หน้า: 1 ... 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 [82] 83 84 85 86 87 88 89 90 91   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวนทองทิพย์..ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง ฝรั่งกิมจู มัลเบอร์รี่ อ.หนองแค สระบุรี  (อ่าน 650819 ครั้ง)
สิทธิเดช - ไร่น้ำทิพย์
เกษตรกรมือใหม่
*

-ขออภัยหากช่วงนี้ตอบช้าหรือติดต่อยาก งานประจำยุ่งมากครับ-

« ตอบ #1296 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 10:45:30 PM »

เดี่ยวไปขโมยกิ่งหม่อนมาเสียบยอดที่บ้านนะครับ

ยินดีครับคุณเดช...ขอเวลาซักพักในการดูแลให้งามก่อนนะครับ......... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2014, 12:05:59 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

ไร่น้ำทิพย์แก่นตะวันออร์แกนิคปากช่อง : ทำมาหากินบนแผ่นดินพ่อ อย่างพอเพียง

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1297 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 10:56:41 AM »

วันหยุดเมื่อวาน กิจกรมที่สวนคือ ปลูกหม่อนไต้หวันแม่ช่อ หม่อนหิมาลายันขาว และหม่อนหิมาลายันแดง...

ใส่ขี้วัวเก่าลงไป....

พ่อลงมือเองเลยครับ....

สวฝรั่งที่หลังจากเอาข้าวโพดออกหมดแล้ว...

บรรยากาศที่สวน....ด้านล่างเป็นนาข้าว.

เถียงนาน้อย พร้อมที่จอดรถได้หลายคันครับ....เพื่อรองรับเพื่อนๆในอนาคต...

ไผ่สีสุกด่าง กำลังแทงหน่ออวบๆ มาอีกครับ....

หม่อนเชียงใหม่ ปลูกตามแนวถนนครับ.....

ความสวยงามของ ไผ่รวกหวานเพชรเด่นชัย.....หน่อสวยมาก และกอไม่แน่น...ไม่เหมือนไผ่รวกทั่วไป นี่เป็นลักษณะเด่นของไผ่รวกหวานเพชรเด่นชัย ของพี่เปียครับ...

ปิดท้ายด้วย นาข้าวปลอดสารพิษ...หอมปทุมเทพ...อายุ 16 วันครับ...

อ้อ ก่อนกลับบ้าน ฝนก็ตกลงมาครับ ในช่วงเที่ยง.....เทวดาเป็นใจ ปลูกหม่อนปุ๊บ ฝนตกปั๊บ...

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1298 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 11:00:46 AM »

รบกวนเพื่อนๆสมาชิก เสนอแนะวิธีกำจัดเพลี้ย ในฝรั่งกิมจูด้วยครับ...เพราะไม่ฉีดยา ก็เลยโดนโจมตีครับ...

รบกวนเสนอแนะ วิธีแบบที่ไม่ต้องใช้ยาฆ่าแมลงด้วยครับ.....ขอบคุณล่วงหน้าครับ....

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
Tor2522
*

« ตอบ #1299 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 12:52:40 PM »

ท่านสภาพนี้ต้องล้างบางด้วยเคมีก่อนแล้วมั้งและหลังจากนั้นค่อยใช้สารธรรมชาติเล่นงานมัน แต่ที่สำคัญสารธรรมชาติมันต้องใช้แบบถี่นี้ซิ เวลาและเวลา อิๆๆๆ....

ขอบคุณครับพี่ต่อ เดี๋ยวรอท่านอื่นๆมาเม้นท์ก่อนครับ ถ้ามันไม่ได้จริงๆ อาจจะครับพี่..... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2014, 12:55:58 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
deemeechai
*

« ตอบ #1300 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 01:36:34 PM »

การป้องกันศัตรูโรคพืชทางวิชาการ
๑. วิธีกล...ใช้เครื่องมือง่ายๆ เช่น กรรไกรหรืออุปกรณ์ตัดแต่งต้นให้โล่งโปร่ง ตัดแต่งกิ่งที่เป็นโรคทิ้งไปเผาทำลาย
๒.วิธีเขตกรรม...จัดสภาพแวดล้อมเพื่อไม่ให้เหมาะสมกับการเกิดและขยายของโรคพืช เช่น การพรวนดิน
๓.วิธีชีว...ใช้สมุนไพรป้องกันโรค
๔.วิธีสารเคมี...เป็นที่นิยมเพราะสะดวกรวดเร็ว เห็นผลดีและมีประสิทธิภาพสูง แต่มีผลอื่นๆในเรื่องสิ่งแวดล้อมเป็นต้น

ข้อแนะนำ...ควรใช้หลากวิธีในการป้องกันศัตรูพืช เพื่อความปลอดภัย ประหยัดต้นทุน และเกิดผลเสียต่อสิ่งแวดล้อมน้อยที่สุด... ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ กำลังหาทางออกครับ...เรื่องเคมีน่าจะเป็นทางเลือกสุดท้ายครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2014, 01:43:41 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1301 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 09:43:37 AM »

ความคืบหน้าของไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งที่สวนครับ....ตั้งแต่ปลูก จนถึงอายุ 5 เดือน...

เมย์-บุรีรัมย์
ตำรวจน้อย..ค่อยๆศึกษา
*

« ตอบ #1302 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 03:13:29 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับคุณกรุง  ปีที่แล้วเรื่องเพลี้ยฝรั่งผมก็เคยเจอครับ  วิธีแก้ของผมคือตัดยอดที่เป็นเพลี้ยออกให้หมดครับ  เอาใส่ถุงมัดแล้วมัดปากถุงนำไปทิ้งไกลๆหรือเผาไฟก็ได้ครับ  แล้วกำจัดมดบริเวณนั้นให้หมดครับ   มาปีนี้ก็ยังเจอบ้างครับแต่น้อยมาก  ลองๆดูนะครับ  

ขอบคุณครับ สรุปแล้วเนี่ย เจ้าตัวต้นปัญหา น่าจะมาจากมด ใช่มั้ยครับ...วันนี้บ่าย พ่อจะตัดยอดที่มีเพลี้ยทิ้งให้หมด และฉีดน้ำยาที่ผสมน้ำส้มสายชู กับ ซันไลต์ ลองดูครับ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2014, 09:40:27 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

แม้อาจเป็นเพียงก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ (หน้าสนามไอโมบาย)093-3289826
สิทธิเดช - ไร่น้ำทิพย์
*

-ขออภัยหากช่วงนี้ตอบช้าหรือติดต่อยาก งานประจำยุ่งมากครับ-

« ตอบ #1303 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 10:26:42 AM »

เลี้ยงมดแดงครับ..เพราะมดแดงจะไล่มดดำที่เป็นพาหะของเพลี้ยแป้งออกไป  ส่วนมดแดงจะไล่คนปลูกเองครับ 555+

เรื่องมดแดง ก็คุยกับพ่อ และก็ขำกันครับ ว่าอีกหน่อย จะเข้าใกล้ต้นฝรั่งไม่ได้เลย ฮ๋าๆๆๆๆๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2014, 06:15:18 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

ไร่น้ำทิพย์แก่นตะวันออร์แกนิคปากช่อง : ทำมาหากินบนแผ่นดินพ่อ อย่างพอเพียง
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1304 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 11:49:41 AM »

สวัสดีครับ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา กลับบ้านไปดูสวนที่หนองบัวลำภูมาครับ....มีเวลาน้อยครับ รีบไป รีบกลับ เลยไม่ได้แสวะใหนเลย...
เรือนเพาะชำใหม่ที่แม่ยายทำไว้ครับ...

ด้านในก็เก็บไผ่ไว้หลายสายพันธุ์ครับ....ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง, ไผ่เป๊าะยักษ์, ไผ่แม่ตะวอ, ไผ่หวานเพชรล้านนา...ท่านใดสนใจ รับได้ที่ อ.ศรีบุญเรืองเลยนะครับ....

ทางเข้าสวน เดินไฟฟ้าเข้าสวนเรียบร้อยคับ ระบบไฟส่องสว่างทั้งคืบ แบบอัตโนมัติทั่วสวนครับ....

สวนผักหวานวันนี้ครับ...

สวนไผ่เลี้ยง ที่ไม่ได้ดูแลเลยครับ....พอได้กินและได้ขายครับ...

หน่อไผ่ซางหม่น สายพันธุ์อ้ายเม่นครับ...

ภารกิจเดิมคือ การขุดเหง้าไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งเบอร์ 3 ครับ...โดยทีมงานเกษตรคอแข็ง...

ไปคราวนี้ ได้มา 200 กว่าๆครับ...พอได้ค่าน้ำมันรถครับ....ท่านใดสนใจ รับได้ที่ อ.หนองแค สระบุรี และ อ.ศรีบุญเรือง หนองบัวลำภูนะครับ...

ลูกเขยบอกว่าอยากกินก้อยปลา ใส่มดแดง(แล้วคั่วให้สุก)...แม่ยายรอคนงานมาจับปลาไม่ไหว..ลงมือเองเลยครับ....

ผ่านไป 5 นาทีครับ...ส่วนผมลองแล้วครึ่งชั่วโมง ไม่ได้เลยครับ...

ตกเย็น ยันมืดครับ นั่งพักผ่อน กับทีมงาน.....ผมก็เตรียมอุปกรณ์ไว้ตอนไผ่หวานเพชรล้านนนาครับ...

มองเห็นหญ้าที่สวนครับคุ้นๆ....อ้าว..หญ้าอี๋ยุ่ม...เยอะมากเลย ฮ่าๆๆๆๆ

เช้ามาก็รีบมาตอนกิ่งครับ...ไผ่หวานเพชรล้านนา กอนี้ได้ร่วม 50 กิ่งครับ...

รวมอีกกอ 100 กว่าๆครับ...อีกเดือนกว่าๆ ได้ลงถุงชำครับ....

บรรยากาศเช้าๆ ที่สวนสละสุมาลีครับ....

น้ำในสระปีนี้ ไม่เพิ่มเลยครับ แล้งมาก ฝนไม่ตกมาเป็นเดือนแล้วครับ...

แม่ยายเดินเก็บผักให้ครับ มะนาวออกลูกเยอะแยะครับ ...แจกอย่างเดียวครับ ยังไม่ขาย..

สายๆ ของวันอาทิตย์ก็ต้องรีบกลับมาที่สระบุรีครับ....สภาพเดิมครับ พร้อมเดินทาง...

ปานเทพ
*

« ตอบ #1305 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:32:07 PM »

กินก้อยปลากะบ่เอิ้นน้ออ

ฮ่าๆๆๆๆ ฟ่าวหลายครับป๋า ยุบ้านมื่อเดียว.....เฮ็ดเวียกกะบ่เบิดซุอันครับ.....
ปีใหม่เด้อครับ...สิได้ยุบ้านหลายมื่อครับ... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2014, 03:07:00 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1306 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 11:56:57 AM »

อัพเดทนาข้าวปลอดสารพิษ..หอมปทุมเทพ อายุ 1 เดือนครับ...

ปลูกแบบห่างๆ...ไม่ถี่มาก เพื่อการแตกกอครับ...ตั้งแต่ปลูก ป่านนี้ ยังไม่ได้กินปุ๋ยเลยครับ...ว่าจะใส่เทพวานรสูตรเขียวซักกระสอบ...

มะเดื่อฝรั่งที่ปลูกใส่กระถางไว้ ตอนนี้โตมากแล้วครับ....

ไผ่ที่ตอนไว้ ก็ติดเกือบทุกสายพันธุ์ครับ

ไผ่กำยาน

ไผ่ลำมะลอก

หม่อนพื้นบ้านครับ เพาะไว้เป็นต้นตอ..

แปลงเพาะเมล็ดอินทผลัมครับ

เชอร์รี่หวาน สเปน ที่ตอนไว้ ก็เริ่มมีรากให้เห็นแล้วครับ...

น้องใหม่ของบ้านครับ...กระบองเพชรทานผล จากน้องอารักขาพืช....ส่งมาให้ถึงบ้านครับ...

ท่านใดสนใจ ต้นไม้จากสวน เจอกันที่กระดานซื้อ-ขายนะครับ ตามลิงค์เลยครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=113402.msg2850983#msg2850983

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1307 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 12:53:17 PM »

อัพเดทกันหน่อยคับ กับ กิจกรรมที่สวน....
วันหยุด อยากทำฮอร์โมนไข่ และปุ๋ยยูเรียน้ำ ไว้ฉีดข้าว และต้นไม้ครับ...
จัดเตรียมอุปกรณ์พร้อม

แรงงานพร้อม...พี่อ้อน หลานสาวคนเก่ง...

ออกมาหน้าตาเป็นแบบนี้ครับ...

ได้เมล็ดหม่อนต่างประเทศ และมะเดื่อญี่ปุ่น มาลองเพาะดูครับ...

ผู้ช่วยคนเก่งครับ.....ติดพ่อตลอด...

อยากปลูกหม่อนไว้ให้ลูกทานที่บ้านครับ...สั่งบ่อวงมา และใส่ดินเข้าไป...แบบว่า ขอให้มีลูกครับ เขียวๆ ก็โดนกินเรียบครับ....เพราะ หม่อนแม่ช่อ หวานมาก ขนาดยังไม่สุกก็หวานแล้ว เด็กๆ ชอบครับ...

มาดูลีลาการทอดแห ของผมครับ ...... อิ อิ ห่างหายไปนานประมาณ 15 ปี....

ไผ่สีสุกด่าง..จัดส่งให้พี่โหน่งครับ...

ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง เบอร์3 ที่ชำไว้ครับ...

ว่างๆ ตอนเย็นก็เลย ตอนโหด....กิ่งมะเดื่อฝรั่งครับ...

5XXA
*

« ตอบ #1308 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 01:04:00 PM »

สุดยอดครับพี่กรุงยอดคุณพ่อตัวจริง ไผ่สีสุกด่างได้รับแล้วครับ ขอบคุณพี่กรุงมากครับ ยิงฟันยิ้ม

ครับพี่โหน่ง ติดพ่อแจเลยครับ ลูกชาย เกษตรกรน้อย อิ อิ....... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2014, 04:03:07 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
ปานเทพ
*

« ตอบ #1309 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 09:42:49 AM »

เพลี้ยแป้ง ลองเอายาฉุน ยาเส้นบ้านเฮา ผสมเหล้าขาว แช่ไว้จักคืน2คืน กลองเอาแต่น้ำ 1 ขวดลิโพ ผสมน้ำ15-20ลิตรพ่นเด้อออ  

ขอบคุณครับป๋า เดี๋ยวจะลองดูครับ... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2014, 07:24:42 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1310 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 07:23:37 AM »

เมื่อวานสมาชิกเวปเราแวะมาอุดหนุนไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง เบอร์ 3 ที่บ้าน หนองแคครับ...

เลือกเอง ตามสบายครับ เพื่อให้ได้ต้นที่แข็งแรง พร้อมปลูกครับ.....การันตีได้ เพราะ ทำเองกับมือครับ....ไม่ได้ไปรับต่อ เพื่อมาจำหน่ายครับ...

chinzaa
*

« ตอบ #1311 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 07:55:23 AM »

คุณกรุงครับ ไผ่รวกหวานเพชรเด่นชัย กินดิบได้หรือไม่ครับ เหมือนบงหวานเปล่าครับ

ทานดิบได้ หวานมัน เนื้อละเอียด จุดเด่นอีกอย่างคือ กอห่าง ไม่แออัด เหมือนไผ่รวก ทั่วๆไป จัดการง่ายครับ....แต่ถ้ามาจากเพาะเมล็ด ต้องชิมดูก่อนนะครับ ของผมเพาะเมล็ดจากพี่เปีย ทุกกอ ไม่มีขมเลยครับ..... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2014, 08:31:38 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 [82] 83 84 85 86 87 88 89 90 91   ขึ้นบน
  พิมพ์