หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกกล้วยหอมกลับหัว เรื่องจริงหรือล้อเล่น  (อ่าน 113155 ครั้ง)
suteera
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 09:03:04 PM »

ปลูกกล้วยแบบนี้ เป็นการบังคับหน่อเดิมให้ตาย แล้วให้แตกตาข้างออกมาหลายหน่อ(ต้น)  เป็นหน่อใบกว้างซึ่งเป็นหน่อที่คุณภาพ
ไม่ค่อยดีนัก ต้นจะไม่ค่อยสูงนัก แต่ก็ได้เครือ  ส่วนจำนวนหวีและขนาดผลจะขึ้นอยู่กับ คุณภาพดิน น้ำ และลมต้องไม่แรงมาก
(ซึ่งทำให้ใบแตกเป็นริ้ว ทำให้การสังเคราะห์แสงสร้างอาหารลดลง)
ข้อดี   ได้หลายต้น หลายเครือพร้อมกัน ต้นเตึ้ย
ข้อเสีย  รอนานกว่าจะได้ต้น  และอาจจะตายไปเลย  ต้องให้น้ำ ให้ปุ๋ยมากกว่าปลูกแบบปกติ  บางกอจะแน่น บางกอก็มีต้นน้อย
ก็เลือกข้อดึข้อเสียกันเอง เพราะต่างจิตต่างใจ  ไม่ได้คัดค้านหรือจะเอาชนะกันนะครับ

Liked By: RACHAYATANA

tumuntia
*

« ตอบ #97 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 02:20:43 PM »

ผมลองแล้วครับวิธีนี้ได้ผลจริง ๆ ลองดูต้นเดียว ส่วนต้นอื่นปลูกแบบธรรมดาครับ ต้นที่ปลูกกลับหัวกล้วยออกมาหลายต้นเลยครับผมปลูกกล้วยน้ำว้าครับ ลูกของต้นที่ปลูกกลับหัวลูกใหญ่มากครับกินคนเดียวไม่หมด ออกเครือเยอะกว่าต้นอื่นด้วยประมาณ 20 หวี ครับเครือที่ปลูกกลับหัว ตอนนี้เครือใหม่กำลังจะออกครับเดี๋ยวถ่ายรูปเครือใหม่มาให้ดู เพิ่งได้กล่องมาใหม่ครับเครือเก่าเลยไม่ได้ถ่ายไว้
josave69
*

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 11:36:02 AM »

กะทู้นี้เหมาะ เพราะตอนนี้น้ำท่วม ต้องการพันธ์พืช
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 11:58:30 AM »

+++

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
j-family
*

« ตอบ #100 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 06:05:49 PM »

เรื่องจริงค่ะเพราะเราก็ปลูกแบบนี้อยู่ต้นเตี้ยด้วย ได้หมดกับทุกกล้วยค่ะ ตอนนี้มีที่ปลูกกลับหัวก็ กล้วยหอมทอง กล้วยเขียวแล้วก็กล้วยไข่ ขึ้นหมดอย่างละ 2 กอค่ะ
PHULUANGFF
*

« ตอบ #101 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 06:41:20 PM »

ช่วยบอกวิธีที่ทำให้มันออกปลี ออกเครือกลางลำต้นให้ผมเป็นวิทยาทานหน่อยครับ
ผมจะเอาไปปลูกที่บ้าน และ ผมจะขายดอกไม้, ธูป, เทียน และ ผ้าสามสีด้วย ผมว่ามันน่าจะมีรายได้ดีกว่าปลูกเพื่อเอากล้วยไปขายนะครับ

ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: RACHAYATANA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 06:43:36 PM โดย PHULUANGFF » บันทึกการเข้า
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #102 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 09:42:38 PM »

ช่วยบอกวิธีที่ทำให้มันออกปลี ออกเครือกลางลำต้นให้ผมเป็นวิทยาทานหน่อยครับ
ผมจะเอาไปปลูกที่บ้าน และ ผมจะขายดอกไม้, ธูป, เทียน และ ผ้าสามสีด้วย ผมว่ามันน่าจะมีรายได้ดีกว่าปลูกเพื่อเอากล้วยไปขายนะครับ

ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม
ง่ายมากเลย ใช้คัสเตอร์กรีดกลางลำต้น เปิดช่องขนาดครึ่งเซ็น
ลึกพอดีไส้กล้วย ยาวสัก3-4นิ้วตามแนวตั้ง พอปลีกล้วยขึ้นมาถึงช่องที่เปิดไว้
ปลีกล้วยก็จะมุดออกมาตามช่องครับ
แต่อย่าไปทำให้คนงุมหงายเลยครับ มันบาปนะครับ
แต่ที่บอกวิธีก็เพื่อให้ตัดเครื่อกล้วยได้ง่ายๆ แต่ผลกล้วยจะไม่ใหญ่สมบูรณ์เท่าใดนัก

Liked By: friendy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 09:46:44 PM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
PHULUANGFF
*

« ตอบ #103 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 08:09:13 AM »

ง่ายมากเลย ใช้คัสเตอร์กรีดกลางลำต้น เปิดช่องขนาดครึ่งเซ็น
ลึกพอดีไส้กล้วย ยาวสัก3-4นิ้วตามแนวตั้ง พอปลีกล้วยขึ้นมาถึงช่องที่เปิดไว้
ปลีกล้วยก็จะมุดออกมาตามช่องครับ
แต่อย่าไปทำให้คนงุมหงายเลยครับ มันบาปนะครับ
แต่ที่บอกวิธีก็เพื่อให้ตัดเครื่อกล้วยได้ง่ายๆ แต่ผลกล้วยจะไม่ใหญ่สมบูรณ์เท่าใดนัก

[/quote]

ขอบคุณครับ
แต่ว่าเราจะมีวิธีเลือกยังไงครับว่า ต้นโตถึงไหนจึงจะสามารถทำได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 08:21:11 AM โดย PHULUANGFF » บันทึกการเข้า
EVILNOY
*

« ตอบ #104 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 10:45:23 AM »

เคยทดลองปลูกแบบ หน่อ เนื้อเยื่อ กลับหัว
หน่อ ก็โตไปเรื่อยๆ เพียงต้นเดียว
หัว เกิดมาพร้อมกัน สองหน่อขึ้นไป แล้วก็ตามมาเรื่อยๆ
เนื้อ เยื่อ สูงประมาณ 1/2 เมตร ก็เริ่มแตกหน่อเพิ่มอีก 3-5 หน่อ
เสียดายที่ยังไม่เห็นผลผลิต น้ำท่วมตายเสียก่อน
กำลังพยามยามลองใหม่ แต่ไม่รู้จะได้เห็นผลหรือจะน้ำท่วมซ้ำ
ตามภาพที่เห็นคือ ปลูกตอนหน่อกับเนื้อเยื่อสูง 30 ซม. ทั้งสามปลูกวันเดียวกันค่ะ

Liked By: friendy
4103018927
*

« ตอบ #105 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:41:18 AM »

เคยปลูกกลับหัวเหมือนกันค่ะ  ก็ขึ้นสวยงามดีค่ะ  แต่ยังไม่ได้กินลูกมันเลย  ปลูหมาประมาณ  6  เดือนแล้ว
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #106 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:45:40 AM »

ขอบคุณครับ
แต่ว่าเราจะมีวิธีเลือกยังไงครับว่า ต้นโตถึงไหนจึงจะสามารถทำได้

ต้นที่กะประมาณว่า หัวปลียังอยู่ตำกว่าครึ่งต้นครับ
ลองทำดูสักต้น2ต้นดูก่อนครับ แล้วอย่าไปหลอกใครว่า ต้นกล้วยศักดิ์สิทธิ์นะ

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
PHULUANGFF
*

« ตอบ #107 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 12:19:53 PM »

ขอบคุณครับ

ต้นที่กะประมาณว่า หัวปลียังอยู่ตำกว่าครึ่งต้นครับ
ลองทำดูสักต้น2ต้นดูก่อนครับ แล้วอย่าไปหลอกใครว่า ต้นกล้วยศักดิ์สิทธิ์นะ

ยิ้ม แหะๆ..อายจังคนรู้ทันเนี่ย
peak-
*

« ตอบ #108 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:12:22 PM »

วิธีที่จะรู้ว่าควรเจาะเมื่อใด  เพื่อให้ออกปลีกลางต้น
โดยปกติแล้วก่อนที่กล้วยจะออกปลี  ก็จะแทงใบ โดยเริ่มจากใบเล็กๆ
แล้วค่อยๆใหญ่ขึ้น  ใหญ่ขึ้น  เมื่อสมบูรณ์เต็มที่ ต้นกล้วยเขาก็จะแทงใบสั้นออกมา 1 ใบ
ซึ่งเรียกว่าใบธง  จากนั้นก็จะแทงปลีออกมาครับ
เพราะฉนั้น  เมื่อเราเห็นใบธงแทงออกมาแล้ว แต่ยังเป็นใบม้วนอยู่ คือ ยังไม่คลี่ออก
เราก็เจาะตามที่พี่ท่านผู้กูรู บอกได้เลยครับ
กันเหนียว  หาแผ่นอะไรก็ได้ขวางกลางลำต้นด้านบนด้วยนะครับ
ประมาณว่า เเทงบนไม่ได้ ก็แทงข้างซะเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ทำเล่นๆได้นะครับ  ทำเป็นการค้าไม่ได้ ผลกล้วยไม่ใหญ๋ไม่สมบูรณ์เหมือนตามธรรมชาติครับ
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #109 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:20:37 PM »

วิธีที่จะรู้ว่าควรเจาะเมื่อใด  เพื่อให้ออกปลีกลางต้น
โดยปกติแล้วก่อนที่กล้วยจะออกปลี  ก็จะแทงใบ โดยเริ่มจากใบเล็กๆ
แล้วค่อยๆใหญ่ขึ้น  ใหญ่ขึ้น  เมื่อสมบูรณ์เต็มที่ ต้นกล้วยเขาก็จะแทงใบสั้นออกมา 1 ใบ
ซึ่งเรียกว่าใบธง  จากนั้นก็จะแทงปลีออกมาครับ
เพราะฉนั้น  เมื่อเราเห็นใบธงแทงออกมาแล้ว แต่ยังเป็นใบม้วนอยู่ คือ ยังไม่คลี่ออก
เราก็เจาะตามที่พี่ท่านผู้กูรู บอกได้เลยครับ
กันเหนียว  หาแผ่นอะไรก็ได้ขวางกลางลำต้นด้านบนด้วยนะครับ
ประมาณว่า เเทงบนไม่ได้ ก็แทงข้างซะเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ทำเล่นๆได้นะครับ  ทำเป็นการค้าไม่ได้ ผลกล้วยไม่ใหญ๋ไม่สมบูรณ์เหมือนตามธรรมชาติครับ
ถ้าเห็นใบธงแล้ว ปลีกล้วยจะอยู่สูงกว่าครึ่งต้นไปแล้ว อาจสูงใกล้ถึงยอดแล้วครับ

chugiat
*

« ตอบ #110 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 10:48:44 PM »

รอดูผลกล้วยครับว่าจะโตกว่าปกติหรือเปล่าครับ***Chugiat***12/3/55
imm sureerat
*

« ตอบ #111 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 12:02:12 PM »

ปลูกกลับหัววัยรุ่นสบายใจ
คนแก่ไม่ทันใจค่ะ
แม่บ่นว่าปลูกกลับหัวมันให้ผลผลิตช้า
แต่ว่าปีนี้พิสูจน์ให้แม่เห็นแล้วว่าไม่ต้องเหนื่อยเหมือนแม่ก็ได้กล้วย 1 กอภายในปีเดียว
ปีนี้วางแผนจะจับกลับหัวให้หมดเลยค่ะ

ศูนย์แลกเปลี่ยนเรียนรู้ทางการเกษตร "ลองเลย"
54 ม.4 บ.นาปอ ต.แสงภา อ.นาแห้ว จ.เลย 42170
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8   ขึ้นบน
  พิมพ์