ข่าว
หน้า: 1 ... 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 [105] 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 ... 192   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนรักโป๊ยเซียนแห่งสยามประเทศ  (อ่าน 308252 ครั้ง)
MaCRAF
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1664 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 01:07:36 PM »

^
^
เย้ น้องชมพูของเค้าจะได้ไปเมืองกรุง ........... แอบเนียน อิอิ ยิ้มกว้างๆ

เป็นกำลังใจและคอยเชียร์น้องชมพูด้วยเน้อ...สู้...สู้...สู้...

สู้ - พงษ์สิทธิ์ คำภีร์ [Live]

Liked By: dekmaidee, Huy54

MaCRAF
*

« ตอบ #1665 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 01:55:34 PM »

มีหลายๆท่านสอบถามเข้ามาสนใจอยากได้มากเกี่ยวกับ "แดงกาญจนา และ "อ่างเงิน" ว่าในงานนี้มีจำหน่ายหรือไม่ ?

"แดงกาญจนา" ชุดนี้ที่ผมโพสท์มาให้ดูคงไม่สามารถไปร่วมประกวดได้เพราะความเสียหายทั้งดอกและใบในสายตาผมดูว่าไม่สวยงาม ไม่สง่าอย่างที่ควรจะเป็น ขืนเอาไปประกวดอายเขาแน่และที่สำคัญเจ้าของไม้อาจจะต่อว่าผมด้วย อย่างไรก็แล้วแต่ถึงแม้ผมจะไม่ได้เอาแดงกาญจนาขุดนี้ไปประกวดท่านผู้ชมไม่ต้องกลัวว่าจะไม่ได้เห็นต้นจริง เจ้าของไม้คือ "จ่าพรต" ยืนยันมาแล้วว่าจะเอาไปร่วมประกวดด้วยประมาณ 4 – 5 ต้นแต่ไม่ใช่ไม้พุ่ม ท่านใดสนใจต้องไม่พลาดงานนี้ไปดูต้นจริงและสอบถามรายละเอียดต่างๆได้กับจ่าพรตภายในงานประกวด

ส่วน "อ่างเงิน" ต้นที่ผมโพสท์โชว์นี้ฮ๊อตมากยอดสั่งจองล๊อตแรก 3,000 กิ่งเป็นที่เรียบร้อยแล้วแถมยังมีคิวสั่งจองยาวเจ้าของไม้บ่นปวดหัวเรื่องการทำจำนวนไม่ทันต่อคำสั่งซื้อ เฮ้อ! สายพันธุ์ดีก็อย่างนี้แหล่ะใครๆก็อยากมีไว้เลี้ยงเชยชมดอกบ้าง

วันนี้ผมโดนพายุถล่มซ้ำอีก 2 รอบ เซ็ง…มันทำไม่ไม่ไปที่อื่นบ้างว้า! ดันมาพิศวาสฆาตกรรมอะไรแถวบ้านผมก็ไม่รู้ เจอทั้งฝนเจอทั้งแสงมรณะ 2 เด้งเลย "อ่างเงิน" ที่เคยบอกไว้ว่าจะได้ 10 ช่อโดนฝนหลายรอบอย่างนี้เหลือแค่ 9 ช่อส่วนที่ตามมาอีก 4 – 5 ช่อฝ่อหมดเลย ใครที่อยากดูต้นจริงเตรียมไปรอดูใกล้ๆในชั้นริงไซด์ได้เลย ในงานประกวดครั้งนี้ไปแน่นอนแม้จะไม่สวยแบบเต็มร้อยก็ตาม

ส่วนรายละเอียดเกี่ยวกับอ่างเงินต้นนี้ว่าเป็นลูกเต้าเหล่าใดรวมถึงรายละเอียดต่างๆเชิญไปสอบถามได้ในงานกับเจ้าของไม้ "คุณเอก" แห่งสวนเอกอุดม รวมถึงเทคนิคการเลี้ยงไม้ต้นนี้ด้วยว่าเลี้ยงยังไงให้สวย

Liked By: dekmaidee, Alfres, mac2011, Huy54
MaCRAF
*

« ตอบ #1666 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 09:59:31 PM »

ชุ่มฉ่ำทั้งวัน เกิดอะไรขึ้นหนอช่วงนี้ฝนถึงได้ตกบ่อยเฉพาะวันนี้โดนไป 3 รอบแล้วรอบสุดท้ายเพิ่งหยุดไปเมื่อ 6 โมงเย็น 2 รอบหลังมีลมกรรโชกแรงพัดกระถางโป๊ยเซียนตกจากโต๊ะหลายกระถางผมต้องคอยวิ่งฝ่าสายฝนท่ามกลางทั้งลมและฟ้าร้องคำรามเปรี้ยงปร้าง ดีแต่ที่ไม่เคยสาบานอะไรไว้เพื่อตามเก็บกระถางที่ตกจนหลังคาพลาสติกขาดแล้วขาดอีก ระหว่างนั้นก็ไปนั่งพักใต้หลังคาพลาสติกใสอคีลิคเพื่อเฝ้าระวังภัยให้โป๊ยเซียน นั่งเหม่อมองสายฝนโปรยปรายไปเรื่อยๆ พลันก็คิดถึงเพลงๆหนึ่งในอดีตตอนเป็นเด็กขึ้นมาทันที แล้วมันจริงไหมหนอที่เพลงเขาร้องไว้ถึงสาเหตุที่ฝนมันตก

ฝนเอยทำไมจึงตก ฝนเอยทำไมจึงตก

มันจำเป็นต้องตก เพราะว่ากบมันร้อง

กบเอยทำไมจึงร้อง กบเอยทำไมจึงร้อง

มันจำเป็นต้องร้อง เพราะว่าท้องมันปวด

ท้องเอยทำไมจึงปวด ท้องเอยทำไมจึงปวด

มันจำเป็นต้องปวด เพราะว่าข้าวมันดิบ

ข้าวเอยทำไมจึงดิบ ข้าวเอยทำไมจึงดิบ

มันจำเป็นต้องดิบ เพราะว่าไฟมันดับ

ไฟเอยทำไมจึงดับ ไฟเอยทำไมจึงดับ

มันจำเป็นต้องดับ เพราะว่าฟืนมันเปียก

ฟืนเอยทำไมจึงเปียก ฟืนเอยทำไมจึงเปียก

มันจำเป็นต้องเปียก เพราะว่าฝนมันตก… อ๊บ อ๊บ อ๊บ อ๊บ

เพลงนี้หากใครเคยเป็นเด็กมาก่อนคงจะร้องกันได้ทุกคน(แล้วมันจะมีคนที่ไม่เคยเป็นเด็กมั๊ยเนี้ย) สรุปว่าทั้งเพลงมันมีสาเหตุมาจากเจ้ากบตัวเดียวแท้ๆ ถ้ากบไม่ร้องมันคงไม่เกิดเรื่อง แล้วไอ้ที่ผมโดนไป 3 รอบนี่ก็พยามมองหาต้นเหตุอยู่เหมือนกันว่ามันร้องอยู่ตรงไหน จับได้จะถามซะมันหน่อยว่าทำไมไม่ยักไปร้องที่อื่นบ้างเว้ยเฮ้ย(ฉุนนะ) ถ้าถามแล้วไม่ตอบจะเอามายำซะให้เข็ดทีหลังจะได้ไม่ร้องอีก หึ

สลัดความคิดจากเรื่องกบแล้วก็ต้องทำใจยอมรับสภาพว่าฝนจะตกก็ช่างมันปะไร สายตาก็กวาดมองโป๊ยเซียนไปเรื่อยๆทุกต้นจนมาสะดุดที่ที่หนึ่งที่ผมเคยเลี้ยงโป๊ยเซียนพุ่ม 6 ขาที่เคยไปได้รางวัลมาแล้วนั่นคือ “หนึ่งในจักรวาล” เป็นไม้อมตะที่ถึงทุกวันนี้ก็ยังมีคนโหยหาต้องการนำกลับมาเลี้ยงอีกครั้ง

เจ้าของไม้อมตะ "หนึ่งในจักรวาล" นั้นก็คือ คุณ(ลุง)มณฑล เนตรสว่าง อยู่ที่จังหวัดนนทบุรี และเป็นลูกของไม้ดังในอดีต "อู่ทอง" นอกจากหนึ่งฯแล้วลูกของอู่ทองอีกต้นที่ดังไม่แพ้กันเกิดขึ้นตามมาคือ "แสงเทียนทอง" ก็สืบเชื้อสายมาจากอู่ทองเช่นเดียวกัน

ในยุคนั้นชมรมโป๊ยเซียนแห่งประเทศไทยได้ก่อตั้งขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2527 ถ้าจำไม่ผิดประธานชมรมฯคนแรกคือ เรืออากาศเอกสายัณห์ คงคูณ ประธานคนที่ 2 รับช่วงต่อมาคือ คุณ(ลุง)มณฑล เนตรสว่าง ส่วนคุณปรีชา ธรรมชูเชาวรัตน์ ที่ลุงแม็คได้เคยถามผมไว้ว่ารู้จักไหม? รับหน้าที่เป็นประธานคนที่ 6 คนสุดท้ายที่เป็นประธานชมรมโป๊ยเซียนแห่งประเทศไทยชื่อปรีชาเหมือนกันคือ คุณปรีชา ทิพเวช ลูกหลานย่าโม เมืองโคราช

เท่าที่รู้มาคุณปรีชา ทิพเวช เคยเป็นประธานชมรมโป๊ยเซียนโคราชมาก่อนและเล่นโป๊ยเซียนมานานเป็นมือทำดอกอีกคนของวงการโป๊ยเซียน ในอดีตเคยมีศิษย์ในสังกัดค่ายเดียวกันส่งไม้เข้าประกวดมาก่อนจนมามาโด่งดังมากที่สุดในขณะนี้ (ตอนนั้นที่ไม่โด่งดังเพราะติดกลุ่มบูรพาขวางอยู่ถือโอกาสคุยข่มซะเลย อิ อิ) เป็นเจ้าของสวนใหญ่ เป็นมือทำดอกประกวดระดับแนวหน้าหลายคนบอกเป็นมือหนึ่งของเมืองไทย ถ้าเอ๋ยชื่อทุกคนต้องร้องอ๋อ ซึ่งในวันที่ 10 พ.ค. 56 ที่จะถึงนี้ก็จะได้เห็นเขายกขบวนโป๊ยเซียนพาเหรดลงสู่สนามประกวดด้วยแน่นอน

Liked By: dekmaidee, mac2011, Huy54
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2013, 10:05:35 PM โดย MaCRAF » บันทึกการเข้า
Navi8
*

« ตอบ #1667 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 10:59:44 PM »

พี่ มาคร๊าพ ขอแบ่งหนึ่งในจักรวาล ซักกิ่งได้ไหมครับ หายากๆจริงครับ ไปมาหลายสวนแล้วไม่มีเลยครับ

หรือจะแลกกันก้อยินดีครับ ผมมีอ่างทอง ปักธงชัย สว่างแดนดิน อยู่หลายกิ่งเลยครับ

หรือถ้าจะให้ซื้อต่อก้อยินดีนะครับ เผื่อว่า วันที่ 10นี้ จะได้นัดกันครับ

ขอบคุณครับ

Liked By: Huy54
MFE
*

« ตอบ #1668 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 01:02:13 AM »

อยากทราบว่าถ้าไปงานได้วันเดียว วันที่ 10 คือ วันประกวดคุ้มสุดใช่ไหมครับ

และโป้ยเซียนที่นำมาจำหน่ายวันที่ 10 จะเยอะกว่าเพื่อนไหมครับ

ใครได้ไปก่อนหน้านี้ พอจะมีภาพถ่ายต้นไม้ที่จำหน่ายไหมครับ

photonet
*

« ตอบ #1669 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 12:57:09 PM »

ตื่นเต้นมากครับ ใกล้ถึงวันงานแล้ว หวังว่างานนี้จะทำให้ผมกระชุ่มกระชวยใจ ขึ้นมาอีกมากเลยนะครับ เพราะไปงานเดียวคุ้มมากไม่ต้องเสียค่ารถ และเวลาตระเวนไป สวนแต่ละแห่งซึ่งไกลมากๆ  อายจัง
------------------
อด "แดงกาญจนา" เลย ไว้่อนาคตผมจะทำ "แดงกาญจนบุรี" ไปประชันแดงกาญจนาบ้าง 555 (ได้แต่ฝัน) ร้องไห้
"หนึ่งในจักรยาน" เอาไำปทดแทน "หนึ่งในจักรวาล" ก่อนได้ไหมครับ ^^ หากันต่อไป หาไม่ยากหรอกครับ ในกทม เยอะมาก ลองเดิน JJ ดูครับ น่าจะมีนะครับ(คู่แท้ยังไงสักวันก็ต้องหาจนพบครับ สู้ๆ)ยิ้มเท่ห์
ทรัพย์ประเสริฐ ผมว่า เดี๋ยวเห็นแล้วจะตกใจ มันไม่ได้สวยแบบไม้ใหม่ๆ และเทียบไม่ได้อีกแล้ว แต่ถ้าหนึ่งฯ ผมว่าน่าปลูกกว่ามากเลย แต่.......ถ้าหาไม้...เซียนอดีตทั้ง 8 ตัวนี้มาครอบครองได้ จัดว่า "สุดโค่ยมาก"
หนึ่งในจักรวาล/ศรีอัมพร/ดวงนฤมล/ทรัพย์ประเสริฐ/บุปผาธนาภร/โชสิตา/รุ่งสิริโชค/หยกพระเทพ
ยิงฟันยิ้ม

MaCRAF
*

« ตอบ #1670 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 12:58:21 PM »

พี่ มาคร๊าพ ขอแบ่งหนึ่งในจักรวาล ซักกิ่งได้ไหมครับ หายากๆจริงครับ ไปมาหลายสวนแล้วไม่มีเลยครับ

หรือจะแลกกันก้อยินดีครับ ผมมีอ่างทอง ปักธงชัย สว่างแดนดิน อยู่หลายกิ่งเลยครับ

หรือถ้าจะให้ซื้อต่อก้อยินดีนะครับ เผื่อว่า วันที่ 10นี้ จะได้นัดกันครับ

ขอบคุณครับ

ไม่มีครับ ผมตามหาไม้ต้นนี้มาหลายที่ก็หาไม่ได้เหมือนกัน ในอดีตผมเคยเจอหนึ่งในจักรวาลต้นสูงมากสูงร่วม 3 เมตรต้องยืนแหงนหน้าดูมีใบอยู่ประมาณ 10 ใบมีดอกสวยมาก 1 ชั้นก็ประมาณ 4- 5 ช่อเห็นจะได้ปลูกไว้อยู่หน้าบ้าน "ช่างจิ๋ว" มือทำดอกสมาชิกกลุ่มบูรพา

หลังจากที่ผมพยามติดต่อช่างจิ๋วมาหลายครั้งแล้วแต่ทุกครั้งติดต่อไม่ได้เลย แต่เมื่อเช้านี้ผมลองติดต่อไปอีกทีคราวนี้พี่จิ๋วรับสายก็พูดคุยถามสารทุกข์สุกดิบกันนานพอสมควรเนื่องจากไม่ได้เจอกันมาหลายปี ผมถามถึงเรื่องโป๊ยเซียนยังมีปลูกอยู่หรือปล่าว? แกบอกตอนนี้ไม่เหลือซักต้นตายหมด เหลือแต่พวกไม้ใบทั่วๆไปเท่านั้น  ผมจึงไม่ถามถึงหนึ่งในจักรวาลต้นสูง 3 เมตรต้นนั้นอีกเลย

จากนี้ไปวงการโป๊ยเซียนน่าจะคึกคักมากยิ่งขึ้นผมพยามจะดึงคนเก่าๆที่อยู่ในวงการเพื่อกลับมาเล่นโป๊ยเซียนกันอีกครั้งกระแสตอนนี้เริ่มแรงขึ้นเรื่อยๆเพราะมีคนส่งข่าวมาเป็นระยะว่าเซียนแถบภาคเหนือภาคกลางเริ่มวิ่งหาตอกันซึ่งตอนนี้ขาดแคลนมากสาเหตุมาจากน้ำท่วมใหญ่เมื่อปี 54 ทำให้โป๊ยเซียนตายยกภาคหมด นอกจากนี้ยังหาซื้อไม้ดังๆเข้าสวนเพื่อทำประกวดเช่นกัน ตอนนี้ราคาไม้ยังปกติยังไม่ขยับหากใครคิดจะซื้อก็รีบซื้อได้เลย เพราะบรรดาเซียนหันกลับมาเล่นจะต้องสะสมกันมากถึงตอนนั้นไม้ก็จะเริ่มขาดตลาดผู้ผลิตจะผลิตไม่ทันราคาก็คงขยับสูงขึ้นแน่นอนซึ่งก็เป็นเรื่องปกติของการค้าทั่วไปสินค้าตัวไหนขาดตลาดมันจะแพงเป็นธรรมดา สินค้ามากมันก็จะลดราคาไปเองแหล่ะ

อยากทราบว่าถ้าไปงานได้วันเดียว วันที่ 10 คือ วันประกวดคุ้มสุดใช่ไหมครับ

และโป้ยเซียนที่นำมาจำหน่ายวันที่ 10 จะเยอะกว่าเพื่อนไหมครับ

ใครได้ไปก่อนหน้านี้ พอจะมีภาพถ่ายต้นไม้ที่จำหน่ายไหมครับ

ขอแนะนำว่าถ้าอยู่ใกล้มีโอกาสไปเลือกซื้อก่อนดีที่สุดจะได้เลือกซื้อก่อนชาวบ้านเค๊า ราคาวันแรกกับวันสุดท้ายราคาเดียวกันหมายถึงในบู๊ตของชมรมผู้พัฒนาสายพันธุ์โป๊ยเซียนไทยนะครับเพราะเป็นราคาที่ขายกันอยู่ทั่วๆไปไม่ได้บวกเพิ่มค่าเช่าที่แต่อย่างใด

ส่วนที่ถามว่าในวันที่ 10 จะมีเยอะกว่าวันอื่นๆไหม อันนี้ไม่แน่ใจว่าไม้ที่สมาชิกในกลุ่มผลิตไว้มากน้อยแค่ไหนแต่ 2 – 3 วันที่ผ่านมาขายยุบไปเยอะแล้วนะ ผมว่าไปรีบซื้อเถอะเหตุผลหลักผมได้บอกไปแล้วใน Rep ข้างบนครับ

Liked By: MFE, Huy54
MaCRAF
*

« ตอบ #1671 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 01:10:38 PM »

ตื่นเต้นมากครับ ใกล้ถึงวันงานแล้ว หวังว่างานนี้จะทำให้ผมกระชุ่มกระชวยใจ ขึ้นมาอีกมากเลยนะครับ เพราะไปงานเดียวคุ้มมากไม่ต้องเสียค่ารถ และเวลาตระเวนไป สวนแต่ละแห่งซึ่งไกลมากๆ  อายจัง
อด "แดงกาญจนา" เลย ไว้่อนาคตผมจะทำ "แดงกาญจนบุรี" ไปประชันแดงกาญจนาบ้าง 555 (ได้แต่ฝัน) ร้องไห้
"หนึ่งในจักรยาน" เอาไำปทดแทน "หนึ่งในจักรวาล" ก่อนได้ไหมครับ ^^ หากันต่อไป หาไม่ยากหรอกครับ ในกทม เยอะมาก ลองเดิน JJ ดูครับ น่าจะมีนะครับ(คู่แท้ยังไงสักวันก็ต้องหาจนพบครับ สู้ๆ)ยิ้มเท่ห์
ทรัพย์ประเสริฐ ผมว่า เดี๋ยวเห็นแล้วจะตกใจ มันไม่ได้สวยแบบไม้ใหม่ๆ และเทียบไม่ได้อีกแล้ว แต่ถ้าหนึ่งฯ ผมว่าน่าปลูกกว่ามากเลย แต่.......ถ้าหาไม้...เซียนอดีตทั้ง 8 ตัวนี้มาครอบครองได้ จัดว่า "สุดโค่ยมาก"
หนึ่งในจักรวาล/ศรีอัมพร/ดวงนฤมล/ทรัพย์ประเสริฐ/บุปผาธนาภร/โชสิตา/รุ่งสิริโชค/หยกพระเทพ
ยิงฟันยิ้ม

ขอให้ความฝันคุณเป็นจริง แต่น่าจะเป็นชื่อ "แดงนะจ๊ะบุรี" มากกว่านะผมว่า

ที่ต้องการ "ทรัพย์ประเสริฐ" เพื่อมาต่อยอดพัฒนาสายพันธุ์ เพราะมีโครงสร้างดีโดยเฉพาะใบสวยมาก

หากคุณได้เห็นต้นที่สมบูรณ์ผมว่าไม้บางตัวสมัยนี้ยังสู้ไม่ได้ หมายถึงอย่าใช่เล่ห์กลใดๆกับดอกนะ

Liked By: photonet, mac2011, MFE, Huy54
photonet
*

« ตอบ #1672 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 01:33:29 PM »

ยิงฟันยิ้ม

ขอให้ความฝันคุณเป็นจริง แต่น่าจะเป็นชื่อ "แดงนะจ๊ะบุรี" มากกว่านะผมว่า

ที่ต้องการ "ทรัพย์ประเสริฐ" เพื่อมาต่อยอดพัฒนาสายพันธุ์ เพราะมีโครงสร้างดีโดยเฉพาะใบสวยมาก

หากคุณได้เห็นต้นที่สมบูรณ์ผมว่าไม้บางตัวสมัยนี้ยังสู้ไม่ได้ หมายถึงอย่าใช่เล่ห์กลใดๆกับดอกนะ

อืม..."ทรัพย์ประเสริฐ"ใบสวยจริงๆครับพี่ แต่ผมเจอหลายรอบนะต้นนี้ ตามตลาดนัดก็มี ต้นละ 60 บาท เจอทีไร จะหยิบก็หยิบไม่ลง เพราะต้นโทรมมาก แปลกมากครับ เจอ3รอบ ไม้โทรมทุกที่ที่เจอเขาเอามาขายเลยครับ ไว้รอบหน้าจะซื้อกลับมาครับ
----------------------
ชื่อที่พี่ตั้งให้ จะฮาไปไหมครับ ชอบนะ555
---------------------
อีก4วันที่รอคอย จะมาถึงแล้ว "โป๊ยเซียนที่รัก" @เดอะมอลล์บางกระปิ

Liked By: mac2011, MFE, Huy54
Hem cr
*

« ตอบ #1673 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 04:05:58 PM »

ยิงฟันยิ้ม

อุ๊ย!! ขาดอีก 2 ตัวเองอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Huy54, photonet

Facebook  ครับ
http://www.facebook.com/hem.jsd
MaCRAF
*

« ตอบ #1674 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 09:28:59 PM »

อืม..."ทรัพย์ประเสริฐ"ใบสวยจริงๆครับพี่ แต่ผมเจอหลายรอบนะต้นนี้ ตามตลาดนัดก็มี ต้นละ 60 บาท เจอทีไร จะหยิบก็หยิบไม่ลง เพราะต้นโทรมมาก แปลกมากครับ เจอ3รอบ ไม้โทรมทุกที่ที่เจอเขาเอามาขายเลยครับ ไว้รอบหน้าจะซื้อกลับมาครับ
----------------------
ชื่อที่พี่ตั้งให้ จะฮาไปไหมครับ ชอบนะ555
---------------------
อีก4วันที่รอคอย จะมาถึงแล้ว "โป๊ยเซียนที่รัก" @เดอะมอลล์บางกระปิ

"ทรัพย์ประเสริฐ" ไปเจอที่ไหนฝากซื้อด้วยนะ ที่ผมเคยเลี้ยงใบยาวเฉียดศอกสวยมาก

Liked By: mac2011, Huy54
MaCRAF
*

« ตอบ #1675 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 09:31:48 PM »

รายงานสถานการณ์พฤกษาสยาม เดอะมอลล์

วันนี้มีประชาชนเข้าเที่ยวชมงานพฤกษาสยามเยอะมาก โดยเฉพาะในบู๊ตของชมรมผู้พัฒนาสายพันธุ์โป๊ยเซียนไทยคนมามุงซื้อแทบจะไม่มีทางเดินขายดีมากเนื่องจากไม้ที่มาส่วนใหญ่มีดอกแบบอลังการซึ่งสวนเอกอุดมได้จัดขบวนชุดใหญ่ไปทำให้เป็นที่ฮือฮามาก เรียกว่าบู๊ตอื่นต้องอิจฉากันเป็นแถวจนถึงขณะนี้ไม้ยุบไปแล้วกว่า 80%

หลายๆท่านกังวลว่าแล้วในวันที่ 10 พ.ค.เป็นวันประกวดจะมีไม้ขายหรือไม่ เรียนว่าไม่ต้องกังวลมีขายแน่นอนไม้ของสมาชิกในกลุ่มลำเลียงไปเสริมเพื่อให้เพียงพอต่อความต้องการของประชาชนอยู่แล้ว นอกจากนี้ยังมีไม้จากสวนเอกอุดมชุดใหญ่อีก 2 ล๊อตที่จะมาจำหน่ายในงานคือ วันที่ 10 พ.ค. และวันที่ 12 พ.ค.ซึ่งเป็นวันรับไม้ประกวดคืน ในวันนี้จะมีกิจกรรมต่างๆของทางชมรมด้วยและยังมีการประมูลไม้ใหม่ใครสนใจก็อย่าลืมอย่าพลาด

ส่วนความเคลื่อนไหวคนในแวดวงการโป๊ยเซียนขณะนี้นั้นผมขอย้ำว่ากระแสโป๊ยเซียนปีนี้มาแรงแน่ เมื่อช่วงเย็นนี้ก็ได้มีโอกาสพูดคุยทางโทรศัพท์กับเซียนทำดอกประกวดและเป็นเจ้าของไม้ดังในอดีต "เศรษฐีเมืองไทย" คือคุณเสน่ห์ ก็โดดเข้ามาร่วมวงด้วย

นอกจากนี้ก็ยังมี อ.เลิศไกร จากสิงห์บุรี เจ้าของไม้ดังในอดีต "ราชสิงห์" มือทำดอกระดับแนวหน้าอีกคนเคยทำ "ศรีอัมพร" คว้ารางวัลที่บางใหญ่ซิตี้และอีกหลายๆที่มาแล้ว แต่คนนี้ซุ่มมานานพอดูเพาะลูกไม้ไว้เยอะเหมือนกัน ส่วนเซียนตามจังหวัดต่างๆก็เตรียมตัวโดดเข้ามาแน่ซึ่งหลายคนขณะนี้ก็เข้ามาแล้วทั้งซุ่มทั้งเปิดเผย(จะซุ่มทำไมก็ไม่รู้เน๊อะ?)

เพิ่มเติมอีกนิดในวันประกวดท่านจะได้พบกับบรรดาเซียนทำดอกและเจ้าของสวนดังๆจากทั่วสารทิศมาชุมนุมกันในงานนี้  ใครที่อยากรู้จักทักทายเซียนเหล่านี้หรืออยากล้วงความลับ ขอข้อมูลการทำดอก วิธีเลี้ยง เทคนิคต่างๆยิ่งไม่ควรพลาดกับงานประกวดในครั้งนี้ครับ

Liked By: mac2011, Navi8, Alfres, Huy54
Navi8
*

« ตอบ #1676 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 10:09:11 PM »

เจอกานในงานครับ พี่มาคร๊าพพพพ

ตอนนี้ไม้ดังในอดีต ผมมีแค่ 2 ตัว คือ ศรีอำพร กับ ดวงนฤมลครับ  ถ้าพี่ Photonet เจอทรัพย์ประเสริฐ กับ รุ่งศิริโชค ฝากซื้อหน่อยซิครับ

อยากได้มากๆเลย ขอบคุณครับ

Liked By: MaCRAF, Huy54
dekmaidee
*

« ตอบ #1677 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 10:29:44 PM »

คึกคักกันดีจังเลย แอบแม่หนีขึ้นกทม.ไปดูโป๊ยเซียนดีกว่า ยิงฟันยิ้ม จะโดนเฆี่ยนมั้ยเนี่ย

Liked By: MaCRAF
Ozz
*

« ตอบ #1678 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 10:58:34 PM »

ไม่ได้เป็นสมาชิกชมรมค่ะ เลยไม่แน่ใจว่าสามารถโพสตรงนี้เพื่อขอคำแนะนำได้หรือเปล่า
ถ้าผิดที่ต้องขออภัยด้วยนะคะ
คือ อยากจะรบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับ ปซ ต้นนี้หน่อยค่ะ

คือ เจ้าของ ปซ เ้ค้าเสียชีวิตไปแล้ว มีคนดูแลต่อ แต่พลาดไปหน่อย
พยายามเอาใจใส่เต็มที่ เลยรดน้ำ รดน้ำ จนเกิดอาการโคม่าที่โคนต้นอย่างที่เห็นค่ะ
เห็นแล้วก็สะเทือนใจเพราะเจ้าของเ้ค้ารักของเค้า

เลยอยากจะขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
ว่าสามารถทำอย่างไรได้บ้างค่ะที่จะช่วยเค้าไว้ได้
หรือต้องตัดกิ่งไปปักชำใหม่เลยคะ (ถ้าต้องตัดกิ่งไปปักชำ ต้องตัดช่วงไหนของกิ่งคะ หรือตัดเป็นท่อนๆ ได้)
หรือมีวิธีอื่นใดอีก รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

Liked By: mac2011, Alfres, Huy54, MaCRAF, pocky
dekmaidee
*

« ตอบ #1679 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 11:16:27 PM »

มาต้อนรับน้องใหม่ค่ะ ทันทีที่คุณ Ozz โพส ก็รับเข้าชมรมเลยค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ส่วนเรื่องที่มาปรึกษา คงต้องรอพี่ๆท่านอื่นมาตอบ เอาใจช่วยให้ต้นไม้หายดีไวๆนะคะ จุมพิต

หน้า: 1 ... 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 [105] 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 ... 192   ขึ้นบน
  พิมพ์