หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกกล้วยหอมกลับหัว เรื่องจริงหรือล้อเล่น  (อ่าน 92485 ครั้ง)
Chonpratan
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 02:54:41 PM »

เมื่อคืน(26-6-09)นั่งดูทีวีช่องหลายสี รายการสะเก็ดข่าว แนะนำวิธีปลูกกล้วยหอมแบบใหม่ภาคพิศดาร  โดยขุดหลุมลึก
เป็นทรงกระบอกตามความยาวของหน่อกล้วย  แล้วเอาหน่อกล้วยกลับหัวเอายอดลง หัวขึ้นแทนแล้วฝังกลบดินให้มิดพอดี
ทำเช่นนี้แล้วต้นกล้วยจะแตกหน่อขึ้นมาใหม่ หลายต้นเป็นกอเลย  แถมยังออกเครือยาวกว่าการปลูกแบบธรรมดา สวยงามมาก
ทั้งยังทำให้ต้นเตี้ยเก็บเกี่ยวง่ายด้วย น่าทึ่งมาก ว่าแต่ว่าเป็นเรื่องจริงหรือเปล่า และทำไมจึงเป็นเช่นนั้น แล้วต้นไม้ที่มีหัวชนิดอื่น
จะทำได้หรือป่าว มีใครรู้มั่ง เศร้า

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.

ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 03:03:20 PM »

ไม่ได้ดูที่ แต่ลองมานึกอีกที่มีความเป็นไปได้สูงมากๆ
ต้นกล้วย จริงๆแล้วคือส่วนที่อยู่ใต้ดิน ส่วนที่พ้นดินขึ้นมาเรา
เรียกว่า กาบใบ   ฉนั้ัน การเอาต้นฝั่งดิน ไม่ว่าจะเอาด้านไหน
ขึ้นลง ก็จะมีการแตกหน่อ และแทงยอดออกมาได้ทั้งสิ้น
หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 03:30:38 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
เคยเห็นๆๆเค้าเรียกปลูกแบบรากชี้ฟ้า เคยเห็นเค้าปลูก หัว1 ได้ 4-5 หน่อ
โดยตัดต้นเทียมหรือที่พี่ดำเรียกว่ากาบใบให้สั้นๆๆๆๆแล้วฝังลงในดิน
แล้วจะมีหน่อขึ้นมา 4-5หน่อ เค้าว่า จะ ออกเครือพร้อมๆๆกันด้วยค่ะ

Liked By: Dui202

ดาบไม่มีให้แกว่ง เปลไม่มีให้ไกว่
แต่..สตรี กี่ยุคสมัยก็สู้ขาดใจ ไม่ได้แพ้ชายชาญ

DIN
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 03:49:36 PM »

http://gotoknow.org/blog/mrschuai/139167

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2009, 08:21:31 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
tuzzana
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 05:10:12 PM »

รู้สึกจะมีอะไรแปลก  ๆ  ออกมาเรื่อยนะครับ แต่ถ้าดีกว่าเดิมจริงก็ดีเหมือนกัน ยังสงสัยว่า

ถ้าตัดกาบออกแบบนั้นแล้วฝังปลูกตามปกติ มันจะงอกน้อยหรือแค่ต้นเดียวเองหรือครับ

เพราะยังสงสัยอยู่ว่าปกติถ้าเราตัดยอดต้นไม้/กิ่งไม้ ก็จะแตกตา/กิ่งออกมาหลายจุดเหมือนกัน
momotaro
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 07:04:08 PM »

น่าทดลองดูนะ ไม่เสียหายอะไรมาก แค่หน่อกล้วยหน่อเดียวเอง ถ้าได้ผลดีแล้วจามาบอก
chaiyut toyod
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 09:14:35 PM »

มีใครรู้เรื่องการปลูกกล้วยหอมทองขายญี่ปุ่นบ้างครับ
หล่อเล็ก
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 07:46:50 AM »

มีใครรู้เรื่องการปลูกกล้วยหอมทองขายญี่ปุ่นบ้างครับ

รู้แต่ว่า สหกรณ์การเกษตรท่ายาง เพชรบุรี  ปลูกกล้วยทอมทอง ส่งญีปุ่น
ตรังสยาม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 08:35:55 AM »

เคยเข้าไปดูเวปของคุณโสทร (บ้านสวนพอเพียง) และในบล๊อคของคุณสมพร เวปลิงค์ที่คุณ Din แนะนำนั่นแหละครับ พี่เค้าลองปลูกเปรียบเทียบกับหน่อยกล้วยที่ไม่ตัดลำต้นออกปลูกปกติ  ผลที่ได้คือ หน่อกล้วยที่ปลูกปกติจะโตดีกว่าครับ เพราะลำต้นเค้าสูงอยู่แล้ว หน่อเดิมไม่ต้องแทงดินออกมาใหม่ ต่อยอดยาวได้เรื่อยๆ  แต่ที่น่าสนใจคือ หน่อที่ตัดลำต้นออกประมาณคืบนึง แล้วคว่ำให้รากชี้ฟ้าในหลุมปลูกแล้วกลบดิน  หน่อกล้วยก็จะแทงหน่อออกมาพร้อมกันถึงสองหน่อ แต่จะใช้เวลาในการโตช้ากว่าแบบปกติในระยะแรกครับ เพราะหน่อใหม่ต้องใช้เวลาแทงหน่อออกจากดินและต่อยอดให้สูงขึ้น  ผมว่าข้อดีก็คือ ถ้าอยากให้ได้กอกล้วยเลยแต่โตช้านิดนึง แต่ผมว่าถ้าบำรุงปุ๋ยดีๆ ก็เป็นวิธีการที่น่าสนใจทีเดียวเลยครับ

Liked By: palmza_pz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2009, 09:06:59 AM โดย ตรังสยาม » บันทึกการเข้า
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 09:35:27 AM »

ผมเองทดสอบแล้ววิธีนี้นะครับ 1 หัวได้ 2 กับ 4 หน่อครับ ใช้ระยะเวลาประมาณ 1 เดือนก็ออกหน่อมาให้เห็นครับ หลักการมันน่าจะมาจากการที่ต้นกล้วยมันไม่สามรถแทงยอดใหม่ได้ มันจึงกระตุ้นให้ตาหน่อบนเหง้ามันออกมาพร้อมๆกันครับ ผมทดสอบสองอันต้นเล็ก กับต้นใหญ้ ตาหน่อเยอะๆ ต้นเล็กตาหน่อน้อย ได้ 2 หน่อครับ ต้นใหญ่ ตาหน่อเยอะได้ 4 หน่อครับ ขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์ของต้นกล้วยด้วยครับ แต่เรื่องการทนแล้งอันนี้ยังไม่ได้ลองครับ การงอกนี้งอกจริงครับ ขอยืนยันครับ  โกรธ

Liked By: tanuch, chugiat, Dui202

"ทำวันนี้ให้ดีที่สุดเผื่อว่าไม่มีวันพรุ่งนี้"      "If Tomorrow Never Come"
กระทู้ส่วนตัว: http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4686.0
udom101
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 10:14:33 AM »

-*-
ทำได้ดวยเหรอครับ

Liked By: chugiat
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2009, 10:28:40 AM โดย udom909 » บันทึกการเข้า

**** คิดอย่างยั่งยืน ****
KENETIC_E®
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 10:36:28 AM »

อันนี้ 2 หน่อแรกครับ

"ทำวันนี้ให้ดีที่สุดเผื่อว่าไม่มีวันพรุ่งนี้"      "If Tomorrow Never Come"
กระทู้ส่วนตัว: http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4686.0
udom101
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 10:37:07 AM »

จากที่มีคนตอบ
เป็นการปลูกสลับกันไประหว่างแบบธรรมดากับแบบพิสดาร ต้นแรกสุดคือแบบพิสดาร ถัดไปแบบธรรมดา ต้นที่แตกสองหน่อ อยู่ต้นที่ 5 จากภาพนี้

ภาพถ่ายเมื่อเช้านี้

พวกพี่ช่วยดูทีครับ สังเกตุต้นแรกน่ะครับ  กาบ มัน จะขึ้นตั้งแต่โคนเลย ไล่ไปเป็นชั้นๆ ส่วนที่ปลูกธรรมดาจะเป็นลำต้น
ผมขอถามว่า การปลูกลักษณะนี้ มันมีกาบขึ้นแบบนี้ มันก็จะโตไวกว่าไหมครับ 

**** คิดอย่างยั่งยืน ****
KENETIC_E®
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 10:38:43 AM »

หน่อที่ 3 ตามมาติดติดครับ

KENETIC_E®
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 10:46:41 AM »

ปัจจุบันนี้ก็โตปรกติครับไม่เร็วเท่าไหร่ครับ หรืออาจะเป็นเพราะดินไม่ค่อยดีเท่าที่ควร เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ ลองไป 2 หลุม อีกหลุม ได้ 2 หน่อ แต่ตอนนี้เหลือหน่อเดียวครับ อีกหน่อแห้งไปแล้วครับ แต่หน่อที่เหลือนี้โตเร็วครับ

จากการวิเคราะห์ของผมเองไม่มีหลักวิชาการ วิชาเกินนะครับ..อิอิ คิดว่าเมื่อเรากลับหัวต้นกล้วยที่เอามาปลูกลงนั้น จะทำให้ยอดกล้วยไม่สามารถแทงออกมาได้ จึงจำเป็นต้องดำรงเผ่าพันธุ์ให้อยู่รอดตามสัญชาตญาณ จึงเป็นการเร่งกระตุ้นให้ตาหน่อที่มีอยู๋เจริญเติบโตก่อนที่ต้นแม่จะเน่าตายเสียก่อน มันจึงงอกออกมาเท่าที่จะทำได้(ขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์ของต้นพันธุ์) และการที่มันงอกเร็วนั้นเพราะว่าเราไปจับหน่อมันหงายขึ้นมา มันจึงแทงหน่ออกมาง่ายกว่าปรกติครับ เพราะปรกติเท่าที่สังเกตุดูจากหน่อกล้วย และหน่อไม้ เวลาที่หน่อมันจะแทงออกมานั้นมันจะต้องแทงโค้งลงดินไปก่อนแล้วจึงโผล่พ้นดินมา แต่พอเรากลับหัวมัน มันจึงโผล่ง่ายแร็วกว่าปรกติครับ ท่านอื่นคิดว่าเป็นอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2009, 10:50:20 AM โดย KENETIC_E » บันทึกการเข้า

NuTtyGirL
*

เพียงพอ_เมื่อใจเราพอเพียง

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 03:04:36 PM »

เพิ่งจารู้ว่ามีวิธีปลุกแปลกๆๆ แบบนี้ด้วย   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สุขภาพดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องสร้างเอง
โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบางใหญ่

http://bangyai01020.siam2web.com/
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์