หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 91   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวนทองทิพย์..ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง ฝรั่งกิมจู มัลเบอร์รี่ อ.หนองแค สระบุรี  (อ่าน 626106 ครั้ง)
krung_s
เกษตรกรมือใหม่
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #192 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 03:40:30 PM »

มาดูภาพรวมของสวนกันบ้างครับ

ต้นสักตามแนวข้างรั้ว ระยะห่างทุกๆ 4 เมตรครับ เอาไว้ทำบ้านสวนไม้สัก เมื่อตอนอายุ 50 ปี

ทำงานเหนื่อยๆ เปิดคอมดูรูปสวน....ชื่นใจ หายเหนื่อยเลยครับ....

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #193 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 05:16:51 PM »

สวนผักหวานป่า เริ่มกลายเป็นไร่ข้าวโพดแล้ว อิ อิ
มาดู่สวนอื่นๆ ในสวนกันบ้างครับ
ไผ่กิ่มซุ่ง จากสวนไผ่ดินหอม เติบโตดี ยอมรับว่ากิ่งพันธ์เขาคุณภาพจริงๆครับ

อยู่ครบทุกต้นครับ 20 ต้น

ผักปรังก็ง๊าม งาม......

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
pongsakorn norkham
หนุ่มลำปาง เขยอีสานผู้มุ่งมั่นตามหาสวนผักหวานป่าในฝัน
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน (ลูกแม่โจ้70)

« ตอบ #194 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 11:10:23 PM »

มายินดีกับยอดผักหวานป่าออกใหม่ครับผม...
ยินดีโตยเน้อ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: NU_Kaset Insider, TAWUN

คนดี คือคนที่มีโอกาสทำชั่ว แต่ไม่ทำ

เพชรบุรีฟาร์ม (ท่ายาง) กุ้งก้ามแดง
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #195 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:41:36 PM »

มาดูความช้ำใจครับ....ไผ่หวานช่อแฮ จากพี่นิวัฒน์ kondoi ปลูกทั้งหมด 22 ต้น รอดชีวิต 5 ต้นครับ ที่เหลือตายเรียบ คาดว่่าน่าจะเกิดจากฝนตกบ่อย ดินฉ่ำน้ำมากเกินไป เลยทำให้เน่าตาย สภาพก็ออกมาอย่างที่เห็นนี่แหละครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

มาดูส่วนที่รอดชีวิตครับ แตกกิ่งข้างมาให้ดีใจ... อายจัง อายจัง อายจัง ยังดีครับที่รอดมาได้ คงต้องหามาเพิ่มอีก และใส่ถุงชำไว้ให้ติดดีก่อน ถึงจะเอาลงปลูกดีกว่า

ยางนา กำลังโตดีครับ วางแผนว่าจะปลูกให้ได้ถึง 1,000 ต้นให้ได้ ...เอาไว้ให้ลูกๆ (แหม..คิดไกล เมียยังบ่แต่งเลย...คิดถึงลูก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม...เอาไว้เป็นบำนาญยามเกษียณก็ได้เนอะ...เพราะว่าตอนนี้ก็ 31 อีก 30 ปี ก็อายุ 61 ยังหนุ่มเพี้ยว....รับรอง มีเงินเก็บหลายล้านแน่ๆ....คิดไกลเนอะ...แต่ก็คิดไว้ เผื่อ ได้....

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #196 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 02:47:03 PM »

มีเรื่องเล่าให้ฟัง...
  เมื่อวันก่อนโทรทางไกล คุยกับเพื่อนสนิท เรื่องการปลูกต้นไม้ เพราะว่าเขามีที่ดินเยอะ ไม่ได้ทำอะไร ก็เลยแนะนำให้ปลูกต้นยางนาทิ้งไว้รอบๆ หรือทำเป็นสวนป่า อีก 20-30 ปี ก็เป็นเงินเป็นทองแล้วนะ และก็สามารถสร้างประโยชน์จากป่าไม้ได้อีกมากมาย.....(และคุยบรรยาย อีกนานนนนน)
   สุดท้าย ...มันหัวเราะ และบอกว่า คุณนี่คิดไกล เนอะ ไกลมากกกกกก....กรูไม่ทำหรอก ไม่ได้ใช้แน่ๆเลย ตายก่อน..กรูปลูกยูคาดีก่า...คุณนี่คิดได้ไงเนี่ย ปลูกยางนา แล้วมันก็หัวเราะ แบบ เยาะ ด้วยนะ. โกรธ โกรธ โกรธ
   ตั้งใจไว้ อีก 3 ปี จะเอารถไปรับมันที่โคราช แล้วเอามาดูที่สวน ให้มันทึ่ง...และเข้าใจในสิ่ลที่เราพูด..

เมย์-บุรีรัมย์
ตำรวจน้อย..ค่อยๆศึกษา
*

« ตอบ #197 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 03:51:41 PM »

ไปแล้ว  คุณกรุงไปไกลแล้วเด้อ เกษตรผสมผสานจริงๆ สวนผักหวานป่าผสมสวนข้าวโพด  อายจัง อายจัง

ดูไป ดูมา แล้ว หันไปเอาดีทางปลูกข้าวโพด ก็คงไม่ขี้เหล่เท่าไหร่นะครับ เพราะงามจริงๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไอเดียแม่ครับ แม่บอกว่ามันโล่งๆ กลัวหญ้าขึ้นรก ก็เลยปลูก กะว่าจะไม่ล้มต้นครับ เก็บฝักแล้วปล่อยเลย ให้ร่มเงาผักหวานเด็กด้วยเลยครับ ให้ผุพังตามกาลเวลาเป็นปุ๋ยไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 04:46:40 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

แม้อาจเป็นเพียงก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ (หน้าสนามไอโมบาย)093-3289826
monomusic
สองผัวเมียวิศวกร จะไปเป็นเกษตรกร ภายใน 5 ปี
*

พัฒนาปัญญา พอเพียง ไม่เบียดเบียน

« ตอบ #198 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 04:50:03 PM »

ต้นไม้งามดีจัง ยางนาที่เห็นอายุซักกี่เดือนครับ ผมกำลังเพาะเมล็ดอยู่เลย แต่กว่าจะได้ลง ปีหน้าครับ

อายุไม่รู้ครับพี่เณร เพราะว่าซื้อที่เขาชำถุงอยู่ครับ แถว อ.ชุมแพ ต้นละ 6 บาท ครับ เดือนหน้ากะว่าจะไปรับจาก อ.น้อยมาลงถุงไว้ เลี้ยงให้แข็งแรง แล้วค่อยลงปลูกครับ...เป้าหมายมีไว้ให้พุ่งชนครับ...ตามสโลแกนพี่ชัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 06:32:09 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

อย่าลืมว่าเราต้องตาย อย่าเบียดเบียนกันเลย
oott
*

« ตอบ #199 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 06:35:26 PM »

..คนนี้คิดไปไกลจริงๆ...แบบนี้แหละคนมีอนาคต..ปลูกยางนาไว้ก็ไม่เสียหลายเนาะ..

..ปลูกให้เทวดาช่วยเลี้ยง..ใหญ่ขึ้นมารวยไม่รู้เรื่องเนาะ..น้องกรุง..

ไม่แน่นะครับ เสี่ยท็อป อีกหน่อยอาจะได้เป็น...นายหั๊วกรุง...เจ้าของ โรงเลื่อย ก็ได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2011, 06:37:16 AM โดย oott » บันทึกการเข้า

ไทส่องดาวเกษตรกรมือใหม่ ทำด้วยใจไปให้ถึงฝัน
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=38792.0
Nine.
*

« ตอบ #200 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 07:07:47 PM »

ชอบครับ โดยเฉพาะคำว่า"สำมะปิ" ยิงฟันยิ้ม

ครับ ตอนนี้ยังไม่สำมะปิเท่าไหร่...แบบค่อยๆสะสม จนให้มันสำมะปิได้ ในอนาคตครับ...โปรดติดตามต่อไปเรื่อยครับ และขอบคุณที่มาให้กำลังใจครับป๋ม... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: NU_Kaset Insider, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2011, 09:00:39 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
yongMEN
สวนไผ่พรหมสินธิ์
*

เกษตรกรบ้านโคก

« ตอบ #201 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 03:20:37 AM »

ป้าดโท้  หลายคักแทผักหวาน เอามาฝากพี่น้องทางสารคามจัรถสิบล้อแน้เด้อทางนี่ซิตัดหน่อไม่ไว่ถ่าจักเทลเลอร์นึง  ฟ้าวๆๆกลับมาเมืองไทย เดือน 3 วังนึงฮั่น บริษัทส่งไปบราซิล ว่าสิให้อยู่ลองเบิ่งสามเดือน ชายเม่น อยู่ได้ 7 วัน  ปีที่แล้วเขาให้ไปอยู่ เนเธอร์แลนด์
อยู่ได้ 15 มื้อ ปีนี้ว่าเวียดนามน่าจะเหมาะ  ชายเม่น  ไม่ไป อยู่บ้านเฮา เฮ็ดงาน  แล้วกะเข่าสวน โอย  สุขแท้กรุงเอ้ย

ใกล้สิได้กลับแล่วอ้ายเม่น...คิดฮอดบ้านหล๊ายหลาย...กลับไป๋นี่ สิไป๋ย๋ามเด้อ..สิไป๋ขอไม่ไผ่เลี้ยงมาปลูก...เห็นหน่อ มันออก บ่คือบ้านคือเมืองเขา...
   เวียดนามกะดี๋เด้ล่ะ....ไป๋มาแล่ว...แบบว่า...ลืมบ่ลง... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2011, 11:33:43 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
วุฒิ บ้านสวนสุข
*

UTH & BKK

« ตอบ #202 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 08:47:35 AM »

อ้ายเม่นเจ้าของสวนมายามได๋เฮาไปยามเผิ่นพร้อมกันครับ อ้ายขุดผมขนขึ้นรถโอ้ยดีอีหลี

เฮ่อๆ...อ้ายวุฒิ ยังบ่ฮู่โต๋...เดี๋ยวอาจสิโดนปล้นข่าเงินล้านเด้อ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2011, 11:35:13 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
chonlada
จริงใจเป็นมิตร
*

« ตอบ #203 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 09:32:43 AM »

แวะมาชมสวนของคุณกรุงค่ะ สู้ๆนะคะ

ขอบคุณครับ...ที่มาให้กำลังใจ...อยากกลับบ้าน ไปเดินสวน...เหมือนพี่เม่น ใจจะขาดแล้ว..แต่ด้วยหน้าที่ความรับผิดชอบ ก็เลยต้องทนอีกนิด ครับ....4 ปี ปลดแอกตัวเองแน่นอนครับ....(ผักหวานโตแล้ว ฮ่าๆๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2011, 11:36:56 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #204 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 11:52:13 AM »

วันนี้มาดูรากผักหวานป่า ชุดที่มาจากป่าเมืองกาญจนบุรีกันบ้่างครับ
เพาะในทราย 12 วัน รากยาว 1 ซม. นำลงแปลงปลูก 1 เดือน ผลก็ออกมาตามนี้ครับ

ความยาวราก 4 นิ้ว รากอวบอ้วน...

เทียบกับรากของชุดที่มาจากบ้านหมอ ลงดิน 18 วัน รากยาว 5 นิ้ว แต่ไม่อวบ

การแตกราก ชุดบ้านหมอดีกว่า แต่ก็ถือว่าเป็นที่น่าพอใจครับ สำหรับเมล็ดชุดที่มาจากป่าเมืองกาญจนบุรี หมู่รึจ่า ต้องรอวัดกันดูครับ....

yongMEN
*

« ตอบ #205 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 02:26:15 PM »

แวะมาชมสวนของคุณกรุงค่ะ สู้ๆนะคะ

ขอบคุณครับ...ที่มาให้กำลังใจ...อยากกลับบ้าน ไปเดินสวน...เหมือนพี่เม่น ใจจะขาดแล้ว..แต่ด้วยหน้าที่ความรับผิดชอบ ก็เลยต้องทนอีกนิด ครับ....4 ปี ปลดแอกตัวเองแน่นอนครับ....(ผักหวานโตแล้ว ฮ่าๆๆ)

กรุง  พี่ยังทำงานอยู่เหมือนกันสังกัดโน่น สมุทรสาคร โชคดีได้ดูแลฟากอิสาน เลยได้ทำ   4 ปีนิดเดียว กลับมาผักหวานขายได้วันละปิ๊กอัพ กิ่งตอนวันลำสิบล้อ เม็ดผักหวานอาทิตย์ละหมื่นเม็ด ใบแก่ผักหวานส่งอิชิตันเดือนละ พ่วง ทุกอย่างมีจุดเริ่มต้น
จากพอเพียงมันก็จะเหลือเรานำไปขายหรือไปแลก  ตรงคอนเซบเป๊ะๆๆ

สาธุ....ขอให้สมพรปาก...พรใดให้มา ขอให้กลับไปหาคนให้ 10 เท่า ครับ....ทั่นว่าที่เสี่ยโรงงานหน่อไม้กระป๋องส่งนอก.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2011, 03:27:22 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
tata2
*

« ตอบ #206 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 08:39:24 PM »

อายจังเห็นสภาพสวนคุณกรุงแล้วชื่นใจ..สุขใจด้วย..กลับมาเป็นชาวสวนเมื่อไร..พี่ๆ จะไปชมสวนนะคะ...

ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ..รวมถึงมหาโจนทุกท่านด้วย...แต่รออีกนิดนะครับ ยังไม่หลากหลายเท่าไหร่...แบบว่า กำลังพัฒนา.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2011, 11:06:55 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
yongMEN
*

« ตอบ #207 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2011, 08:57:00 PM »

กรุงวันนี้ทั้งวันเรา(รสมทั้งหญิงโบ) สนุกมากเลยนะพี่ว่าเรามาหาสาระกันดีกว่านะ
กลับบ้านๆๆๆๆๆๆๆ

อยากกลับบ้านสิตายแล้วก๊าบบบบบ.....แต่รอ อีกนิดนึง....เพื่ออนาคตครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2011, 11:07:40 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 91   ขึ้นบน
  พิมพ์