หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาปลูกแอบเปิ้ล..หัวหอมยักษ์สีม่วงกัน  (อ่าน 33007 ครั้ง)
rid
เกษตรกรมือใหม่
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #112 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 09:10:35 AM »

ขอบจาย....เอ๊ย...ขอบคุณมากครับป้า....เดี๋ยวโทรถามเด็กที่บ้านเองก่ะได้...อิ อิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
..เด็กที่บ้านแปะไม่อยู่ หลอกล่อให้ไปเสริมสวยละ...น่า นะ.....อย่าดื้อดึง...เดี๊ยะ....จะโดน.. โกรธ โกรธ

เหอ ๆ ๆ ๆ...จะไปหลอกล่อหล่อนน่ะ...จะคุยกันรู้เรื่องป่าวหนอ
เดือนที่แล้วกลับไปถึงบ้าน...หล่อนรีบรายงานชัดถ้อยชัดคำ
" โต้กาละขื้อมา สิสอโต้เอ...โฝโต๋ะทุวา..มาเลอมะขื้อ...โสนะน่า "
( ต้นเกาลัคขึ้นมา 12 ต้นเอง...ฝนตกทุกวันมันเลยไม่ขึ้น ) ส่วนคำหลังผมเติมเอง... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา

พัฒนกิจ
*

« ตอบ #113 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 10:20:46 AM »

โห...คุณอมตะ...มีจริงๆหรือครับ....คงจะดูแปลกตามากเลยนะ
แสดงว่า...ที่เห็นวางขายในมิติที่เราอยู่นี้...ก็ไม่น่าจะจริงใช่ไหมครับ
มีจริงๆครับคุณChonpratan
ถูกแล้วครับ ที่เห็นวางขาย เป็นของทำขึ้นโดยมนุษย์ครับ

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
Chonpratan
*

« ตอบ #114 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 10:24:55 AM »

ขอบคุณ...คุณอมตะมากครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
keith
*

-

« ตอบ #115 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 03:15:00 PM »

โห...คุณอมตะ...มีจริงๆหรือครับ....คงจะดูแปลกตามากเลยนะ
แสดงว่า...ที่เห็นวางขายในมิติที่เราอยู่นี้...ก็ไม่น่าจะจริงใช่ไหมครับ
มีจริงๆครับคุณChonpratan
ถูกแล้วครับ ที่เห็นวางขาย เป็นของทำขึ้นโดยมนุษย์ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

-
ต้อมศรี มณีเด้ง
staff
*

"ประชาชนของพระราชา"

« ตอบ #116 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 08:52:56 PM »

หลังจากอ่านกระทู้นี้แล้ว เกิดแรงบันดาลใจ จึงไปแอบซุ่มเพาะ
วันนี้โตพอจะเอามาโชว์ได้แล้วค่ะ  ยิ้ม

เป็นแอปเปิลแดงค่ะ
อยู่ในแก้ว สงสัยจะเป็นแอปเปิลแคระซะแล้วมั๊งเนี่ย

ขอโชว์บั้นท้ายดินระเบิด  ยิงฟันยิ้ม
ปลูกไว้ที่ระเบียงคอนโด ต้นเลยหันหาแสงค่ะ

Chonpratan
*

« ตอบ #117 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 09:00:24 PM »

คุณTome ทำได้ไงอ่ะ...ของผมพอโตได้ซักหน่อยก็ขอลากลับบ้านเก่าซะงั้น
สวยมากครับ...ต้นแอบเปิลน้อยๆดูแล้วสดชื่นดีจัง.... อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ยังไงยังไง..เค๊าก็เกิดมาแล้ว...ดูแลเค๊าให้ดีล่ะ...ถึงจะไม่ออกผลก็เป็นต้นแอบเปิลที่เกิดในเมืองไทยได้   ยิงฟันยิ้ม

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
ต้อมศรี มณีเด้ง
staff
*

"ประชาชนของพระราชา"

« ตอบ #118 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 09:15:56 PM »

ขอบคุณคร่า...

แหะ ๆ งอกหลายต้นค่ะ แต่เหลือรอดให้ชื่นชมแค่ต้นเดียว
นอกนั้นก็รากเน่า แล้วก็ใบไหม้ ใบลีบ
รุ่นเดียวกัน ทยอยกลับบ้านเก่าไปหมดแล้วเหมือนกันค่ะ เหลือต้นเดียวจริง ๆ ค่ะ
ทั้ง ๆ ที่เลี้ยงดูเหมือนกัน

จะลองเพาะใหม่อีกค่ะ  ยิ้ม
keith
*

-

« ตอบ #119 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 09:31:00 PM »

ขอบคุณคร่า...

แหะ ๆ งอกหลายต้นค่ะ แต่เหลือรอดให้ชื่นชมแค่ต้นเดียว
นอกนั้นก็รากเน่า แล้วก็ใบไหม้ ใบลีบ
รุ่นเดียวกัน ทยอยกลับบ้านเก่าไปหมดแล้วเหมือนกันค่ะ เหลือต้นเดียวจริง ๆ ค่ะ
ทั้ง ๆ ที่เลี้ยงดูเหมือนกัน

จะลองเพาะใหม่อีกค่ะ  ยิ้ม

คุณ Tomeคะของนาก็โตประมาณนี้ละคะ สุดท้ายก็ลาโลกไปหมดแล้วค่ะ ดูแลยังกะไข่ในหินยังไม่รอดเลย สุดท้ายซื้อมาทานเจอเมล็ด ขี้เกียจเพาะ เลยโยนๆเข้ากระถางดอกไม้ไกล้ๆระเบียงห้อง ไม่เคยสนใจใยดี รดน้ำบ้างไม่รดบ้าง บางทีครึ่งเดือนไม่เคยรดน้ำเลย ดินแห้งจนแข็งโป๊ก ก็ยังไม่ตาย ก็เลยปล่อยๆไว้แถวนั้นละคะ ดูซิจะทนอยู่อีกนานไหม ไม่เคยสนใจดูแลปล่อยให้อยู่ตามมีตามเกิด ดั้นไม่ตายง่ายๆซะงั้น แต่ต้นดูแล้วแกร็นๆเพราะขาดน้ำ 555+++สงสัยต้องปล่อยให้อดอยากปากแห้งมั่งถึงจะรอด วันหลังจะเอารูปมาโชว์ค่ะ

-
Chonpratan
*

« ตอบ #120 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 09:38:16 PM »

เดือนก่อน...เพาะต้นสาลี่หอม...ได้นับสิบต้นทิ้งไว้ที่บ้านให้คนงานดูแล
ไม่รู้เป็นยังไงบ้าง...คิดถึงจัง.... จุมพิต

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #121 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 09:46:05 PM »

เดือนก่อน...เพาะต้นสาลี่หอม...ได้นับสิบต้นทิ้งไว้ที่บ้านให้คนงานดูแล
ไม่รู้เป็นยังไงบ้าง...คิดถึงจัง.... จุมพิต

" โต้ สาเร่ ขื้อมา สิสอโต้เอ...โฝโต๋ะทุวา..มาเลอมะขื้อ...โสนะน่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
keith
*

-

« ตอบ #122 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 09:56:15 PM »

เอ ข้อความข้างบนเขาพูดถึงเรื่องอะไรหนอ ถ้าให้เดาเอาแบบแปลตรงตัวนี่น่าจะหมายฟามว่า เร่เข้ามา เร่เข้ามา มีดอีโต้ สารี่ ก็มีขาย ดินสอ มะเขือก็มี ดอกโสนก็มา เอาเร่เข้ามา ประมาณนี้อะป่าวค่ะ อิอิ ไปละเดี๋ยวโดนตึ้บ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

-
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #123 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 09:59:04 PM »

เอ ข้อความข้างบนเขาพูดถึงเรื่องอะไรหนอ ถ้าให้เดาเอาแบบแปลตรงตัวนี่น่าจะหมายฟามว่า เร่เข้ามา เร่เข้ามา มีดอีโต้ สารี่ ก็มีขาย ดินสอ มะเขือก็มี ดอกโสนก็มา เอาเร่เข้ามา ประมาณนี้อะป่าวค่ะ อิอิ ไปละเดี๋ยวโดนตึ้บ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แปลว่า ต้นสาลี่ ขึ้นมาสิบสองต้นเอง ฝนตกทุกวัน  มันเลยไม่ขึ้น  สมน้ำหน้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
keith
*

-

« ตอบ #124 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:12:35 PM »

อิอิ อย่างน้อยก็ถูกตรงคำว่าสารี่หนะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม แต่ถ้ามาแบบนี้บ่อยๆก็มึนเหมือนกันนะคะ ตกใจ รู้กันสองคนได้ไงคะ แต่ถ้ามาอีกก็จะมาอาสาแปลให้ท่านอื่นทราบกันถ้วนหน้าค่ะ อิอิ

-
Mr.Suthee
*

« ตอบ #125 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:44:36 PM »

ผลไม้จากต่างประเทศที่ผ่านระบบแพ็คกล่องมาขายนี่ส่วนใหญ่ผ่านการฉายรังสีมาเรียบร้อยแล้ว คลื่นรังสีบางอันก็ทำลายเนื้อเยื่อ ของเมล็ดทำให้พิการไปเพาะยาก บางทีมันก็ไม่ค่อยเจริญเติบโต แต่ถ้าเราเอามันมาจากต้นจริงๆที่ไม่ผ่านกระบวนการฉายรังสี ผมว่าอาจจะเพาะได้ต้นงอกงามกว่านี้นะ อันนี้ผมคิดว่ามันอาจมีส่วนอยู่บ้าง
Chonpratan
*

« ตอบ #126 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 11:10:07 PM »

ตอนจะขึ้นเครื่องบินหากเราพกมาด้วยก็ต้องเดินผ่านเครื่องตรวจจับวัตถุระเบิด
ซึ่งเป็นรังสีx-ray หรือโหลดใส่กระเป๋าก็ต้องผ่านเครื่องสแกนอยู่ดีน่ะครับ...
ยังไงก็หนีไม่พ้นการผ่านการฉายรังสีหากมีการเดินทางออกนอกประเทศน่ะครับ... ยิงฟันยิ้ม

Mr.Suthee
*

« ตอบ #127 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 08:54:26 AM »

ตอนจะขึ้นเครื่องบินหากเราพกมาด้วยก็ต้องเดินผ่านเครื่องตรวจจับวัตถุระเบิด
ซึ่งเป็นรังสีx-ray หรือโหลดใส่กระเป๋าก็ต้องผ่านเครื่องสแกนอยู่ดีน่ะครับ...
ยังไงก็หนีไม่พ้นการผ่านการฉายรังสีหากมีการเดินทางออกนอกประเทศน่ะครับ... ยิงฟันยิ้ม
แปะครับรังสี X กับรังสี gamma มันคนละคลื่นกัน รังสี X น้อยกว่า gamma ซึ่งอันหลังนี่ใช้ในอุตสาหกรรมแพร่หลายและกลายเป็นอาวุธสำคัญในการฉายเพื่อฆ่าแมลง เปลี่ยนแปลงเนื้อเยื่อ หรือ โพลีเมอร์บางอย่างในพืช ในเนื้อไม้ คลื่นสูงมากสามารถเปลี่ยนโครงสร้างทางเคมีได้ทำให้เป็นหมันได้อันนี้เรื่องจริง ผลไม้บางอย่างพอผ่านกรรมวิธีนี้รสชาดอาจจะเปลี่ยนแปลงก็ได้ เมล็ดมันก็คงจะมีผลกระทบไปด้วย แต่รังสี X ใช้ในทางการแพทย์ และตรวจจับสิ่งผิดปกติตามสนามบินนั้นปลอดภัยกว่าและมีข้อจำกัดไม่สามารถทำได้อย่าง แกมม่าครับ  ยิ้ม
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9   ขึ้นบน
  พิมพ์