หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รวบรวมเห็ดป่ากินได้..มือใหม่ ควรศึกษาให้ดีก่อนรับประทาน  (อ่าน 118573 ครั้ง)
Tarfuto
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 02:49:23 PM »

เมื่อเช้าเดินไปที่สนามหญ้าใกล้ ๆ บ้านในหมู่บ้าน (ตจว.) ไปพบเห็ดดอกสีขาวจั๋วะ (ภาพถ่ายอาจจะดูเหมือนไม่ขาว) ดอกใหญ่ บางดอกเท่ากำปั้น หลายดอกใหญ่กว่ากำปั้น ขึ้นกระจัดกระจายเป็นบริเวณไม่กว้างนัก ดังรูป

ขอเรียนถามว่าเป็นเห็ดอะไร กินได้ไหมครับ

ที่บ้านเรียก เห็ดตะปู๋ เก็บแต่ดอกอ่อนจะออกแข็งเปาะ นำมาล้างอย่างดี แล้วบิออกเป็น4 ส่วน 5 ส่วนก็ว่าไป นำมาปรุงรสใส่ผักอีตู่ลาว หักพริกหน่วย ใส่น้ำปลาร้า เกลือ ผงนัว ใส่ใบตองหมกไฟ(ให้น้ำแห้งหน่อยค่ะ เพระาเห็นชนิดนี้มีน้ำในตัวเขา) พอสุกแล้วหอมและอร่อยมากค่ะ ลองทำเมนูนี้ทานดูนะคะ จะกลับมาบอกว่ามันอร่อยอย่างนี้นี่เอง

ความพอเพียง ทำให้เราไม่จน

teppatut
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 02:24:16 PM »

เห็ดอะไรไม่รู้ครับ เกิดในกระถางมะนาว ถ้าใครทราบ ผมอยากรู้ว่ากินได้หรือเปล่าครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]   ขึ้นบน
  พิมพ์