หน้า: 1 ... 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 [89] 90 91   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวนทองทิพย์..ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง ฝรั่งกิมจู มัลเบอร์รี่ อ.หนองแค สระบุรี  (อ่าน 650811 ครั้ง)
ปานเทพ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1408 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 12:37:45 PM »

เอาชมพู่ สตอบอรี่ กับผรั่งพิจิตรต้นน้อยๆมาให้แนเด้อถ้าได้มาเข้าพรรษา หรือสิส่งมาให้กะได้ แจ้งราคามาเลยครับ

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1409 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 12:52:26 PM »

เอาชมพู่ สตอบอรี่ กับผรั่งพิจิตรต้นน้อยๆมาให้แนเด้อถ้าได้มาเข้าพรรษา หรือสิส่งมาให้กะได้ แจ้งราคามาเลยครับ

ป๋าครับ...ชมพู่แยกไว้ให้แล้วครับ....แต่ฝรั่งพิจิตร 2 เพิ่งลงปลูกครับ ยังไม่ได้ขยาย

เข้าพรรษา บ่ได้กลับ...เดี๋ยวผมดูแลให้เรื่อยๆนะครับ วันใหนลงไป สิเอาลงไปให้เด้อครับ......

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
kedevil
*

« ตอบ #1410 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 01:08:19 PM »

เจ้าของกระทู้เป็น Safety หรอครับ ผมก็เป็น Safety เหมือนกัน และก็อยากจะทำการเกษตรเหมือนกันครับ ตอนนี้ก็จะหาจังหวะและโอกาสไปทำอยู่ครับ
ที่คิดไว้คืออยากปลูกไผ่อ่ะครับ ยังไงก็ขอคำแนะนำจากเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

ครับ ผมกรุงครับ เป็น จป. ตัวน้อยๆ ทำงานกับบริษัทต่างชาติเล็กๆ ขายแรงงาน เลี้ยงครอบครัว อยู่ที่ ท่าเรือแหลมฉบัง ชลบุรีครับ.....
ตอนนี้ก็กำลังเริ่มต้นทำเกษตร มาปีนี้ก็ครบ 4 ปีแล้วครับ....มาลงตัวกับไผ่บงหวานครับ และกำลังเริ่มสะสมของแปลกๆ ใหม่ๆ ไปเรื่อยครับ.....
ยินดีที่ได้รู้จัก และ มีอะไรที่แลกเปลี่ยนกันได้ ยินดีครับ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2015, 03:35:38 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
kedevil
*

« ตอบ #1411 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 05:06:21 PM »

พี่กรุงทำอยู่บริษัทอะไรครับอยากรู้ ผมก็อยู่ชลบุรีเหมือนกัน ใช่ aibel ป่าวครับ

ผมทำอยู่ข้างๆ Aibel ครับ ก่อนถึงครับ.....
ทำที่ไซค์ STP&I ครับ....อยู่บริษัท JKC เป็น Consultant & Contractor ของ STP&I ครับ. Ichthys Onshore LNG Facilities Project ของ INPEX ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2015, 11:33:46 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1412 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 04:46:22 PM »

ที่สวนก็ ต้อนรับลูกค้าอย่างต่อเนื่องครับ.....

ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง เบอร์ 3 ต้นแข็งแรง พร้อมปลูกครับ...

ปลูกต้นโรลิลเนีย ไว้รอทานลูกครับ อีก 2 ปี น่าจะได้ชิมผล...

พลับช็อคโกแล๕ด้วยครับ..ขอให้อร่อยด้วยเถิดดดด

ชำแบบควบแน่น ชมพู่สตอเบอร์รี่ครับ....ได้มาอีก 4 ...

มุมนี้ ของแพง รอลงปลูกครับ....

ฝีมือการติดตาครั้งแรก..พอได้ครับ...เกือบ 100%....

วันอาทิตย์ที่ผ่านมา แวะไปเยี่ยมลุลงเล็กมาครับ ที่สระแก้ว.....ไม่ไกลครับ 200 กม. เองครับ...

นายแบบกับ มะนาวนิ้วมือครับ...

ได้ติดมือมา 1 ต้นครับ... ราคาเบาๆ 2,500 ...

อันนี้ คือสิ่งที่ไผ่ผันครับ....ไม่ได้กลับมาเลย...

ขากลับพาแม่ แวะที่ปราจีนบุรี...

ได้ต้นไม้ มาอีกเพียบบบบ......หมดไปครึ่งหมื่น....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2015, 04:50:49 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
ปานเทพ
*

« ตอบ #1413 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 01:33:10 PM »

อ้ายกรุงสุดหล่อ ไผ่ข้าวหลามมีหลายบ่

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1414 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 02:48:34 PM »

อาทิตย์ที่แล้ว ปลูกครับ...
ปลูกพลับชอคโกแลค น้อยหน่านอก  ชมพู่ทับทิมจันทร์

ปลูกไผ่ชมพู ละมุดสาลี่ยักษ์

ปลูกทับทิม Wonderful จากประเทศกรีซครับ....ต้นไม้ถูกๆ ครับ อิ อิ...

ปลูกหม่อนขาวเยอรมัน ขาวญี่ปุ่น ขาวอิตาลี่ ขาวอเมริกา

ได้น้องใหม่มา ตระกูลแอปเปิ้ลลลล

พุทรายักษ์จัมโบ้ ปลูกมาเกือบปี สูงท่วมหัวครับ

ตะขบยักษ์เวียดนาม เริ่มติดลูกครับ อายุเกือบปี...

ฝรั่งแดงทับทิมสยามตอนไว้ รากมาเรื่อยๆครับ

ตัดฝรั่งทับทิมสยาม ฝรั่งกรอบสามสี และหม่อนขาวเยอรมัน มาลงถุงชำ รอส่งให้ลูกค้าที่จองไว้ครับ....
ทับทิมสยาม 150 บาท, กรอบสามสี 150 บาท และ หม่อนขาวเยอรมัน 500 ครับ....พร้อมส่ง ใครสนใจทักมานะครับ

ฝนมาแล้ว เตรียมการทำนาอีกครั้งครับ....นาปี ข้าวเหนียว กข.6

ปิดท้ายด้วยภายของฝรั่งกิมจูหวานๆ ที่สวนครับ

สิทธิเดช - ไร่น้ำทิพย์
*

-ขออภัยหากช่วงนี้ตอบช้าหรือติดต่อยาก งานประจำยุ่งมากครับ-

« ตอบ #1415 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 03:52:10 PM »

เอาดอกไม้สวยๆมาฝากค้าบบบ..

ขอบคุณครับ คุณเดช..........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2015, 03:54:38 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

ไร่น้ำทิพย์แก่นตะวันออร์แกนิคปากช่อง : ทำมาหากินบนแผ่นดินพ่อ อย่างพอเพียง
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1416 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 04:01:53 PM »

เมื่อวาน ต้อนรับพี่เล็ก และครอบครัว แวะมาเยี่ยมชมสวนไผ่ และพี่ๆ ตำรวจ อีก 2 คณะนะครับ ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลย...
ใครมาแวะ ต้องมีของติดไม้ติดมือกลับครับ...

กิจกรรมวันหยุดครับ...เตรียมตัวปลูกกระบองเพชรทานผลครับ...เลี้ยงไว้ซะนานเลยครับ..

หม่อนมังกร...เริ่มเลื้อยครับ....

มาดูดอกของ ฝรั่งทับทิมสยามครับ...สวยมากครับ....

มากินอโวกาโด กับป๋มมั้ยครับ....

วันหยุด ขยายมะเดื่อฝรั่งด้วยการปักชำดูก่อนครับ....

อีกหนึ่งกิจกรรมหลักของสวน ในวันอาทิตย์บ่าย คือ การเตรียมส่งต้นไผ่ และต้นไม้อื่นๆ ตามที่ลูกค้าต้องการครับ...ร่วมด้วย ช่วยกันครับ...

เยอะมากครับ อาทิตย์นี้...ยันมืด...หน่อไม้ที่เตรียมส่ง ยังไม่ได้ตัดแต่งเลยคร๊าบบบบ มืดแล้ว....

bashi
*

« ตอบ #1417 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 02:53:24 PM »

นั่งอ่านไปอ่านมา เพิ่งรู้ว่ามีสวนที่มีต้นไม้หลากหลายสายพันธ์อยู่ใกล้ๆบ้าน
แถมเป็นพันธ์ที่มองหาอยู่ซะด้วย ผมอยู่ภาชีครับ สนใจทับทิม ฝรั่ง แล้วก็ไผ่หวาน
คลองแปดอาร์นี่ถ้าผมไปจากภาชีต้องเลยตลาดหนองตาโล่ไปใช่ไหมครับ จำคลองไม่ค่อยได้น่ะครับ
 โกรธ โกรธ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ สวนอยู่ตรงคลองแปดอาร์ เลยหนองตาโล่มาซัก 3 กม. ครับ ผ่านวัดด้านขวามือก็ถึงครับ คลองอยู่ก่อนถึงทางแยกเข้า โรงงานโสสุโก้ครับ 50 เมตรครับ.....เลี้ยวตามป้าย ตาลคู่เรสซิเดนท์เลยครับ....เข้าไป 1 กม. สวนอยู่ซ้ายมือครับ ประตูเหล็กเขียวๆครับ...
ยินดีต้อนรับครับ.... กรุง 0890819798 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2015, 08:05:18 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
pui_pmff
*

« ตอบ #1418 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 08:57:53 AM »

แอบติดตามครับหัวหน้า อ่านตาลายเลยครับเยอะมากๆ

ขอบคุณครับพี่ปุ้ย.....อยู่ใกล้ๆกันครับ..สนใจอะไร แจ้งมาได้ครับ... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2015, 09:56:00 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1419 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 10:09:31 AM »

ช่วงนี้หน่อไม้บงหวานเพชรน้ำผึ้ง ที่สวนก็ออกเกือบทุกวันครับ เพราะเราตัดสด ส่งทุกวัน....พ่อค้าหน้ามนครับ....ช่วยทุกเรื่อง....

ยำหน่อไม้หวาน จากลูกค้าผู้น่ารัก ส่งมาให้ดูครับ...พี่เจี๊ยบ....ไม่ได้ไปก๊อปรูปใครมานะครับ....อย่าร้อนตัว ฮ่าๆๆๆ....

กินคนเดียวอีกต่างหากครับ....

ต้นพันธุ์ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง อยู่ในถุงดำกว่า 5 เดือนพร้อมปลูกที่สวนยังมีครับ....ท่านใดสนใจ แจ้งมาได้เลยนะครับ....

ในทุกๆวัน ก็จะมีลูกค้า ผู้รักไผ่ พาครอบครัวแวะมาเยี่ยมที่สวนครับ...และอุดหนุนต้นไม้ไปปลูกครับ ทั้งหม่อน ไผ่ ฝรั่งทับทิมสยาม ฝรั่งสามสีกรอบ และอื่นๆครับ....ที่นี่ ของแปลกเพียบบบบ

เพกาเตี้ยก็มีนะครับ..ปลูกมาปีกว่าๆ ประมาณ 50 ต้นครับ....ติดผลให้กินตลอดครับ....

กระบองเพชรทานผล เลี้ยงไว้ในกระถางเกือบปี ได้เวลาลงดินแล้วครับ ขยายไว้เยอะครับ มี 5-6 สายพันธุ์ครับ.....เผื่อดังในวันข้างหน้า อิ อิ...

นาข้าวที่หว่านได้ 5 วันแล้วครับ.....ข้าวหอมปทุมเทพ...เปลี่ยนจาก กข.6 เพราะเพาะไม่ขึ้นเลย...

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1420 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 10:27:27 AM »

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา แวะไปเยี่ยมพี่เอ ตราขิน เซียนหม่อนระดับต้นๆ ของประเทศที่พัทยามาครับ...

ได้หม่อนกลับมาอีกตามเคย...

หม่อนย้อยอาหรับที่บ้าน ออกลูกแล้วครับ....

หม่อนขาวเกาหลี (Korean White Pearl) ได้ชิมผลแล้ว หลังจากที่ไม่ทันนกซักทีครับ....หวานจับใจครับ....

น้ำใจจากพี่สาวผู้ใจดี พี่ตุ๊ก แวะเอามาให้ครับ....ต้นหม่อนดำออสเตรเลีย สายพันธุ์ตุรกี กิ่งหม่อนร่มตุรกี และกิ่งหม่อนยาตุรกี...

กลับถึงบ้านเย็น ก็เสียบยอดเลยครับ...ดึกดื่นไม่สนครับ....เมียบอกว่าว่า สนใจหม่อนมากกว่าเมียอีก....

เหลือมาเสียบยอดที่ต้นอีกครับ...ใครที่ต้องการหม่อนร่ม หม่อนยา รอแป๊บนึงนะครับ....

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1421 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 10:38:29 AM »

ช่วงนี้ สั่งเมล็ดต้นไม้มาจากต่างประเทศเยอะครับ...หมดไปเป็นหมื่นแล้ว สิ้นเดือนมา เมียด่าแน่เบลยยยย....
กำลังเริ่มเพาะครับ...เผื่อมีของใหม่ๆ กะเค้ามั่ง

วัสดุเพาะ ก็ มาจากเยอรมันนะครัช....กระสอบละ 450 บาท....รอติดตามผลงานนะครับ....อีกไม่กี่ปี เราน่าจะมีผลงานใหม่ๆ ออกมาให้ชมครับ...

ไปเดินหาซื้อต้นไม้ที่งานเกษตรแฟร์ ศรีราชาครับ มีช่วงนี้พอดี...
ได้อะไรมามั่ง มาดูกันครับ...

อันนี้ไม่ได้ซ์้อครับ เอามาให้ดู...ต้นละครึ่งแสนเอง.........

อโวกาโด 400 บาท...

แพงจัด อโวกาโด กลับมาบ้าน มาเพาะเองดีก่า ฮ่าๆๆๆๆๆ

ไปเดินงานเกษตรปีนี้ ต้นไม้ถูกกว่าปีที่แล้วครับ มีการติดป้ายบอกราคาเกือบทุกร้าน....ดีขึ้นครับ น่าเดิน น่าซื้อหาครับ....

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1422 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 12:26:24 PM »

เมื่อวานจัดส่งต้นไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง เบอร์ 3 จำนวน 800 ต้น ให้กับเครือข่ายเดียวกัน ไปปลูกที่ทางภาคเหนือครับ...

ปานเทพ
*

« ตอบ #1423 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 01:58:14 PM »

อยากไปขนช่วยเด้

ฮ่าๆๆๆๆ...ขอบคุณครับป๋า....
ครั้งที่แล้วที่ขน 400 ต้น ก็ได้ป๋าช่วย ไม่งั้น ไม่เสร็จครับ......

ชมพู่สตอเบอร์รี่ แยกไว้ให้แล้วครับ กลับเมือบ้านสิเอาไปฝากเด้อครับ........ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2015, 02:45:51 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 [89] 90 91   ขึ้นบน
  พิมพ์