หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรกร part time (มือใหม่) กับสวนผสมเล็ก ๆปลูกต้นไม้ และวางระบบน้ำเสร็จแล้ว  (อ่าน 153760 ครั้ง)
มะปราง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #448 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 03:15:31 PM »

ฝนตกต้นไม้งามทุกอย่างครับโดยเฉพาะหญ้า

มะปราง
*

« ตอบ #449 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 03:19:33 PM »

มะปรางกะมะยงชิดก็ขยันแตกใบใหม่

มะปราง
*

« ตอบ #450 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 03:25:28 PM »

มะละกอที่ปลูกไว้ไม่กี่เดือนสูงประมาณ ๑ เมตรดอกเริ่มบาน.. ยิงฟันยิ้ม

ต้นที่ปลูกไว้ก่อนสูงประมาณ ๒ เมตรเริ่มติดผล  แต่เกษตรมือใหม่ไม่แน่ใจว่าเป็นกระเทยหรือตัวเมีย  ใครก็ได้ช่วยบอกทีครับ 

มะปราง
*

« ตอบ #451 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 03:36:42 PM »

ขนุนทวายปีเดียวหรืออีกชื่อนึงเรียกพันธุ์อะไรจำไม่ได้  ปีที่แล้วออกผลมาไดเป๊บเดียวปรากฏว่าต้นรับไม่ไหวเพราะเพิ่งปลูกจึงทิ้งผลไป  ปีนี้ออกผลอีกแล้วไม่ทราบว่าจะรักษาไว้ได้อีกหรือเปล่าเพราะรู้สึกว่าต้นยังเล็กอยู่เลย

มะปราง
*

« ตอบ #452 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 03:40:09 PM »

แนวรั้วชะอมตัดแต่งให้อยู่ในระดับเดียวกันแล้วก็ดูสวยดี  ไม่ต้องใช้ลวดหนามให้เสียตังค์  มีเวลาก็จะเก็บยอดไปฝากเพื่อน ๆ หน่อย   ยิงฟันยิ้ม

มะปราง
*

« ตอบ #453 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 03:45:58 PM »

ต้นไม้ก็งาม  แมลงก็ได้โอกาสขยายพันุธ์   ยิงฟันยิ้ม

เล่นเอาต้นมะกอกฝรั่งแทบไม่เหลือใบเลย  อย่างนี้ขอใช้ยาซะที..คงไม่ว่ากัน..

nokjantra
*

« ตอบ #454 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 04:20:54 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง + สวนของเธอเป็นระเบียบมั๊ก ๆ มีการวางแผนที่ดีเน่อ..เห็นแล้วมีความสุขจัง!!!!..
ฃอเป็นกำลังใจให้นะ..ขอให้เก็บเกี่ยวผลผลิตออกสู่ตลาดไว ๆ ..((@อยากชิมขนุนจัง..หวานหรือเปล่าเน่อ????5555+))
UNTIKA
*

« ตอบ #455 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 09:32:45 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง + สวนของเธอเป็นระเบียบมั๊ก ๆ มีการวางแผนที่ดีเน่อ..เห็นแล้วมีความสุขจัง!!!!..
ฃอเป็นกำลังใจให้นะ..ขอให้เก็บเกี่ยวผลผลิตออกสู่ตลาดไว ๆ ..((@อยากชิมขนุนจัง..หวานหรือเปล่าเน่อ????5555+))

พี่เห็นด้วยในความเป็นระเบียบของสวนคุณ   วางแผนดี มีชัยไปกว่าครึ่ง

ส่วนที่สวนพี่รกมาก  ยิ่งตอนที่เห่อไผ่   แฟนพี่ลงไผ่ไปทั่วสวนเลย  พอลงไม้ผล ดูมันงง ยังไงไม่รู้
ถ้าต้นไม้โตทุกต้นนะ   ป่าดี ๆ  ดีแหละ  ไม่ใช่สวนผลไม้หรอก  สวนพี่ปลูกมะปราง มะยง  ทุเรียน
สามรอบแล้วนะ   ไม่โต  แตกใบก็เหี่ยว แล้วตกก็ยืนตายในที่สุด  ปลูกต้นเล็กก็แล้ว  ปลูกต้นใหญ่ก็แล้ว
 ยังหาวิธีแก้ไม่ได้เลย  ต้องค่อย ๆ ลองดูใหม่
เมย์-บุรีรัมย์
ตำรวจน้อย..ค่อยๆศึกษา
*

« ตอบ #456 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 10:43:06 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ..สวนหลากหลายดีจริงๆครับ  เรื่องหญ้าไม่ต้องห่วงครับหน้าฝนงามเขียวขจียากเกินกำจัด   

แม้อาจเป็นเพียงก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ (หน้าสนามไอโมบาย)093-3289826
keattikorn
*

« ตอบ #457 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 10:59:24 AM »

ต้นไม้ก็งาม  แมลงก็ได้โอกาสขยายพันุธ์   ยิงฟันยิ้ม

เล่นเอาต้นมะกอกฝรั่งแทบไม่เหลือใบเลย  อย่างนี้ขอใช้ยาซะที..คงไม่ว่ากัน..

ผมว่าทั้งคู่ ที่เห็น ไม่น่าจะเป็นผู้ต้องหา นะครับ ...ผู้ต้องหา น่าจะมาตอนกลางคืน ...ลองแอบดูเอาครับ..ว่าเป็นผู้ใด...
เท่าที่รู้มา..แมลงเต่าทอง..เป็นแมลงที่มีประโยชน์ ครับ ...มันจะคอยกิน ไข่ ของแมลงอื่น ที่มาวางไข่ไว้...
แต่สายพันธุ์ นี้ไม่ทราบว่า มันกินต้นไม้หรือป่าว.
..(ว่าแต่ว่า มันกำลังทำรัยกันอยู่ ) ไปแอบถ่าย..เค้าไม่ว่าเอาเหรอ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
....จากบ้านสวนแก้ว มาเยี่ยม มาเยือนครับ....
Bankao
*

« ตอบ #458 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 11:18:49 AM »

แนะนำยาให้ด้วยครับ ที่บ้านเจอเหมือนกัน หาใบแทบไม่เจอเลย

มะปราง
*

« ตอบ #459 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 02:46:00 PM »

แนะนำยาให้ด้วยครับ ที่บ้านเจอเหมือนกัน หาใบแทบไม่เจอเลย

ผมใช้ คลอร์ไพริฟอส ครับ ซื้อมาใช้กับมะนาวเลยใช้ตัวน้ครับ  วันรุ่งขึ้นตัวหนอนและแมลงหายหมดเลยครับ 
sa-nga
*

« ตอบ #460 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 02:49:23 PM »

แวะมาเยี่ยมสวนคุณมะปรางครับ เขียวนะครับหน้าฝนนี่มองตรงไหนก็สบายตา ตอนนี้กรุงเทพฝนกำลังตกเลยครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
มะปราง
*

« ตอบ #461 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 02:56:44 PM »

ผมว่าทั้งคู่ ที่เห็น ไม่น่าจะเป็นผู้ต้องหา นะครับ ...ผู้ต้องหา น่าจะมาตอนกลางคืน ...ลองแอบดูเอาครับ..ว่าเป็นผู้ใด...
เท่าที่รู้มา..แมลงเต่าทอง..เป็นแมลงที่มีประโยชน์ ครับ ...มันจะคอยกิน ไข่ ของแมลงอื่น ที่มาวางไข่ไว้...
แต่สายพันธุ์ นี้ไม่ทราบว่า มันกินต้นไม้หรือป่าว.
..(ว่าแต่ว่า มันกำลังทำรัยกันอยู่ ) ไปแอบถ่าย..เค้าไม่ว่าเอาเหรอ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
....จากบ้านสวนแก้ว มาเยี่ยม มาเยือนครับ....

ขอบคุณมาก ๆ ครับ  ผมค่อนข้างเชื่อเพราะนอกจากสองตัวที่เห็นแล้วมีตัวหนอนอ้วน ๆ อยู่หลายตัว  ผมมั่นใจว่าหนอนนี้แหละเป็นต้นเหตุ แต่ไม่แน่ใจว่าแมลงเต่าทองร่วมด้วยหรือเปล่าเลยโดนร่างแหไปด้วย  หลายตัวก็บินหนีไปเวลาที่ผมขยับต้นไม้น่ะครับ สองตัวนี้หนีไม่ทันคงเป็นเพราะติดภารกิจสำคัญ.....ในการขยายพันธุ์   ยิงฟันยิ้ม
มะปราง
*

« ตอบ #462 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 03:02:23 PM »

แวะมาเยี่ยมสวนคุณมะปรางครับ เขียวนะครับหน้าฝนนี่มองตรงไหนก็สบายตา ตอนนี้กรุงเทพฝนกำลังตกเลยครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ขอบคุณครับที่แวะมาเยี่ยมและให้กำลังใจ  กรุงเทพฯออกข่าวทุกวันว่าระบบระบายน้ำดีคงไม่ท่วมนะครับ  แถวสวนผมไม่ตกมาหลายวันแล้วครับ  อยากให้ตกบ้างจัง.. ยิงฟันยิ้ม
มะปราง
*

« ตอบ #463 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 03:04:38 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ..สวนหลากหลายดีจริงๆครับ  เรื่องหญ้าไม่ต้องห่วงครับหน้าฝนงามเขียวขจียากเกินกำจัด   
    ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมชมครับ  และขอบคุณที่ให้กำลังใจผมจะได้คลายกังวลเรื่องหญ้าลงบ้าง  คิดแต่จะให้เตียนตลอด.. ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31   ขึ้นบน
  พิมพ์