หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า ตลาดรับซื้อหัวบุกมีที่ไหนบ้าง อยู่ จ.ขอนแก่นค่ะ ขอผู้รู้ช่วยแนะนำค่ะ  (อ่าน 12467 ครั้ง)
faifaifai
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:34:45 AM »

ต้องการหันมาจับธุรกิจ ซื้อ-ขาย หัวบุกค่ะ พอดีที่บ้านพันธุ์บุก(บุกขาว บุกไข่)ที่ปลูกไว้กำลังเก็บเกี่ยวผลผลิตได้ค่ะ เลยอยากทราบว่ามีที่ไหนรับซื้อบ้าง ราคาตันละเท่าไหร่คะ(ในกรณีหัวสด) และในกรณีหัวแห้งราคาเท่าไหร่คะ เคยได้ยินว่าที่โคราชมีโรงงาน ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหนค่ะชื่อโรงงานอะไร ขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

Liked By: thanawat707

faifaifai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:44:49 AM »

ต้องการหันมาจับธุรกิจ ซื้อ-ขาย หัวบุกค่ะ พอดีที่บ้านพันธุ์บุก(บุกขาว บุกไข่)ที่ปลูกไว้กำลังเก็บเกี่ยวผลผลิตได้ค่ะ เลยอยากทราบว่ามีที่ไหนรับซื้อบ้าง ราคาตันละเท่าไหร่คะ(ในกรณีหัวสด) และในกรณีหัวแห้งราคาเท่าไหร่คะ เคยได้ยินว่าที่โคราชมีโรงงาน ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหนค่ะชื่อโรงงานอะไร ขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

หัวบุกแห้งก็มีนะคะ
มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 06:51:32 PM »

คิดว่า ในขอนแก่น หรือจังหวัดใกล้เคียง การปลูกบุก อาจจะมีไม่มากนะครับ อาตมาอยู่ อ. ชนบท ไม่เคยได้ยินว่า แถวชนบท บ้านไผ่ เมืองพล แวงใหญ่ แวงน้อย ปลูกบุกขาย หรือมีอาจจะไม่ทราบ แต่คิดว่า ยังไม่แพร่หลาย ลองแนะนำให้เขาปลูกสิครับ มีราคารับซื้อที่แน่นอน ประกันได้ว่า เมื่อปลูกแล้ว มีตลาดรองรับ คิดว่าน่าจะมีคนสนใจปลูกไม่น้อย เพราะสามารถปลุกแซมกับพืชชนิดอื่นๆได้

ต้องรอ อ.ขุนดง มาให้คำตอบอีกทีครับ ว่าแถวไหนรับซื้อ แถวไหนปลูกบุกขาย

Liked By: thanawat707, kmsmily

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
tong563
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 06:59:25 PM »

คุณ faifaifai  พอดีเลยครับ        วันนี้ผมกำลังหาข้อมูลการปลูกบุก   ตลาดที่รับซื้อ  ราคารับซื้อ ที่สำคัญสวนบุก หาไม่มีเลยครับ ถ้ามีข้อมูลแนะนำกันบ้างนะครับ  จะเอามาปลูกครับที่เชียงใหม่   เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
faifaifai
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 08:00:57 PM »

คุณ faifaifai  พอดีเลยครับ        วันนี้ผมกำลังหาข้อมูลการปลูกบุก   ตลาดที่รับซื้อ  ราคารับซื้อ ที่สำคัญสวนบุก หาไม่มีเลยครับ ถ้ามีข้อมูลแนะนำกันบ้างนะครับ  จะเอามาปลูกครับที่เชียงใหม่   เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

ค่ะ ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมจะแจ้งให้ทราบค่ะ ถ้ายังไงคุณมีข้อมูลเพิ่มเติมแจ้งกันบ้างนะคะ
faifaifai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 03:35:45 PM »

คิดว่า ในขอนแก่น หรือจังหวัดใกล้เคียง การปลูกบุก อาจจะมีไม่มากนะครับ อาตมาอยู่ อ. ชนบท ไม่เคยได้ยินว่า แถวชนบท บ้านไผ่ เมืองพล แวงใหญ่ แวงน้อย ปลูกบุกขาย หรือมีอาจจะไม่ทราบ แต่คิดว่า ยังไม่แพร่หลาย ลองแนะนำให้เขาปลูกสิครับ มีราคารับซื้อที่แน่นอน ประกันได้ว่า เมื่อปลูกแล้ว มีตลาดรองรับ คิดว่าน่าจะมีคนสนใจปลูกไม่น้อย เพราะสามารถปลุกแซมกับพืชชนิดอื่นๆได้

ต้องรอ อ.ขุนดง มาให้คำตอบอีกทีครับ ว่าแถวไหนรับซื้อ แถวไหนปลูกบุกขาย

รอ อ.ขุนดงมาให้คำแนะนำอยู่ค่ะ ตลาดรับซื้ออยู่ที่ไหนบ้าง นอกจากชลบุรี เพราะเคยได้ยินมาว่าที่โคราชก็มีค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2011, 06:09:54 PM โดย faifaifai » บันทึกการเข้า
faifaifai
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 06:13:22 PM »

ไม่มีวี่แววเลย สงสัยตลาดในประเทศแถวอีสานคงหายากแน่ๆ เท่าที่รู้ตลาดอยู่ทางภาคเหนือ และภาคตะวันออก
และที่โคราชมีโรงงานรับซื้อแต่ไม่ทราบว่าชื่อโรงงานอะไร จะหาข้อมูลตลาดและราคารับซื้อได้จากแหล่งไหนบ้างคะ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ เป็นพระคุณมากค่ะ
มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 06:25:41 PM »

เท่าที่พอหามาได้มีดังนี้ครับ   ขณะนี้มีโรงงานรับซื้อหัวบุกเพื่อการแปรรูปเป็นการค้าและอุตสาหกรรม คือ บริษัทสหชลผลพืช
อำเภอศรีราชา  จังหวัดชลบุรี  บริษัทสยามคอนยัค  อำเภอแม่สะเรียง จังหวัดแม่ฮ่องสอน ่  และบริษัทอาหารชีวภาพ
อำเภอบางพลี จังหวัดสมุทรปราการ   โดยรับซื้อห้ืวบุกตั้งแต่เดือนสิงหาคมถึงตุลาคม ุ ราคาโดยเฉลี่ยประมาณกิโลกรัมละ
3.00-5.50 บาท

เดี๋ยวจะมาอัพเดทข้อมูลให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2011, 11:07:59 AM โดย มหาบ้านนอก » บันทึกการเข้า

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
Riaw
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 11:28:56 PM »

รบกวนคุณ faifaifai ติดต่อกลับด้วนครับ ต้องการซื้อหัวบุกจำนวนมาก 083 946 34 แปด เก้า
เรียว
chang1
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 11:57:29 PM »

ไม่ทราบว่าคุณ faifaifai ยังขายหัวบุกอยู่หรือไม่ครับ  ต้องการซื้อหัวบุกจำนวนมาก  ขอเบอร์ติดต่อกลับด้วยครับ หรือโทรมาที่เบอร์ผม 0869158603
~✿ บo oี iՅӘӘ.
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 11:02:48 PM »

อยากได้เหมือนกันwhazzup_b_boy@yahoo.co.th

ส่งมาที่ 90/5 หมู่4 ต.บ่อหิน อ.สิเกา ตรัง 92150
Millionairconjac
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 10:23:10 AM »

ทุกวันนี้ มีคนสนใจปลูกบุกมากขึ้น หากต้องการศึกษาข้อมูล หรือสอบถามราคาต้นพันธ์ ติดต่อได้ที่ 0828922674 ครูซันค่ะ มีจำหน่าย ต้นกล้าบุก เมล็ดบุก หน่อบุก ต้นเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อบุก เพื่อส่งโรงงาน และส่งออก ราคาย่อมเยา ใส่ใจลูกค้าทุกกลุ่มค่ะ จะซื้อต้นเดียว หรือซื้อ เป็นร้อยไร่ คุณจะได้ข้อมูลที่ไม่มีในกูเกิล ถือว่าฟรี+กำไร แน่นอนค่ะ
phalikhit
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 09:13:17 PM »

บุกที่ว่านี้  กินแล้วคันหรือเปล่าครับ

ลองเข้าไปดูที่นี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 09:16:52 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
Millionairconjac
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2018, 11:23:26 AM »

คันค่ะ ต้องผ่านความร้อนให้สุกก่อน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์