หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะเลี้ยงเป็ดเนื้อ เลี้ยงพันธุอะไรดีครับ  (อ่าน 12311 ครั้ง)
ไอ้ด่างเกยชัย
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 05:06:06 PM »

-ไม่มีแหล่งน้ำ
-อาหารเป็นเศษเหลือจากโรงอาหารนักเรียน(เยอะมาก สดๆวันต่อวัน)

Mr.Boonlue
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 07:55:27 PM »

1. ถ้าพันธ์ุแท้  ก็
    -เป็ดเทศ หรือเป็ดชวา หรือ มัสโควี  (ทั้งหมด  เป็นพันธุ์เดียวกัน)
    -หรือ  เป็ดปักกิ่ง
2. ถ้าลูกผสม  ก็ เป็ดโป๊ยฉ่าย หรือ ปั๊วฉ่าย  ได้จากการผสมระหว่าง เป็ดไทย กับ เป็ดเทศ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 08:40:27 PM »

เป็ดบาบารี่ มันเป็นจำพวกเป็ดเทศใช่มั้ยครับ
ชัช.นครศรีฯ
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 09:19:29 PM »

สนับสนุนเป้ดเทศกับปักกิ่งครับ..ผมกำลังทำอยู่แต่ยังไม่มากครับ ยิ้มเท่ห์

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
086-6923718
จำหน่ายไก่ชนนกแดงและสัตว์ปีกอื่นๆ
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 07:06:05 AM »

เป็ดเทศเลี้ยงด้วยอาหารลูกไก่1เดือนแรก หลังจากนั้นเศษอาหารได้เลย แต่ขอบอกว่าเป็ดเทศตะกละนะครับเลี้ยง3-4เดือนขายได้เลยแต่ถ้าเลี้ยงไว้กินไข่ก็เลี้ยงต่อไปให้มีอายุ5-6เดือนก็จะได้กินไข่เป็ดสดๆทุกวันเลย ไข่ฟองแรกใบโตมากประมาณเบอร์0-2แนะนำครับ และเลี้ยงต่อยอดเรื่อยๆก็คัดไว้ทำพ่อ-แม่พันธุ์และทิ้งไข่ไว้ให้ฟักก็ไม่ต้องไปซื้อลูกเป็ดมาอีก(ไม่ยุ่งยากในการฟักไข่เพราะฟักเอง)
รูปเป็ดบ้านผมฟักไข่อยู่ครับ

ลงมือซะ !!
kasetnewlife
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 07:25:30 AM »

พี่ลองเลี้ยงปักกิ่งดูนะครับ ตัวโตแถมไข่เยอะอีกต่างหาก พ่อผมเลี้ยงห้าตัว กินไข่ไม่ทันเลย ยังสงสัยว่ามันเป็นเป็ดไข่หรือว่าเป็ดเนือ้กันแน่

ทำทันที
pp_79
Moderator
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 08:40:59 AM »

สวัสดีครับคุณต้น  ยิ้มเท่ห์
  เป็ดเนื้อในเชิงการค้าส่วนใหญ่นิยมอยู่ 2 สายพันธุ์ ครับ

1.เป็ดเทศ หรือบาบารี่ ( คล้ายเป็ดเทศขนสีขาว ) พันธุ์นี้เลี้ยงง่ายโตเร็วครับ เหมาะกับการเลี้ยงหลังบ้านครับ อาหารก็แบบบ้านๆได้ครับ พวกเศษอาหารต่างๆ หรือพืชผักต่างๆ หอย เป็นต้น

2.เป็ดปักกิ่ง หรือเชอรรี่ ส่วนใหญ่นิยมเลี้ยงเป็นฟาร์มขนาดใหญ่ครับ ( เลี้ยงประกันกับบริษัทและได้รับรองมาตรฐานฟาร์มจากกรมปศุสัตว์ ) สำหรับพันธุ์นี้ มีการพัฒนาสายพันเป็น 2 ลักษณะ คือ 1.การให้ไข่ที่ดก ( ส่วนใหญ่จะเลี้ยงเป็นพ่อแม่พันธุ์เพื่อผลิตไข่เข้าฟักเพื่อเอาลูกมาเลี้ยงเป็นเป็ดเนื้อ ) และ 2.การให้เื้นื้อที่มาก อัตราการแลกเนื้อต่ำ ( FCR ) และใช้เวลาในการเลี้ยงสั้น แต่มีข้อจำกัดเรื่องอาหารครับ จะต้องใช้อาหารข้นเท่านั้นถึงจะเลี้ยงออกมาได้ศักยภาพตามสายพันธุ์ครับ และข้อจำกัดอีกอย่าง คือหาพันธุ์ยากพอสมควรครับ ( ส่วนใหญ่จะเป็นของบริษัทหรือการเลี้ยงประกันครับ )

การเลี้ยงเป็ดหากไม่มีปัญหาเรื่องตลาด และเลี้ยงง่าย แนะนำตามข้อ 1 เลยครับ แถวบ้าน เลี้ยงปล่อยๆ ให้อาหารมื้อเดียวช่วงเย็นประมาณ 4 เดือน ก็จับขายแล้วครับ ตัวเมีย ( ตัวเล็ก ) ตัวละ 100 บาท ตัวผู้ ก็ตั้งแต่ 150 -200 แล้วแต่ขนาดตัวครับ เลี้ยงง่าย ขายง่ายครับ สำหรับแหล่งน้ำ ใช้ถัง กาละมังหรือยางรถยนต์ผ่าครึ่ง ใส่น้ำให้กิน ให้เล่น แต่ควรมีการล้างทำความสะอาดทุกวันครับ เรื่องวัคซีน ก็ กาฬโรคเป็ด ( Duck plaque ) อย่างเดียวก็ได้ครับ หรือจะให้ อหิวาห์ด้วยก็ได้ครับหากอยู่ในเขตระบาดครับ การเลี้ยงเป็ดอาจจะมีปัญหาบ้างเรื่องกลิ่นนะครับ ก็ใช้ EM ผสมน้ำให้กินทุกวัน ช่วยลดกลิ่นลงได้ครับ หากเลี้ยงกักบริเวณเน้นเรื่องพื้นคอกหน่อยนะครับ จะโรยแกลบหรือปูฟางก็ได้ครับ ( ฟางอาจจะมีปัญหาเรื่องเชื้อราครับ ) และอีกอย่าง อาหารที่เหลือจากการกินจะต้องทิ้งนะครับและภาชนะต้องล้างทำความสะอาดทุกวันนะครับ หากสกปรกจะเป็นแหล่งสะสมเชื้อโรคครับ โดยเฉพาะ เชื้อซัลโมเนลล่า ครับ แนะนำให้เอาไปหมัก EM ต่อครับ ใช้รดต้นไม้หรือผัก ได้ประโยชน์ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: toonkneng

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
charinna
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 09:49:26 AM »

ผมเลี้ยงไว้หลังบ้าน เป็ดเทศรักสงบไม่วุ่นวาย เลี้ยงง่าย ต้านทานโรคดี เป็ดปักกิ่งก็เหมือนกัน แต่ชอบร้องเอะอะโวยวาย กินทุกอย่างที่ขวางหน้า ผมใช้แทนเครื่องตัดหญ้าที่บ้าน

ชัช.นครศรีฯ
seller
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 08:34:07 PM »

เป็ดเนื้อในเชิงการค้าส่วนใหญ่นิยมอยู่ 2 สายพันธุ์ ครับ

1.เป็ดเทศ หรือบาบารี่ ( คล้ายเป็ดเทศขนสีขาว ) พันธุ์นี้เลี้ยงง่ายโตเร็วครับ เหมาะกับการเลี้ยงหลังบ้านครับ อาหารก็แบบบ้านๆได้ครับ พวกเศษอาหารต่างๆ หรือพืชผักต่างๆ หอย เป็นต้น

2.เป็ดปักกิ่ง หรือเชอรรี่ ส่วนใหญ่นิยมเลี้ยงเป็นฟาร์มขนาดใหญ่ครับ ( เลี้ยงประกันกับบริษัทและได้รับรองมาตรฐานฟาร์มจากกรมปศุสัตว์ ) สำหรับพันธุ์นี้ มีการพัฒนาสายพันเป็น 2 ลักษณะ คือ 1.การให้ไข่ที่ดก ( ส่วนใหญ่จะเลี้ยงเป็นพ่อแม่พันธุ์เพื่อผลิตไข่เข้าฟักเพื่อเอาลูกมาเลี้ยงเป็นเป็ดเนื้อ ) และ 2.การให้เื้นื้อที่มาก อัตราการแลกเนื้อต่ำ ( FCR ) และใช้เวลาในการเลี้ยงสั้น แต่มีข้อจำกัดเรื่องอาหารครับ จะต้องใช้อาหารข้นเท่านั้นถึงจะเลี้ยงออกมาได้ศักยภาพตามสายพันธุ์ครับ และข้อจำกัดอีกอย่าง คือหาพันธุ์ยากพอสมควรครับ ( ส่วนใหญ่จะเป็นของบริษัทหรือการเลี้ยงประกันครับ )

การเลี้ยงเป็ดหากไม่มีปัญหาเรื่องตลาด และเลี้ยงง่าย แนะนำตามข้อ 1 เลยครับ แถวบ้าน เลี้ยงปล่อยๆ ให้อาหารมื้อเดียวช่วงเย็นประมาณ 4 เดือน ก็จับขายแล้วครับ ตัวเมีย ( ตัวเล็ก ) ตัวละ 100 บาท ตัวผู้ ก็ตั้งแต่ 150 -200 แล้วแต่ขนาดตัวครับ เลี้ยงง่าย ขายง่ายครับ สำหรับแหล่งน้ำ ใช้ถัง กาละมังหรือยางรถยนต์ผ่าครึ่ง ใส่น้ำให้กิน ให้เล่น แต่ควรมีการล้างทำความสะอาดทุกวันครับ เรื่องวัคซีน ก็ กาฬโรคเป็ด ( Duck plaque ) อย่างเดียวก็ได้ครับ หรือจะให้ อหิวาห์ด้วยก็ได้ครับหากอยู่ในเขตระบาดครับ การเลี้ยงเป็ดอาจจะมีปัญหาบ้างเรื่องกลิ่นนะครับ ก็ใช้ EM ผสมน้ำให้กินทุกวัน ช่วยลดกลิ่นลงได้ครับ หากเลี้ยงกักบริเวณเน้นเรื่องพื้นคอกหน่อยนะครับ จะโรยแกลบหรือปูฟางก็ได้ครับ ( ฟางอาจจะมีปัญหาเรื่องเชื้อราครับ ) และอีกอย่าง อาหารที่เหลือจากการกินจะต้องทิ้งนะครับและภาชนะต้องล้างทำความสะอาดทุกวันนะครับ หากสกปรกจะเป็นแหล่งสะสมเชื้อโรคครับ โดยเฉพาะ เชื้อซัลโมเนลล่า ครับ แนะนำให้เอาไปหมัก EM ต่อครับ ใช้รดต้นไม้หรือผัก ได้ประโยชน์ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์
ข้อมูลเน้นๆๆครับสนับสนุนอีกแรงครับ...อนาคตผมจะทำทั้ง2ตัวครับพี่หมอตอนนี้เริ่มไปบ้างแล้วแต่ยังไม่มากครับ

086-6923718
จำหน่ายไก่ชนนกแดงและสัตว์ปีกอื่นๆ
aoao
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 08:54:40 PM »

น่ารักดีนะครับที่บ้านcharinna น่ารักดีนะครับที่บ้านคงอบอุ่นไปด้วยเสียของน้องเป็ดน้องห่านนะครับห่านนี่ตัวผู้แยะมากน่าที่เขาจีบผสมพันธุ์กันคงตีกันวุ่นว่ายนะครับ ยิงฟันยิ้ม
charinna
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 10:52:59 PM »

น่ารักดีนะครับที่บ้านcharinna น่ารักดีนะครับที่บ้านคงอบอุ่นไปด้วยเสียของน้องเป็ดน้องห่านนะครับห่านนี่ตัวผู้แยะมากน่าที่เขาจีบผสมพันธุ์กันคงตีกันวุ่นว่ายนะครับ ยิงฟันยิ้ม

ใช่ครับมีแต่เสียงห่านกับเป็ด ตลอด ผมกลับบ้านเดือนละ 2-3 ครั้ง ตอนนี้บ้านผมตกเป็นกรรมสิทธิ์ของพวกเขาไปแล้วครับ เนื่องจากพวกเขาเฝ้าบ้านให้ และช่วยตัดหญ้าทำความสะอาดรอบๆบ้านให้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 08:34:51 AM »

ขอกราบขอบพระคุณทุกท่านที่ได้กรุณาเข้ามาให้ความรู้ครับผม ยิ้มเท่ห์ อายจัง ยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม จุมพิต
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 02:32:30 PM »

เมื่อตอนกลางวันซื้อบาร์รี่มาทำกินตัวนึงเขาขายให้หนึ่งร้อยบาทคือจะไปขอซื้อลูกเป็ดเขาน่ะครับ แต่ไม่มีเลยได้ตัวโตมา               เนื้อมันเยี่ยมเลยครับ ชำแหละเป็นชิ้นแล้วรวนกับเครื่องต้มยำ ทำน้ำจิ้มเข้า แม๊ะ....เยี่ยมเลย(ขาดนำย่อยตราลีโอไปซะซิ่)

แม่บ้านออกความเห็นว่า
ถ้าเราจะเริ่มเลี้ยงตอนนี้เพื่อรองรับเทศกาลตรุษจีน จะดีมั้ย

ขอคำแนะนำจากทุกท่านครับว่า จะเริ่มต้นอย่างไรดี มันจะเป็นไปได้มั้ย
(ทุนน้อยครับพลาดละยุ่งเลย)
ชัช.นครศรีฯ
seller
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 09:20:44 PM »

เมื่อตอนกลางวันซื้อบาร์รี่มาทำกินตัวนึงเขาขายให้หนึ่งร้อยบาทคือจะไปขอซื้อลูกเป็ดเขาน่ะครับ แต่ไม่มีเลยได้ตัวโตมา               เนื้อมันเยี่ยมเลยครับ ชำแหละเป็นชิ้นแล้วรวนกับเครื่องต้มยำ ทำน้ำจิ้มเข้า แม๊ะ....เยี่ยมเลย(ขาดนำย่อยตราลีโอไปซะซิ่)

ถ้าเราจะเริ่มเลี้ยงตอนนี้เพื่อรองรับเทศกาลตรุษจีน จะดีมั้ย

ขอคำแนะนำจากทุกท่านครับว่า จะเริ่มต้นอย่างไรดี มันจะเป็นไปได้มั้ย
พี่ด่างอยู่จังหวัดไหนครับถ้ากรุงเทพฯหรือไม่ไกลกันมากลองสอบถามจากพี่ชัย ดอนเมือง หน้ากระทู้ขายของพี่เค้าครับมีจำหน่ายหลายรุ่นเป็ดเยอะมากครับและสอบถามการเลี้ยง อาหาร ไปด้วยเลยครับพี่เค้าใจดีมีแถมให้ด้วย อิอิ.... ยิงฟันยิ้ม

Liked By: toonkneng

086-6923718
man-suriya
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:03:41 AM »

ใครมีสูตรการผสมอาหารของเป็ดเทศบ้าง..ช่วยชี้แนะด้วยครับ
pp_79
Moderator
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 09:54:08 AM »

หากต้องการเลี้ยงเพื่อขายตรุษจีน ( ประมาณช่วงปลายมกราคม ถึง ต้นเดือน กุมภาพันธ์ 2555 ) หากเลี้ยงลูกเป็ดก็จะใช้เวลาประมาณ 4-5 เดือนจับขายครับ ก็คงต้องเริ่มเลี้ยงประมาณเดือน กันยายน - ตุลาคม ปีนี้นะครับ ทั่วๆไปตลาดน่าจะต้องการเป็ดขนาดประมาณ 3-4 กก. นะครับหากลงเลี้ยงก่อน อาจจะได้เป็ดตัวโตเกินไป ( หากเลี้ยงอาหารดี ) และจะเปลืองเรื่องค่าอาหารด้วยครับ แต่หากเลี้ยงแบบหลังบ้านประมาณ 5 เดือนน่าจะดีกว่าครับ ส่วนเรื่องลูกเป็ดเหมือนที่คุณ ชัช.นครศรีฯ  แนะนำนะครับ
  ส่วนเรื่องตลาด ลองติดต่อสอบถามดูนะครับ หากต้องการเลี้ยงเป็นอาชีพ ระยะยาว คงต้องหาพ่อแม่พันธุ์มาเลี้ยง แล้วเพาะพันธุ์เพิ่มจำนวนเองได้ครับ หรือจะคัดตัวที่โตๆ สวยๆ จากรุ่นที่จะเลี้ยงนี้ก็ได้ แล้วหาตัวผู้จากถิ่นอื่น มาเป็นพ่อพันธุ์เพิ่มได้ครับ เพื่อป้องกันการผสมเลือดชิดนะครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์