หน้า: 1 ... 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 [87] 88 89 90 91   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวนทองทิพย์..ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง ฝรั่งกิมจู มัลเบอร์รี่ อ.หนองแค สระบุรี  (อ่าน 654264 ครั้ง)
Eng.Sense
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1376 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 09:48:56 AM »

รวยซะแล้วน้อ  อายจัง อายจัง

ขอบคุณฮ๊าบบบบบ.... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2015, 07:13:31 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

สิทธิเดช - ไร่น้ำทิพย์
*

-ขออภัยหากช่วงนี้ตอบช้าหรือติดต่อยาก งานประจำยุ่งมากครับ-

« ตอบ #1377 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 12:58:08 PM »

สุดยอดเลย ผู้ชายคนนี้

ขอบคุณฮ๊าบบบบบ.... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2015, 07:13:42 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

ไร่น้ำทิพย์แก่นตะวันออร์แกนิคปากช่อง : ทำมาหากินบนแผ่นดินพ่อ อย่างพอเพียง
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1378 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 08:27:30 AM »

ผ่านไปไม่กี่วัน ทับทิมเมล็ดนิ่ม จากตุรกี เริ่มผลิใบให้เห็นครับ.....ใจชื้นขึ้นมาหน่อย กะเงิน พันห้า ฮ๋าๆๆๆๆ

แต่อีกต้น ทับทิม Deve disi จากตุรกีเหมือนกัน ยังนิ่ง.....

ภาระกิจการตอนกิ่งหม่อนหิมาลายันแดงครับ ตอนกระจาย.....

ลงทุนไป 1800 บาท กะต้นนี้...น่าจะได้หมื่นนิดๆ จากการตอนในรอบแรกครับ

เพกาเตี้ยในสวน เริ่ม ติดดอก ออกผลครับ...

ตอนแบบต่อเนื่องกะ ฝรั่งกรอบสามสี และ แดงทับทิมสยามครับ...

ว่างๆ ตัดกิ่งหม่อนกำแพงแสน กะเชียงใหม่มาชำครับ......ช่วงนี้ ลูกค้าถามหาเยอะครับ ไม่พอต่อความต้องการ...ต้องเร่งมือกันหน่อย...

งานประจำครับ...ขายต้นไม้...ขอบคุณทีมงานเกษตรพอเพียง จากใกล้ๆนี่เองครับ แวะมาอุดหนุนไผ่บงหวาน และไผ่หวานเพชรล้านนา และหม่อนเชียงใหม่ครับ

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1379 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 08:31:45 AM »

สำรวจที่ดินอีกแปลงครับ ประมาณ 13 ไร่ เจ้าของเดียวกันกับแปลงเดิมครับ เจ๊ บอกถูกชะตากัน...จะให้เช่า....ผลจะออกมายังไง มารอลุ้นกันครับ...
ที่ดินแกทุกแปลง จะมี บ่อน้ำ 3 ไร่...น้ำเต็มทั้งปีครับ....สบายล่ะ...

อยู่ที่ อ.หนองแค ห่างจาก ถนนพหลโยธิน ประมาณ 1 กม. ครับ....พื้นที่ปลูกน่าจะใช้ได้ซัก 9-10 ไร่.....ไฟฟ้ามีเสาผ่าน ขอได้เลย...

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
ปานเทพ
*

« ตอบ #1380 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 10:55:50 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง เห็นแล้วอยากได้นำ

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
Eng.Sense
*

« ตอบ #1381 เมื่อ: เมษายน 08, 2015, 12:51:58 PM »

สำรวจที่ดินอีกแปลงครับ ประมาณ 13 ไร่ เจ้าของเดียวกันกับแปลงเดิมครับ เจ๊ บอกถูกชะตากัน...จะให้เช่า....ผลจะออกมายังไง มารอลุ้นกันครับ...
ที่ดินแกทุกแปลง จะมี บ่อน้ำ 3 ไร่...น้ำเต็มทั้งปีครับ....สบายล่ะ...

อยู่ที่ อ.หนองแค ห่างจาก ถนนพหลโยธิน ประมาณ 1 กม. ครับ....พื้นที่ปลูกน่าจะใช้ได้ซัก 9-10 ไร่.....ไฟฟ้ามีเสาผ่าน ขอได้เลย...

ค่าเช่าเท่าไรครับ

ยังไม่ได้คุยกันครับ คาดว่าน่าจะ 3-4 หมื่นบาท ต่อปีครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2015, 12:58:43 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
nagdernthang
*

« ตอบ #1382 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 12:01:12 PM »

ผ่านไปไม่กี่วัน ทับทิมเมล็ดนิ่ม จากตุรกี เริ่มผลิใบให้เห็นครับ.....ใจชื้นขึ้นมาหน่อย กะเงิน พันห้า ฮ๋าๆๆๆๆ

แต่อีกต้น ทับทิม Deve disi จากตุรกีเหมือนกัน ยังนิ่ง.....

ภาระกิจการตอนกิ่งหม่อนหิมาลายันแดงครับ ตอนกระจาย.....

ลงทุนไป 1800 บาท กะต้นนี้...น่าจะได้หมื่นนิดๆ จากการตอนในรอบแรกครับ

เพกาเตี้ยในสวน เริ่ม ติดดอก ออกผลครับ...

ตอนแบบต่อเนื่องกะ ฝรั่งกรอบสามสี และ แดงทับทิมสยามครับ...

ว่างๆ ตัดกิ่งหม่อนกำแพงแสน กะเชียงใหม่มาชำครับ......ช่วงนี้ ลูกค้าถามหาเยอะครับ ไม่พอต่อความต้องการ...ต้องเร่งมือกันหน่อย...

งานประจำครับ...ขายต้นไม้...ขอบคุณทีมงานเกษตรพอเพียง จากใกล้ๆนี่เองครับ แวะมาอุดหนุนไผ่บงหวาน และไผ่หวานเพชรล้านนา และหม่อนเชียงใหม่ครับ

มะตอนหม่อนโหดแท้ หัวหน้ากรุง ขอให้หมานๆเด้อครับ
เป็นกำลังใจครับผม

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1383 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 12:49:44 PM »

สวนแตงกวาเฟสใหม่ครับ....ปลูกแล้วได้ตังส์ เอาใหญ่เลยครับ พ่อผม...

น้ำในสระเริ่มลดลงมากครับ แต่เหลือความลึกอีกประมาณ 5-8 เมตร...เหลือเฟือครับ...เป็นเริ่มโตแล้วครับ

กิจกรรมวันหยุดครับ......เตรียมต้นไม้ไปปลูก

ปลูกขยายหม่อนขาวเยอรมัน หม่อนดำเยอรมัน และหม่อนไต้หวัน 4 ซีซั่น....

วันหยุด ก็จ้างแรงงานต่างด้าวมาสางกิ่งไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งครับ อิ อิ....แม่บ้านผมเองครับ.....ไม่ไหวครับ ไผ่พันกว่าต้น....เยอะจัด

วันต่อมา จัดมาเลยครับ 8 คน.....เพื่อสางกิ่ง ใส่ปุ๋ยครับ

หลังจากนั้น เจ้านายมาตรวจงานครับ...

ไผ่บงหวานเพาะเมล็ดครับ....มีกะเค้าด้วยครับ เพาะเอง ปลูกเองครับ...เดี๋ยวคัดสายพันธุ์ ฮ่าๆๆๆๆ

ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งครับ....สวยๆ กำลังแจกครับ...

ส้มตำหน่อไม้หวานครับ

ปิดท้ายด้วย หน่อไม้สวยๆครับ

ปานเทพ
*

« ตอบ #1384 เมื่อ: เมษายน 23, 2015, 02:59:52 PM »

อ้ายกรุงจ๋า อยากได้ชมพู่สตอบอรี่นำอยู่เด้ออ   ยิ้ม ยิ้ม

ครับป๋า...กำลังตอนครับ....ยังไม่มีรากเลยเด้อ....
มื่ออื่นกลับบ้าน สิเอาไผ่ยักษ์ ไปให่เด้อ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2015, 12:29:16 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1385 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 12:40:45 PM »

วันนี้เริ่มต้นด้วย ยอดอ่อนๆ ของหม่อนจากมอลต้า (Multese Mulberry) ครับ เสียบยอดไว้ เริ่มมาแว้ววว

ตอนกิ่งมะเดื่อฝรั่ง Conadia ครับ...ตอนโหดอีกแว้ววว

เอากระบองเพชรทานผลที่บ้านมาอวดครับ....มีทั้งต้นแพงๆ และเพาะเมล็ดครับ

คุณแม่กำลังแยกหม่อนเชียงใหม่ ลงถุงชำครับ อีกไม่กี่วัน ก็แข็งแรง พร้อมจำหน่าย และเอาลงปลูกเองที่สวนครับ

ไผ่ดำเสฉวน จากอเมริกา เริ่มแทงหน่อเล็กๆมาแล้วครับ...

กิจกรรมที่สวน คือการแยกเหง้าไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง เบอร์ 3 เพื่อให้ทันต่อความต้องการของลูกค้าที่สั่งจองเข้ามาครับ...

คุณพ่อ จัดการเอาใส่ถุงชำ....กิ่งใหญ่ๆ แข็งแรงครับ...ใช้ดินปลูกต้นไม้อย่างดี เพื่อให้ต้นไผ่แข็งแรง...

จัดเรียงไว้...อีกไม่กี่เดือน ก็พร้อมจัดส่งครับ...

สมาชิกท่านใดสนใจต้นพันธุ์ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง เบอร์ 3 ติดต่อมาได้ตลอดนะครับ....หรือแวะมาเยี่ยมชมสวนครับ.....

เป็นที่สวน ตัวโตมากแล้วครับ กินเก่ง...

chinzaa
*

« ตอบ #1386 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 01:12:28 PM »

แอบมาเบิ่งทุกมื้อ ว่าเมื่อไหร่คุณกรุงจะอัฟเรื่องราวที่สวน
ไผ่บงหน่ออกดีบ่ครับ จะทำหน่อหรือว่าจะเอารำครับ

ขอบคุณครับคุณชิน ที่มาให้กำลังใจตลอดเลย....
ที่สวนแบ่งออกเป็น 2 โซนครับ อีกโซนประมาณ 1 ไร่ ผมปลูกถี่ยิบ เพื่อใช้ในการแยกกอ เพื่อจำหน่ายต้นพันธุ์ครับ.... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2015, 01:15:46 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1387 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 10:48:21 AM »

อัพเดท กิจกรรมที่สวนครับ
แม่แยกกิ่งชำของหม่อนเชียงใหม่ลงถุงครับ เพื่อเก็บไว้ปลูก และแบ่งจำหน่ายให้เพื่อนๆ ที่สนใจ

ช่วงวันหยุดยาว วันแรงงานได้กลับไปดูสวนที่หนองบัวลำภูซะหน่อย
ความแล้ง...

จัดการใช้ปั๊มสูบขึ้นราดให้ทั่วเลยครับ

ทับทิมอินเดีย เหลือต้นเดียว โตแล้ว จัดการตอนกิ่งซะเลยครับ.....ได้เกือบ 30 กิ่งแน่ะ....

ชมสวนผักหวาน หน้าแล้งครับ

มะนาวครับ....

เบาๆที่บ้านสวน...

งามเมืองย่า ติดลูกแล้ววว

กลับมาที่สวนสระบุรีครับ
หน่องบงหวานเพชรน้ำผึ้ง หลังจากตัดแต่งกอ และใส่ปุ๋ยคอกครับ

หม่อนหิมาลายันแดง ออกลูกครั้งแรกในสวนครับ...

ต้นไม้เริ่มเยอะ จำไม่หมด ต้องหาตัวช่วยครับ ป้ายชื่อ สั่งซื้อทางเน็ต

สมาชิกใหม่ที่สวนครับ...หม่อนดำตุรกี

หม่อนมังกรอีก 2 ต้น

กิจกรรมอีกอย่างที่บ้านครับ...เกือบทุกวัน จะมีสมาชิกคนรักไผ่แวะไปรับต้นไม้ที่บ้านครับ...

ปานเทพ
*

« ตอบ #1388 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 11:48:47 AM »

ขายดีแท้ๆ ยังบ่ทันไปเอาไผ๋ยักษ์อยู่ จัดยากหยัง มื้อวานฝนตกแฮงคัก

ฟ่าวแวะไปเอาเด้อครับป๋า...แม่บ่มีเวลาเบิ่ง สิเหี่ยวตายเด้อ ฮ่าๆๆๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2015, 08:43:03 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1389 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 09:20:33 AM »

กิจกรรมที่สวน สระบุรีครับ
ขุดเหง้าไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง เบอร์ 3 ครับ

ใส่ปุ๋ยอินทรีย์ เทพวานร และคลุมด้วยปุ๋ยขี้วัว โดยป้าๆครับ

ผู้จัดการใหญ่ ของสวน ก็มัวยุ่งอยู่กับการเก็บผลมัลเบอร์รี่ครับ...เก็บปุ๊บ ยัดใส่ปากปั๊บครับ...

ภารกิจต่อไปของสวนคือ การสร้างโรงเรือนเพาะชำครับ....เมียบอก จ่ายตังส์อีกแว้ววว....
ตอนนี้ ออเดอร์ หน่อไผ่บงหวาน ก็มีเข้ามาเรื่อยๆ จากเพื่อนบ้าน เพื่อนที่ทำงานของแฟนครับ....พอได้ค่ากับข้าวครับ

chinzaa
*

« ตอบ #1390 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 11:17:48 PM »

ขุดแบบบ่เหลือต้นแม่ไว้เลยหราครับคุณกรุง หรือว่าจะลงใหม่อีกรอบครับ

ครับ ขุดได้ทั้ง 2 แบบครับ แบบทีละต้น หรือแบบยกเหง้าครับ....แล้วแต่คนขุดชอบครับ...ถ้ายกเหง้า ต้องปลูกทิ้งไว้ 1 ต้น หลังจากขุดครับ อีกปีนึงค่อยมาขุดอีกที......แต่แบบ ขุดทีละต้น จะดีกว่า เพราะเหลือต้นหลักทีรากแข็งแรง จะโตและแทงหน่อเร็วกว่าครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2015, 11:46:11 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
anitis
*

« ตอบ #1391 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 05:32:47 PM »

สวนอลังการมาก เลยคับพี่ ติดตาม และเป็นกำลังใจให้นะคับ

ขอบคุณมากๆครับ...สำหรับกำลังใจ ในการทำสวนครับ...เหนื่อย แต่ก็สุขใจครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2015, 11:46:51 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 [87] 88 89 90 91   ขึ้นบน
  พิมพ์