หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาปลูกแอบเปิ้ล..หัวหอมยักษ์สีม่วงกัน  (อ่าน 33011 ครั้ง)
Chonpratan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:00:50 AM »

แล้วผลไม้หรืออาหารที่ผ่านการฉายรังสี gamma เพื่อ ไม่ว่าจะฆ่าแมลงหรือเป็นการช่วยถนอมอาหารนั้น
มันจะมีผลตกค้างในผลไม้หรืออาหาร...ทำอันตรายแก่คนรับประทานได้หรือไม่ครับ...คุณMr.Suthee ครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.

Mr.Suthee
*

« ตอบ #129 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:11:54 AM »

แล้วผลไม้หรืออาหารที่ผ่านการฉายรังสี gamma เพื่อ ไม่ว่าจะฆ่าแมลงหรือเป็นการช่วยถนอมอาหารนั้น
มันจะมีผลตกค้างในผลไม้หรืออาหาร...ทำอันตรายแก่คนรับประทานได้หรือไม่ครับ...คุณMr.Suthee ครับ
อาหาร พวกผลไม้ เนื้อสัตว์ที่ผ่านกรรมวิธีฉายรังสีเขามีการกำหนดมาตรฐานครับกว่า 40 ประเทศบนโลกนี้ใช้และยอมรับเพราะมันจะช่วยถนอมอาหารให้เหี่ยวช้า เน่าช้า สดนาน แต่ไม่มีรังสีตกค้างถ้าใช้ตามที่กำหนด ส่วนการปนเปื้อนรังสีเหมือนที่ญี่ปุ่นนั้นทานไม่ได้ครับเพราะมันลงสู่ดิน น้ำ พืชผัก สัตว์ จากการรั่วไหลกัมมันตภาพรังสีของโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ พวกนี้มีตกค้างแน่ๆและยาวนานด้วยกว่าจะสลาย เขาถึงทำลายทิ้ง ฆ่าทิ้งพวกวัว พวกไก่ และพืชผักทุกๆอย่างปนเปื้อนหมด กระทั่งสารเคมีที่จะเป็นวัตถุดิบญี่ปุ่นยังสั่งระงับทำลายทิ้งเลย คนญี่ปุ่นเขาจริงใจถ้าเป็นจีนผมว่าเคมีพวกนี้เอามาขายเลหลังถูกๆในบ้านเราแน่ๆ แต่ก็มีอีกอย่างที่ห่วงคือ พวกรถยนต์ที่ตัดอะไหล่เชียงกงนั่นน่ากลัวจริงๆว่าถ้าไม่มีการสแกนหารังสีตกค้างมาวางไว้รอลูกค้าแถวเชียงกงบ้านเรา นี่สิ..น่าคิดนะน่ากลัว ผมคนนึงล่ะที่ตอนนี้ขอไม่ไปหาอะไหล่เชียงกงสักพักนึง... ยิ้ม
minja
*

« ตอบ #130 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:18:55 AM »

หลังจากอ่านกระทู้นี้แล้ว เกิดแรงบันดาลใจ จึงไปแอบซุ่มเพาะ
วันนี้โตพอจะเอามาโชว์ได้แล้วค่ะ  ยิ้ม

เป็นแอปเปิลแดงค่ะ
อยู่ในแก้ว สงสัยจะเป็นแอปเปิลแคระซะแล้วมั๊งเนี่ย

ขอโชว์บั้นท้ายดินระเบิด  ยิงฟันยิ้ม
ปลูกไว้ที่ระเบียงคอนโด ต้นเลยหันหาแสงค่ะ

เพาะเก่งจังค่ะ  อายจัง อายจัง
tiger
*

« ตอบ #131 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 12:07:48 PM »

คุณTome เพาะได้สวยงามเลยครับ ต้นสวยงามเลยครับ อายจัง

มาแชร์กันต่อครับ หลังจากที่เอาลงดินได้ตอนนี้ความสูงก็พุ่งไปที่ 161 ซม. แล้วครับ แต่ลำต้นไม่แข็งแรงต้องเอาไม้ไผ่มาปักค้ำเอาไว้
ไม่อย่างนั้น เจอลมแรงๆแล้วเอนล้ม  เท่าที่ดูรู้สึกว่าน่าจะโดนแดดจัดเกินไปเพราะใบไม่ค่อยสดชื่น แต่ก็ย้ายไม่ทันแล้ว  ร้องไห้

ช่วงลงมาจากยอดมีแทงกิ่งข้างออกมาด้วยประมาณ 6-7 ซม.  เจ๋ง

เหนือโคนต้นมีกิ่งใหม่แทงมาเหมือนกัน กิ่งนี้รอให้ได้ขนาดก่อนเดี๋ยวได้ตอนแน่ๆ รูดซิบปาก
ต้อมศรี มณีเด้ง
staff
*

"ประชาชนของพระราชา"

« ตอบ #132 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 12:25:25 PM »

โอ้โห คุณ tiger เลี้ยงจนโต แถมจะตอนกิ่งได้อีก ฝีมือเลยค่ะ  อายจัง
ของต้อมกำลังจะย้ายลงกระถางแล้วค่ะ เด๋วโตอีกหน่อย
จะเอามาโชว์อีกค่ะ  ถนอมสุดฤทธิ์เลย ยิ้ม
tiger
*

« ตอบ #133 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 12:48:57 PM »

คุณต้อมเลี้ยงมาได้ขนาดที่พ้นขีดอันตรายแล้วครับ(ถ้าเล้กกว่านี้โดนน้ำมากมักจะตายหมด) ย้ายลงกระถางแล้วเดี๋ยวความสูงก็จะพุ่งทะยานเลยครับ ยิ้มเท่ห์
ตอนนี้ก็กำลังหาความแตกต่างระหว่างแดดกับไม่แดด ว่าจะมีผลอย่างไรกับแอปเปิ้ล เพราะข้อมูลฝรั่งเขาบอกว่าชอบแดด แต่ผมรู้สึกว่าแดดบ้านเรามันแรงไป

ขอต่อนะครับ
ต้นที่กำลังเจริญเติบโตตามกันมา ใสกระถางเอาไว้ ตอนนี้ก็ เกือบๆ 70 ซม.แล้ว ต้นนี้จะเอาลงดินแบบไม่โดนแดดทั้งวันจะได้หาความ
แตกต่างกับต้องแรกเพื่อเปรียบเทียบ

ยอดและใบยังดูเรียบร้อยอยู่

พวกในถุงดำก็ตามกันมาติดๆ การเจริญเติบโตก็ใช้ได้ อยู่ใต้ร่มเงาไม้

ต้นนี้ฟอร์มตรงสวยเลยครับ

ต้นนี้ยอดและใบโดนเพลี้ยเล่นงานครับ หงิกและบิดเลย
พวกที่อยู่ใต้ร่มไม้โดดฝนทุกวันเลยแต่ก็ไม่มีอาการอะไร น่าจะแสดงให้เห็นว่าแอปเปิ้ลชอบน้ำมากอยู่พอสมควร แต่เรื่องแดดคงต้องรอดูต่อไปก่อนว่าแดดจะมีผลอย่างไร ส่วนปัญหาตอนนี้ก็มีแค่เพลี้ยอย่างเดียวครับ ยิ้มเท่ห์

keith
*

-

« ตอบ #134 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 08:51:02 PM »

โอ้โห!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! ทำไงค่ะเนียถึงปลูกได้งามและโตขนาดนี้ ขอเคล็ดลับด้วยค่ะ ด่วน+++เห็นแล้วเกิดกำลังใจอยากกลับไปเพาะอีก หลังจากที่ท้อไปแล้วหลายเดือนกับเจ้าแอปเปิ้ลค่ะ  บอกหน่อยนะคะทำยังไงค่ะ
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

-
Mr.Suthee
*

« ตอบ #135 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 09:12:34 PM »

คงต้องรอฟลุ๊คได้เมล็ดที่รอดพ้นรังสี gamma ละมั้งถึงจะเพาะรอด ยิงฟันยิ้ม
keith
*

-

« ตอบ #136 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 09:55:22 PM »

เง่อ แล้วมันจะรอด
สักลูกไหมค่ะเนี่ย ยิงฟันยิ้ม

-
jub
*

« ตอบ #137 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 10:47:05 PM »

ต้นที่ผมปลูก พอมีใบจริงไม่กี่ใบก็แห้งตายแล้วเหมือนกัน ต้นก็คล้ายกุหลาบ แล้วที่ ไอแซคนิวตัน ไปนอนใต้ต้นแอปเปิลน่ะ มันเป็นยังงัยครับ
keith
*

-

« ตอบ #138 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 10:50:46 PM »

ต้นที่ผมปลูก พอมีใบจริงไม่กี่ใบก็แห้งตายแล้วเหมือนกัน ต้นก็คล้ายกุหลาบ แล้วที่ ไอแซคนิวตัน ไปนอนใต้ต้นแอปเปิลน่ะ มันเป็นยังงัยครับ
มันก็มึนไงคะ เพราะแอปเปิ้ลหล่นใส่หัว 55+++

-
tiger
*

« ตอบ #139 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 12:50:45 PM »

อยากจะให้ลูกแอปเปิ้ลหล่นใส่หัวเหมือน ไอแซค นิวตันบ้างเหมือนกัน ไม่รู้ต้องรอไปอีกกี่ปี ยิ้มกว้างๆ

ส่วนเคล็ดลับ ที่ปลูกมายังไม่มีครับ แต่สามารถสรุปได้ว่าที่ตายส่วนใหญ่เพราะรากเน่า น่าจะเพราะดินมีความชื้นมากเกินไป
ถ้าได้ขนาดของคุณต้อมก็รอดแล้ว แต่จะเติบโตเร็วแค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับการบำรุงดูแล ของผมพอได้ขนาด 20-30ซม.เปลี่ยนขนาดกระถางให้ใหญ่ รดน้ำทุกวัน ผ่านไป4-5เดือนก็จะได้ขนาด 60-70ซม.ครับ บางทีถ้าปุ๋ยเยอะๆก็อาจจะเร็วกว่านี้ครับ ยิ้มเท่ห์
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #140 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 08:50:38 PM »

ผมลองเพาะแอปเปิ้ลแดงดูครับ

ใช้ได้ไหมครับ มีอะไรเเนะนำเพิ่มไหมครับ

ลงมือซะ !!
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9]   ขึ้นบน
  พิมพ์