ข่าว
หน้า: 1 ... 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 [175] 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 ... 193   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนรักโป๊ยเซียนแห่งสยามประเทศ  (อ่าน 321395 ครั้ง)
goldenbetta
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2784 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 06:23:52 PM »

สวัสดีปีใหม่ค่ะลุงแม็คและสมาชิกชมรมฯ ปีใหม่นี้เฝ้าบ้านค่ะ เพราะแอบหนีเที่ยวไปแล้วช่วงวันพ่อ ยิ้มกว้างๆ
เอาดอกโป๊ยเซียนที่บ้านมาฝาก แอบส่งการบ้านต้นเล็กๆตรงมุมด้วย คงจะได้ชมดอกในเร็ววันนี้

ต้นเล็กน่าจะแยกกระถางนะครับ จะได้ออกดอกได้สมบูรณ์

Liked By: mac2011, Huy54

Hem cr
*

« ตอบ #2785 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 09:30:58 PM »

ประกวดในงานดอกไม้บาน จ.เชียงรายครับ

ไม่รู้จะบรรยายยังไง ดูรูปอย่างเดียวละกัน  ยิงฟันยิ้ม

^^^ จำชื่อไม่ได้ ดอกใหญ่น่ากลัว ๆ ไม่รู้มาเลี้ยงแบบบ้านๆจะได้ขนาดนี้รึเปล่า

Liked By: mac2011, Huy54, Nasarp, RAMA030

Facebook  ครับ
http://www.facebook.com/hem.jsd
mac2011
*

« ตอบ #2786 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 09:48:40 PM »

ขอบคุณ ลุงเหม มากๆครับ สวยๆทั้งนันเลย คงเพราะอากาศเป็นใจด้วย สุดยอดครับ อายจัง อายจัง

ดอกแดงรูปที่ 4 กับ ดอกแดงรูปสุดท้าย ใครทราบครับว่าชื่อไร สวยครับ ลุงชอบ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: Huy54
Hem cr
*

« ตอบ #2787 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 09:54:46 PM »

ติดใจ ต้นนี้ครับ แดงกาญจนา ชอบทรงต้นทรงใบมาก  ยิงฟันยิ้ม

ฝากเค้าหา ได้ราคาสองร้อยแก่ๆ ไม่รู้ว่าทางกทม.เค้าขายกันเท่าไหร่ครับ

อันนี้ พึ่งส่งมา  พรพันล้าน  ราคาร้อยกลางๆเลยจัดมา5 เผื่อพี่okay 2ต้น(ว่างๆมาเลือกเอานะครับ)

พามาหลบแดดในโรงกล้วยไม้

ยังไม่ได้เปลี่ยนกระถางอีกเพียบเลย  เจอแดด100%ที่เชียงรายก็สภาพนี้ล่ะครับ ใบกร้านหมดเลย ยิงฟันยิ้ม

ไม้ถ่ายกระถางแล้ว ก็เริ่มตั้งตัวละ "ตะวันใหม่"

ซอนย่า จากสวนโป๊ยเซียนมงคล เจอลมหนาวดอกกลายเป็นแดงล้วนซะงั้น

ต้นนี้ลูกไม้ พี่Okay

ภาวนาใหมันมีตาแตกหน่อทีเถอะ  "โชษิตา"  ยอดไปเสียบแล้ว.. จะรอดเปล่าไม่รู้  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Huy54, RAMA030

http://www.facebook.com/hem.jsd
Hem cr
*

« ตอบ #2788 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 10:01:16 PM »

ขอบคุณ ลุงเหม มากๆครับ สวยๆทั้งนันเลย คงเพราะอากาศเป็นใจด้วย สุดยอดครับ อายจัง อายจัง

ดอกแดงรูปที่ 4 กับ ดอกแดงรูปสุดท้าย ใครทราบครับว่าชื่อไร สวยครับ ลุงชอบ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ดอกแดงที่ 4 จำชื่อไม่ได้ครับ  ... เห็นแว๊บแรก ..จิ๊บแบบครีมเข้ามาในหัวทันที ยิงฟันยิ้ม ถ้าเลี้ยงบ้านๆได้ใกล้เคียงก็น่าสนดีครับ

แดงสุดท้าย ไม้พุ่มนั่น  "พ่อเสริมทรัพย์" ครับ.. ผมไม่รู้ว่ามันต่างกับเสริมทรัพย์ยังไงนะครับ

Navi8
*

« ตอบ #2789 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 11:47:07 PM »

- ต้นสีขาวเหลือง 5 ต้นนั้น ชื่อเงินพันล้านนะครับ ลูกไม้ของคุณเจี๊ยบครับ กระถาง 8 นิ้ว 100 บาทถ้วนครับ

- แดงกาญจนา ลูกไม้สวนจ่าสุพจน์ ลพบุรี ไม้ตัวนี้สวยจริงๆ แดงใหญ่ รูปทรงสวยงาม ถ้าอยู่กับคนเลี้ยงเป็น อาจจะล้มระฆังทองได้ซักวันครับ ตอนนี้ขนาด 8 นิ้วขาย 300 บาท แล้วครับ

- พ่อเสริมทรัพย์ กะ เสริมทรัพย์ เป็นไม้ตัวเดยวกันนะ ไม้ของสวนเทพประธานพร ปทุมธานี  ตัวจริงเลี้ยงแบบบ้านๆได้ขนาดดอกไม่ใหญ่มากครับ แต่ตอกเป็นก้อนดี  หนามดี ลำต้นอวบ เอามาทำตอได้สบายๆครับ

Navi8
*

« ตอบ #2790 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 11:51:53 PM »

ต้นที่ 4 ผมไม่ค่อยแน่ใจนะครับ แต่น่าจะเป็นลูกไม้ของสวนใน กทม นี่ล่ะครับ  ดอกใหญ่แต่ห่าง ก้านยาว ดดยรวม ยังไม่ชอบใจนักครับ

งานนี้เห็นว่าสวนเอกอุดม กับสวนกำไรเงิน ขนไม้ไปช่วยเยอะนี่ครับ  เห็นในภาพก้อพอจะรู้เลยว่าแต่ละต้นมาจากสวนไหน

Hem cr
*

« ตอบ #2791 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 08:47:07 PM »

- ต้นสีขาวเหลือง 5 ต้นนั้น ชื่อเงินพันล้านนะครับ ลูกไม้ของคุณเจี๊ยบครับ กระถาง 8 นิ้ว 100 บาทถ้วนครับ

- แดงกาญจนา ลูกไม้สวนจ่าสุพจน์ ลพบุรี ไม้ตัวนี้สวยจริงๆ แดงใหญ่ รูปทรงสวยงาม ถ้าอยู่กับคนเลี้ยงเป็น อาจจะล้มระฆังทองได้ซักวันครับ ตอนนี้ขนาด 8 นิ้วขาย 300 บาท แล้วครับ

- พ่อเสริมทรัพย์ กะ เสริมทรัพย์ เป็นไม้ตัวเดยวกันนะ ไม้ของสวนเทพประธานพร ปทุมธานี  ตัวจริงเลี้ยงแบบบ้านๆได้ขนาดดอกไม่ใหญ่มากครับ แต่ตอกเป็นก้อนดี  หนามดี ลำต้นอวบ เอามาทำตอได้สบายๆครับ

ขอบคุณครับ จำชื่อผิดไป  ยิงฟันยิ้ม
 แดงกาญจนา ได้มาละครับ  ส่วนตัวผมว่าสวยกว่าระฆังทอง ในงานมีไปต้นนึง ผมว่าสีมันทึบๆไปน่ะครับ

แดงกาญจนาที่ได้มา รอซื้อตอนงานเลิก  ยิงฟันยิ้ม

ได้มาสามต้น เทพนารี,เซียนประทานทรัพย์,แดงกาญจนา  3ต้น 500 

ต้นที่ 4 ผมไม่ค่อยแน่ใจนะครับ แต่น่าจะเป็นลูกไม้ของสวนใน กทม นี่ล่ะครับ  ดอกใหญ่แต่ห่าง ก้านยาว ดดยรวม ยังไม่ชอบใจนักครับ

งานนี้เห็นว่าสวนเอกอุดม กับสวนกำไรเงิน ขนไม้ไปช่วยเยอะนี่ครับ  เห็นในภาพก้อพอจะรู้เลยว่าแต่ละต้นมาจากสวนไหน

ดูๆแล้ว หลายต้นน่าจะเป็นการซื้อไม้มาประกวดมากกว่าครับ 

Liked By: mac2011, Huy54, RAMA030

MFE
*

« ตอบ #2792 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 03:33:14 PM »

ขอคำปรึกษาครับ

ตอนนี้โป้ยเซียนที่บ้านหลายต้น ดอกที่ออก มันเหมือนมีลายขาวๆ พาดเต็มไปหมด เหมือนคนผิวแตก
ใบก็เช่นกัน มีรอยขาวๆ เต็มใบ เหมือนรอยดินแตกแยก อะไรทำนองนั้น

ไม่ทราบว่าอาการนี้เกิดจากอะไร จะแก้ไขอย่างไร

แต่สิ่งที่สังเกตคือ ดินที่ปลูก มันเริ่มจะเสื่อมสภาพซะแล้ว หน้าหนาววันเดียว ดินจะแห้งมากๆ  ตอนนี้กำลังทะยอยเปลี่ยนกระถางโดยเอาปุ๋ยอินทรีย์แบบเป็นเม็ดมาผสมเพิ่ม กับกากมะพร้าว ผสมกับดินชุดเดิม เพราะที่บ้านเป็นทาวเฮาส์ สถานที่ไม่ค่อยสะดวกนัก แต่ผสมแล้วดินมันก็ยังแห้งกร้านอยู่ รดน้ำวันเว้นวัน หรือเว้นไม่เกินสองวันครับ ไม่แน่ใจเพราะสาเหตุนี้หรือเปล่า

Liked By: Huy54, Ek Tigger
mac2011
*

« ตอบ #2793 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 04:41:01 PM »

ขอคำปรึกษาครับ

ตอนนี้โป้ยเซียนที่บ้านหลายต้น ดอกที่ออก มันเหมือนมีลายขาวๆ พาดเต็มไปหมด เหมือนคนผิวแตก
ใบก็เช่นกัน มีรอยขาวๆ เต็มใบ เหมือนรอยดินแตกแยก อะไรทำนองนั้น

ไม่ทราบว่าอาการนี้เกิดจากอะไร จะแก้ไขอย่างไร

แต่สิ่งที่สังเกตคือ ดินที่ปลูก มันเริ่มจะเสื่อมสภาพซะแล้ว หน้าหนาววันเดียว ดินจะแห้งมากๆ  ตอนนี้กำลังทะยอยเปลี่ยนกระถางโดยเอาปุ๋ยอินทรีย์แบบเป็นเม็ดมาผสมเพิ่ม กับกากมะพร้าว ผสมกับดินชุดเดิม เพราะที่บ้านเป็นทาวเฮาส์ สถานที่ไม่ค่อยสะดวกนัก แต่ผสมแล้วดินมันก็ยังแห้งกร้านอยู่ รดน้ำวันเว้นวัน หรือเว้นไม่เกินสองวันครับ ไม่แน่ใจเพราะสาเหตุนี้หรือเปล่า

ช่วงนี้เป็นหน้าหนาว ดอกที่เห็นเป็นสภาพแบบนั้นเกิดจาก เพลี้ย ครับ ต้องระวังให้ดีมันจะระบาดไปเรื่อยๆจนเข้าหน้าร้อน นอกจากดอกจะหงิกๆหรือมีลวดลายแปลกๆแล้วต่อไป ถ้าระบาดมากขึ้น ใบ ยอดอ่อนก็จะโดนด้วยครับ

วิธีแก้ใข หายากำจัดเพลี้ยมีจัดการพ่นตอนเย็นๆ สัก สองสามครั้ง ห่างกันสักสามสี่วัน (ใช้แลนเนท ก็ได้ครับ)

ที่ต้องระวังอีกอย่างในช่วงนี้คือ หมายถึง ช่วงรอยต่อของฤดู คือ เปล่ี่ยนจากหนาวเป็นร้อน ช่วงนี้จะเกิดน้ำค้างในตอนรุ่งเช้าจำนวนมากเช่นกัน
ดังนั้น จึงอยากฝากเตือนมาให้สมาชิกที่รัก ปซ ทั้งหลาย ให้ระวังกันด้วย เพราะถ้ามีน้ำค้างเกิดขึ้นเรื่อยๆติดต่อกันหลายๆวัน ก็จะทำให้เชื้อราระบาดขึ้นมา
ปซ ของท่านก็จะมีอาการใบเหลือง และทิ้งใบแบบผิดปกติ ถ้าเป็นมากๆ ก็ตายได้ครับ

ส่วนการรดน้ำหน้าหนาวแบบนี้ ควรรดน้ำทุกวันตอนเช้าๆ ควรรดใหชุ่มๆชื่นๆครับ เพราะหน้าหนาว ความชื่นในอากาศจะมีน้อย หรือ แทบไม่มีเลย
ต้นไม้จะคายน้ำมาก เครื่องก็จะแห้งไวตามไปด้วย ดังนั้นจึงควรรดน้ำให้ชุ่มๆ ชื่นๆ เพื่อสร้างความชื่นในอากาศเป็นการทดแทน หรือที่ใดที่รู้สึกว่าจะแห้งมากๆแค่ครึ่งวันก็รู้สึกแห้งซ่ะแล้ว  ช่วงบ่ายหรือบ่ายแก่ๆ ก็สามารถมาโปรยน้ำให้ทั่วบริเวณที่ตั้งวางกระถางก็จะช่วยได้มากครับ

โชคดีน่ะครับ  ยิ้มเท่ห์

ท่านใดมีความคิดเห็นเพิ่มเติมอย่างไร ขอเชิญน่ะครับมาช่วยกันแชร์ความรู้กันครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: Ek Tigger, Huy54, MFE
MFE
*

« ตอบ #2794 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 05:55:43 PM »

ขอบคุณครับลุงแม็ค ตอนแรกนึกว่าดินมันแห้งเกิน ขาดอาหาร เลยเกิดโรคใบเอ๋อ ดอกเอ๋อ เพราะมันดูไม่สมบูรณ์มากๆๆๆ

ตอนนี้ผมมีเพนโคเซบ ไม่แน่ใจใช้ได้ไหมครับ
http://www.sotus.co.th/product_detail_penncozeb.html

เคยซื้อมาใช้ตอนหน้าฝน แต่ใจจริงไม่อยากฉีดเลย เพราะปลูกอยู่ระเบียงชั้นสอง ใกล้ห้องนอนเด็ก
ไมแน่ใจว่าถ้าปล่อยไปเรื่อยๆ มันจะหายไปเองไหมครับ หรือกรณีไหนถึงจะหาย หรือถ้าไม่ฉีดยังไงก็ไม่หาย

หรืออีกอย่าง คือ ผมเอายาฉีดยุง พวกไบก้อน มาฉีดแทนได้ไหมครับ เพราะมันจะระเหยเร็วกว่า ถ้าได้แบบนี้ก็น่าจะ OK กว่าครับ

Liked By: Huy54, mac2011
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2014, 06:06:25 PM โดย MFE » บันทึกการเข้า
goldenbetta
*

« ตอบ #2795 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 07:01:45 PM »

ขอบคุณครับลุงแม็ค ตอนแรกนึกว่าดินมันแห้งเกิน ขาดอาหาร เลยเกิดโรคใบเอ๋อ ดอกเอ๋อ เพราะมันดูไม่สมบูรณ์มากๆๆๆ

ตอนนี้ผมมีเพนโคเซบ ไม่แน่ใจใช้ได้ไหมครับ
http://www.sotus.co.th/product_detail_penncozeb.html

เคยซื้อมาใช้ตอนหน้าฝน แต่ใจจริงไม่อยากฉีดเลย เพราะปลูกอยู่ระเบียงชั้นสอง ใกล้ห้องนอนเด็ก
ไมแน่ใจว่าถ้าปล่อยไปเรื่อยๆ มันจะหายไปเองไหมครับ หรือกรณีไหนถึงจะหาย หรือถ้าไม่ฉีดยังไงก็ไม่หาย

หรืออีกอย่าง คือ ผมเอายาฉีดยุง พวกไบก้อน มาฉีดแทนได้ไหมครับ เพราะมันจะระเหยเร็วกว่า ถ้าได้แบบนี้ก็น่าจะ OK กว่าครับ

พวกเพลี้ย ลองใช้ สตากเกิล จี  โรยในกระถางดูครับหาซื้อไม่ยาก ควรโรยเดือนละครั้งผมใช้อยู่สะดวกดีครับ

Liked By: MFE, mac2011, Huy54
MFE
*

« ตอบ #2796 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 07:18:50 PM »

ถามอีกนิดครับเพื่อความมั่นใจ เพลี้ยขึ้นที่ใบ ดอก ปลายยอด เอาตัวสตากเกิลจี โรยในกระถางใช้แทนได้เหรอครับ

mac2011
*

« ตอบ #2797 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 08:16:44 PM »

แมนโคเซบ หรือ แพนโคเซบ ใช้ได้ครับ กับพวกเชื้อรา น่ะ

ที่แมนโคเซบ ล่ะเคยใช้ แต่กลัวจะเป็นอันตรายกับเด็ก  แต่ยาฉีดยุงกลับไม่กลัวเพราะคิดว่าระเหยเร็ว

โถคุณ..อันตรายเหมือนกันครับ ยาฉีดยุงถ้าโดนเข้าเต็มๆ ก็มีสิทธิลาโลกได้เหมือนกัน

เวลาใช้ต้องระมัดระวังครับ เช่น เลือกเวลาฉีดตอนที่เหมาะที่สุด เด็กไม่อยู่ หรือ ฝนฟ้าไม่ตก ลมไม่แรง ทำนองนี้

โดยมากนิยมฉีดตอนเย็นๆครับ เพราะแมลงมักจะออกหากินเวลากลางคืน โรคราต่างๆ ใช้เวลานี้ก็เหมาะ กว่าจะถึงเวลา

นอนของเด็กๆ ยาที่ฉีดพวกนี้ คงแห้งหมดแล้ว ลองเลือกความเหมาะสมดูน่ะครับ   อ้อ..สำหรับ ยาฉีดยุง ไม่ขอแนะนำครับ

โดยเฉพาะประเภทเข้าน้ำมัน  เพราะถ้าค้างอยู่ตามใบ ตามต้น จะทำให้ ปซ ตายได้  โกรธ

อีกอย่าง พวกเพลี้ย ถ้าไม่อยากใช้ยาฉีด ก็ลองพวกสมุนไพรธรรมชาติดูสิครับ มีหลายสูตร ลองค้นดูตามเวปน่ะครับ

ถ้าไม่ฉีดยาอะไรเลย พวกเพลี้ยคงไม่หายไปได้เองหรอกครับ เพราะมันมาทางอากาศมีอยู่เรื่อยๆ ทั่วไปหมด แต่สังเกตุว่า

ช่วงหน้าฝนจะน้อยลง ก็ลองๆเอาน้ำเปล่าๆฉีดล้าง ฉีดพ่นบ่อยๆก็ได้ครับ แต่ ปซ คงช้ำแย่แน่นอน  ลังเล สำหรับ สตาร์เกิล จี

เหมาะกับเพลี้ยบางชนิด เท่านั้น เช่น เพลี้ยแป้ง ไม่ครอบคลุมเพลี้ยชนิดอื่นๆ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: Huy54, MFE
mac2011
*

« ตอบ #2798 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 10:04:13 PM »

ช่วงนี้ จะเป็นช่วงที่ ปซ สวยที่สุดในรอบปี

ฉะนั้น เพื่อนๆที่เลี้ยง ปซ อยู่ ลุงอยากเห็น

เอามาร่วมกัน โชว์กันหน่อยครับ....

เปลี่ยนกล้องถ่าย สีแดงดูดีขึ้นมาหน่อย..... ยิ้มเท่ห์

ปซ.กำลังสวย เพื่อนๆเอามาโชว์กันหน่อยครับ.... อายจัง อายจัง

Liked By: goldenbetta, Huy54
goldenbetta
*

« ตอบ #2799 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 06:48:15 PM »

เพลี้ยพวกที่ทำให้ใบเกิดลายหรือดอกมีลายเส้น ใช้ สตากเกิลจี ก็เอาอยู่ครับลุงแม็ค หรือพวกหนอนม้วนใบ หนอนใยผัก ไรขาวในพวกเฟรินสายก็ใช้ได้ดีครับ แต่ใส่แล้วต้องรดน้ำตามเพื่อให้มันละลายแล้วโป๊ยเซียนก็จะดูดยาเข้าไปอยู่ในลำต้น ใส่เดือนละครั้งก็ โอเคครับ ถ้านานกว่านี้ยาจะหมดฤทธิ์ กระถาง 8 นิ้วใส่ 1 ช้อนชาครับ ที่แนะนำเพราะสะดวกใช้ง่ายครับ

ลุงแม็คเลี้ยง ดำเนินสะดวกสวยมากครับ ของผมรากเน่าดีที่เอามาชำแยกได้หลายต้นแต่เลี้ยงหินภูเขาไฟไม่งามเลย แต่ชำติดทุกต้น ส่วนต้นอื่นๆพวกลูกไม้ก็ไม่งามบางต้นเพิ่งย้ายปลูกใหม่ ไว้เดี๋ยวจะถ่ายต้นที่พอดูได้มาลงครับ

Liked By: Huy54, mac2011
หน้า: 1 ... 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 [175] 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185 ... 193   ขึ้นบน
  พิมพ์