ชมรมคนรักโป๊ยเซียนแห่งสยามประเทศ

<< < (19/602) > >>

mac2011:
     เมล็ดโป๊ยเซียน และการเพาะเมล็ด
ขอถามลุงสักนิดว่า เขาเก็บเมล็ดกันตรงไหนค่ะ วิธีเพาะเมล็ดโป๊ยเซียนทำกันยังไง
ขอบคุณ ลุง mac2011 ด้วยค่ะ
               เมล็ดโป๊ยเซียนจะอยู่บริเวณใจกลางดอกครับ
   ตอนยังไม่แก่ เค้าจะฝังตัวอยู่ในดอกเสมอกับผิวดอกสังเกตุดีๆ
   แต่ไม่ใช่จะมีทุกดอกน่ะครับ เวลาเมล็ดแก่ได้ที่แล้ว สังเกตุง่าย
  มาก คือ เมล็ดจะลอยขึ้นมาพ้นผิวดอก อย่างเห็นได้ชัดเจน และ
 ควรเก็บไม่เกินบ่ายโมง หรือเทียงๆ เพราะถ้าเกินจากนี้ ฝักจะแตก
 เมล็ดที่อยู่ภายใน ซึ่งมีประมาณ 3 เมล็ดจะกระเด็นจนหาไม่เจอ
 อาจแก้โดยหาถุงพลาสติคเจาะรูเล็กๆ มาครอบไว้ก่อน ก้อได้ครับ
 ได้เมล็ดมาแร้ว ก้อเพาะโดยฝังให้ลึกไม่เกิน1 ซม รดน้ำให้ชุ่ม
 อย่าให้แฉะน่ะครับ ตั้งไว้ในที่ร่ำไร 2-3วันอย่างช้าภายในหนึ่ง
 หนึ่งอาทิตย์  ควรจะงอกแร้วครับ ;) ;)

mac2011:

อ้างจาก: ฮันจีอุน ที่ พฤษภาคม 29, 2011, 12:34:52 AM
ขอถามลุงแม็คค่ะ

ชวนชมมีดอกตลอดปีมั๊ยคะ ต้นที่ซื้อมา พอดอกร่วงก็ไม่มีดอกอีกเลย นานหลายเดือนแล้วค่ะ

ปกติ หรือเพราะดูแลไม่ดีคะ (ใส่ปุ๋ยละลายช้าสูตรเสมอ + รดน้ำ วันเว้นวัน แต่รับแดดน้อยค่ะ)

ที่บ้านมีหมา 5 ตัว ตั้งกระถางไว้กลางแจ้งไม่ได้ค่ะ หมาจะมาขุดแล้วก็คาบต้นไม้ออกไปกัด

เลยตั้งกระถางซ่อนๆไว้ ทำให้ไม่ค่อยได้รับแดด เพราะแบบนี้รึป่าวคะที่ทำให้มีแต่ใบ ไม่มีดอก

ถ้าใช่ จะได้ไปหาทำเลดีที่แดดเข้าถึงแต่หมาเข้าไม่ถึงค่ะ อิอิ

ขอบคุณลุงแม็คค่ะ ฮันจีอุนขอส่งซองไปรับเมล็ดด้วยอีก 1 คนนะคะ

ถูกน้องแล้วครับ น้องฮันจีอุน ชวนชมเปนไม้ประเภทเดียวกะโป๊ยเซียน
 คือ ต้องปลูกในที่แดดจัดพอสมควร และมีลมพัดถ่ายเทดี จึงจะออกดอกให้เรา
ได้ชื่นชมตลอดปี นอกจากนี้ ดินก้อต้องถ่ายเทดีเช่นกัน ไม่แน่นแข็ง หรือมีน้ำขัง
แฉะนานเกินไป อาจทำให้รากเน่า และตายได้
     แนะนำให้ย้ายหาที่ปลูกใหม่ ให้ได้รับแสงแดดตลอดทั้งวันยิ่งดี ไม่จำเป็นต้อง
รดน้ำทุกวันครับ หน้าฝนแบบนี้ 3-4 วัน รดน้ำสักทีก้อได้ ถ้าฝนตกบ่อยๆ น้ำจาก
ไม่ต้องรดน้ำแล้ว ต้องคอยระวังเรื่องรากจะเน่าด้วยครับ และก้อทำคอกกั้นกันหมาคุ้ย
ด้วยน่ะครับ หรือต้องคอยห้ามปราบตีมันบ่อยๆ เค้าก้อจะจำได้เองว่า เจ้าของห้ามไม่
ให้มายุ่งตรงนี้ ฝึกได้ครับ ;)

mac2011:
mac2011
เกษตรกรมือใหม่

Re: โป๊ยเซียนสวยๆ
« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 02:46:27 PM »
อ้างถึง  แก้ไข  ลบทิ้ง

วันนี้มาดูกัน มีหลายคนสงสัยว่าโป๊ยเซียนมีเมล็ดด้วยหรือ ?  อยู่ตรงไหนกัน
      นี่เลยครับ กลางดอกครับ แต่ไม่ใช่จะมีทุกดอกน่ะครับ บางต้นก้อติดเมล็ด
     ง่าย บางต้นก้อยาก   

mac2011:
 นี่ครับ เมล็ดแกได้ทีแล้วจะมีลักษณะแบบนี้ครับ
  เมล็ดจะลอยตัวยกขึ้นมาเหนือดอก
  เมล็ดยังไม่แก่ จะยังฝังอยู่ในดอกครับ ;)

mac2011:

Re:การชำ โป๊ยเซียนแบบธรรมดา
« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 04:44:09 PM »
อ้างถึง  แก้ไข  ลบทิ้ง
อ้างจาก: sanyajai ที่ พฤษภาคม 30, 2011, 04:20:50 PM
กรณีที่ขอกิ่งมาปักชำเองที่บ้าน ระยะเวลาประมาณ 1 อาทิตย์จะสามารถชำติดหรือเปล่าค่ะ คุณลุงแม็ค
    สมัยที่โป๊ยเซียนกำลังฮิตขนาดหนัก ได้ยินหลายคนพูดกันว่า โป๊ยเซียนทำง่ายๆๆๆๆๆ
 ลุงเงยหน้ามอง แล้วก้อจะถามกลัยไปบ้างว่า เคยทำหรือยัง ? ร้อยละ 90  ตอบว่ายัง
     ตอบเลยน่ะหนู สัญญาใจ การช้ำิกิ่งโป๊ยเซียน มันมีเท็คนิค เคล็บลับพอสมควร ไม่ใช่จะทำกันได้ง่ายๆ
  1 กิ่งที่ได้มา ต้องแข็งแรง เลี้ยงแดดจัดมาก่อนจะดีมาก
  2 กิ่งที่จะตัดมาช้ำ จะต้องไม่มีการให้ปุ๋ยเคมีมาก่อน อย่างน้อย 2 อาทิตย์ จึงจะดี
  3ใช้มีดคมๆ สอาด ตัดตรงๆให้มีแผลเล็กที่สุด ทาด้วยน้ำยาเร่งราก แร้วทิ้งไว้ให้แห้งหมาดๆ
  5ชำในดิน หรือ แกลบ ที่สอาด ไม่มี ศัตรูพืชรบกวน ยกไว้ในที่ร่ม ร่ำไร ไม่ถูกแสงแดดโดยตรง อย่ารดน้ำมากเกินไป อาทิตย์ละครั้ง
    เดียวก้อพอ  ประมาณ 2 อาทิตย์-1 เดือน ถ้าสภาพยังดีอยู่ รอดแน่นอน ถ้าเห็นแตกใบใหม่ขึ้นมา ก้อแปลว่า มีรากแล้ว จากนั้น
   ค่อยๆ เพิ่มแดดให้ครับ
       วันนี้ ก้อขอตอบการชำ แบบทั่วๆไป ของมือใหม่ ก่อนน่ะครับ ;)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว