ข่าว
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 31   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรกร part time (มือใหม่) กับสวนผสมเล็ก ๆปลูกต้นไม้ และวางระบบน้ำเสร็จแล้ว  (อ่าน 68683 ครั้ง)
มะปราง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #256 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2011, 10:13:22 AM »

สุขใจอีกนิดนึงครับ   ยิงฟันยิ้ม
    ก่อนจะติดตั้งปั้มและตั้งเวลาเสร็จ  เคยไม่ได้รดน้ำ ๓ - ๔ วัน ต้นมะปรางเหี่ยวหลายต้น เมื่อรดน้ำให้บางต้นก็เริ่มแตกใบอ่อนใหม่ เลยเอาไปเปลี่ยนต้นที่แห้งไม่มีวี่แววว่าจะแตกใบอ่อน อีกหลายต้นเหมือนกันครับ 
    เมื่อวานไปเข้าสวนมา  ปรากฎว่าน้ำที่ตั้งเวลารดไว้ เช้า ๑๕ นาที เย็น ๑๕ นาที ดินชุ่มไปหน่อย กลัวรากเน่า  เลยลองตั้งเวลารดเฉพาะช่วงเย็น ลองดูซัก ๒ - ๓ วันก่อนครับ 

UNTIKA
*

« ตอบ #257 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 05:54:58 PM »

แต่ที่สวนพี่คงแย่  เปิดเทอมวันที่ 6  ธ.ค.  เด็ก ๆ ยังมาโรงเรียนไม่ได้เพราะน้ำท่วมบ้าน
จัดตารางสอน 7.50 - 17.00  เรียนจันทร์ ถึงเสาร์  วันที่ 10  และ 12 ไม่หยุด
จะเอาเวลาที่ไหน ไปรดน้ำเนี่ย   ต้องรดน้ำสัปดาห์ละครั้ง  จะเป็นไงบ้างก็ไม่รู้

เออ! จะเล่าให้ฟังว่า  พี่ซื้อเสาไฟฟ้า 8 เมตร  ราคาต้นละ 2000 บาท จำนวน 7 ต้น
ระยะทาง 210 เมตร  ใช้สาย thw-a เบอร์  25  จำนวน  500 เมตร
จะเอาไปสวนพรุ่งนี้  พี่เสียค่าไฟเกษตร เดือนนี้ เดือนที่ 3  แล้ว  ยังไม่ได้ใช้ไฟเลย

ยังไม่รู้ว่าช่่างจะว่างเมื่อไหร่  แต่เราเตรียมของไว้ให้หมด
แถวสวนพี่ เขาว่าไม่น่าไว้ใจ  ทั้งสายไฟ และปั้มน้ำ
ทีแรก แฟนพี่จะลากสายไฟ 200  เมตร  สุดยอดหนักมาก
พี่เลยยอมเสียค่าติดตั้งเสาไฟแบบนี้  ก็ยังถูกทักว่าระวังสายไฟจะหาย
ถ้าไฟเข้า  ก็คงต้องใช้วิธี ยกปั้มน้ำ  ไม่รู้ว่าจะทุลักทุเลขนาดไหน

เออ...คิดแล้วเหนื่อย
weerapol
*

« ตอบ #258 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 07:58:34 AM »

หวัดดีครับพี่ไม่ได้เข้ามาทักทายนานแล้ว ระบบน้ำสมบูรณ์แบบมากเลยนะครับ

เลี้ยงกบในสวนhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33956.0
มะปราง
*

« ตอบ #259 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 08:47:32 PM »

แต่ที่สวนพี่คงแย่  เปิดเทอมวันที่ 6  ธ.ค.  เด็ก ๆ ยังมาโรงเรียนไม่ได้เพราะน้ำท่วมบ้าน
จัดตารางสอน 7.50 - 17.00  เรียนจันทร์ ถึงเสาร์  วันที่ 10  และ 12 ไม่หยุด
จะเอาเวลาที่ไหน ไปรดน้ำเนี่ย   ต้องรดน้ำสัปดาห์ละครั้ง  จะเป็นไงบ้างก็ไม่รู้

เออ! จะเล่าให้ฟังว่า  พี่ซื้อเสาไฟฟ้า 8 เมตร  ราคาต้นละ 2000 บาท จำนวน 7 ต้น
ระยะทาง 210 เมตร  ใช้สาย thw-a เบอร์  25  จำนวน  500 เมตร
จะเอาไปสวนพรุ่งนี้  พี่เสียค่าไฟเกษตร เดือนนี้ เดือนที่ 3  แล้ว  ยังไม่ได้ใช้ไฟเลย

ยังไม่รู้ว่าช่่างจะว่างเมื่อไหร่  แต่เราเตรียมของไว้ให้หมด
แถวสวนพี่ เขาว่าไม่น่าไว้ใจ  ทั้งสายไฟ และปั้มน้ำ
ทีแรก แฟนพี่จะลากสายไฟ 200  เมตร  สุดยอดหนักมาก
พี่เลยยอมเสียค่าติดตั้งเสาไฟแบบนี้  ก็ยังถูกทักว่าระวังสายไฟจะหาย
ถ้าไฟเข้า  ก็คงต้องใช้วิธี ยกปั้มน้ำ  ไม่รู้ว่าจะทุลักทุเลขนาดไหน

เออ...คิดแล้วเหนื่อย

สวัสดีครับคุณพี่  ยิงฟันยิ้ม
     ขอเป็นกำลังใจสำหรับคนเกษตร part time หัวอกเดียวกันครับ  บ้านกับสวนของคุณพี่ค่อนข้างไกลกัน คงต้องทำแบบค่อยเป็นค่อยไปครับ เพราะเรามีงานประจำเป็นหลักอยู่แล้ว
     ตอนแรกผมก็ถอดและหิ้วปั๊มน้ำ  ระยะทางจากจุดจอดรถกับจุดตั้งปั๊มแค่ 20 เมตร แถมยกขึ้น ยกลงรถ หลายเที่ยวหลังชักไม่ไหว  ดีที่ชาวบ้านแถวนั้นเขาช่วยเป็นหูเป็นตา  ผมเลยลองติดตั้งแบบถาวร  แต่ก็มั่นใจค่อนข้างมากว่าของเรายังคงจะเป็นของเราไปอีกนาน
     นครสวรรค์น้ำที่ท่วมแห้งนานแล้วครับ ผมได้สุขาลอยน้ำ (แบบใหม่ ๆ ที่ยังไม่ได้ใช้)มา ๑ หลัง ขอฝ่ายปกครองมาครับ ถอดเอาเฉพาะส่วนที่เป็นโรงเรือน กับชักโครกมากำลังจะติดตั้งที่สวน  ต้องหาคนขุดหลุมวางวงบ่อซัก ๓ วง ส่วนช่วงล่างที่เป็นถังลอยน้ำผมบอกหลวงพ่อในหมู่บ้านนั้นไว้ว่าผมจะเอาไปถวาย ไว้ให้หลวงพ่อลอยที่สระน้ำในวัดไว้วางปั๊มสูบน้ำมาใช้หรือทำเป็นโป๊ะ เผื่อเวลาให้อาหารปลา   ยิงฟันยิ้ม
มะปราง
*

« ตอบ #260 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 08:49:45 PM »

หวัดดีครับพี่ไม่ได้เข้ามาทักทายนานแล้ว ระบบน้ำสมบูรณ์แบบมากเลยนะครับ

สวัสดีตอนดึก ครับ  ยิงฟันยิ้ม
      ขอบคุณครับที่เข้ามาทักทาย  มีอะไรช่วยแนะนำด้วยนะครับ
      กลับจากภาคใต้หรือยังครับ  ขอให้ปลอดภัยทั้งการปฏิบัติหน้าที่และเดินทางครับ  ยิงฟันยิ้ม
nooch
*

จิตอยู่กับปัจจุบัน

« ตอบ #261 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 06:41:06 PM »

<a href="http://www.youtube.com/v/pzUd229o2NM&amp;feature=fvwrel=related&amp;autoplay=1" target="_blank">http://www.youtube.com/v/pzUd229o2NM&amp;feature=fvwrel=related&amp;autoplay=1</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 07:45:31 PM โดย nooch » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #262 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 06:35:45 AM »

สวัสดีค่ะ...หนูพิมแวะมาทักทายและให้กำลังใจค่ะ
แอบดูการปลูกมะพร้าวด้วย เพราะหนูพิมก็อยากปลูกมะพร้าวเหมือนกันค่ะ
แต่ไม่กี่ต้นหรอกนะคะ  ยิงฟันยิ้ม มีความสุขกับการทำสวนนะคะ  รอชื่นชมผลงาน
และให้กำลังใจค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
bussarakam
*

« ตอบ #263 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 02:10:31 PM »

ยิ้มเท่ห์ ร่วมเป็นกำลังใจค่ะ  ยิ้ม
มะปราง
*

« ตอบ #264 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 03:03:07 PM »

<a href="http://www.youtube.com/v/pzUd229o2NM&amp;feature=fvwrel=related&amp;autoplay=1" target="_blank">http://www.youtube.com/v/pzUd229o2NM&amp;feature=fvwrel=related&amp;autoplay=1</a>

มีคนช่วยรดน้ำด้วย ขอบคุณครับ โดยเฉพาะคำอวยพร....นะครับ... ยิงฟันยิ้ม
มะปราง
*

« ตอบ #265 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 03:04:27 PM »

สวัสดีค่ะ...หนูพิมแวะมาทักทายและให้กำลังใจค่ะ
แอบดูการปลูกมะพร้าวด้วย เพราะหนูพิมก็อยากปลูกมะพร้าวเหมือนกันค่ะ
แต่ไม่กี่ต้นหรอกนะคะ  ยิงฟันยิ้ม มีความสุขกับการทำสวนนะคะ  รอชื่นชมผลงาน
และให้กำลังใจค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ร่วมเป็นกำลังใจค่ะ  ยิ้ม

ขอบคุณทุก ๆ แรงใจครับ.... ยิงฟันยิ้ม
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #266 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 05:03:18 PM »

คล้าย ๆจะวันเกิดใครน๊า....
สุขสันต์วันเกิดนะคะ ขอให้มีความสุขมาก ๆ สุขภาพร่างกายแข็งแรง มีเงินมีทองเยอะ ๆ ต้นไม้โตและออกดอกออกผลทั้งสวนนะค๊าาาา : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
มะปราง
*

« ตอบ #267 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 09:41:18 AM »

คล้าย ๆจะวันเกิดใครน๊า....
สุขสันต์วันเกิดนะคะ ขอให้มีความสุขมาก ๆ สุขภาพร่างกายแข็งแรง มีเงินมีทองเยอะ ๆ ต้นไม้โตและออกดอกออกผลทั้งสวนนะค๊าาาา : )

สาธุ.......
        พรใดที่ประเสริฐ    สิ่งใดที่ดีเลิศ  ขอจงบังเกิดแด่ท่าน...เช่นกัน
        ขอบคุณคร๊าบบบ...... ยิงฟันยิ้ม
otwo_ball (2)
*

« ตอบ #268 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 12:18:23 PM »

สุขสันต์สันต์วันเกิดน่ะครับพี่มะปราง ยังไงขอให้ประสบความสำเร็จกับสวนที่พี่จะทำนพครับ

อ้อ! สวนพี่อยู่นครสวรรค์เหรอครับ ใกล้ๆกันเลย แต่ผมอยู่อำเภอเมือง อุทัยธานี

ว่างๆลองหา ไก่บ้าน ไก่งวง ไก่ตอ๊ก เป็ดบาบารี่(เป็ดเทศขาว) เป็ดเทศดำ เป็ดไข่กากี เป็ดเนื้อปักกิ่ง ห่านเทาและขาว มาอยู่ในสวนก็คงจะดีนะครับ

สวัสดีครับ ผมคือ otwo_ball คนเดิม คนเดียวกัน นะครับ
มะปราง
*

« ตอบ #269 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 02:18:29 PM »

สุขสันต์สันต์วันเกิดน่ะครับพี่มะปราง ยังไงขอให้ประสบความสำเร็จกับสวนที่พี่จะทำนพครับ

อ้อ! สวนพี่อยู่นครสวรรค์เหรอครับ ใกล้ๆกันเลย แต่ผมอยู่อำเภอเมือง อุทัยธานี

ว่างๆลองหา ไก่บ้าน ไก่งวง ไก่ตอ๊ก เป็ดบาบารี่(เป็ดเทศขาว) เป็ดเทศดำ เป็ดไข่กากี เป็ดเนื้อปักกิ่ง ห่านเทาและขาว มาอยู่ในสวนก็คงจะดีนะครับ

ขอบคุณครับ   ยิงฟันยิ้ม
       ผมอยู่แถว ๆ สถานีรถไฟครับ 
       กำลังหาสัตว์เลี้ยงไปไว้ที่สวนครับ  อย่างแรกคงเป็นห่านครับ  แล้วคงตามด้วยไก่ต๊อก ส่วนเป็ดนั้นผมว่าเสียงดังกว่าห่านเกรงใจชาวบ้านครับ ยิงฟันยิ้ม
มะปราง
*

« ตอบ #270 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 06:10:53 PM »

วันนี้กลับจากที่ทำงานเร็วกว่าปกติ  ไปตัดหญ้าที่สวนด้วย  เมื่อไปถึงปรากฎว่าฝั่ตรงข้ามคลองทำนาปรังสูบน้ำจากคลองไปใส่นา  น้ำเหลือแค่ประมาณเข่า ไม่รู้ว่าจะเหลือให้รดต้นไม้ถึงช่วงฝนตกหรือเปล่า  ทำไงดีครับ  หรือว่าจะขุดบ่อให้ลึกกว่าคลองดี ให้น้ำในคลองไหลซึมมาขังในสวนเรา

ดาบรินทร์
seller
*

« ตอบ #271 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 09:45:44 PM »

หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 31   ขึ้นบน
  พิมพ์