ปุ๋ย npk กับ แอ็บซ่า 80

<< < (12/17) > >>

st118:
ผมเคยลองใช้แอปซ่าที่บอกว่าเป็นสารจับใบ และเพิ่มประสิทธิภาพให้สารเคมี ผมได้ลองใช้กับยาฆ่าหญ้า โดยผสมแอปซ่าตามปริมาณที่แนะนำ และอีกถังผมก็ใช้สารจับใบที่ผมใช้ประจำ ผลออกมาไม่ต่างกันเลย แต่ก่อนที่ผมจะเอาไปใช้งาน ผมได้ลองทำตามวิธีทดสอบของแอมแวร์ที่ใช้ทดสอบแอปซ่าว่าทำงานยังไง ผมได้ทดสอบเปรียบเทียบกันสารจับใบที่ผมใช้อยู่ ผลออกมาปรากฏว่า สารจับใบที่ผมใช้มีประสิทธิภาพดีกว่าครับ อันนี้ในทางสายตาที่เรามองเห็นนะ แต่ในทางเคมีผมไม่มีตัววัดสารเคมี ผมว่าแอปซ่ามันเป็นตัวที่ช่วยลดแรงตึงผิวมากกว่า แล้วทำให้สารเคมีเข้ากับน้ำได้ดี แล้วก็ไปจับกับสิ่งที่เราฉีดเข้าไปได้ดี สารที่ผมใช้ เป็นหัวแชมพูครับ เจ้าหน้าที่เกษตรเคยบอกให้ใช้น้ำยาล้างจานเป็นสารจับไป แต่ในน้ำยาล้างจานมีสารตัวอื่นผสมอยู่ด้วย ผมเลยใช้หัวแชมพูโดยตรงเลย ตอนนี้กำลังจะทำการทดลองกับการปลูกพืชโดยใช้  ปุ๋ยของแอมแวร์ เปรียบเทียบกับปุ๋ยที่ขายทั่วไป ผลออกมายังไงจะมารายงานอีกทีครับ

อิคไนต์:
อ้างจาก: rukmac ที่ สิงหาคม 04, 2012, 12:03:06 PM

อ้างจาก: oat ที่ มิถุนายน 21, 2011, 06:20:22 PM

;) ผมว่าตั้งกระทู้แบบนี้ก็ดีนะครับ เพราะข้อมูลก็ไม่ได้มาจากพ่อค้า แม่ค้า ฝ่ายเดียว

แอปซา และ เอนพีเค ของแอมเวย์เป็นน้ำยามหัศจรรย์ครับ

แอปซา คือสารลดแรงตึงผิว มีส่วนผสมหลักคือ Nonylphenol ethoxylate ประมาณ 80% และบิวทิลแอลกอฮอลล์อีก 20% (เพื่อให้เหลว เทง่าย)
  ขนาด 1 ลิตร
  ราคาสมาชิก      412 บาท
  ราคาปลีก      515 บาท

สารตัวเดียวกันนี้ ผมเดินไปซื้อที่ฮงฮวด เป็น Nonylphenol ethoxylate 100%
 ขนาด 1 ลิตร
 ราคาปลีก 113 บาท
 ราคาส่ง ยิ่งถูกเข้าไปอีก

มหัศจรรย์ไหมครับ สารตัวเดียวกัน พอเป็นธุรกิจเครือข่าย ราคาขึ้นไป 400%

NPK ปุ๋ยน้ำ
คือปุ๋ยเคมีธาตุอาหารหลักชนิดน้ำพ่นทางใบสูตร 4-18-18
  ขนาด 1 ลิตร
  ราคาสมาชิก      1,028 บาท
  ราคาปลีก      1,285 บาท

ผมเดินไปร้านเคมีเกษตรแถวบ้าน ปุ๋ยเกล็ด ละลายน้ำ สูตร 6-32-32
ราคากิโลกรัมละ ไม่ถึง 100 บาท

มหัศจรรย์ไหมครับ สารตัวเดียวกัน พอเป็นธุรกิจเครือข่าย ราคาขึ้นไป 1000%

ใครว่าดี ก็เชิญใช้ไปเถอะครับ เค้าไม่ได้มาบังคับบีบคอให้ใช้
แต่สำหรับผม ก็คิดว่างั้นๆแหละครับ เหมือนเข้าร้านหรู ซื้อข้าวแกงจานละ 200 ใครพอใจ มีสตางค์จ่าย ก็บริโภคไปเถอะครับ
ผมกินข้าวแกงจานละ 20 บาทเหมือนเดิมครับ

ไช่เลยครับ

เออ ในแอปซ่ามันไม่ใช่ตัวนี้นี่ครับ Nonylphenol ethoxylate
แล้วในปุ๋ย ก็แตกต่างจากปุ๋ยเกร็ด คนละแบบเลยครับ ปุ๋ยตัวนี้เกิดจากการย่อยของจุลลินทรีย์อยู่ในรูปของสารอินทรีย์เข้มข้นนะครับ เลยถูกบังคับให้จดเป็นปุ๋ยเคมี ทั้งๆที่เป็นผลผลิตจากการย่อยของจุลชีพครับ ขออนุญาตเติมข้อมูลเท่านั้ครับ

ธนายุทธ1983:

อ้างจาก: oat ที่ กุมภาพันธ์ 06, 2012, 10:40:48 AM

อ้างจาก: ekkaphanpa ที่ กุมภาพันธ์ 03, 2012, 03:18:38 PM

Nonylphenol ethoxylate  เขาเรียกสารท่ไม่มีประจุ ต่างหากละ ไม่ช่ายเชื่อสารที่ผลิต 

โดยทั่วไปแล้ว ข้อมูลของสารเคมีที่ใช้ในครัวเรือน จะเปิดเผยในเอกสาร MSDS (http://th.wikipedia.org/wiki/Material_safety_data_sheet)
เพื่อใช้อ้างอิงในกรณีเกิดอุบัติเหตุ รั่วไหล หรือเด็กกินเข้าไป โดยจะระบุละเอียดลงไปว่าหลักๆมีอะไรผสมบ้าง
รักจะค้าขายสารเคมี ก็ควรศึกษาและสอนผู้บริโภคเรื่องหลักความปลอดภัยด้วยครับ

ตัวอย่าง msds ของแอปซา ระบุไว้ว่าเป็นสารอะไร
http://www.amway.com/en/ResourceCenterDocuments/Visitor/b2b-b2b-msds-v-en--APSA-80.pdf

jukkid.v@gpo.or.th:
เฮ่อ.........จะใช้ดีไหมเนี่ย ตกลงว่าชีวิตเราพอเพียงกันหรือยัง

st118:
อ้างจาก: ธนายุทธ1983 ที่ สิงหาคม 19, 2012, 08:31:48 PM

อ้างจาก: oat ที่ กุมภาพันธ์ 06, 2012, 10:40:48 AM

อ้างจาก: ekkaphanpa ที่ กุมภาพันธ์ 03, 2012, 03:18:38 PM

Nonylphenol ethoxylate  เขาเรียกสารท่ไม่มีประจุ ต่างหากละ ไม่ช่ายเชื่อสารที่ผลิต 

โดยทั่วไปแล้ว ข้อมูลของสารเคมีที่ใช้ในครัวเรือน จะเปิดเผยในเอกสาร MSDS (http://th.wikipedia.org/wiki/Material_safety_data_sheet)
เพื่อใช้อ้างอิงในกรณีเกิดอุบัติเหตุ รั่วไหล หรือเด็กกินเข้าไป โดยจะระบุละเอียดลงไปว่าหลักๆมีอะไรผสมบ้าง
รักจะค้าขายสารเคมี ก็ควรศึกษาและสอนผู้บริโภคเรื่องหลักความปลอดภัยด้วยครับ

ตัวอย่าง msds ของแอปซา ระบุไว้ว่าเป็นสารอะไร
http://www.amway.com/en/ResourceCenterDocuments/Visitor/b2b-b2b-msds-v-en--APSA-80.pdf

สารเคมีที่มีอยู่ในแอบซ่า ตามเอกสารของแอมแวร์ มีขายตามร้านเคมีภัณท์ทั่วไปครับ บางตัวผมซื้อมาใช้ทำผลิตภัณท์ในครัวเรือนครับ ลองเอาชื้อสารเคมีไปถามอากู๋ดูครับ เจอเพียบ ร้านที่ขายด้วย ราคาก็ถูกแบบน่าตกใจ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว