ข่าว
หน้า: 1 ... 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 [88] 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 ... 193   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนรักโป๊ยเซียนแห่งสยามประเทศ  (อ่าน 322178 ครั้ง)
MaCRAF
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1392 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 10:46:58 PM »

สอบถามหน่อย
จะทราบอย่างไรครับ ต้นตอหลัก ไม่ดี 
ตัดทิ้ง  นำกิ่งดีๆ มาเสียบ

โทษทีไม่เข้าใจในคำถามครับ

แต่ขออธิบายเรื่องตอดังนี้

ตอ ก็คือโป๊ยเซียนสายพันธุ์หนึ่งที่มีคุณสมบัติพิเศษกว่าสายพันธุ์อื่นๆ เช่น หากินเก่ง ทนทานต่อโรค เจริญเติบโตเร็ว ตอบสนองต่อปุ๋ยและฮอร์โมนได้ดี ดังนั้นจึงถูกเลือกให้มาทำหน้าที่เป็นตอ ซึ่งในปัจจุบันมีอยู่ 3 สายพันธุ์ที่นิยมเอามาทำเป็นตอ ได้แก่ สายพันธุ์แดงอุดม , สายพันธุ์กุหลาบเขลางค์ , และสายพันธุ์คริสมาส

สาเหตุที่คนนิยมเอาสายพันธุ์ดีมาเสียบบนตอเหล่านี้เพราะว่า

-   เพื่อความรวดเร็วในการขยายพันธุ์ เพราะถ้าตัดกิ่งพันธุ์ดีมาขยายพันธุ์ด้วยวิธีการชำจะใช้เวลานานกว่าจะมีรากเป็นของตัวเอง ระยะการชำกว่าจะมีรากประมาณ 40 วัน บวก ลบ นิดหน่อยแล้วแต่สายพันธุ์ แต่ถ้าตัดกิ่งพันธุ์ดีมาขยายพันธุ์ด้วยวิธีเสียบบนตอที่ได้เลือกไว้จะใช้เวลาเร็วกว่าเพราะอาศัยรากของต้นอื่นก็คือตอนั่นเอง

-  ถึงแม้จะเป็นพันธุ์ดีแต่ดีไม่หมด ดอกสีสวย ใหญ่ หนาม ลำ ใบ ดีก็จริง แต่ระบบรากของตัวเองไม่ดี ถ้าอยู่บนรากของตัวเองแล้วโตช้า ขี้โรคไม่ทนทานต่อโรค หากินไม่เก่ง การตอบสนองต่อปุ๋ยและฮอร์โมนไม่ดีพอ จึงต้องตัดยอดไปเสียบบนตอที่มีคุณสมบัติดีมันถึงจะดีกว่าเดิม ระยะเวลาในการเสียบยอด หรือกิ่ง อบในถุง 7 วัน ถ้าหากเสียบดีแผลไม่ติดเชื้อพักฟื้นไว้ในร่ม 2- 3 วัน ระบบรากของตอทำหน้าที่หาอาหารแล้วส่งต่อไปเลี้ยงยอดที่นำมาเสียบได้เลย

Liked By: mac2011, Huy54

MaCRAF
*

« ตอบ #1393 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 10:57:33 PM »

เดี๋ยวนี้แข่งกันที่ขนาดแล้วเหรอครับ ว่าของใครจะใหญ่กว่ากัน

เข้ามาช่วยขยายความหน่อยซิ ไม่งั้นนอนไม่หลับ

Liked By: Huy54
mac2011
*

« ตอบ #1394 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:02:41 PM »

ยังมีสมาชิกอีกท่าน เห็นของลุงแล้วบอกว่า ของเค้ามีใหญ่กว่าพญานาค+ของลุงอีก
 ต้องขอเวลาอีกนิสสสส...เห็นแล้วจะมายืนยันอีกที... ยิ้ม

เดี๋ยวนี้แข่งกันที่ขนาดแล้วเหรอครับ ว่าของใครจะใหญ่กว่ากัน

ลุงว่า ยังมีคนดี คนเก่งอีกมากมายที่ชอบอยู่แบบเงียบๆ ไม่แสดงตัว  รัก ปซ อย่างไง ก็ยังคงรักอยู่อย่างนั้นไม่แปรเปลี่ยน
ของดี หรือ ช้างเผือก อาจอยู่ในป่า หรือ ในมือ คนดี คนเก่ง ที่รักสันโดษแบบนี้ก็ได้
     ฉะนั้น ถ้าจะมีข่าวว่า ใครมีของดีอยากโชว์ อยากแชร์ ลุงถือว่า เป็นเรื่องดี  ยิ่งมีเพื่อนๆท่านใด ออกมาเปิดตัวมากเท่าไหร่
วงการ ปซ ก็จะยิ่งคึกคักมากขึ้นเท่านั้น การพัฒนา ปซ จะเป็นไปในทิศทางใด ก็อยู่ที่พวกเราต้องช่วยๆกันแล้วครับ.. ยิ้มเท่ห์

เห็นลุงแม็คพูดถึงกุหลาบเขลางค์

ขอบอกว่า พันธ์นี้ มารยาสารพัด ร้อยเล่ห์ ไว้ใจไม่ได้

ครั้งแรกผมซื้อมาสีชมพู มีลายจุดๆๆ ไปเจออีกที สีส้มเรีบบๆ ไม่มีจุด นึกว่าคนละพันธ์ เลยซื้อมาเพิ่ม ที่ไหนได้กลายเป็นอันเดียวกัน

พอจับมาปลูกรวมกัน ดันออกดอกเป็นสีเขียว แดงซะงั้น เหมือนกันทั้งสองแหล่งเลย  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

เหอ เหอ ก็อย่ารีบร้อนซื้อสิครับ พินิจพิจารณาให้ดีก่อน
ปซ ทุกสายพันธุ์ มันมีอะไรแปลกๆทั้งนั้นอ่ะครับ เพราะ สภาพภูมิอากาศแตกต่างกัน การเลี้ยงดู แตกต่างๆกัน ผลที่ออกมาก็ย่อมแตกต่างกัน ขนาดคุณเลี้ยงเอง ทดลองเปลี่ยนเครื่องปลูกใหม่สิครับ จะเห็นเลยว่า ดอกที่ออกมาจะไม่เหมือนเดิม ถ้าใช้สารเคมี ดอกก็ไปอีกแบบ ถ้าใช้ปุ๋ยคอก ปุ๋ยอินทรีย์ ก็จะได้อีกแบบ
     ปซ เป็นพืชที่ไวต่อสภาพแวดล้อม และ การบำรุงดูแลรักษาจากผู้เลี้ยง ฉะนั้นต้องสังเกตุให้ดี ครับ...
แต่ไหนๆ คุณ MFE ก็ซื้อมาแล้ว ถ้าใจไม่รัก ก็จับทำตอ ซ่ะเลย  กุหลาบเขลางค์ เลี้ยงง่าย ชำง่าย ต่อใหญ่ หนามดี ไม่ผิดหวังครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: MFE, Huy54
MFE
*

« ตอบ #1395 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:09:03 PM »

เข้ามาช่วยขยายความหน่อยซิ ไม่งั้นนอนไม่หลับ

ก็เห็นลุงแม็คเอามังกรมาวัด เอาขวดน้ำอัดลมมาวัด

ผมก็เลยสงสัยทำไมวัดขนาด ไม่เอาไม้บรรทัดมาวัดเลยครับ กี่นิ้ว จะได้เป็นมาตรฐาน
เห็นไหมลุงบอกว่ามีดีก็ต้องโชว์ แต่ผมไม่ค่อยกล้าโชว์เท่าไหร่ เดี๋ยวตกกะใจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขออนุญาติเข้าวิชาการนิดนึงครับ เรื่องการทำตอ

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าว่า การทำตอ จุดประสงค์หลักจริงๆ คือ เร่งทำจำนวนมากกว่าเพื่อขายให้ได้เร็วๆ ไม่ได้เน้นไปที่การหาอาหารเก่งหรืออะไรมากเท่ากับการทำจำนวน

ถ้าจุดประสงค์หลักคือ หาอาหารเก่ง ไม่ได้เน้นจำนวน แล้วปกติถ้าตามบ้านทั่วไปเลี้ยง มีไหมครับ ที่แบบว่าต้องเสียบตอ คือ ถ้าปักชำแล้วมันไม่สวย ไม่ดี แต่เอามาเสียบตอ แล้วสวยกว่า ถ้ามีอยากจะรู้ครับว่าสายพันธ์ไหน

ถ้าจุดประสงค์หลักคือเน้นทำจำนวนจริงๆ ผมก็กะว่าจะไม่เสียบตอแล้วครับ พอทำแล้ว มือไม่นิ่ง พิการค่อนข้างเยอะ เทียบกับที่ผมรอกิ่งให้ยาวนิด แล้วปักชำ มันดูมั่นคงกว่า ติดแล้วติดเลย ไม่พิการ แตมโตเร็วกว่าอยูพันธ์เดียวกันที่อยู่บนตอด้วย

Liked By: mac2011, Huy54
mac2011
*

« ตอบ #1396 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:15:59 PM »

ก็เห็นลุงแม็คเอามังกรมาวัด เอาขวดน้ำอัดลมมาวัด

ผมก็เลยสงสัยทำไมวัดขนาด ไม่เอาไม้บรรทัดมาวัดเลยครับ กี่นิ้ว จะได้เป็นมาตรฐาน
เห็นไหมลุงบอกว่ามีดีก็ต้องโชว์ แต่ผมไม่ค่อยกล้าโชว์เท่าไหร่ เดี๋ยวตกกะใจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขออนุญาติเข้าวิชาการนิดนึงครับ เรื่องการทำตอ

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าว่า การทำตอ จุดประสงค์หลักจริงๆ คือ เร่งทำจำนวนมากกว่าเพื่อขายให้ได้เร็วๆ ไม่ได้เน้นไปที่การหาอาหารเก่งหรืออะไรมากเท่ากับการทำจำนวน

ถ้าจุดประสงค์หลักคือ หาอาหารเก่ง ไม่ได้เน้นจำนวน แล้วปกติถ้าตามบ้านทั่วไปเลี้ยง มีไหมครับ ที่แบบว่าต้องเสียบตอ คือ ถ้าปักชำแล้วมันไม่สวย ไม่ดี แต่เอามาเสียบตอ แล้วสวยกว่า ถ้ามีอยากจะรู้ครับว่าสายพันธ์ไหน

ถ้าจุดประสงค์หลักคือเน้นทำจำนวนจริงๆ ผมก็กะว่าจะไม่เสียบตอแล้วครับ พอทำแล้ว มือไม่นิ่ง พิการค่อนข้างเยอะ เทียบกับที่ผมรอกิ่งให้ยาวนิด แล้วปักชำ มันดูมั่นคงกว่า ติดแล้วติดเลย ไม่พิการ แตมโตเร็วกว่าอยูพันธ์เดียวกันที่อยู่บนตอด้วย

เอาจริงๆ เลยน่ะ  รูดซิบปาก
       ความจริงที่ ต้องมาเสียบตอ คือ  ต้องการทำดอกเพื่อส่งประกวดครับ
       ต่อมาภายหลัง จึงค่อยมาคิดทำเพื่อ เพิ่มจำนวน เหตุผลคือ ใช้เวลาน้อยกว่า การชำกิ่งทั่วๆไป นั่นเอง
         เมื่อทำได้เร็ว  ก็ขายเร็ว ได้นับเงิน เร็วๆ ไงครับ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: MFE, Huy54
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2013, 11:17:47 PM โดย mac2011 » บันทึกการเข้า
MaCRAF
*

« ตอบ #1397 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:22:43 PM »

ตอบ ถ้ามองในมุมเพื่อการค้า เข้าใจถูกต้องแล้ว

ตอบ ต้องถามว่าชาวบ้านทั่วไปเขารู้เรื่องวิธีการเสียบตอไหม เขามีความละเอียดอ่อนและช่างสังเกตุอาการของไม้เหมือนกับคนทำไม้ประกวดไหมล่ะ มันต่างกันนะ

ตอบ เอาไว้ให้คุณเสียบคล่องๆก่อน บางทีคุณอาจจะลืมวิธีการชำไปเลย

Liked By: Alfres, Huy54
MFE
*

« ตอบ #1398 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:25:11 PM »

รูปประกอบ

สงสัยลุงกลัวจะขายไม่ทัน ออกยอดติ้ดเดียว ลุงก็เสียบซะละ

Liked By: mac2011, Alfres, Huy54
Alfres
*

« ตอบ #1399 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 01:01:28 PM »

เปรียบเทียบให้เห็นความแตกต่างกันหน่อย... ยิ้ม
หากผิดพลาดประการใดท่านผู้เชี่ยวชาญชี้แนะด้วยครับ... ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2013, 01:03:05 PM โดย Alfres » บันทึกการเข้า
MFE
*

« ตอบ #1400 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 03:54:14 PM »

เปรียบเทียบให้เห็นความแตกต่างกันหน่อย... ยิ้ม
หากผิดพลาดประการใดท่านผู้เชี่ยวชาญชี้แนะด้วยครับ... ยิ้มเท่ห์

แก้งนี้เยอะมากๆๆ ดูผิวเผินแทบแยกไม่ออก

มีอีกตัว ชื่อ เซียนนำโชค คล้ายๆ กับ มหาเศรษฐีเลยครับ

nok-hook
*

« ตอบ #1401 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 07:49:59 PM »

มาตอบคำถามชิงรางวัลอีกรอบครับ
ขอบตอบ ราชินีไม้งาม กับ ดวงมงคล  เป็นคำตอบสุดท้ายครับ
จะถูกมั๊ยเนี่ย.....  ยิ้มเท่ห์

Liked By: mac2011, MaCRAF, Huy54
Navi8
*

« ตอบ #1402 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 10:35:30 PM »

รบกวนสอบถามครับ ว่าการใส่รูปภาพทำยังไงอ่ะครับ  อยากโชว์เต็มแก่แย้ววววววว

Liked By: Huy54
เอกกวี
*

« ตอบ #1403 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 11:31:38 PM »

อยากรู้ครับว่าคนที่ชอบโป๊ยเซียน(บ้าโป๊ยเซียน) แห่งเวปนี้ เลี้ยงไม้อะไรผสมกันลงไปบ้าง

ตอนเเรกเลยผมบ้าต้นกระบองเพชร ไปพักนึง ตอนนี้หายบ้าไปละ เห็นต้นกระบองเพชรนี่เรียกชื่อได้หมด

ต่อมาบ้าโป๊ยเซียน สวนเอกมงคลไม้ฟอร์มคอมเฟค ดอกเต็มคอ มาสักพัก ตอนนี้ทรงๆตัวครับ แทบจะถอดใจแล้วครับโป๊ยเซียนมันเลี้ยงยากจริงๆครับ
เดือนเมษา แดดมามากแดดเผาซะเลี้ยง มาเจอฝนเมื่อ4-5วันก่อน ดอกเน่าไปก็เกือบหมดเลย
ตอนนี้หยุดซื้อหยุดสะสมก่อนซื้อมาราคาหลักร้อยกว่าบาทเลย สาระรูปตอนนี้50บาทยังขายไม่ออกเลย

ตอนนี้เลยหันไปซื้อชวนชม ไม้สีมาสะสมตุนๆไว้หลาบสิบต้นละครับ ชวนชมก็มาแนวใกล้เคียงกะโป๊ยเซียนอีกโดนฝนดอกเน่าร่วงหมด
เเต่ไม่เข็ดผมยังดื้อต่อไป...แต่โป๊ยเซียนผมพักก่อน ขอทำใจสักระยะก่อน
และที่เลี้ยงแล้วแฮปปี้มากๆตอนนี้สำหรับผมคือ ต้นโกสน ครับ ไม่ต้องมีดอก เล่นไม้ใบไม้เนื่้อเเข็งนีละ รดน้ำมากก็ไม่เน่า โป๊ยเซียนผมทำเน่าเองกะมือไปหลายต้นเเล้วครับ ได้แต่มองตาปริปๆ เวลามันเน่าตาย100,200 เงินมันหายไปละ
 โกสนตอนนแรกเฉยๆนะครับ ไม่คิดว่ามันจะมีเสหน์  พอลองไปหาข้อมูลมากๆเข้าโห มีไม่รู้กี่ชื่อต่อกี่ชื่อ
ทั้งไม้เก่าทั้งไม้ใหม่ ดีอย่างที่โกสนมันราคาไม่ค่อยเเพง

จะว่าไปแล้ว ไม้ทั้ง4ตัว มันก็คล้ายๆกันนะครับสำหรับการขยายพันธ์เอาจำนวนกิ่งหรือเอาจำนวนจ้นต้น
 1.กระบองเพรช 2.โป๊ยเซียน 3.ชวนชม 4.โกสน
กระบอกเพชรมันก็เสียบตอได้ ไอ้ต้นที่จะเป็นต้นต่อได้ก็มีไม่กี่สายพันธุ์ใช่ว่าจะเสียบติดได้ทุกพันธุ์ ก็เมือโป๊ยเซียนมีแดงอุดม กุหลาบเขลาค์ คริสมาส ชวนชม มี ตอฮอนเเลนด์ ตอไทย โกสนมี ขุนช้างทวายฏีกา
วันหลังจะเรารูปโกสนที่เริ่มๆสะสมเอามาลงให้ดูครับ

สำหรับคนรักโป๊ยเซียน ถ้าใจรักสู้ต่อไปครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
ตอนนี้ได้เเต่รอวันไปรอชมงามประกวดอย่างเดียว เก็บเงินไว้ซื้อวันงานครับ

ไม่ทราบว่ามีใครเลี้ยงไม้หลายๆอย่างแบบผมบ้างหรือป่าวครับ

Liked By: mac2011, dekmaidee, MFE, MaCRAF, Huy54
dekmaidee
*

« ตอบ #1404 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 07:09:19 AM »

รบกวนสอบถามครับ ว่าการใส่รูปภาพทำยังไงอ่ะครับ  อยากโชว์เต็มแก่แย้ววววววว

เข้าไปดูได้ในกระทู้นี้เลยค่ะ --> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=65957.msg1470071#msg1470071

ขั้นตอนง่ายๆ
1.โหลดภาพบนเวบฝากรูปต่างๆ ส่วนตัวใช้ upic.me ซึ่งใช้ login เดียวกับ twitter
2.copy ในส่วนของ BB Code มาแปะเวลาตั้งกระทู้ ตัวอย่างเช่น {img}urlของรูป{/img} <-- แทน {} ด้วย [] ค่ะ

Liked By: MaCRAF, Huy54
goldenbetta
*

« ตอบ #1405 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 12:04:52 PM »

อยากรู้ครับว่าคนที่ชอบโป๊ยเซียน(บ้าโป๊ยเซียน) แห่งเวปนี้ เลี้ยงไม้อะไรผสมกันลงไปบ้าง

ตอนเเรกเลยผมบ้าต้นกระบองเพชร ไปพักนึง ตอนนี้หายบ้าไปละ เห็นต้นกระบองเพชรนี่เรียกชื่อได้หมด

ต่อมาบ้าโป๊ยเซียน สวนเอกมงคลไม้ฟอร์มคอมเฟค ดอกเต็มคอ มาสักพัก ตอนนี้ทรงๆตัวครับ แทบจะถอดใจแล้วครับโป๊ยเซียนมันเลี้ยงยากจริงๆครับ
เดือนเมษา แดดมามากแดดเผาซะเลี้ยง มาเจอฝนเมื่อ4-5วันก่อน ดอกเน่าไปก็เกือบหมดเลย
ตอนนี้หยุดซื้อหยุดสะสมก่อนซื้อมาราคาหลักร้อยกว่าบาทเลย สาระรูปตอนนี้50บาทยังขายไม่ออกเลย

ตอนนี้เลยหันไปซื้อชวนชม ไม้สีมาสะสมตุนๆไว้หลาบสิบต้นละครับ ชวนชมก็มาแนวใกล้เคียงกะโป๊ยเซียนอีกโดนฝนดอกเน่าร่วงหมด
เเต่ไม่เข็ดผมยังดื้อต่อไป...แต่โป๊ยเซียนผมพักก่อน ขอทำใจสักระยะก่อน
และที่เลี้ยงแล้วแฮปปี้มากๆตอนนี้สำหรับผมคือ ต้นโกสน ครับ ไม่ต้องมีดอก เล่นไม้ใบไม้เนื่้อเเข็งนีละ รดน้ำมากก็ไม่เน่า โป๊ยเซียนผมทำเน่าเองกะมือไปหลายต้นเเล้วครับ ได้แต่มองตาปริปๆ เวลามันเน่าตาย100,200 เงินมันหายไปละ
 โกสนตอนนแรกเฉยๆนะครับ ไม่คิดว่ามันจะมีเสหน์  พอลองไปหาข้อมูลมากๆเข้าโห มีไม่รู้กี่ชื่อต่อกี่ชื่อ
ทั้งไม้เก่าทั้งไม้ใหม่ ดีอย่างที่โกสนมันราคาไม่ค่อยเเพง

จะว่าไปแล้ว ไม้ทั้ง4ตัว มันก็คล้ายๆกันนะครับสำหรับการขยายพันธ์เอาจำนวนกิ่งหรือเอาจำนวนจ้นต้น
 1.กระบองเพรช 2.โป๊ยเซียน 3.ชวนชม 4.โกสน
กระบอกเพชรมันก็เสียบตอได้ ไอ้ต้นที่จะเป็นต้นต่อได้ก็มีไม่กี่สายพันธุ์ใช่ว่าจะเสียบติดได้ทุกพันธุ์ ก็เมือโป๊ยเซียนมีแดงอุดม กุหลาบเขลาค์ คริสมาส ชวนชม มี ตอฮอนเเลนด์ ตอไทย โกสนมี ขุนช้างทวายฏีกา
วันหลังจะเรารูปโกสนที่เริ่มๆสะสมเอามาลงให้ดูครับ

สำหรับคนรักโป๊ยเซียน ถ้าใจรักสู้ต่อไปครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
ตอนนี้ได้เเต่รอวันไปรอชมงามประกวดอย่างเดียว เก็บเงินไว้ซื้อวันงานครับ

ไม่ทราบว่ามีใครเลี้ยงไม้หลายๆอย่างแบบผมบ้างหรือป่าวครับ

เหมือนกับผมละครับ เลี้ยงทุกอย่างที่คุณเอกกวีเลี้ยง แถมเมื่อก่อนเลี้ยงกล้วยไม้ แล้วก็มาพวกรองเท้านารี มาเฟิรน์สาย ตอนนี้เพาะพวก ยูโฟเบีย ฟรองซัวซิไอ สนุกเลย ได้ลูกเป็นร้อยต้นละครับ ต้องรอโตว่าจะถูกใจไหม  ส่วนโป๊ยเซียน ซื้อต้นดีๆมาผสมทำลูกไม้ครับ ได้มาไม่กี่ต้น ยังรอลุ้นอยู่ต้นยังเล็กนักเป็นลูก ดำเนินสะดวก สุโขทัย สว่างแดนดิน ทรัพย์มโหฬาร  ชอบดอกใหญ่ๆกะทำลูกไม้ดอกใหญ่อย่างเดียว
ไม่ว่าจะเลี้ยงอะไรก็ต้องเข้าใจเรื่องดิน ปุ๋ย ยา แดด น้ำ อากาศ สภาพแวดล้อม ถึงจะเลี้ยงงามครับ จะเลี้ยงอะไรก็อย่าตามแฟซั่นนะครับ เอาที่ชอบแล้วมีเป้าหมาย ผมเลี้ยงโป๊ยเซียนเพราะชอบ เป้าหมายคือทำลูกไม้เล่น แต่ใช้เขี่ยเกสรนะครับ ค้ดต้นสวยๆมาผสมกันไม่ผสมมั่ว ได้ลูกไม้สวยๆก็ถือว่ากำไรแล้วแถมความภูมิใจที่ซื้อที่ไหนไม่ได้ด้วยครับ
photonet
*

« ตอบ #1406 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 06:17:22 PM »

เพิ่มเติม มังกรแดงจะดูง่ายที่สุด กระดูกใบ จะชัดเจนมากๆ ดอกจะรวมเป็นกลุ่มก้อนชัดเจนมากๆ ครับ ขนาดดอก ไม่ใส่ปู๋ย+ฮอร์โมนอื่นๆใด จะอยู่ที่ 3.5 -4.5Cm ครับ ถ้าใหญ่กว่านี้ตามธรรมชาติ ถือว่า การดูแล และสภาพแวดล้อมดี-ดีมากๆครับ

Liked By: Alfres, MaCRAF, Huy54
MFE
*

« ตอบ #1407 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 07:18:34 PM »

อยากทราบว่าแมลงตัวนี้เรียกว่าอะไรครับ และมีอันตรายต่อโป้ยเซียนหรือเปล่า หรือแค่เกาะเล่นชิงช้าเฉยๆๆ

พอดีว่าต้นที่ได้มาจากชลบุรีคราวที่แล้ว้ มันมีต้นหนึ่งเกาะมาด้วยหลายตัว ตอนนี้เลยระบาดไปต้นอื่นๆ ด้วยเลย  โกรธ โกรธ โกรธ

ถ้าเป็นอันตราย เอาอะไรมาพ่นมันดีครับ จุดไฟเผาเลยได้ไหม

หน้า: 1 ... 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 [88] 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 ... 193   ขึ้นบน
  พิมพ์