ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปุ๋ย npk กับ แอ็บซ่า 80  (อ่าน 40662 ครั้ง)
enable
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 04:15:16 PM »

ปุ๋ย npk  กับ แอ็บซ่า 80 ของ amway  ใครเคยใช้มั่งครับ  ผมซื้อแล้ว แต่ยังไม่ได้ใช้  ไม่ทราบว่าคนเคยใช้ได้ผลยังไง  แนะนำด้วยครับ  จะใช้กัลไผ่เลี้ยง

sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 04:19:26 PM »

แหม! แล้วจะเข้าข่ายโฆษณาแฝงมั้ยล่ะเนี่ย!ถ้าให้ข้อมูลไป

Liked By: Backjack21

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์ 087-7816752
CharmingChiangmai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 04:22:32 PM »

มารออ่านค่ะ  ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม
ได้ยินว่าดีมาก ซ่าๆเนี๊ยะค่ะ

ปัญญาฟาร์ม
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 04:24:56 PM »

แอ็ปซ่าผมใช้อยู่ แต่ไม่ขอให้รายละเอียด ส่วน NPK เท่าที่รู้เห็นบอกว่าขนาดตลาดอย่างหนัก ว่าจะเอาไปฉีดกับดอกขจรเข้าพรรษานี้ไม่รู้จะหาได้รึเปล่า

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
namping
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 05:17:49 PM »

ยิงฟันยิ้ม ใครเป็นคนขาย หรือ มีส่วนเกี่ยวข้อง ก็ว่าใช้ดี หมดแหล็ะครับ เรื่องจริง เพื่อนผมขายอยู่

คนปลูกต้นไม้ หรือเกษตรกร ควรรู้ว่า N P K มันมีผลเกี่ยวข้องอะไรกับต้นไม้มากกว่า และไอ้เจ้า
NPK เหล่านี้ มันได้มาจากแหล่งไหนบ้าง และที่สำคัญ NPK ราคาแพงมันดีกว่าของพื้น ๆ ทั่วไปจริงหรือไม่
สิ่งเหล่านี้มันก็ขึ้นอยู่กับ ปัญญาทางโลกของคนใช้ และปัญญาทางธรรมของคนขาย จบ
EakKung
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 07:23:50 PM »

ผมเองก็ใช้อยู่นะครับ แต่ไม่ขออธิบายใน ณ ที่นี้ ถ้าอยากรู้่ว่ามันทำอะไรได้ ก็ไปหาเอกสารประกอบผลิตภัณฑ์อ่านเอานะครับ

ในนั้นอธิบานได้ชัดเจนพอสมควร ความสามารถมันก็หลายอย่างคุณภาพสมราคาครับ
rukava_keng
seller
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 09:04:42 PM »

ใช้แต่ แอ๊บซ่า 80 ครับ npk ไม่เคยใช้ครับ
ผลโอเคครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มะนาวในยางรถยนต์ (แปดริ้ว) http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39776.0
สวนปกรกา นู๋เก่ง (เชียงราย) http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19892.0
enable
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 10:00:11 PM »

ท่าจะดีแฮะ เดียวผมลองใช้แล้วได้ผลยังไง  จะมาแจ้งให้ทราบ

ที่เห็นในรูปเป็นพื้นที่จะใช้ นะครับ

และต้นนี้ปลูกเป็นปีแล้วครับ  ได้แค่นี้แหละ  กลุ้ม
tiger
seller
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 11:22:44 PM »

ไม่เกี่ยวกับหัวข้อแต่อยากจะทราบ มีใครพอรู้ไหมว่าทำไม ปุ๋ยต่างๆเวลาตั้งชื่อมันต้องเป็นภาษาอังกฤษด้วย ฮืม เคยเอารายชื่อปุ๋ยต่างๆมานั่งอ่านไล่ไป อ่านไปแล้วแต่ละชื่อนี่โอ้โห ขอโทษผมอ่านแล้วนั่งหัวเราะเลย  ยิ้มกว้างๆ
บริษัทปุ๋ยน่าจะหันมาใช้ชื่อไทยๆกันบ้างจะดีไหมครับ
เช่น เจริญผลเจริญพันธุ์, ดกเรียกพี่, เทวดาโปรด, ใส่แล้วเยี่ยม, อุดมสมบูรณ์, ไม่อายเพื่อน, ชีวะพันธุ์, บุญส่ง, ฟื้นปฐพี, งามสถิตย์, หนักเป็นตันๆ, โรงสีต้องจอง, ผมมาดีพี่ ฯลฯ สุดแล้วแต่จะคิดกันไป เห็นว่าเป็นยังไงครับ  ยิงฟันยิ้ม
namping
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 02:09:51 AM »

ไม่เกี่ยวกับหัวข้อแต่อยากจะทราบ มีใครพอรู้ไหมว่าทำไม ปุ๋ยต่างๆเวลาตั้งชื่อมันต้องเป็นภาษาอังกฤษด้วย ฮืม เคยเอารายชื่อปุ๋ยต่างๆมานั่งอ่านไล่ไป อ่านไปแล้วแต่ละชื่อนี่โอ้โห ขอโทษผมอ่านแล้วนั่งหัวเราะเลย  ยิ้มกว้างๆ
บริษัทปุ๋ยน่าจะหันมาใช้ชื่อไทยๆกันบ้างจะดีไหมครับ
เช่น เจริญผลเจริญพันธุ์, ดกเรียกพี่, เทวดาโปรด, ใส่แล้วเยี่ยม, อุดมสมบูรณ์, ไม่อายเพื่อน, ชีวะพันธุ์, บุญส่ง, ฟื้นปฐพี, งามสถิตย์, หนักเป็นตันๆ, โรงสีต้องจอง, ผมมาดีพี่ ฯลฯ สุดแล้วแต่จะคิดกันไป เห็นว่าเป็นยังไงครับ  ยิงฟันยิ้ม

อายจังเข้าท่าดีนะครับ ชื่อไทยเข้าใจง่าย
แต่คนไทยมีนิสัยอยู่อย่าง ชอบซื้อสินค้าที่ชื่ออ่านดูแล้วไม่รู้เรื่อง ถ้าอ่านดูแล้วง่าย ๆ เข้าใจ จะไม่ซื้อ เอวัง!  ร้องไห้

ปัญญาฟาร์ม
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 11:28:22 AM »

มีครับชื่อไทย ๆ เจริญพันธุ์ อินทรีย์พันธุ์ หมอดิน สายฟ้า สายฝน ขวัญดิน มีทั้งชื่อไทยชื่อฝรั่งมีทั้งหมดเลย

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
enable
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 05:41:07 PM »

ขอบคุณครับ เสาร์อาทิตย์นี้แหละ ได้ลอง เดียวส่งภาพมาให้ดู

lawoe
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 05:59:45 PM »

npk มีในน้ำหมักไหม ที่หมักจากเศษพืช เศษอาหาร จากหัวปลา ไส้ปลา(จากตลาดสด) หรือจากน้ำนมถั่วเหลืองบูด ฯลฯไหม

ปัญญาฟาร์ม
seller
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 08:42:03 PM »

npk มีในน้ำหมักไหม ที่หมักจากเศษพืช เศษอาหาร จากหัวปลา ไส้ปลา(จากตลาดสด) หรือจากน้ำนมถั่วเหลืองบูด ฯลฯไหม

มีครับ แต่มีไม่เยอะ เวลาฉีดก็ใช้ทีละเยอะ ๆ ไม่ได้ จะให้ได้เยอะหน่อยแล้วใช้ทีละเยอะ ๆ ได้ก็พวกน้ำขี้หมูหมักครับ ประมาณ 3-1-1

Liked By: thepunyapat

MagiC
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 03:18:22 PM »

ตื่นเต้นกับหัวข้อนี้ค่ะ เห็นแล้วอยากจะบอกเล่า แต่ข้อมูลที่ให้ บอกนิดหนึ่งแล้วกันค่ะ ผู้ที่ขายสามารถให้ข้อมูลได้ดีที่สุด และผู้ใช้เท่านั้นถึงจะรู้ผลการใช้ หลายอยางที่ปู่ย่าสอนมาให้ทำตามก็ดีค่ะ แต่ถ้าวิทยาการที่พัฒนาแล้วน่าจะลองเปิดใจศึกษานะคะ ศึกษามาหลายอย่างลองเปลี่ยนอีกครั้งเพื่อศึกษา แล้วสังเกต  ยิ้ม

AGRO7
pre-seller
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 03:35:43 PM »

ปุ๋ยน้ำปลาทูน่า  4-2-2   ก็เพียงพอแล้วนะครับ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์