หน้า: 1 ... 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 [81] 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวนทองทิพย์..ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง ฝรั่งกิมจู มัลเบอร์รี่ อ.หนองแค สระบุรี  (อ่าน 650816 ครั้ง)
krung_s
เกษตรกรมือใหม่
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1280 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 04:33:10 PM »

เมื่อ 2 วันก่อนทราบข่าวจากแม่ยายว่า รถอีแต๊กตกสระน้ำครับ ขณะที่กำลังขนสละอินโดไปปลูก เนื่องจากต้องเร่งเครื่องเพราะล้อตกหลุม เลยทำให้พลาดท่าตกไปในสระน้ำที่อยู่ตรงข้ามถนน....คนขับไม่เป็นไรมากครับ
แม่ยายยืนมองสภาพรถที่ตกน้ำ.....ไม่กล้าบอกลูกเขย ฮ่าๆๆๆ...

เมื่อวานก็เข้าสวนเป็นปกติครับ เดินสำรวจจากที่ไม่ได้เข้าสวนมากว่า 2 อาทิตย์ เพราะเดินทางกลับต่างจังหวัด...
ไผ่สีสุกด่าง แทงหน่ออกมาอีกแล้วครับ ปลูก 2 เดือน มา 3 หน่อแล้ว.....หน่อแรก ตอนได้แล้วครับ...

จัดการตอนซะเลยครับ....ได้ 8 กิ่งครับ อีกไม่นานคงพร้อมปลูก...

สวนไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งตอนนี้รกมากครับ...

พ่อทะยอยตัดหญ้าครับ.....

เมื่อวานปลูกฝรั่งเย็น 2 จากคุณเดช ไร่น้ำทิพย์ แก่นตะวันปากช่อง......ระบบรากแข็งแรงมากครับ..

ปลูกหม่อน Black ผลโต....

พ่อก็ทำต้นพันธุไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งไว้จำหน่าย ท่านใดสนใจติดต่อได้นะครับ...

ฝรั่งกิมจูก็ติดดอกเรื่อยๆครับ ต้องคอยเด็ดออกทุกอาทิตย์ครับ...ยังไม่โตครับ..

เมล็ดพันธุ์ผักสลัดที่สั่งซื้อจากเวปครับ....จะทดลองปลูกทานเองที่บ้านครับ...

เหนื่อยเหมือนกันนะครับ...แต่ก็มีความสุขที่ได้ทำ...และมีคอยให้กำลังใจ....
พ่อ สู้ สู้...

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1281 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 04:35:40 PM »

ไผ่ทุกตัวแทงหน่อเกือบหมดครับ...
เริ่มที่ไผ่แคนดี้ Candy แทงหน่อมาแว้ววว หลังจากรอมา 2 เดือน...

ไผ่ดำติมอร์ ก็แทงหน่อมาแว้ววว...

ไผ่ยักษ์น่าน...

ไผ่เป๊าะยักษ์...

ไผ่ลำมะลอก...

ไผ่ลายเสือ....

ไผ่รวกหวานเพชรเด่นชัย...

ไผ่โปก....

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
ปานเทพ
*

« ตอบ #1282 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 06:21:30 AM »

ถ้าบอกสิเอาน้องส้มไปดึงขึ้นให้ บ่ให้จ้างเลย

ขอบคุณครับป๋า..ไม่ทันแล้วครับ เพราะแม่ยายจัดการเรียบร้อย ก่อนที่จะบอกลูกเขยใน 2 วันต่อมาครับ อิ อิ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2014, 10:27:04 AM โดย pantep » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
vigoboy007
*

« ตอบ #1283 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 10:57:54 AM »

อื่นๆ รอบสวนครับ

มะม่วงมันขุนศรี ปลูกได้ 3 เดือน ออกดอกแล้วก๊าบบบบบ...ไว้ลูกดีมั้ยครับ ต้นยังเล็กอยู่เลย

ขอดูความคืบหน้าของต้นนี้หน่อยครับ
ไม่ทราบว่าเป็นทะวายหรือเปล่าครับ

ต้นนี้กลับบ้านเก่าไปแล้วครับ เพราะแล้งมากเมื่อปีก่อน....ไม่ทวายครับ ออกครั้งเดียวครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2014, 11:17:34 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

ร่วมกันรณรงค์ การพิมพ์ภาษาไทย ให้ถูกต้องเถอะครับ เราคนไทย มีภาษาเป็นของตัวเอง
------ด้วยความเคารพ-----
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1284 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 11:49:26 AM »

สวัสดีครับ วันนี้มาอัพเดทกันหน่อยนะครับ...
วิวสวยๆ ของสวนไผ่ครับ กับนาข้าวข้างๆ...

ความรกเริ่มเข้ามาเยื่อนในสวนไผ่ เมื่อฝนตกทุกวัน...สวนไผ่บงหวาน อายุ 4 เดือน...

ข้าวโพดหวานที่พ่อหยอดเมล็ดไว้ เริ่มโตครับ...

เพกาเตี้ย ก็เริ่มงาม...

ไผ่สีสุกด่าง ก็หน่อเริ่มใหญ่ขึ้น แบบก้าวกระโดครับ..

ไผ่แคนดี้ แทงหน่อรวดเดียว 3 หน่อครับ....สุดยอดครับ...

ดีใจเป็นที่สุด เมื่อไผ่ปล้องยาว หรือปล้องนวล แทงหน่อแล้ว...รอมา 3 เดือน เพื่งโผล่ครับ...

มะเดื่อฝรั่งญี่ปุ่น ที่ได้มาจากคุณ Surasit ตอนนี้งามมากครับ....ตอนได้ 1 กิ่งแว้ววว...

บีทรูท ที่เพาะไว้ 2 อาทิตย์ งอกแล้วครับ...

ไผ่บงหวานที่ทำไว้ เริ่มแทงยอด อีกซักเดือนกว่า พร้อมปลูกครับ ใครสนใจ ติดต่อมาได้เลยนะครับ...

อาทิตย์ก่อนไปเดินงานเกษตรแฟร์ ที่ ม.เกษตรศีราชาครับ...

ได้มาแว้ววว...หญ้าฮี๋ยุ่ม...

ได้มานิดหน่อย....

หม่อนไต้หวันแม่ช่อ 300 บาทคร๊าบบบ...

จากนั้นก็วางตำแหน่ง เตรียมปลูกที่สวนครับ...

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1285 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 10:27:51 AM »

ไปเจอคันนี้มาที่ปากช่องครับ...น่าสนใจครับ..

เจอสวนอุ๊ยเลี่ยม ที่งานเกษตรแฟร์ครับ...อินทผลัมเดเล็ทนัวร์ ต้นเล็กราคาต้นละ 300 บาทครับ...ต้นโด 800 บาทครับ...

surasitp
*

« ตอบ #1286 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 11:38:09 AM »

งามทุกอย่าง ปลูกยังกะงามกะใหญ่หมดเน๊าะเจ้านี้...5555 อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ฮ่าๆๆๆๆ หญ้ากะงามหลายเพื่อน งามมากกกกก มาดูตอนนี้ ฮ่าๆๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2014, 12:13:42 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1287 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 12:21:12 PM »

กิจกรรมวันหยุดครับ เมื่อวาน แยกต้นมะมาวนิ้วมือลงกระถาง และ แยกบีทรูท ไม่รู้ว่าจะรอดมั้ย...

ต้นไผ่ยักษ์พบพระ และไผ่เก้าดาว น้ำใจจากสวนกิ่งไผ่ หน่อไม้หวานครับ.....

เดินเที่ยวรอบสวนไผ่ เจอเห็นขึ้นต็มไปหมด...แต่น่าจะกินไม่ได้ครับ..

หน่อของไผ่ลำมะลอกครับ....

ไผ่แคนดี้ Candy Bamboo สวยๆ...

ตอนกิ่งไผ่สีสุกด่างเพิ่มเติมอีก 7 กิ่งครับ...

ฝรั่งเย็น 2 ก็กำลังแตกยอดใหม่ และแทงดอกครับ ... จากไร่น้ำทิพย์....

nagdernthang
*

« ตอบ #1288 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 04:11:05 PM »

สวยงามกับอลังการคือเก่าน้อ คุณกรุง
สบายดียุบ้อ แวะมาอัพดู๋ ๆ แน่เด้อ
มาจอบตลอดๆครับผม

ครับ ขอบคุณครับที่จอบตลอดครับ ช่วงนี้ก็จะได้อัพสัปดาห์ละครั้งครับ เพราะว่ามีเวลาเข้าสวนแค่นั้นครับ..... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2014, 06:50:13 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1289 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 11:59:28 AM »

วันหยุดที่ผ่านมา อยู่บ้าน แยกไผ่รวกหวานเพชรเด่นชัยครับ....
กอนี้ได้มาจากพี่เปีย แบบเพาะเมล็ด และ เป็นไผ่รวกที่ดีมาก คือ กอไม่ชิดกันเหมือนไผ่รวกทั่วไป รสชาดหวาน มัน กรอบ...

แยกได้ 15 ต้น

ไผ่สีสุกด่างที่ตอนไว้ ก็ออกรากมาเกือบหมดแล้วครับ...

ว่างๆ ก็ตอนเชอร์รี่หวานสเปน รสชาดหวานครับ ไม่เปรี้ยว

ลองวิชาเสียบยอดหม่อนขาวหิมาลายันกับหม่อนเชียงใหม่ครับ..

เสาวรสที่บ้านกำลังดกครับ...ปลูกแบบเทวดาเลี้ยง

กล้วยนวล หรือกล้วยป่า กำลังติดลูก 4 ต้นพร้อมกัน...

เข้าสวนดีกว่าครับ ขนต้นมะเดื่อฝรั่งไปปลูกกัน...

ลงมือ ขุด ขุด ขุด...

มะเดื่อฝรั่ง และหม่อนแม่ช่อ ก็ลงดินเรียบร้อยครับ...

เดินรอบๆสวนครับ...
ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งอายุ 4 เดือนครึ่งครับ...น่าจะได้เก็บเกี่ยวผลผลิตในหน้าแล้งนี้ครับ...

ส่วนที่เตรียมไว้ปลูกซ่อมแซม และแบ่งจำหน่ายครับ 300 กว่ากอ...ใครสนใจติดต่อได้นะครับ...

ฝรั่งกิมจู กำลังงามครับ..

ตอนนี้มีฝรั่ง 5 สายพันธุ์ครับ กิมจู ทับทิมสยาม เย็น2 กรอบสามสี และ หวานพิรุณ กำลังสะสมสายพันธุ์เด่นๆครับ...

ตรงนี้ประมาณ 1 ไร่ จะทำนาอินทรีย์ ข้าวหอมปทุมเทพ จากมูลนิธิขวัญข้าว กำลังเดินทางมาครับ

ตกเย็นคุณเดช และ คุณต่าย จากไร่น้ำทิพย์ แก่นตะวันปากช่อง แวะเอาต้นฝรั่งเย็น2 และผลฝรั่งเย็น 2 พร้อมด้วยแก่นตะวันสดมาส่งให้ถึงบ้านครับ...

ได้ทานครั้งแรกในชีวิตครับ ฝรั่งเย็น2 หวาน กรอบ อร่อยมากครับ สมกับการรอคอย...

ปานเทพ
*

« ตอบ #1290 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 12:16:01 PM »

ลูกเขยไผ๋น้ออ มาคือขยันแท้ มายามแม่ยายติดมือมานำแนเด้ออเชอรี่สเปญกับเย็นกรอบ ไผ่ยักษ์

ครับป๋า น่าจะกลับกลางเดือนหน้าครับ ไม่รู้ว่าเชอรรี่จะมีรากทันมั้ย แต่หม่อน ฝรั่งเย็น2 เดี๋ยวเอาไปให้ครับ
ไผ่ยักษ์ ไม่รู้ว่าจะได้ไปที่ร้านตอนใหนครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2014, 04:14:08 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
to 0807685579
สิทธิเดช - ไร่น้ำทิพย์
*

-ขออภัยหากช่วงนี้ตอบช้าหรือติดต่อยาก งานประจำยุ่งมากครับ-

« ตอบ #1291 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 10:15:18 PM »

วันนี้ต้องขอขอบคุณคุณกรุง จากไร่ทองทิพย์ หนองบัวลำภู-สระบุรี เข้ามาเยี่ยมชมแลกเปลี่ยนความคิดเรื่องเกษตรตามประสาเกษตรกรรุ่นใหม่..
ขอบคุณมากๆครับ

ไร่น้ำทิพย์แก่นตะวันออร์แกนิคปากช่อง : ทำมาหากินบนแผ่นดินพ่อ อย่างพอเพียง
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1292 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 04:02:12 PM »

มาอัพเดทกันหน่อยครับ
เข้าสวนไปดูความคืบหน้า ไผ่สีสุกด่าง ที่ตอนไว้ 5 วัน เห็นรากแล้วครับ

ความสวยงาม ของธรรมชาติครับ...หน่อของไผ่รวกหวานเพชรเด่นชัย...

มีโอกาสได้ไปเยี่ยมสวนฝรั่งเงินล้าน (พันธุ์เย็น 2) ของ ไร่น้ำทิพย์ แก่นตะวันปากช่องครับ

ฝรั่งอายุ 4 ปี ต้นเท่าเอว..เป็นการบริหารจัดการที่ดีมากครับ...

คุณต่าย เจ้าของสวน เดินเก็บฝรั่งเย็น 2 ให้ด้วยตัวเอง เพราะหมดแล้วครับ มีเท่าไหร่ หมดเกลี้ยง ลูกค้าต้องรอครับ....ฝรั่งโบราณ พันธุ์ดี ที่ถูกลืม...วันนี้ได้มาเยือนถึงถิ่นครับ ไม่ไกลจากถนนมิตรภาพ เพื่อนๆ ผ่านไป แวะไปได้ครับ ห่างถนนมิตรภาพประมาณ 3-4 กม. เท่านั้นเอง...

ความสวยงาม ของทุ่งแก่นตะวัน...พื้นที่น้อย แต่สร้างรายได้อย่างงดงาม ตามรูปแบบของการจัดการ และวางแผนอย่างดีเยี่ยม ของคุณเดชครับ

นายหัวของผม รอในร่มครับ....เล่นอย่างเดียว...

คุณเดชกำลังบรรยาย การเพาะแก่นตะวัน และการทำกิ่งพันธุ์ของฝรั่งเย็น 2 ครับ...

อาชีพเสริมอีกอันของไร่น้ำทิพย์ครับ..... เจ้าไม้ประดับตัวนี้ มีเคล็ดลับมากมายครับ

ตั้งใจฟัง แบบงงๆ เพราะ เป็นความรู้ที่ต้องเรียนอย่างจริงจังครับ...

ปากช่อง ก็มี...สละ...เนินวง....หวาน และอร่อยมากครับ....ไม่ต้องไปไกลถึงจันทบุรี...ที่บ้านคุณเดชก็มี...ขายได้ทั้งปี ราคาดีกว่าแถวๆตราดและจันครับ...

ดอกตัวเมีย กำลังบาน...

ได้ของฝากมาแว้ววว.....น้องสาวของแฟนผมบอกว่าอร่อยมาก....

ของฝากอีอันครับ ...สตอบอรี่...เอ่อ เขียนยังไง...ไม่เป็นไรครับ น้ำใจจากคุณเดช และคุณต่าย...ว่างๆ เข้ามาบอกด้วยนะครับ ว่าพันธุ์อะไร ฮ่าๆๆๆๆ ลืมถาม.

ปิดท้ายด้วย ภาพของ อาจารย์พิเศษ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารีครับ....กำลังบรรยายให้นักศึกษาปี 4 .....หน้าคุ้นๆ เหมือนเคยเจอที่ใหน ฮ่าๆๆๆๆ

chinzaa
*

« ตอบ #1293 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 05:53:07 PM »

ไผ่คณกรุงมางามน้อ4เดือน ตอนเย็นไปเดินตลาดมาเห็นฝั่งกิมจูกะคิดอยากเลยซื้อมา3ลูก 40บาทแพงมากๆ

ไผ่ของผมกะ4เดือนคือกัน บ่ค่อยงามคับ หาต้นหน่อกำลังใหญ่มาให้เบิ่งครับ

ไผ่อายุ 4 เดือน กับหน่อรวมแล้วกว่า 8-9 หน่อนั้น ถือว่าไม่ธรรมดาแล้วครับ รอดูกอีกเดือนกว่าๆ ก็จะเห็นว่า มันเริ่มแตกต่างอย่างสิ้นเชิงครับ ไผ่จะโตเร็วมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2014, 07:05:03 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า
สิทธิเดช - ไร่น้ำทิพย์
*

-ขออภัยหากช่วงนี้ตอบช้าหรือติดต่อยาก งานประจำยุ่งมากครับ-

« ตอบ #1294 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 10:33:22 PM »

ข้อมูลประจำพันธุ์ทางพฤษศาสตร์
ชนิดพืช                                 สตรอเบอรี (Strawberry : Fragaria x ananassa Duch.)
ชื่อพันธุ์/สายพันธุ์               พระราชทาน 80 (Pharachatan 80)
แหล่งที่มาและประวัติของพันธุ์
              สตรอเบอรีพันธุ์ พระราชทาน 80 หรือ รหัส 01-16 ได้ถูกคัดเลือกครั้งแรกในฤดูกาลผลิตปี พ.ศ. 2545 ที่แปลงทดลองของสถานีวิจัยดอยปุย (พิกัดที่ตั้ง 18 ° 48’ 39’’ N, 98° 53’ 5’’ E สังกัดสถาบันค้นคว้าและพัฒนาระบบนิเวศเกษตร มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์) อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่ โดยเป็นการนำเมล็ดพันธุ์ลูกผสมจากประเทศญี่ปุ่นเข้ามาเพาะและปลูกทดสอบ ตามโปรแกรมการผสมพันธุ์ของโครงการวิจัย การผสมพันธุ์และคัดเลือกสตรอเบอรี (รหัสโครงการที่ 3025 - 3038 ระหว่างปี พ.ศ. 2541 - 2545 งบประมาณวิจัยของมูลนิธิโครงการหลวง)

ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2545 เป็นต้นมา สตรอเบอรีพันธุ์ พระราชทาน 80 ก็ได้ถูกขยายต้นพันธุ์โดยวิธีผลิตต้นไหลแบบธรรมดาและการเพาะเลี้ยงต้นเนื้อเยื่อปลอดโรค เพื่อใช้ปลูกทดสอบในพื้นที่แปลงทดลองของสถานีเกษตรหลวงอ่างขาง อำเภอฝาง จังหวัดเชียงใหม่ ในปี พ.ศ. 2547 เพื่อให้ได้มาซึ่งข้อมูลเพิ่มเติมทางด้านการเจริญเติบโต การให้ผลผลิต คุณภาพของผลผลิตและรสชาติที่พึงพอใจด้วยการใช้วิธีสุ่มจากตัวแทนผู้บริโภค ความทนทานต่อศัตรูพืช รวมทั้งการผลิตไหลและต้นไหลสำหรับการขยายต้นพันธุ์ให้แก่เกษตรกรในช่วงเวลานับจากนี้

http://www.rdi.ku.ac.th/kasetresearch53/group06/narongchai/index_04.html

อ้างถึง

ขอบคุณมากครับคุณเดช....ใจดีให้มาฟรี แล้วยังต้องลำบากมาบอกข้อมูลอีกครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ

ศุกร์นี้ สตรอเบอรี่ปากช่องจาก KU FARM เขาใหญ่ 500 ต้น
จะถูกนำเข้ามาเพาะที่ไร่น้ำทิพย์แล้วครับ เพื่อต้อนรับลูกค้าที่ขอเข้าเยี่ยมชมสวนของเราในช่วงปีใหม่..

ถ้ามีโอกาสก็แวะเยี่ยมชมได้ครับ..

อ้างถึง
ครับ ขอบคุณครับคุณเดช......เดือนหน้าผ่านมาบ้าน ขอเป็น กาแฟห่อใหญ่ 1 ห่อ แก่นตะวัน 3 โล และ สตอรเบอร์รี่ 10 ต้น (ขอซื้อ อิ อิ) นะครับ.....ผ่านมาเมื่อไหร่ ติดรถมาให้ที่บ้านด้วยนะครับ.....

ได้ครับ 5 ตุลานะครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2014, 10:44:10 PM โดย สิทธิเดช - ไร่น้ำทิพย์ » บันทึกการเข้า

ไร่น้ำทิพย์แก่นตะวันออร์แกนิคปากช่อง : ทำมาหากินบนแผ่นดินพ่อ อย่างพอเพียง
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1295 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 03:35:36 PM »

มาดูการทำนาอินทรีย์กันบ้างครับ...นา 1 ไร่.....
ข้าวพันธุ์หอมปทุมเทพ จากมูลนิธิขวัญข้าว สุพรรณบุรี 1 กระสอบ 750 บาท ค่าขนส่ง 150 บาทครับ ส่งถึงบ้านเลยครับ...
ไถ และหว่านเรียบร้อย....

ผ่านไป 3 วันครับ กำลังเริ่มงอกครับ.....

วันนี้พ่อกับแม่ ไปรับต้นหม่อนไต้หวันแม่ช่อ และ หิมาลายันขาว ที่อยุธยา ที่บ้านคุณสมยศ ในเวปเรานี่แหละครับ....

คุณสมยศกำลังเตรียมกิ่งพันธุ์ให้ครับ แข็งแรงมาก และยาวด้วยครับ...

มีมะเดื่อ และต้นไม้ให้ชอป เยอะแยะครับ...เป็นกันเอง และขอบคุณสำหรับของแถมนะครับ...

ต้นแม่พันธุ์หม่อนครับ...

หลังจากนั้นพ่อ กับ แม่ก็กลับมาที่สวนไผ่ เพื่อตัดเอา...ไผ่สีสุกด่าง...ที่ตอนไว้ มาลงถุงชำครับ...

พ่อตัด แม่ดึง ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

วันนี้ตัดมา 7 กิ่ง....เพื่อนสมาชิกท่านใดสนใจ ไผ่สีสุกด่าง ที่แปลก และลายสวย ไว้สะสม ติดต่อได้นะครับ ผมซื้อมาต้นละ 1 พันบาท สนใจอินบ๊อกมาได้เลยครับ......อิ อิ แอบโฆษณาขายของด้วย..... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2014, 08:12:04 PM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 71 72 73 74 75 76 77 78 79 80 [81] 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91   ขึ้นบน
  พิมพ์