หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นาข้าว  (อ่าน 1815 ครั้ง)
ronuldo50
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 02:06:00 PM »

การกำจัดวัชพืชในนาข้าวแบบไ่ม่พึ่งสารเคมี

nutzaa
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 02:06:48 PM »

เป็นเพลี้ยอยู่หรือเปล่าค่ะ

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 07:46:22 PM »

เข้ามางงเล็กๆ ครับว่าท่านเจ้าของกระทู้เข้ามาถามหรือจะเข้ามาบอกอะไร เรื่องทำนานี่ผมสนใจมากครับ โดยเฉพาะนาอินทรีย์ ยิงฟันยิ้ม

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
nutzaa
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:28:57 AM »

เข้ามางงเล็กๆ ครับว่าท่านเจ้าของกระทู้เข้ามาถามหรือจะเข้ามาบอกอะไร เรื่องทำนานี่ผมสนใจมากครับ โดยเฉพาะนาอินทรีย์ ยิงฟันยิ้ม
แล้วจะเริ่มทำแล้วหรือยังค่ะ พอดีได้เสนอไคโตซานตัวหนึ่งให้เกษตรกรที่กำลังจะปลูกข้าวอยู่ที่ บุรีรัมย์ เปิดใจเค้าด้วยการให้เค้านำไคโตซานมาแช่เมล็ดข่าวก่อนลงปลูก ตรงนี้สามารถช่วยในการป้องกันปัญหาเกี่ยวกับโรค และจำนวนผลผลิตพร้อมทั้งคุณภาพด้วยค่ะ
cjaranram
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:22:24 AM »

ชาวนาเงินล้านคุณชัยพร พรหมพันธุ์ ใช้เชื้อราไตโครเดอร์มา แช่เมล็ดข้าวซึ่ง เห็นแล้วน่าจะทำได้เอง ง่ายและประหยัดครับ
ดำ ดู ดี
" กระดูกสันหลังของชาติ "
seller
*

ชายตัวดำทำนาสีขาว

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:22:28 PM »

การกำจัดวัชพืชในนาข้าวแบบไ่ม่พึ่งสารเคมี

เริ่มตั้งแต่เตรียมดิน
ดินแห้ง - ไถกลบเอารากหญ้าขึ้นมาตากแดดไว้ ก็จะตายไป 70%
ดินชื้นถึงเปียก - ตีดินหรือไถแล้วราดด้วยน้ำจุลินทรีย์ ทิ้งไว้อย่างน้อยสองสัปดาห์ทั้งฟางทั้งหญ้าเปื่อยเกือบหมด 90%

หว่านข้าว
ดินแห้ง - หลังจากตากแดดไว้สามสัปดาห์ ก็หว่านข้าวแล้วไถกลบหรือตีดิน
ดินชื้นถึงเปียก - ตีดินอีกรอบหญ้าก็กลายเป็นปุ๋ย หญ้าตาย 95% ทีนี้จะหว่านแห้งจะหว่านตมก็แล้วแต่หน้าดิน

ยิ้มเท่ห์ กลุ่มเกษตรสรรพสิ่ง ข้าวสินเหล็ก ไรซ์เบอรี่ 0898899914 อาหารสัตว์ ปุ๋ยบำรุงดิน ก้อนปรับสภาพน้ำดินด้วยระบบสรรพสิ่ง
fuu35
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 06:17:10 PM »

คุณนพ ผมก็ทำนาแบบอินทรีย์นะ เห็นรายการหนึ่งเมื่อวันสองวันก่อน ชาวนาแถวๆ สุโขทัย เค้าบอกขายข้าวแบบปลอดสารพิษ(อินทรีย์) ใด้ราคาเกือบอีกเท่าตัวของราคาตลาด อยากหาคนมาซื้อแบบนั้นบ้าง พอจะมีไหมครับ มีก็บอกกันบ้างนะครับ เห็นว่า ชาวนาในภาคกลางที่ปลูกข้าวขาย ยังมาซื้อข้าวของเค้าไปกินเลย ไม่กล้ากินข้าวที่ตัวเองปลูกเพราะรู้ว่าใส่อะไรไปบ้าง อิอิ

แล้วอีกคำถามนึง เพาะกล้าในถาด ผมไม่มีอะไรปก  พอฝนตกมา ทั้งข้าวทั้งดินกระเด็นออกมา จะแก้ปัญหายังไง คุณนพเจอปัญหานี่มั๊ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2011, 07:25:58 PM โดย fuu35 » บันทึกการเข้า

งานหนักไม่เคยฆ่าใคร แต่ทำให้ปวดเนื้อปวดตัว เมื่อยยมากกก
ronuldo50
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 06:48:45 PM »

ขอขอบคุณทุกคำตอบที่ให้ครับ
ronuldo50
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 06:53:50 PM »

ถามต่ออีกนิดครับ
ถ้าวัชพืชจำพวกหญ้าต่างๆขึ้นมาพร้อมกับเมล็ดข้าวที่เราหว่านล่ะครับ เราจะกำจัดย่างไรดี ขอเอาแบบไม่ใช้สารเคมีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 08:26:17 PM »

คุณนพ ผมก็ทำนาแบบอินทรีย์นะ เห็นรายการหนึ่งเมื่อวันสองวันก่อน ชาวนาแถวๆ สุโขทัย เค้าบอกขายข้าวแบบปลอดสารพิษ(อินทรีย์) ใด้ราคาเกือบอีกเท่าตัวของราคาตลาด อยากหาคนมาซื้อแบบนั้นบ้าง พอจะมีไหมครับ มีก็บอกกันบ้างนะครับ เห็นว่า ชาวนาในภาคกลางที่ปลูกข้าวขาย ยังมาซื้อข้าวของเค้าไปกินเลย ไม่กล้ากินข้าวที่ตัวเองปลูกเพราะรู้ว่าใส่อะไรไปบ้าง อิอิ

แล้วอีกคำถามนึง เพาะกล้าในถาด ผมไม่มีอะไรปก  พอฝนตกมา ทั้งข้าวทั้งดินกระเด็นออกมา จะแก้ปัญหายังไง คุณนพเจอปัญหานี่มั๊ยครับ

การทำนาโยนกล้าของผม ขอเล่าด้วยภาพนะครับตามขั้นตอน คือพิมพ์ไมเก่ง
ปีที่แล้วผมทำนาโยนครั้งแรก 5 ไร่ปลูกข้าวเหนียว กข6 ทำแบบอินทรีย์ล้วน
แต่เพาะกล้าแค่ไร่ละ 70 ถาดไม่ใส่ปุ๋ยเคมีเลยใช้น้ำหมักใส่ไปกับน้ำ สองครั้งใช้แรงงานถอนหญ้า 3 วัน
จ้างรถเกี่ยว ได้ข้าวน้ำหนักสด 4,200 กิโลกรัมเฉลี่ย 5 ไร่ได้ไร่ละ 840 กิโลกรัมครับ
ปีนี้ พ่อของผมจะทำมั่ง 7 ไร่จะเพาะกล้าไร่ละ 100 ถาดจะปลูกข้าว กข14(กข6 ข้าวล้มมาก)ได้ข้าวน้ำหนักดีต้นเตี้ยกว่า
เดี๋ยวว่าจะทำกระทู้นาโยน ของตัวเองสักกระทู้ครับ ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์

Liked By: Dui202

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์