หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบราคาปลานิล  (อ่าน 10214 ครั้ง)
durmuj
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 04:52:00 PM »

ผมมีวิธีครับ อาจโหดร้ายซะหน่อย
    ไปดูที่ตลาดในตำบล หรืออำเภอนะ ว่าเขาขายกันที่ราคากิโลละเท่าไร เช่น 70 ก็เข้าไปหาแม่ค้าเลยครับบอกว่ารับของผมไหม กก ละ 55 ไปรับหน้าบ่อนะ ถ้าเขาบอกว่าไม่เอา ทำตามแผนผมเลยครับ  เข้าไปหาเจ้าของตลาดบอกว่าขอเช่าพื้นที่แต่ของเราเป็นรถเร่นะ ขายหลังปิ๊กอัพ  ถ้าได้ปุ๊ป เราก็มาขายเลยครับ ตัดหน้าแม่ค้าซะหน่อย กก ละ 55 ได้ไม่เกิน 2 เดือนหรอกครับ เขาต้องยอมซื้อของเรา เพราะเขาขายไม่ออก โหดร้ายหน่อยไม่อยากแนะนำเท่าไร แต่ได้ผลแน่ เหตุผลเพราะ ต้นทุนเรากับแม่ค้าไม่เท่ากัน เราเลี้ยงเองราคา 55 นี้จะเท่ากับ ทุนเรา+กำไรเรา  แต่แม่ค้าซื้อมาจะเท่ากับ ทุนเจ้าของบ่อ+กำไรเจ้าของบ่อ+กำไรแม่ค้า จะมาขายเท่าเราเขาไม่มีกำไร ถ้าแม่ค้าเขายอมซื้อของเราแล้วเราก็ไม่ต้องไปขายตรงนั้นแล้วนะครับ ไปทำที่อื่นต่อ หุหุ เราต้องคุมเกมส์ครับ ให้เขาไม่มีทางเลือก

indykrub
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 11:32:00 PM »

ไอเดีย คุณ durmuj แจ่ม มักๆๆ เคยคิดเหมือนกัน คิดว่าไม่น่าจะเป็นเรื่องโหดหรอก ธรรมดา ธุรกิจ ซื้อมาขายไป จริงป่าวคับ อันนี้สนับสนุน ไอเดีย  ยิงฟันยิ้ม
กบ ณ บ้านดุง
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 03:59:40 AM »

คิดง่ายไปครับ ในความเป็นจริงทำยากนะครับ ไม่ใช่สมัยใครใคร่ค้า ค้า แน่นอนคือคนที่ขายในตลาดคือคนจ่ายเงินให้กับตลาดก่อน ข้อตกลงคือไม่ให้ใครขายแบบสงครามราคา เบาสุดคือทางตลาดมาไล่ให้ไปที่อื่น หนักสุดก็ไข้โป้ง

"สิ่งที่สำคัญกว่าความสำเร็จ คือการเริ่มลงมือทำ"
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 07:33:58 AM »

ปลาภาคกลางมีปลานิลจากหลายแหล่งครับ
1. จากกระฃัง  เป็นแหล่งที่ได้ราคาดีที่สุด 
2. จากการเลี้ยงใต้คอกไก่ หมู
3. จากบ่อดิน     

2-3 จะได้ราคาแย่สุด เพราะมีปัญหาเรื่องกลิ่น ความสะอาด  เป็นเหตุให้โดนกดราคาเอาง่ายๆ   แต่คนซื้อก็ไปขายราคาเดียวกับปลากระชัง

แต่ถ้าภาคอีสาน ถ้าได้ไซด์ 7 8 ขายง่ายครับ   แต่อย่าขายให้พวกขายส่ง  มันรู้ว่าเลี้ยงบ่อดินก็โดนกดอีก   พวกเขาเลี้ยงเป็นอาชีพ เขาส่งเองครับ  มีรถ มีอ๊อก มีถัง   แค่นี้     ขายตัดราคา 5 บาท แม่ค้าในตลาดแย่งกันเอาแน่นนอครับ  เพราะการค้าไม่มีคำว่ามิตร มีแต่ผลประโยชน์ล้วนๆ 

เป็นเกษตรกรต้องอดทนและขยัน
payu
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 02:59:12 PM »

ช่วงนี้แถวสงขลา สตูล พ่อค้ารับปลานิลหน้ากระชัง กก 70 บาท บางเจ้าดันราคาไปถึง 75 บาท ขนาดปลา 6 ขีดอัพ เป็นปลาอ๊อก ครับ แต่ปลาค่อนข้างขาดตลาดเพราะปลาติดเชื้อตายเยอะและขาดแคลนลูกปลา
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์