้เลย  ต้องค่อย ๆ ลองดูใหม่

ขอบคุณครับคุณพี่ 
          ปลูกหลากหลายก็ดีครับคุณพี่ปลูกสลับกันไปมาเป็นสวนผสมแบบธรรมชาติดี  ส่วนต้นไม้ของผมในส่วนด้านหน้าเป็นดินถมใหม่ส่งไปตรวจแล้วไม่มีสารอาหารอะไรเลยจริง ๆ มีแต่แคลเซียมที่สูงต้นมะปรางกะมะยงชิดไม่โตเลยเอาปุ๋ยอินทรีย์เคมีไปใส่ด้วยความใจร้อนใส่หนักมือไปหน่อยตายไปหลายต้นเลย มีแตกใบออกมาใหม่ไม่กี่ต้นเอง  ตายได้ผมก็ปลูกใหม่ได้ ปลูกไปเรื่อย ๆ ครับพี่..
nooch
*

จิตอยู่กับปัจจุบัน

« ตอบ #466 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 10:07:16 PM »

ปลูกต้นไม้ไปได้สวยเลยค่ะพี่ อายจัง
ขนาดยังเล็ก มีแววลูกดก อีกหน่อยท่าจะเก็บทานไม่ทันแน่ๆ
มะปราง
*

« ตอบ #467 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:19:08 AM »

วันนี้ไปตัดหญ้ามา...ปรากฏว่าที่สวนมีกิ้งก่ามาอาศัยหลายตัวแล้ว...ที่อยู่ให้ถ่ายรูปมีแค่ตัวเดียว    ยิงฟันยิ้ม

วันนี้ได้กล้วยหอมทองมา ๑ เครือ ได้ ๕ หวี นับได้ ๔๘ ลูก..เทียบขนาดกับขวดน้ำขนาด ๑.๕ ลิตร และโทรศัพท์มือถือ

nokjantra
*

« ตอบ #468 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 11:53:41 AM »

วันนี้ได้กล้วยหอมทองมา ๑ เครือ ได้ ๕ หวี นับได้ ๔๘ ลูก..เทียบขนาดกับขวดน้ำขนาด ๑.๕ ลิตร และโทรศัพท์มือถือ

[/quote] @@@ดีจัง!!!..ได้ทานผลผลิตจากฝีมือตัวเองแหละ...ส่วนเจ้าตัวน้อยนั่นน่ะ...เค๊าคงรู้สึกได้กับความอบอุ่นของเจ้าของสวนอ่ะ..ถึงได้มาขออยู่อาศัย..@@@
มะปราง
*

« ตอบ #469 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 02:52:16 PM »

ที่อื่นฝนตกกันโครม ๆ แต่ที่สวนเราทำไมไม่ค่อยตกเลยหว่า...ปอเทืองกะถั่วพร้าที่หว่านไว้งอกแล้วกะทำการปรับปรุงดินลูกรังที่ถมใหม่ซะหน่อย  เริ่มเหี่ยวแล้ว  ยังดีในส่วนที่ใกล้ ๆ ต้นไม้ที่ปลูกไว้พอชุ่มชื้นบ้าง    ร้องไห้

มะปราง
*

« ตอบ #470 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 11:24:08 AM »

หญ้าก็ตัดยังไม่เสร็จซักที  ตัดเฉพาะเสาร์ อาทิตย์ ๗ - ๙ โมง สายกว่านี้ร้อนครับ  แต่ต้นไม้ก็โตพอที่จะให้อาศัยร่มเงาได้บ้างแล้วครับ   ยิงฟันยิ้ม

nokjantra
*

« ตอบ #471 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 12:02:08 PM »

หญ้าก็ตัดยังไม่เสร็จซักที  ตัดเฉพาะเสาร์ อาทิตย์ ๗ - ๙ โมง สายกว่านี้ร้อนครับ  แต่ต้นไม้ก็โตพอที่จะให้อาศัยร่มเงาได้บ้างแล้วครับ   ยิงฟันยิ้ม

[/quote[size=16pt]]........wow!!!....น่ากินจัง...((@ขอนะ...^^.)).[/size]
UNTIKA
*

« ตอบ #472 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 09:43:24 PM »

ตัดหญ้าไม่เสร็จเหมือนกัน  นี่ขนาดปิดเทอมนะ ต้องตัดวัน พักวัน  แต่แฟนพี่ตัดหญ้าทั้งวัน  เพราะไม่เสร็จสักที
กลัวเครื่องจะพัง  คนจะพับ

ตัดมา 3 อาิทิตย์แล้ว ยังไม่เสร็จ  พอตัดข้างหลัง  ข้างหน้าก็ขึ้นยาวอีก  บอกให้จ้างก็ำไม่เชื่อ

แต่ต้นไม้สวนพี่ เพิ่งโตแค่นี้เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2012, 09:49:07 PM โดย UNTIKA » บันทึกการเข้า
มะปราง
*

« ตอบ #473 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 03:25:51 PM »

เอาบุญมาฝากทุกท่านครับ  

551027A
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2012, 03:43:28 PM โดย มะปราง » บันทึกการเข้า
anupanyo
*

« ตอบ #474 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 02:26:46 PM »

พี่ครับ
พี่จัดระบบสวนได้ดีมากผมขอเป็นแนวทางที่สวนผมนะครับ
roj1626
*

« ตอบ #475 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 01:12:04 PM »

พี่คับ ถามเรื่องปั้มหน่อยนะคับ  ในรูปที่หน้า16ที่ทำทางเติมน้ำใหม่  เวลาจะเปิดปั้มน้ำพี่ต้องเติมน้ำลงไปก่อนไหมคับ (บางที่เรียกว่าล่อน้ำ) ปั้มพี่เปิดทีเดียวได้ประมาณ150หัว   ใช่ไหมคับ  ขอบคุณคับ
punny
*

« ตอบ #476 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 04:07:43 PM »

ผมก็สงสัยเรื่องจำนวนหัวปริงเกอร์อยู่เหมือนกันครับว่าได้กี่หัวกันแน่ จากปั๊มและท่อเมนขนาด 2 นิ้วนี้ และตอนนี้ระบบน้ำทุกอย่างยังใช้ได้หรืออยู่หรือไม่ครับ หรือมีปัญหาอะไรที่พอจะบอกเล่ากันได้บ้างมั๊ยครับ

อยากจนให้ซื้อหวย อยากรวยให้ซื้อจอบ...
มะปราง
*

« ตอบ #477 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 03:44:46 PM »

พี่คับ ถามเรื่องปั้มหน่อยนะคับ  ในรูปที่หน้า16ที่ทำทางเติมน้ำใหม่  เวลาจะเปิดปั้มน้ำพี่ต้องเติมน้ำลงไปก่อนไหมคับ (บางที่เรียกว่าล่อน้ำ) ปั้มพี่เปิดทีเดียวได้ประมาณ150หัว   ใช่ไหมคับ  ขอบคุณคับ

ผมก็สงสัยเรื่องจำนวนหัวปริงเกอร์อยู่เหมือนกันครับว่าได้กี่หัวกันแน่ จากปั๊มและท่อเมนขนาด 2 นิ้วนี้ และตอนนี้ระบบน้ำทุกอย่างยังใช้ได้หรืออยู่หรือไม่ครับ หรือมีปัญหาอะไรที่พอจะบอกเล่ากันได้บ้างมั๊ยครับ

ขออภัยครับไม่ได้เข้ามานาน..มาก
   ท่อเติมน้ำผมทำเผื่อไว้เวลาจำเป็นที่ต้องเติม เข่น ทางดูดรั่ว  หรือถอดซ่อมปั๊มครับ  ปกติไม่ได้เติมทุกครั้ง 
    ได้สปริงเกอร์ จำนวนประมาณนั้นครับ เพราะผมใช้แบบที่ปล่อยน้ำแค่ 70 ลิตร ซึ่งถือว่าน้อยมาก  แต่อาศัยว่าตั้งเวลาให้ปั๊มทำงานครั้งละ 15 นาที 2ครังเท่ากับวันละ 30 นาที ดูเวลาตามความเหมาะสมว่าน้ำพอหรือเปล่า  ช่วงหน้าแล้งผมให้วันละ 1 ชั่วโมง  แม้สปริงเกอร์น้ำไม่แรง วงแค่ 1 เมตรโดยประมาณแต่ผมอาศัยเวลาในการให้น้ำครับ
    เท่าที่ผ่านมาไม่มีปัญหาเกี่ยวกับระบบน้ำที่ทำครับ  แต่มีปัญหากับน้ำในคลอง  คือที่นาข้าง ๆ สูบน้ำเข้านาแห้งหมด  ทางดูดของเราไม่มีน้ำ  ผมจ้างรถแบลคโฮมาขุดในคลองเฉพาะที่ผมจะใช้น้ำให้เป็นสระขนาดย่อม ๆ ตั้งแต่นั้นมา  น้มีตลอดปี  ครับ   

มะปราง
*

« ตอบ #478 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 09:48:12 AM »

หน้าดินผสมขี้วัว  ขนส่งโดยรถบรรทุกขนาด ๑ แรงคน ส่งถึงหลุมปลูก  แล้วปลูกวางนอนยังงี้   ยิงฟันยิ้ม

ใช้ฟางข้าวปิดคลุมดินไว้  แล้วรดน้ำจากที่ขังในหลุมถัดไปบ้าง  น้ำในร่องสวนบ้าง น้ำในคลองบ้างแล้วแต่ตรงไหนจะใกล้กว่า

ใช้เวลา ๒ ปี ๖ เดือน โดยประมาณ ในที่สุดมะพร้าวต้นแรกก็ออกจั่น ๒ จั่น       ยิงฟันยิ้ม อายจัง

มะละกอที่ไม่ค่อยได้ดูแลก็มีลูกให้ได้แจกตลอด     ยิงฟันยิ้ม

konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #479 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 10:14:47 AM »

สวัสดีครับ

กระทู้นี้ไม่เคลื่อนไหวมานาน ขอแสดงความยินดีกับผลผลิตนะครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31   ขึ้นบน
  พิมพ์