ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รวบรวมเห็ดป่ากินได้..มือใหม่ ควรศึกษาให้ดีก่อนรับประทาน  (อ่าน 112363 ครั้ง)
krung_s
เกษตรกรมือใหม่
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 01:22:28 AM »

อย่าลืมเห็ดตะปู้เด้อ ตอนเด็กๆเคยเอามานึ่ง จิ้มแจ่วบักพริกสดใส่มะนาวเยอะๆ
เห็นเห็ดแล้วคิดฮอดบ้าน...ต๋อนเป๋นเด็กน่อย ข่อยกะยางเก็บเห็ด เก็บนอไม่คือกั๋นเด้อ

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0

ลุงคำดี
มองต่ำเราเหลือ มองเหนือเราขาด
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 06:36:50 AM »

ทางเหนือจะมีเห็ดถอบ ครับ ตอนนี้ลิตรขนาดเล็กขายลิตร 120 บาท ถ้าออกหัวปี ลิตรละ 200

Liked By: AMOL

ผิดพลาดครั้งเดียว เสียดายความดีที่ทำมา
tawan007
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 06:46:01 AM »

ที่ตลาดนนท์ เมื่อวานมีเห็ดตับเต่าขายด้วย  ตกใจ  ถามแม่ค้าเขาบอกว่าเก็บมาจากสวนมะกอกน้ำแถวบางไทร  เห็นของป่าอยู่ในกรุงแล้วตื่นเต้น พอรู้ว่าเกิดในสวนยิ่งอยากเห็น

dib2000
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 07:51:29 AM »

ได้ความรุ้ดีครับ
กัญจน์
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 09:11:49 AM »

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าเห็ดอันไหนทานได้เห็ดอันไหนทานไม่ได้มีอะไรเป็นข้อสังเกตหรือพิสูจน์ครับ ขอผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ
phalikhit
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 09:54:49 AM »

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าเห็ดอันไหนทานได้เห็ดอันไหนทานไม่ได้มีอะไรเป็นข้อสังเกตหรือพิสูจน์ครับ ขอผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ

อย่า  อย่าใช้หลักการหรือกฎเกณฑ์ในการพิจารณาว่าเห็ดชนิดใดทานได้-ไม่ได้
ถ้าไม่รู้จัก ถามใครๆก็ไม่รู้จัก  อย่าลองเด็ดขาด

พืชผักผลไม้ หลายชนิด สัตว์กินได้  แต่คนกินไม่ได้ ก็มีเยอะนะครับ

Liked By: wee
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 03:50:20 PM »

เห็ดที่เราไม่รู้จัก  ให้บอกตัวเองก่อนเลยว่า  ทานไม่ได้  ยกเว้นเห็ดที่เรารู้จัก  แต่เห็ดในกระทู้ที่ผมลงไว้นี้  รับรองว่าทานได้ครับ

atsk
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 06:12:21 PM »

เฮ็ดบาปกันเนาะ   บ่เหลียโตนคนอยู่ กทมเลย เห็นแล้วอยากพายกะต่าเข้าดงหาเห็ดมาแกงใส่ยอดติ้ว ซดฮ้อนๆ

อั่น สงสัยอยู่หน่อยหนึ่งครับ เรื่องเห็ดข่า   ที่บอกว่าลองหักกลีบดอกจะมียางสีขาวไหลออกมา    เห็ดตัวนี้ที่มียางสีขาวๆ  บ้านผมเอิ้นว่า เห็ดยาง  ผู้เฒ่าผู้แก่บอกว่ามันเมา  กินแล้วตาย เลยไม่มีใครกล้ากิน

มันอันเดียวกันบ่ครับ   

แต่เห็ดอย่างอื่นกินเหมือนกันกับในกระทู้เลยครับ

sanourtong
สวนนายช่าง
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 06:24:39 PM »

บางทีเห็นตัวเห็ดตามป่า ไม่ค่อยจะรู้ชื่อ 55 ต้องเดิมตามผู้รู้
ico
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 06:52:31 PM »

ถามคนขายด้วยว่าเก็บมาจากป่าหรือมาจากสวน ในหมู่บ้านที่ผมทำสวนยางกินตายไปหนึ่งคน ล้างท้องสองสามคน เพราะคนที่ไปเก็บมาขาย โลภเงิน เก็บจากสวนที่เขาฉีดยาฆ่าหญ้า แต่คนไปเก็บไม่กินเอามาขายให้คนอื่นกินแทน
phalikhit
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 09:31:17 PM »

เห็ดระโงกที่รู้จักกันดี ยังกลายเป็นเห็ดพิษไปได้เลยครับ

ตามปกติ  เห็ดระโงกจะออกในเดือน....(แหะ  แหะ จำไม่ได้)
วันหนึ่งผมเก็บเห็ดระโงกมา
น้าผมบอกผมว่า เห็ดระโงกที่ออกในเดือนเก้าเดือนสิบ อย่ากิน
ผมจะกินให้ได้ เพราะอุตส่าห์เก็บมา และเคยกินอยู่แล้ว
น้าอธิบายว่า มันออกผิดฤดูกาล มันไม่ใช่เห็ดระโงก  แต่ดูคล้ายกัน

ผมจึงเชื่อน้าและไม่กล้าลอง

(จะเป็นเห็ดระงากหรือเปล่า)

Liked By: wee, ronachit
ชาวนา™

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 09:56:40 PM »

เห็ดระโงกที่รู้จักกันดี ยังกลายเป็นเห็ดพิษไปได้เลยครับ

ตามปกติ  เห็ดระโงกจะออกในเดือน....(แหะ  แหะ จำไม่ได้)
วันหนึ่งผมเก็บเห็ดระโงกมา
น้าผมบอกผมว่า เห็ดระโงกที่ออกในเดือนเก้าเดือนสิบ อย่ากิน
ผมจะกินให้ได้ เพราะอุตส่าห์เก็บมา และเคยกินอยู่แล้ว
น้าอธิบายว่า มันออกผิดฤดูกาล มันไม่ใช่เห็ดระโงก  แต่ดูคล้ายกัน

ผมจึงเชื่อน้าและไม่กล้าลอง

(จะเป็นเห็ดระงากหรือเปล่า)

เห็ดระงาก  เป็นเห็ดที่มีความใกล้เคียงกับเห็ดระโงกขาวมากที่สุด แต่มีจุดสังเกตถึงความแตกต่างก็คือ ผิวของดอกเห็ดจะไม่มีความมันวาว  และเป็นสีขาวล้วน  แต่เห็นระโงกขาว จะมีสีครีมและมีการไล่ระดับสีที่ชัดเจนพร้อมทั้งมีความลื่นเหมือนใช้เจลทาไว้ที่ดอกเห็ด  ส่วนเห็ดระงากจะดูด้านๆ แทบไม่มีความลื่น  อันนี้ต้องลองสังเกตดูกันเอง เพราะหากไม่เซียนจริงๆ ก็แยกกันยากครับ ระหว่างเห็ดระโงกขาว กับ เห็ดระงาก

ภาพเห็ดระงาก

ภาพเห็ดระโงกขาว สังเกตว่าจะไม่ใช่สีขาวอย่างเดียว

ไข่เห็ดระโงก / ไข่เห็ดระงาก   เนื่องจากเห็ดทั้งสองชนิดบางครั้งจะเกิดใกล้เคียงกัน ตอนเห็ดโตเป็นดอกตูมและเริ่มบาน จะแยกแยะไม่ยาก แต่เมื่อใดก็ตามที่มันยังเป็นไข่สีขาวๆ อยู่ในดิน แยกแยะยากมากครับ   เนื่องจากเห็ดระงากบางพื้นอาจมีพิษอันเกิดจากสภาพดินของแต่ละแห่ง  สำหรับในเขตหมู่บ้านที่ผมอาศัยเห็ดระงากสามารถนำมารับประทานได้  แต่ไม่ควรทานมากนะครับเพื่อความปลอดภัย

ภาพไข่เห็ดระโงกขาว

กิ้งกือ  ดัชนีชีวัดความปลอภัยในธรรมชาติ  ทุกครั้งที่อยู่ในช่วงฤดูเก็บเห็ด หรือต้นฝน  กิ้งกือถือเป็นนักล่าเห็ดมืออาชีพที่มีอยู่ในธรรมชาติ  บางครั้งพวกมันจะเกิดเห็ดหมดไปทั้งดอก หรืออาจได้กินแค่บางส่วน  ที่เหลือโดนเราแย่งจากมันซะก่อน  กิ้งกือจึงถือเป็นสัตว์เลื้อยคลานที่ชี้วัดความปลอดภัยในการนำเห็ดมาบริโภคในเบื้องต้น  แต่หากไม่มั่นใจก็ไม่ควรนำเห็ดชนิดนั้นมาประกอบอาหารครับ

ภาพกิ้งกือกับเห็ดเกลือ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2011, 10:08:37 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
ชาวนา™

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 09:59:42 PM »

ชะมวงป่า หรือ ใบโมง หรือ ใบส้มโมง  เป็นพืชที่มีรสเปรี้ยว  ชาวบ้านนิยมนำยอดอ่อนหรือใบอ่อนมาแกงพร้อมกับเห็ด เพื่อให้รสเปรี้ยวอร่อยยิ่งขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2011, 10:02:01 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
asathai
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 11:03:37 PM »

แถวบ้านเคยกินแต่เห็ดแครง มีหลายเห็ดแต่ไม่กล้ากิน แต่จะถ่ายรูปมาให้คุณชาวนะวิเคราะห์แล้วกันนะคะ ว่ากินได้หรือไม่ได้

Liked By: wee

อัง บ้านดิน
338 หมู่ 6 ซ.เขาไม้แก้ว คลองนิน เกาะลันตาใหญ่ กระบี่ 81150
onanongorr
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 12:06:15 AM »

โอ...เห็นแล้วน้ำลายไหลเลยค่ะ...อยากกลับไปกินแกงเห็ดค่ะ
phensiri
seller
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 12:18:47 AM »

โอย.. บอกเห็ดว่ากลั้นใจไว้ออกตอนสิ้นเดือนให้ได้ไปเก็บหน่อยเด้อ 55 คิดฮอดแกงเห็ดก่อ

Liked By: love_vgb

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์