ข่าว
หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 ... 193   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนรักโป๊ยเซียนแห่งสยามประเทศ  (อ่าน 310958 ครั้ง)
pinguppy01
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #480 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 08:42:58 PM »

กำแพงต้นต่อมา
ต้นนี้กำแพงเก่าแก่เลยละครับ
กำแพงเจ้าเซียน

Liked By: mac2011, phanatep, Huy54

pinguppy01
*

« ตอบ #481 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 08:45:23 PM »

รูปสุดท้ายสำหรับคืนนี้ครับ
แต่ไม่ใช่กำแพงต้นสุดท้ายนะครับ ยังมีอีกหลายต้นครับ
กำแพงต้นนี้ ชื่อ กำแพงจำปาทอง

Liked By: mac2011, phanatep, Huy54
mac2011
*

« ตอบ #482 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 08:56:39 PM »

สวัดีครับทุกๆท่านที่รักในโป๊ยเซียนเหมือนกัน
ได้เข้ามาอ่านมาดูหลายวันแล้ว
วันนี้ได้โอกาศถ่ายรูปโป๊ยเซียนมาให้ทุกท่านดูครับ
มีไม่เยอะนะครับ เพราะแบบฉบับที่ผมสะสมหาซื้อยากจังเลย

กำแพงต้นนี้ไม่มีชื่อครับ ตอนซื้อมาคนขายบอกว่ากลายมาจากลูกไม้ที่สวน

สวัสดีครับ คุณ pinguppy01
  ยินดีต้อนรับเข้าสู่ชมรมคนรัก ปซ แห่งสยามประเทศครับ

เลี้ยงได้ยาวนานขนาดนี้ ก้ไม่ธรรมดาแล้วครับ
 ยิ่งเป็นกำแพงเมืองจีนด้วย ยิ่งจะหายากกว่า ปซ ทั่วๆไปซ่ะอีก
 ของลุงเอง ประคบประหงมอย่างดี ยังเน่่าตาย สูญพันธุ์ไปเลย
  จะหาซื้อสมัยนี้ คงยากครับ ตามสวนใหญ่ๆน่าจะยังพอมี ยิ้ม
      ต้นนี้ก็ไม่เบาน่ะครับ ขนาดจะกลายร่างเป็นปกติ แถมยัง
  ออกดอกอีก เลยทำให้สวยไปอีกแบบหนึ่ง น่าชมมากครับ.. ยิ้ม

Liked By: pinguppy01, phanatep, Huy54
mac2011
*

« ตอบ #483 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 08:59:16 PM »

กำแพงต้นต่อมา
ต้นนี้กำแพงเก่าแก่เลยละครับ
กำแพงเจ้าเซียน

ต้นนี้ ก็คืนร่างหลายยอดแล้ว เร่งดอกสักหน่อย จะได้สวยแปลกดีครับ.. ยิ้ม

Liked By: pinguppy01, phanatep, Huy54
mac2011
*

« ตอบ #484 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 09:04:24 PM »

แต่ไม่ใช่กำแพงต้นสุดท้ายนะครับ ยังมีอีกหลายต้นครับ

ต้นนี้แผ่สวยดีครับ  แต่ถ้าได้โคนติดดินเลย สุดยอดเลยครับ  อายจัง อายจัง

โอกาสหน้า เอามาให้เพื่อนๆได้ชื่นชมกันอีกน่ะครับ
     นี่เป็นครั้งแรกเลยก็ว่าได้ ที่มี ปซ กำแพงมาให้ได้ชมกัน
     คนที่ไม่เคยเห็น ก็คงแปลกตาแปลกใจ
         นี่ล่ะครับ คือ อีกหนึ่งความน่าสนใจของ ปซ ครับ.. ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

pinguppy01
*

« ตอบ #485 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 09:49:50 PM »

สวัดีครับทุกๆท่านที่รักในโป๊ยเซียนเหมือนกัน
ได้เข้ามาอ่านมาดูหลายวันแล้ว
วันนี้ได้โอกาศถ่ายรูปโป๊ยเซียนมาให้ทุกท่านดูครับ
มีไม่เยอะนะครับ เพราะแบบฉบับที่ผมสะสมหาซื้อยากจังเลย

กำแพงต้นนี้ไม่มีชื่อครับ ตอนซื้อมาคนขายบอกว่ากลายมาจากลูกไม้ที่สวน

สวัสดีครับ คุณ pinguppy01
  ยินดีต้อนรับเข้าสู่ชมรมคนรัก ปซ แห่งสยามประเทศครับ

เลี้ยงได้ยาวนานขนาดนี้ ก้ไม่ธรรมดาแล้วครับ
 ยิ่งเป็นกำแพงเมืองจีนด้วย ยิ่งจะหายากกว่า ปซ ทั่วๆไปซ่ะอีก
 ของลุงเอง ประคบประหงมอย่างดี ยังเน่่าตาย สูญพันธุ์ไปเลย
  จะหาซื้อสมัยนี้ คงยากครับ ตามสวนใหญ่ๆน่าจะยังพอมี ยิ้ม
      ต้นนี้ก็ไม่เบาน่ะครับ ขนาดจะกลายร่างเป็นปกติ แถมยัง
  ออกดอกอีก เลยทำให้สวยไปอีกแบบหนึ่ง น่าชมมากครับ.. ยิ้ม

ดอกที่เห็น มาจากส่วนที่กลายเป็นกิ่งปกติแล้วครับ
เป็นแบบนี้ทั้งต้นแรกที่เป็นลูกไม้และกำแพงเจ้าเซียน ครับ
กำลังมีความคิดจะตัดกิ่งปกติออกมาปักชำสำหรับลูกไม้
แต่เจ้าเซียนตัดออกมาหลายกิ่งแล้วออกดอกทุกต้น ดอกสีเหลืองเล็กๆครับ

เจ้าเซียนที่เป็นกิ่งปกติครับ

mac2011
*

« ตอบ #486 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 10:01:40 PM »

[/color]
[/quote]
ดอกที่เห็น มาจากส่วนที่กลายเป็นกิ่งปกติแล้วครับ
เป็นแบบนี้ทั้งต้นแรกที่เป็นลูกไม้และกำแพงเจ้าเซียน ครับ
กำลังมีความคิดจะตัดกิ่งปกติออกมาปักชำสำหรับลูกไม้
แต่เจ้าเซียนตัดออกมาหลายกิ่งแล้วออกดอกทุกต้น ดอกสีเหลืองเล็กๆครับ

[/quote]
          งั้นเป็นโอกาสดีเลยครับ เอากิ่งปกตินี่ล่ะครับเป็นต้นต่อ
 เลือกตัดกำแพงมาส่่วนหนึ่งเสียบทำกำแพงต่อเลยครับ
 ทำสั้นๆหน่อย โอกาสทำติดดินก็มีสูงครับ สายพันธุ์เดียวกันด้วย.. ยิ้ม

pinguppy01
*

« ตอบ #487 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 10:08:47 PM »

[/color]

[/quote]
          งั้นเป็นโอกาสดีเลยครับ เอากิ่งปกตินี่ล่ะครับเป็นต้นต่อ
 เลือกตัดกำแพงมาส่่วนหนึ่งเสียบทำกำแพงต่อเลยครับ
 ทำสั้นๆหน่อย โอกาสทำติดดินก็มีสูงครับ สายพันธุ์เดียวกันด้วย.. ยิ้ม
[/quote]
ได้ครับ จะลองทำดูครับ ขอบคุณลุง mac2011 มากครับ

แล้วจะเอาทยอยเอากำแพงที่มีอยู่มาลงให้ชมอีกครับ รวมทั้งโป๊ยเซียนด่างด้วย

drawboy
*

« ตอบ #488 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 10:51:24 AM »

รบกวนสอบถามครับ
การปักชำโป๊ยเซียน เห็นบางท่านบอกให้อบไว้ในถุงดำแล้วทิ้งไว้ กี่วันถึงจะดีที่สุด และมี % ในการรอดสูงอะครับ

ขอบคุณครับ
 เศร้า

mac2011
*

« ตอบ #489 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 02:54:22 PM »

การปักชำโป๊ยเซียน เห็นบางท่านบอกให้อบไว้ในถุงดำแล้วทิ้งไว้ กี่วันถึงจะดีที่สุด และมี % ในการรอดสูงอะครับ

ขอบคุณครับ
 เศร้า

การชำ มี 2 วิธี คือ การชำน้ำ กับ การชำดิน ลุงเข้าใจว่า คุณคงจะถามถึงการชำดิน น่ะครับ..
  การชำดิน ปกติจะอบหรือไม่อบในถุงหรือตู้อบ หรือ ตู้ปลาก็ใช้ได้เช่นกันครับ แต่ถุงดำไม่ควรใช้อบเพราะแสงสว่างจะไม่มีโอกาสผ่านเข้าไปได้เลย ซึ่งจะทำให้รากงอกช้า หรืออาจไม่งอกเลยก็ได้ ใช้ถุงใสธรรมดาผูกปากก็พอแล้วครับ ส่วนระยะเวลาจะอยู่่ในถุงราวๆ 1-1.5 เดือน อัตรารอดขึ้นอยู่กันความชำนาญ บางคนทำไม่ถูกวิธี ตายหมดก็มีครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
    การชำน้ำ เคยแนะนำ และมาลงวิธีเอาไว้แล้วในกระทู้ ชมรมคนรัก ปซ แห่งสยามประเทศ ก็จะขอพูดย่อๆอีกครั้งน่ะครับ การชำน้ำเป็นวิธีที่ง่ายและสดวกมากกว่าการชำดิน หลังชำน้ำประมาณ สิบกว่าวัน ก็จะเริ่มมองเห็นรากงอกแล้ว รอจนรากยาวจนพอประมาณก็นำไปปลูกลงดินได้ทันที อัตราการรอดก็ขึ้นอยู่กับความชำนาญเช่นกัน ถ้าเคยทำมาแล้วก็ 90 % แต่ถ้าไม่เคยทำน่าจะ 50/50  ถ้าอย่างไรสนใจก็ลองเข้าไปอ่านได้ที่กระทู้ ชมรม น่ะครับ...
    ถ้าขัดข้องหรือมีปัญหาอะไร เขียนมาถามได้อีกน่่ะครับ... ยิ้ม

Liked By: phanatep, Huy54
kop1069
*

« ตอบ #490 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 07:56:48 PM »

ไม่ได้เอาภาพ ปซ มาลงตั้งนานจนทำอะไรไม่เป็นแร่ะ
งมอยู่ตั้งนานสองนาน  มาดูกันเลย...

เป็นลูกไม้ใหม่ ดอกสีแดง ใบใหญ่ ดอกใหญ่ราว 6 ซม ออกดก และทนพอสมควร

Liked By: Huy54
drawboy
*

« ตอบ #491 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 09:45:50 AM »

ขอบคุณครับ
 เศร้า

การชำ มี 2 วิธี คือ การชำน้ำ กับ การชำดิน ลุงเข้าใจว่า คุณคงจะถามถึงการชำดิน น่ะครับ..
  การชำดิน ปกติจะอบหรือไม่อบในถุงหรือตู้อบ หรือ ตู้ปลาก็ใช้ได้เช่นกันครับ แต่ถุงดำไม่ควรใช้อบเพราะแสงสว่างจะไม่มีโอกาสผ่านเข้าไปได้เลย ซึ่งจะทำให้รากงอกช้า หรืออาจไม่งอกเลยก็ได้ ใช้ถุงใสธรรมดาผูกปากก็พอแล้วครับ ส่วนระยะเวลาจะอยู่่ในถุงราวๆ 1-1.5 เดือน อัตรารอดขึ้นอยู่กันความชำนาญ บางคนทำไม่ถูกวิธี ตายหมดก็มีครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
    การชำน้ำ เคยแนะนำ และมาลงวิธีเอาไว้แล้วในกระทู้ ชมรมคนรัก ปซ แห่งสยามประเทศ ก็จะขอพูดย่อๆอีกครั้งน่ะครับ การชำน้ำเป็นวิธีที่ง่ายและสดวกมากกว่าการชำดิน หลังชำน้ำประมาณ สิบกว่าวัน ก็จะเริ่มมองเห็นรากงอกแล้ว รอจนรากยาวจนพอประมาณก็นำไปปลูกลงดินได้ทันที อัตราการรอดก็ขึ้นอยู่กับความชำนาญเช่นกัน ถ้าเคยทำมาแล้วก็ 90 % แต่ถ้าไม่เคยทำน่าจะ 50/50  ถ้าอย่างไรสนใจก็ลองเข้าไปอ่านได้ที่กระทู้ ชมรม น่ะครับ...
    ถ้าขัดข้องหรือมีปัญหาอะไร เขียนมาถามได้อีกน่่ะครับ... ยิ้ม

ขอบคุณครับ
การชำในน้ำ มีเคล็ดลับไหมครับ อยากได้อัตรารอดสัก 70%ก็ยังดี ที่ผ่านมาได้แก่ 50:50 เองครับ หรือว่าต้องพยายามทำบ่อยๆอะครับ

Liked By: mac2011, Huy54
mac2011
*

« ตอบ #492 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 03:14:30 PM »

ขอบคุณครับ
 เศร้า

ขอบคุณครับ
การชำในน้ำ มีเคล็ดลับไหมครับ อยากได้อัตรารอดสัก 70%ก็ยังดี ที่ผ่านมาได้แก่ 50:50 เองครับ หรือว่าต้องพยายามทำบ่อยๆอะครับ

เคล็บการชำ ไม่ว่าจะเป็นการชำน้ำ หรือ ชำดิน ก็ตามมีดังนี้ ครับ... ยิ้มเท่ห์
ปซ ที่จะตัดกิ่งมาชำจะต้องเลี้ยงแดดจัด งดให้ปุ๋ยเคมีทุกชนิดเป็นเวลาไม่น้อยกว่า 30 วัน และกิ่งที่จะตัดควรเป็นกิ่งที่แตกจากต้นหลักเท่านั้น ปกติต้นหลักจะทำยากกว่านิดหน่อย แต่ก็พอทำได้หากชำนาญแล้ว..
       มีดที่ใช้ตัดกิ่งจะต้องคมและสอาดจริงๆเพื่อป้องกันการติดเชื้อซึ่งเกิดขึ้นได้เสมอโดยไม่ตั้งใจ กิ่งที่จะตัดชำน้ำ ขนาดตั้งแต่ 1 นิ้วก็สามารถชำได้แล้วครับ แต่เอาแบบชัวร์ๆทั่วไป 3 นิ้ว กำลังดีครับ...  หลังจากตัดกิ่งมาแล้วให้เอาไปจุ่มในน้ำยาเร่งรากสัก 5 นาที จึงเอาขึ้นผึ่งลมให้พอแห้งหมาดๆ แล้วเอาไปชำน้ำได้เลยครับ...
        ขวดที่ใช้ชำกิ่ง จะใช้ขวดอะไรก็ได้ตามสดวก แต่จะต้องสอาด และน้ำที่ใส่จะต้องสอาดเช่นกัน น้ำฝนหรือน้ำประปาที่ทิ้งไว้ 2-3 วันก่อนนำมาใช้ก็จะดีกว่าครับ...
        เมื่อชำในขวดเรียบร้อยแล้ว หาที่ตั้งวางเหมาะๆ ควรเปนที่ร่ม ไม่โดนแดด อากาศเย็นสบายๆ ราว 10 กว่าวันก็จะเริ่มเห็นบางกิ่งแตกรากงอกออกมาแล้วครับ(บางพันธุ์ 2-3 วันงอกก็มี) และระหว่างที่ยังไม่งอกหรือยังนำไปลงดินไม่ได้ ควรเติมน้ำให้เต็มอยู่เสมออยาให้แห้ง    เพียงเท่านี้ ท่านก็ทำสำเร็จแล้วครับ ถ้าทำถูกต้องเหมาะสม รับรอง อัตรารอด 90 % ขึ้นไปครับ
        อ้อ หลังจากแตกรากแล้ว ท่านจะปล่อยทิ้งไว้ในขวดนานเท่าไหร่ ก็ได้ครับ กี่เดือนก็ได้ ว่างๆค่อยเอาลงดินก็ได้ครับ.. ยิ้ม

สงสัยอะไร เขียนถามมาได้อีกน่ะครับ... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: pocky, Huy54
mac2011
*

« ตอบ #493 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 11:57:05 PM »

เอาภาพสวยๆจากงานเกษตรมาให้ชมกันครับ...

Liked By: Chanya_nat, Huy54
pocky
*

« ตอบ #494 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 11:24:20 AM »

อยากเห็นดอกเต็มๆของต้นที่อยู่ข้างหลังของต้นนี้นะค่ะ ถ้าเป็นไปได้ แวบๆยังสวยขนาดนี้ เต็มๆจะขนาดไหนน๊า

mac2011
*

« ตอบ #495 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 02:58:34 PM »

อยากเห็นดอกเต็มๆของต้นที่อยู่ข้างหลังของต้นนี้นะค่ะ ถ้าเป็นไปได้ แวบๆยังสวยขนาดนี้ เต็มๆจะขนาดไหนน๊า

ลุงขออนุญาติตอบแทนน่ะ คุณ pocky
     เป็นการเดาน่ะครับ ดอกที่เห็นน่าจะเป็นทับทิมสยามครับ
   ถ้าใช่ ต้นนี้คุณ pocky ก็มีครับ พอพูดแล้วก็นึกถึงพอดีว่า
   เป็นไงบ้างครับ นานพอควรแล้ว ถ่ายภาพมาชมกันบ้างสิครับ
   ลุงอยากเห็นว่า ก้าวหน้าไปถึงไหนกันแล้ว อีกไม่นานก็จะเข้า
  หน้าหนาว ฤดูนี้ ปซ จะงามที่สุด ฉะนั้นช่วงนี้ จึงเป็นช่วงที่สำคัญมาก
  ที่จะต้องดูแล ปซ ให้ดี เพื่อฤดูหนาวที่จะถึงจะได้ชมความงดงาม
   อย่างสมใจเรา... ยิ้ม

ทับทิมสยาม

หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 ... 193   ขึ้นบน
  พิมพ์