ชมรมคนรักโป๊ยเซียนแห่งสยามประเทศ

<< < (99/613) > >>

kop1069:
อ้างจาก: mac2011 ที่ มกราคม 17, 2012, 10:33:24 PM

ไม่ได้เอาภาพ ปซ มาลงตั้งนานจนทำอะไรไม่เป็นแร่ะ
งมอยู่ตั้งนานสองนาน  มาดูกันเลย...

เป็นลูกไม้ใหม่ ดอกสีแดง ใบใหญ่ ดอกใหญ่ราว 6 ซม ออกดก และทนพอสมควร

drawboy:
อ้างจาก: mac2011 ที่ มิถุนายน 13, 2012, 02:54:22 PM

อ้างจาก: drawboy ที่ มิถุนายน 13, 2012, 10:51:24 AM

รบกวนสอบถามครับ
การปักชำโป๊ยเซียน เห็นบางท่านบอกให้อบไว้ในถุงดำแล้วทิ้งไว้ กี่วันถึงจะดีที่สุด และมี % ในการรอดสูงอะครับ

ขอบคุณครับ
 :(

การชำ มี 2 วิธี คือ การชำน้ำ กับ การชำดิน ลุงเข้าใจว่า คุณคงจะถามถึงการชำดิน น่ะครับ..
  การชำดิน ปกติจะอบหรือไม่อบในถุงหรือตู้อบ หรือ ตู้ปลาก็ใช้ได้เช่นกันครับ แต่ถุงดำไม่ควรใช้อบเพราะแสงสว่างจะไม่มีโอกาสผ่านเข้าไปได้เลย ซึ่งจะทำให้รากงอกช้า หรืออาจไม่งอกเลยก็ได้ ใช้ถุงใสธรรมดาผูกปากก็พอแล้วครับ ส่วนระยะเวลาจะอยู่่ในถุงราวๆ 1-1.5 เดือน อัตรารอดขึ้นอยู่กันความชำนาญ บางคนทำไม่ถูกวิธี ตายหมดก็มีครับ... ;D ;D
    การชำน้ำ เคยแนะนำ และมาลงวิธีเอาไว้แล้วในกระทู้ ชมรมคนรัก ปซ แห่งสยามประเทศ ก็จะขอพูดย่อๆอีกครั้งน่ะครับ การชำน้ำเป็นวิธีที่ง่ายและสดวกมากกว่าการชำดิน หลังชำน้ำประมาณ สิบกว่าวัน ก็จะเริ่มมองเห็นรากงอกแล้ว รอจนรากยาวจนพอประมาณก็นำไปปลูกลงดินได้ทันที อัตราการรอดก็ขึ้นอยู่กับความชำนาญเช่นกัน ถ้าเคยทำมาแล้วก็ 90 % แต่ถ้าไม่เคยทำน่าจะ 50/50  ถ้าอย่างไรสนใจก็ลองเข้าไปอ่านได้ที่กระทู้ ชมรม น่ะครับ...
    ถ้าขัดข้องหรือมีปัญหาอะไร เขียนมาถามได้อีกน่่ะครับ... :)

ขอบคุณครับ
การชำในน้ำ มีเคล็ดลับไหมครับ อยากได้อัตรารอดสัก 70%ก็ยังดี ที่ผ่านมาได้แก่ 50:50 เองครับ หรือว่าต้องพยายามทำบ่อยๆอะครับ

mac2011:
อ้างจาก: drawboy ที่ มิถุนายน 14, 2012, 09:45:50 AM

อ้างจาก: mac2011 ที่ มิถุนายน 13, 2012, 02:54:22 PM

อ้างจาก: drawboy ที่ มิถุนายน 13, 2012, 10:51:24 AM

รบกวนสอบถามครับ
การปักชำโป๊ยเซียน เห็นบางท่านบอกให้อบไว้ในถุงดำแล้วทิ้งไว้ กี่วันถึงจะดีที่สุด และมี % ในการรอดสูงอะครับ

ขอบคุณครับ
 :(

การชำ มี 2 วิธี คือ การชำน้ำ กับ การชำดิน ลุงเข้าใจว่า คุณคงจะถามถึงการชำดิน น่ะครับ..
  การชำดิน ปกติจะอบหรือไม่อบในถุงหรือตู้อบ หรือ ตู้ปลาก็ใช้ได้เช่นกันครับ แต่ถุงดำไม่ควรใช้อบเพราะแสงสว่างจะไม่มีโอกาสผ่านเข้าไปได้เลย ซึ่งจะทำให้รากงอกช้า หรืออาจไม่งอกเลยก็ได้ ใช้ถุงใสธรรมดาผูกปากก็พอแล้วครับ ส่วนระยะเวลาจะอยู่่ในถุงราวๆ 1-1.5 เดือน อัตรารอดขึ้นอยู่กันความชำนาญ บางคนทำไม่ถูกวิธี ตายหมดก็มีครับ... ;D ;D
    การชำน้ำ เคยแนะนำ และมาลงวิธีเอาไว้แล้วในกระทู้ ชมรมคนรัก ปซ แห่งสยามประเทศ ก็จะขอพูดย่อๆอีกครั้งน่ะครับ การชำน้ำเป็นวิธีที่ง่ายและสดวกมากกว่าการชำดิน หลังชำน้ำประมาณ สิบกว่าวัน ก็จะเริ่มมองเห็นรากงอกแล้ว รอจนรากยาวจนพอประมาณก็นำไปปลูกลงดินได้ทันที อัตราการรอดก็ขึ้นอยู่กับความชำนาญเช่นกัน ถ้าเคยทำมาแล้วก็ 90 % แต่ถ้าไม่เคยทำน่าจะ 50/50  ถ้าอย่างไรสนใจก็ลองเข้าไปอ่านได้ที่กระทู้ ชมรม น่ะครับ...
    ถ้าขัดข้องหรือมีปัญหาอะไร เขียนมาถามได้อีกน่่ะครับ... :)

ขอบคุณครับ
การชำในน้ำ มีเคล็ดลับไหมครับ อยากได้อัตรารอดสัก 70%ก็ยังดี ที่ผ่านมาได้แก่ 50:50 เองครับ หรือว่าต้องพยายามทำบ่อยๆอะครับ

เคล็บการชำ ไม่ว่าจะเป็นการชำน้ำ หรือ ชำดิน ก็ตามมีดังนี้ ครับ... ;)
ปซ ที่จะตัดกิ่งมาชำจะต้องเลี้ยงแดดจัด งดให้ปุ๋ยเคมีทุกชนิดเป็นเวลาไม่น้อยกว่า 30 วัน และกิ่งที่จะตัดควรเป็นกิ่งที่แตกจากต้นหลักเท่านั้น ปกติต้นหลักจะทำยากกว่านิดหน่อย แต่ก็พอทำได้หากชำนาญแล้ว..
       มีดที่ใช้ตัดกิ่งจะต้องคมและสอาดจริงๆเพื่อป้องกันการติดเชื้อซึ่งเกิดขึ้นได้เสมอโดยไม่ตั้งใจ กิ่งที่จะตัดชำน้ำ ขนาดตั้งแต่ 1 นิ้วก็สามารถชำได้แล้วครับ แต่เอาแบบชัวร์ๆทั่วไป 3 นิ้ว กำลังดีครับ...  หลังจากตัดกิ่งมาแล้วให้เอาไปจุ่มในน้ำยาเร่งรากสัก 5 นาที จึงเอาขึ้นผึ่งลมให้พอแห้งหมาดๆ แล้วเอาไปชำน้ำได้เลยครับ...
        ขวดที่ใช้ชำกิ่ง จะใช้ขวดอะไรก็ได้ตามสดวก แต่จะต้องสอาด และน้ำที่ใส่จะต้องสอาดเช่นกัน น้ำฝนหรือน้ำประปาที่ทิ้งไว้ 2-3 วันก่อนนำมาใช้ก็จะดีกว่าครับ...
        เมื่อชำในขวดเรียบร้อยแล้ว หาที่ตั้งวางเหมาะๆ ควรเปนที่ร่ม ไม่โดนแดด อากาศเย็นสบายๆ ราว 10 กว่าวันก็จะเริ่มเห็นบางกิ่งแตกรากงอกออกมาแล้วครับ(บางพันธุ์ 2-3 วันงอกก็มี) และระหว่างที่ยังไม่งอกหรือยังนำไปลงดินไม่ได้ ควรเติมน้ำให้เต็มอยู่เสมออยาให้แห้ง    เพียงเท่านี้ ท่านก็ทำสำเร็จแล้วครับ ถ้าทำถูกต้องเหมาะสม รับรอง อัตรารอด 90 % ขึ้นไปครับ
        อ้อ หลังจากแตกรากแล้ว ท่านจะปล่อยทิ้งไว้ในขวดนานเท่าไหร่ ก็ได้ครับ กี่เดือนก็ได้ ว่างๆค่อยเอาลงดินก็ได้ครับ.. :)

สงสัยอะไร เขียนถามมาได้อีกน่ะครับ... ;) ;)

mac2011:
    เอาภาพสวยๆจากงานเกษตรมาให้ชมกันครับ...

pocky:
อ้างจาก: pinguppy01 ที่ มิถุนายน 05, 2012, 08:45:23 PM

รูปสุดท้ายสำหรับคืนนี้ครับ
แต่ไม่ใช่กำแพงต้นสุดท้ายนะครับ ยังมีอีกหลายต้นครับ
กำแพงต้นนี้ ชื่อ กำแพงจำปาทอง

อยากเห็นดอกเต็มๆของต้นที่อยู่ข้างหลังของต้นนี้นะค่ะ ถ้าเป็นไปได้ แวบๆยังสวยขนาดนี้ เต็มๆจะขนาดไหนน๊า

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว