หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ในจังหวัดร้อยเอ็ด อ.โพธิ์ชัยค่ะ ปลูกอะไรเหมาะสุดคะ  (อ่าน 1292 ครั้ง)
Sujitra-roiet
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:10:36 AM »

ตอนนี้เขาเห่อปลูกยางกันมากมาย แต่ในใจยังอยากปลูำกอย่างอื่นมากกว่าที่ไม่ใช่ยางค่ะ ด้วยหลายเหตุผล

ถามพี่ๆ ที่มีความรุ้ทางการเกษตร หน่อยค่ะว่า

ปลูกอะไรดีคะ

เช่น
ไผ่ (เอาหน่อไม้ กับลำต้นไปขาย)
ผักสวนครัว
หรือ เห็ด

อะไรจำพวกนี้ค่ะ

ตลาดที่มุ่ง คือ ตลาดสดค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

เศร้า ยิ้ม

krung_s
seller
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 08:42:56 PM »

ผมว่าเข้าไปสอบถาม อ. Sompol แห่ง วิเศษฟาร์ม จ.ร้อยเอ็ดคือกัน น่าจะได้ข้อคิดเยอะนะครับ ในหน้า มุมสมาชิก

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 08:48:41 PM »

แถวหมู่บ้าน  ตำบล   อำเภอนั้น   ชาวบ้านเค้าชอบทานอะไรกัน  ก็ทำอันนั้นแระดีที่สุด   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

บ้านไร่สายวารี ติดเทือกเขาเพชรบูรณ์ ซับแจง(นาสนุ่น) อ.ศรีเทพ จ.เพชรบูรณ์089-5094290 เงิน4ด้าน งาน4ประเภทคิด-ทำ-มี-
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 10:02:47 PM »

ปลูกยาง ดีที่สุดแล้วนะ
นึกอะไรไม่ออก  ปลูกกล้วย กับมะม่วง(ต้องอกร่องทอง)ไว้ก่อน

ถ้าอยากได้เงินจากการเกษตร เร็วและแน่นอน คือ
ผลิตกล้ายาง ท่อนมันสัมปะหลัง หรือไผ่ ขาย
ผลิตลูกปลา ลูกกบ ลูกหมู ลูกเป็ด ลูกไก่ ขาย

ทำเสร็จแล้วขายได้เงินทันที  ไม่ต้องรอถึง 7 ปี หรือ70 วัน

khundong
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 08:46:02 AM »

โพธิ์ไทร ด้านทิศเหนือ ดินอุดมสมบูรณ์ดี เคยเป็นป่าดิบแล้งและเบญจพรรณมาก่อน หากน้ำดี ผมแนะนำ หอม ผัก ชี  เพราะเป็นพืชระยะสั้นและ คนกินตลอดปี  ขายตามตลาดชุมชน หรือ ส่งตลาด ในราคาเราไปส่งเอง น่าจะตัดตลาด จากทางหล่มสักได้   หรืออาจจะขุดบ่อเลี้ยงปลาด้วยและเอาน้ำรดผัก แถวอำเภอนี้ ในหน้าแล้งอาหารการกินค่อนข้างน้อย แม้แต่ชาวบ้านก็ต้องซื้ออาหารจากตลาด  ดังนั้นมีอะไรที่กินได้ ได้ขายหมด ครับ โดยอาจจะคำนวณจากเงินที่เราต้องการในแต่ละวัน แล้วค่อยวางแผนว่าจะผลิตอะไรให้ได้ตามเป้า ในแต่ลพวัน โดยแต่ละวันจะต้องมีของส่งตลาดตลอดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2011, 08:50:03 AM โดย khundong » บันทึกการเข้า
Sujitra-roiet
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 08:15:52 PM »

ขอบพระคุณทุกท่านมากเลยค่ะ ที่นี่ เกษตรอบอุ่นดีจัง  เดี๋ยวปริ้นไปนั่งพิจารณาก่อนค่ะ

กล้ายางนี่น่าสนใจค่ะ ไม่ปลูกยาง ปลูกแค่ต้นกล้า มัน  เจ๋ง 
phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 10:24:15 PM »

ขอบพระคุณทุกท่านมากเลยค่ะ ที่นี่ เกษตรอบอุ่นดีจัง  เดี๋ยวปริ้นไปนั่งพิจารณาก่อนค่ะ

กล้ายางนี่น่าสนใจค่ะ ไม่ปลูกยาง ปลูกแค่ต้นกล้า มัน  เจ๋ง 

ตอนนี้  กล้ายาง 50-70 บาทแล้วนะ
คงไม่ล้นตลาดง่ายๆ
ถ้าจะไปเรียนการผลิตกล้ายางแล้วมาผลิตกล้ายางขาย  ก็ยังไม่สาย
ถ้าจะเพาะลูกสัตว์ขาย ก็ไม่ต้องกลัวบาป  เพราะเราไม่ได้ฆ่าหรือทรมานมัน
ยกเว้นเพาะลูกกบซึ่งมีทั้งขายให้คนนำไปเลี้ยงและขายให้คนนำไปเป็นอาหาร 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์