หน้า: 1 ... 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 [85] 86 87 88 89 90 91   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวนทองทิพย์..ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง ฝรั่งกิมจู มัลเบอร์รี่ อ.หนองแค สระบุรี  (อ่าน 650822 ครั้ง)
krung_s
เกษตรกรมือใหม่
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1344 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 09:30:09 AM »

สวัสดีครับ ไม่ได้อัพซะนานเลยครับ....
เอารูปเก่าๆ ที่ต่อเนื่องมาครับ....
มาตีข้าวครับ......ไม่ได้ทำมานานมากกว่า 20 ปี...

ฟางข้าวที่ได้จากการตีข้าวครับ...

ข้าวประมาณ 3 งาน....ได้มา 13 กระสอบครับ...เหนื่อย แต่ชื่นใจตอนกรอกข้าวใส่ถุงครับ...

ช่วงนี้ก็มีลูกค้า แวะมาอุดหนุน ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง อย่างต่อนเนื่องครับ อาจจะไม่เยอะ เพราะเป็นหน้าแล้งครับ...แต่ก็พอได้ค่ากับข้าวครับ

จัดส่งทางไปรษณีย์ด้วยครับ...

เอาต้นทับทิมอิตาลี่มาอวดครับ....ได้มาในราคา 350 บาท ต่อต้นครับ...

ฟางที่ได้มา ก็คลุมต้นไผ่ครับ...

เรื่องปุ๋ย ไม่น่าจะเป็นปัญหาแล้วครับ เพราะที่ใกล้ๆสวน มีฟาร์มไก่ไข่ ขนาดเล็กๆ และผมก็เหมาขี้ไก่ทั้งหมดครับ ถุงละ 25 บาท...และมีฟาร์มวัว...ก็เหมาทั้งปีเช่นกันครับ..

มีมาอย่างต่อเนื่องครับ...

หน่อไม้หน้าแล้งครับ...ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง อายุ 7 เดือน...ค่าเฉลี่ยอยู่ที่ 8-10 ลำต่อกอ ใน 7 เดือน ถือว่าดีมากครับ..

มะเดื่อฝรั่ง มีให้กินทุกวันครับ.....

ขุดเหง้าไผ่แคนดี้ Candy Bamboo ไผ่สวยงาม เพื่อแบ่งจำหน่าย ให้ผู้ที่สนใจครับ....

ใครสนใจติดต่อมาได้นะครับ ราคาเดิมครับ ต้นละ 1000 บาท ครับ..มารับเอง มีแถมครับ...

ตอนกิ่งหม่อนดำเยอรมัน Morus Nigra>>> ราคาเบาๆ ถ้าเพื่อนๆ สนใจครับ 750-1000 บาทครับ

ตอนกิ่งมะเดื่อฝรั่งครับ.....เบาๆ ยามเย็น กับวันหยุดครับ...

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1345 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 09:34:11 AM »

ที่นา...เค้าห้ามปลูกข้าว..ก็เลยหันมาปลูกผักที่ใช้น้ำน้อยครับ ตามนโยบายรัฐบาล...

สวนสละสุมาลี ที่หนองบัวลำภู ปั๊มน้ำเจ๊ง...ก็เลยต้องเล่นของหนักครับ สูบมาใส่ให้ปริ่มเลยครับ....กะว่า เดือนละครั้งก็ยังดีครับ...

ลุ้นว่า ปลายปีนี้ น่าจะเริ่มแทงช่อดอกครับ....หวานหรือไม่ ลูกโตมั้ย....มาลุ้นกันครับ...

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
pongsakorn norkham
หนุ่มลำปาง เขยอีสานผู้มุ่งมั่นตามหาสวนผักหวานป่าในฝัน
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน (ลูกแม่โจ้70)

« ตอบ #1346 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 11:53:35 AM »

โอ้..โห...กิจกรรมเยอะจังเลยคับ...

น่าสนุกมากๆ หลายๆอย่างก็ให้ผลตอบแทนแล้ว

ยินดีด้วยครับ...

ขอบคุณครับ แบบว่า ทำไปเรื่อยๆครับ....เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแล้วครับ..... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 10:47:03 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

คนดี คือคนที่มีโอกาสทำชั่ว แต่ไม่ทำ

เพชรบุรีฟาร์ม (ท่ายาง) กุ้งก้ามแดง
sunmodel49
*

« ตอบ #1347 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 10:05:14 AM »

สวัสดีครับคุณกรุง ผมไปรับกิ่งพันธุ์ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง เบอร์3 ที่สวนกับแม่จ๋อยแล้วนะครับ จะไปปลูกที่ น้ำพอง  ขอนแก่น แถมเยอะมากขอบคุณครับผ่านมาน้ำพองก็แวะมาเยี่ยมชมสวนนะครับ 0812632638(อาทิตย์)

ขอบคุณคุณอาทิตย์มากนะครับ ที่แวะมาอุดหนุนถึงสวนเลยครับ.....ขอให้ไผ่งามๆ หน่อใหญ่ๆครับ
สำหรับคนที่มาถึงบ้าน ถึงสวน เรื่องของแถมนั้น เป็นเรื่องที่เต็มใจที่จะแบ่งปันครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 10:48:15 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1348 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 12:29:05 PM »

กิจกรรมที่สวนที่กำลังดำเนินไปครับ...
ลุงคนพื้นเพแถวนี้ ไม่มีงานทำ ก็ให้มาช่วยงานที่สวนครับ วันละ 300 บาทครับ..ขยันครับ..กำลังเร่งทำกิ่งพันธุ์ ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งเบอร์ 3 ครับ

ไผ่รวกหวานเพชรเด่นชัย ดูการแตกหน่อครับ รสชาดหวาน กรอบ เนื้อเนียนกรอบน้อยกว่าเพชรน้ำผึ้ง...

เตรียมไว้เรื่อยๆครับ...รวมถึงหม่อนเพาะเมล็ด ก็กำลังงามครับ..มี Sweet Black mulberry, Sour Black Mulberry และ Purple mulberry

มะเดื่อฝรั่งครับ ว่างไม่ได้ ต้องตอนกิ่งครับ เพราะออเดอร์ เยอะครับ

มีให้ทานทุกวันครับ

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1349 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 12:42:46 PM »

ช่วงนี้ก็มีสมาชิกผู้รักไผ่ แวะมารับไผ่ไปปลูกเรื่อยๆครับ

แปลงผักของพ่อครับ...เยอะมาก....หลากหลายชนิด..

เจ้าของสวน เฝ้าดู สมาชิกใหม่ในสวนครับ...

เพกาเตี้ย ก็กำลังงามครับ...ทะยอยมีลูกให้ทานครับ

ไผ่เก้าดาว ที่ได้มาจากพี่โหน่ง กำลังแทงหน่อครับ ทั้ง 2 กอ...

หน่อของไผ่ยักษ์น่านครับ...มาแบบใหญ่มากกก

น้ำในสระเริ่มลดลงครับ...แต่รับรองว่าไม่มีหมดครับ เพราะความลึก แค่ 2 จ้วงรถแบ็คโฮ...

กลัวยงาช้าง กำลังออกลูกครับ....กล้วยน้ำว้า ไม่ต้องพูดถึงครับ......เยอะมากกก

ผลผลิตที่สวนทุกๆวันครับ...ยอดซื้อและยอดจองเกิน 300% ครับ ผลิตไม่ทันครับ...ต้องหามาเพิ่มแล้วครับ

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1350 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 12:48:38 PM »

มัลเบอร์รี่ สุกไม่ทันเค้าครับ....ชอบทานมาก...ขนาดปลูกเป็นร้อยต้น ยังโตไม่ทันกิน

เดินตรวจงาน

ช่วยพ่อ ตอนไผ่ดำครับ...

มีส่วนร่วม ทุกขั้นตอน...

รดน้ำแตงโมครับ...อีกหน่อย จะส่งโลตัสครับ

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1351 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 10:21:46 AM »

วันนี้มาอัพเดทผลผลิตที่สวนกันครับ.....
แตงกวา ปลูกในเนื้อที่ ไม่ถึง 1 งานครับ...เก็บทุกวัน...

แพ็คส่งตลาดทุกวันครับ วันละ 500-800 บาทครับ...พอได้ครับ...

ไข่เป็ดมีทุกวันครับ วันละ 6-11 ฟอง....ได้ขายแล้วครับ..ยอดจองข้ามเดือน...

กระเจี๊ยบ พ่อปลูกไว้ 100 กว่าต้น อีกหน่อย คงได้ขาย..

แตงโม กำลังติดลูกครับ...

กล้วยมีขายทุกวันครับ ขายถูกๆ...หวีละ 10-15 บาท เท่านั้นครับ..

มะละกอฮาวาย ได้มาจากพี่หมอพี มีให้กินตลิดปีครับ...

คะน้าแปลงใหม่ ของพ่อครับ

ปลานิล ลงข่ายได้ทุกวันครับ ตัวละโลกว่า...ตอนนี้ไม่ต้องซื้อปลากินแล้วครับ

ฝรั่งกิมจู กำลังติดลูกครับ...

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1352 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 10:29:01 AM »

ไผ่บงหวานกำลังแทงหน่อครับ

เตรียมต้นพันธุ์ไว้ครับ เพื่อรองรับ ยอดสั่งจองที่เข้ามาเยอะครับ.....อีก 2-3 เดือน ก็พร้อมปลูกครับ..

ว่างไม่ได้ครับ หยุดวันเดียว...ต้องหาอะไรทำ...ย้ายมะเดื่อฝรั่ง และหม่อนเพาะเมล็ดลงถุงใหญ่ครับ

กระบองเพชรทานผลก็กำลังงอกครับ

มะเดื่อฝรั่งที่ตอนไว้ กำลังแตกรากครับ...ไว้แบ่งจำหน่ายให้ผู้มาเยี่ยมเยียนครับ...

สมาชิกใหม่ของสวนครับ ไผ่ดำเสฉวน...จากพี่โต้งครับ

ต้นเหลียง จากปักษ์ใต้มาถึงแล้วครับ...

งานหลักอีกอย่างครับ แพ็คต้นไผ่ มะเดื่อ สละอินโด ส่งลูกค้าครับ

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1353 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 01:20:02 PM »

วันอาทิตย์ที่ผ่านมา คุณ GERT ชาวฮอนแลนด์ มาพร้อมภรรยาชาวไทย แวะมาศึกษาหาความรู้เรื่องเกษตรพอเพียงครับ ดูท่าสนใจมากซะด้วย...

นายหัวน้อยของผม เดินตรวจสวนแตงกวาครับ...

หม่อนต่างประเทศที่ตอนไว้ ก็ทะยอย ออกราก และติดลูกครับ....
Taiwan Four Season, Korean White Pearl, Seedless Big Ten และ Morus Nigra..

สิทธิเดช - ไร่น้ำทิพย์
*

-ขออภัยหากช่วงนี้ตอบช้าหรือติดต่อยาก งานประจำยุ่งมากครับ-

« ตอบ #1354 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 01:29:59 PM »

ต้นไหนของผมครับ??

รออีกนิดครับ..แล้วคุณเดชค่อยมาชอปเอาที่บ้านเลยครับ ฮ่าๆๆๆๆ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2015, 01:31:20 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

ไร่น้ำทิพย์แก่นตะวันออร์แกนิคปากช่อง : ทำมาหากินบนแผ่นดินพ่อ อย่างพอเพียง
พชร
*

Destination is in my own hand

« ตอบ #1355 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 02:29:04 PM »

เห็นสวนบ้านนี้แล้วอิจฉาครับมีทุกอย่างเลย  อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณมากครับ ที่แวะมาให้กำลังใจ และเยี่ยมชมครับ ทำไปเรื่อยๆครับ ตามกำลัง และเวลาครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2015, 11:00:54 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

เกษตรอินทรีย์และวิถีพอเพียง
ปานเทพ
*

« ตอบ #1356 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 07:39:08 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณครับป๋า....คราวหน้ากลับบ้าน เดี๋ยวเอาไผ่ยักษ์ ไปฝากครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2015, 11:01:40 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
เมย์-บุรีรัมย์
ตำรวจน้อย..ค่อยๆศึกษา
*

« ตอบ #1357 เมื่อ: มีนาคม 12, 2015, 11:37:33 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง

มาช่วยยืนยันอีกคนว่าสุดยอดครับ

ขอบคุณครับ..... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2015, 11:02:01 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

แม้อาจเป็นเพียงก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ (หน้าสนามไอโมบาย)093-3289826
vigoboy007
*

« ตอบ #1358 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 01:31:28 AM »

สวัสดีครับ
สัญญาเช่าที่ ที่ สระบุรีกี่ปี ครับ
มีเทคนิคในการต่อรองอย่างไรบ้าง กำลังจะเช่าที่คนอื่น อยู่เหมือนกันครับ  ตกใจ

ผมเช่าที่ที่สระบุรี เนื้อที่ 10 ไร่ครับ สระน้ำ 3 ไร่ สวน 6 ไร่ และที่นา 1 ไร่.....ญาติๆกันแนะนำให้ครับ เจ้าของที่แกเป็นคนรวย มีที่เป็นพันๆไร่ครับ แต่แกชอบแนวคิดของผม เพราะนั่งคุยกันแล้วถูกชะตาครับ....ก็เลยขอต่อรอง ปีละ 25,000 บาท เป็นเวลา 3 ปีแรก และหลังจากนั้น ปีละ 3 หมื่นครับ...ทำครั้งแรก 3 ปีก่อนครับ แกบอก ทำไปเรื่อยๆเลยครับ 10 ปี 20 ปี ทำไปเลย และให้หาเงินมาซื้อที่แปลงนี้ด้วยเลย ฮ่าๆๆๆๆ เกือบ 20 ล้าน คงไม่ไหวครับ ทำไปเรื่อยๆดีกว่าครับ......ที่แปลงนี้ มีเสาไฟฟ้า มีน้ำ การเดินทางสะดวก ถมแล้ว ยกสูงจากที่นา เพราะเป็นที่นาเก่า ...... ประมาณนี้ครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2015, 11:06:02 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

ร่วมกันรณรงค์ การพิมพ์ภาษาไทย ให้ถูกต้องเถอะครับ เราคนไทย มีภาษาเป็นของตัวเอง
------ด้วยความเคารพ-----
Tartun
*

« ตอบ #1359 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 07:12:07 AM »

สวัสดีครับ ผมวีนะครับที่ซื้อไผ่บงหวานเพชรนำ้ผึ้งเบอร์3 ทางไปรษณีย์
คราวหน้าคงได้ไปเยี่ยมสวนที่สระบุรีพร้อมกับอุดหนุนเพิ่มนะครับ

ครับ ยินดีครับคุณวี.....ขอให้ไผ่แข็งแรงครับ.....แวะมาเมื่อไหร่ โทรมาเลยนะครับ... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2015, 02:37:16 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

ต้นไม้       มีคุณค่า
เติบโตมา   ยากแสนเข็ญ
เป็นที่มา     ความร่มเย็น
พบเห็นนำ้   อากาศดี
หน้า: 1 ... 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 [85] 86 87 88 89 90 91   ขึ้นบน
  พิมพ์