ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟฟ้าไม่มี ใช้ โซล่าเซลล์จะดีไหมคะ  (อ่าน 17918 ครั้ง)
julinkong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 03:45:16 PM »

200 เมตรใช้ไฟฟ้าดีกว่า เมื่อก่อนผมก็คิดเรื่องโซล่าเซลล์แต่มันใช้ปั้มน้ำไม่ใด้ ที่ของผมห่างจากเสาไฟฟ้าประมาณ550เมตรเลยอาศัย
ชื่อเจ้าของที่ๆอยุ่ใกล้เสา ขอหม้อไฟเพื่อการเกษตรเมื่อใด้ไฟแล้วจึงปักเสาลากสายเข้าไปในสวน ลงทุนประมาณ15000 รวมค่าขอไฟ
200 เมตรไม่น่าถึงหมื่น ผมใช้สายอลูมิเนียมขนาด16 เสาไม้ 17ต้น ถ้าใช้โซล่าล่าเซลล์พร้อมอุปกรณ์ครบชุดประมาณ 20000

bigpubarlap
*

« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 04:18:50 PM »

ใช้ไฟฟ้าทำอะไร ครับ ถ้าแสงสว่าง ก็ แบตเตอรี่ 12 v 5 amp ประมาณ 350 + แท่นชาร์ทไม่ต้อง ชาร์ทแบตรถยนต์เลย หาฟิวส์ 1 แอมป์หรือน้อยกว่า มาชาร์ทกับแบตรถเลย  ส่วนระบบแสงสว่าง ไปหาซื้อไฟ เพดานรถยนต์ เอา ซุปเปอร์ LED ประมาณ ชุดละ 200 สัก 1ชุดหรือ 2 ชุด กินไฟชุดละ 2 W ถ้า 2ชุดก็4 W หรืออยากให้ สว่างทั่วไร่ ก็ 5ชุดเลย แค่ 10 w ส่วาง ทั่วแน่
ส่วนน้ำก็หาซื้อปั้ม 12 v ในเวป เยอะแยะ 2500 3000 มั่ง มาต่อแบตรถคุณ สูบพอรดน้ำได้สบาย สูบไปสตาร์ทไป เหมือนเปิดเพลงฟังไง ไฟหาซื้อไฟ ติดหลังคารถยนต์เรานี่แหล่ะ ถูกสุด หรือจะทำเอง

หาซื้อแบต 12 v มือสองหรือมือหนึ่งก็ได้ และ ปั้ม 12 vไดโว่ ง่ายที่สุด ถ้าหมดก็ใช้รถชาร์ทเลย น้ำใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด จะรดต้นไม้ต้องรดให้ถึงรากใต้ดิน ครับคุณคิดว่า จะใช้สูงสุดได้อย่างไร  รดอยางไรให้ถึงรากใต้ดิน ฝังไม้หรือท่อพีวีซี หรือขวดน้ำเจาะรู
แบตใช้ได้ 2ปี กะเอา

ของผมสร้างกระท่อม ลงโอ่ง 10 ลูกน้ำเต็มหมด  หิ้วกระติกน้ำเอา รดเฉพาะตอนปลูก แล้งมีตายบ้าง เน้นไม้ป่า

ส่วนไฟฟ้า ถ้าต้องการจริงๆ หาทางลงหม้อเกษตร ขอให้มีกระท่อมไม่เกิน 25 เมตร  ไปขอลงกระท่อม ที่ข้างๆก็ได้ คุยอ้อนวอนตกลง เอา การลงหม้อจะยากหน่อยถ้าคุยที่ การไฟฟ้า ให้ขอเบอร์ นายสำรวจให้ได้ แล้วใส่ซอง 500 หรือ1000 ลงหม้อให้ได้ แล้วลงไว้กระท่อมที่ข้างๆก่อน ที่นี้ก็ลากสาย มาที่คุณซะ จบ แต่ระยะทางสายมาต้องทำให้ปลอดภัยที่สุด วันดีคืนดี มีคนตายเพราะไฟคุณติดคุกแน่ การไฟฟ้าชอบขู่ประจำ   การขยายเขต เกิน 3 เสา ถ้าไม่ถึงกระท่อมคุณหรือบ้านคุณเขาไม่ขยายหรอก ถ้าขยายต้องถึงบ้านเสาสุดท้ายห่าง 25 เมตร เท่านั้น     1 ทะเบียบบ้าน แค่ 3เสา เสาละ 40 เมตร 
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 05:52:55 PM »

ผมสร้างบ้านพักในไร่ระยะทางจากเสาไฟฟ้าถึงบ้าน 150-180 เมตร ใช้งบประมาณประมาณ
 ค่าเสา 7 ต้นๆละ 1200 = 8400 บวกแรคลูกแก้วก็ประมาณ 9000 บาท
 ค่าสายไฟขนาด 16 sqmm ม้วน 500 เมตรประมาณ  3800 ถ้า 25 sqmm ก็ประมาณ 5xxx บาท
 ค่าแรงปักเสา ร้านขายเสาปักให้เราขุดหลุมรอไว้ ถ้าจ้างขุดหลุมร้อยสายผมหาคนรับจ้างเค้าคิดราคา 2500

รวมแล้วค่าใช้จ่ายประมาณหมื่นกว่าบาทครับ จบ ใช้อะไรได้เต็มที่

แต่โซลาเซลส์ใช้งบมากกว่านี้มากมาย ข้อจำกัดเยอะถ้าต้องใช้มอเตอร์ใช้อุปกรณ์ไฟฟ้าวัตต์มากๆราคาก็สูงมาก ถ้าไม่มีทางเลือกยอมรับว่าเป็นพลังงานที่น่าใช้แต่ถ้ามีไฟฟ้าใช้ไฟฟ้าดีกว่าครับ

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 05:57:42 PM »

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับทุกคำตอบ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต  : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
apisit_jub
*

สบายใจที่ได้ทำเกษตร

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 07:47:36 PM »

ได้ความรู้อีกเยอะเลย...ขอบคุณมากครับ...กำลังหาทางลงไฟฟ้าที่นาอยู่พอดีครับ...... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ทำงานที่สมุทรปราการ .....ทำไร่ที่โคกสำโรง ลพบุรี
spyrogira
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 08:18:06 PM »

วันนี้เพิ่งส่งลูกน้องเอา Rack ขึ้นไปเกาะกะเสาของการไฟฟ้า ..
.. พรุ่งนี้ดึงสาย .. ต่อเข้ากล่อง CB ... เสร็จแล้วไปแจ้งไฟฟ้ามาตรวจ
ขอใช้ไฟชั่วคราว .. แต่เตรียมดึงสายแบบค้างคืน ..  ยิงฟันยิ้ม

.. ซื้อสาย THW-A 25 sq mm มาม้วนละ 1404 บาท .. (100 ม.)
..
leoput
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 11:28:04 PM »

ผมก็มองหาไฟไฟ้าอยู่เหมือนกัน เพราะที่ห่างจากถนนเกือบ 500 เมตร คิดว่าจะใช้โซล่าเซลล์เหมือนกัน  แต่ทำไมใครๆก็บอกว่า โซล่าเซลล์แพงครับ ผมเข้าไปเจอ ในบางเวบไซ์ ชุดเล็ก ก็หมื่นกว่า ถึง สี่หมื่น ผมว่าไม่แพงนะ ดึงไฟฟ้ารัฐเขาจะเอาทุกๆ 50เมตร 30.000บาท 
sharlork
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 06:16:02 AM »

ที่แพงหมายถึงประโยชน์ที่ใช้ได้มันจำกัดนะครับ ถ้าเทียบกับไฟหลวง
paikla
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 03:00:42 PM »

เรื่องไฟฟ้าเป็นเรื่องที่ผมปวดหัวมากมายจริงๆ ครับ ..บ้านสวนห่างจากเสาต้นสุดท้าย 1 กม. ไฟฟ้าไม่ยอมขยายเขตซักทีเลยต้องอาศัยโซลาร์เซลล์ 4 แผงมาต่อขนานกันรวมกันแล้วผลิตไฟฟ้าได้สูงสุด 160 W จึงสามารถจ่ายไฟได้แค่สำหรับไฟแสงสว่างและทีวี 21 นิ้ว(เลิกดูนานแล้วเพราะกินไฟเยอะ) แต่ช่วงนี้ไฟหมดเร็วหน่อยเพราะฝนตกติดต่อกันตลอด แถมแบตเตอรี่ 120 Ah ที่ใช้งานมา 2 ปีถึงคราวต้องเปลี่ยนใหม่เนื่องจากเก็บไฟไม่อยู่...ตอนนี้กำลังตัดสินใจว่าสั่งซื้อกังหันลมผลิตไฟฟ้าขนาด 300 watt ในราคา 15000 บาท รวมค่าส่ง มาขนานเสริมเข้าไปกับระบบโซลาร์เซลล์เพื่อผลิตไฟเข้าแบตเตอรี่ในช่วงที่ไม่มีแดดดีหรือไม่ ...ส่วนปั้มน้ำไฟฟ้า(ปั้มหอยโข่ง ขนาดท่อส่ง 1 นิ้ว)ขนาด 1.5 Kw สูบน้ำขึ้นถังพัก(สูง 25-30 เมตรจากระดับน้ำในบ่อที่ขุด)ต่อไฟฟ้าจากเครื่องปั่นไฟดีเซล 7 KVA ผลิตไฟ 220 V จ่ายให้ น้ำหมดถังทีก็ปั่นที...
lawoe
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 06:13:39 PM »

ปั้มน้ำ 12v dc สูบน้ำ ใช้แผง 40หรือ80 w ต่อตรงตัวปั้มกำลังได้พอ หรือเกินไปไหม
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #74 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 06:22:09 PM »

กังหันลมผลิตไฟฟ้าราคาต่างจากโซล่าเซลล์มากไหมครับ   อุปกรณ์ต่างๆแพงกว่ากันไหม    ยิ้มเท่ห์
paikla
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 08:51:12 PM »

กังหันลมผลิตไฟฟ้าราคาต่างจากโซล่าเซลล์มากไหมครับ   อุปกรณ์ต่างๆแพงกว่ากันไหม    ยิ้มเท่ห์
ณ ปัจจุบันราคาต่อวัตต์กังหันลมจะถูกกว่าครับ แต่ต้องพิจารณาด้วยว่าอัตราความเร็วลมที่ต้องการต่ำสุดที่หมุนกังหันลมแล้วสามารถผลิตไฟฟ้าได้กี่ชั่วโมงต่อวัน......แล้วลองย้อนพิจารณาเปรียบเทียบกับโซลาร์เซลว่าความเข้มแสงที่สามารถผลิตไฟฟ้าได้เฉพาะตอนกลางวันสูงสุดได้กี่ชั่วโมง....

อุปกรณ์ประกอบของทั้งสองระบบจะมีเเหมือนกันและราคาพอๆกัน ได้แก่ charged controller และเครื่องแปลงไฟ DC เป็น AC (Inverter)

สวนของผมลงทุนเรื่องโซลาร์เซลไปแล้วแต่เจอปัญหาอย่างที่เกริ่นไว้ตอนต้น จึงต้องแก้ไขด้วยการหากังหันลมไปเสริมในระบบ...อ้อ ทีวีผมแนะให้ซื้อ DVD แบบพกพาที่มี TV ซึ่งผมซื้อมือสองไปใช้ขนาด 11.2 นิ้ว ราคา 1500 บาท นำไปต่อตรงกับไฟ 12 v DC คลายเหงาได้ดีทีเดียว (หากผ่านเครื่องแปลงไฟ DC เป็น AC พลังงานสูญเสียเยอะครับ)
nongbeem
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 08:57:43 AM »

อดเลย  ไฟฟ้าบริการประชน แต่ประชาชนต้องมีเงินครับ  ผมก็เจ็บ โกรธ
paikla
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 09:14:27 AM »

ณ ปัจจุบันราคาต่อวัตต์กังหันลมจะถูกกว่าครับ แต่ต้องพิจารณาด้วยว่าอัตราความเร็วลมที่ต้องการต่ำสุดที่หมุนกังหันลมแล้วสามารถผลิตไฟฟ้าได้กี่ชั่วโมงต่อวัน......แล้วลองย้อนพิจารณาเปรียบเทียบกับโซลาร์เซลว่าความเข้มแสงที่สามารถผลิตไฟฟ้าได้เฉพาะตอนกลางวันสูงสุดได้กี่ชั่วโมง....

อุปกรณ์ประกอบของทั้งสองระบบจะมีเเหมือนกันและราคาพอๆกัน ได้แก่ charged controller และเครื่องแปลงไฟ DC เป็น AC (Inverter)

สวนของผมลงทุนเรื่องโซลาร์เซลไปแล้วแต่เจอปัญหาอย่างที่เกริ่นไว้ตอนต้น จึงต้องแก้ไขด้วยการหากังหันลมไปเสริมในระบบ...อ้อ ทีวีผมแนะให้ซื้อ DVD แบบพกพาที่มี TV ซึ่งผมซื้อมือสองไปใช้ขนาด 11.2 นิ้ว ราคา 1500 บาท นำไปต่อตรงกับไฟ 12 v DC คลายเหงาได้ดีทีเดียว (หากผ่านเครื่องแปลงไฟ DC เป็น AC พลังงานสูญเสียเยอะครับ)
สรุป..กังหันลมผลิตไฟฟ้า 300 วัตต์ที่สั่งซื้อมาถึงบ้านที่ กทม เรียบร้อย อาทิตย์หน้าคงได้ขนไปภูเรือเพื่อติดตั้งและทดสอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2011, 09:28:22 AM โดย paikla » บันทึกการเข้า
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 11:46:05 AM »

โซล่าเซลผมเคยขอรายละเอียดราคาค่าใช้จ่ายในการติดตั้งในบ้านที่พอจะใช้งานได้จริงจังกับเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ใช้กันในชีวิตจริงตกประมาณ 3-4 แสนบาทครับรายละเอียดจำไม่ได้แล้ว พวกไม่กี่หมื่นก็คงพอใช้ได้แค่แสงสว่างครับ

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 08:15:57 PM »

โซล่าเซลผมเคยขอรายละเอียดราคาค่าใช้จ่ายในการติดตั้งในบ้านที่พอจะใช้งานได้จริงจังกับเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ใช้กันในชีวิตจริงตกประมาณ 3-4 แสนบาทครับรายละเอียดจำไม่ได้แล้ว พวกไม่กี่หมื่นก็คงพอใช้ได้แค่แสงสว่างครับ
อ๊ากกกกก! โกรธ โกรธ โกรธ จริงเหรอคะเนี่ย โอวววววว แพงจังค่ะ กะว่าจะใช้กับเครื่องสูบน้ำซักหน่อย สงสัยแห้ว  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

Liked By: api0601

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์