ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลทางวิทยาศาสตร์ น้ำหมักชีวภาพ  (อ่าน 3759 ครั้ง)
NoWhere_Man
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 02:15:35 PM »

หนังสือน่าอ่านสำหรับเกษตรกร "ข้อมูลทางวิทยาศาสตร์ น้ำหมักชีวภาพ" ทำความเข้าใจก่อนใช้งานครับ

http://it.doa.go.th/lib/images/Downloads/2551/EB00161.pdf

Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 03:11:37 PM »

ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูลดีๆ  อายจัง

Monchai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 07:29:34 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ
tosak
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 08:36:10 AM »

ขอบคุณครับ

นกไร้ขน  คนไร้เพื่อน   เคลื่อนสู่ที่สูงไม่ได้
Mumukung
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 09:05:07 AM »

ขอบคุณครับ
MATHA
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 03:37:22 PM »

ขอบคุณอย่างแฮงเลยอ้าย.. จุมพิต จุมพิต
MATHA
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 12:07:43 PM »

เหมือนผมไหม..
                 อ่านไปงงไป  อ่าน 2 - 3 รอบแล้วก็ยังไม่เข้าใจ ( โง่จริงๆ )
รูปแบบเอกสารเป็นวิชาการเกินไป นักวิชาการเขียนเพื่อให้นักวิชาการด้วยกันอ่าน
ผม ลูกตาสีตาสา หลานยายมา เขยยายแม้น อ่านแล้วต้องบอกว่า โคตร งง.งง.งง.
   ผมสรุปเนื้อหาในเอกสารตามที่พอเข้าใจดังนี้
จากการสำรวจรวบรวมน้ำหมักชีวภาพ ที่เกษตรกรผลิตและใช้ โดยสำนักวิจัยและพัฒนาการเกษตรเขตที่ 1 - 8 กรมวิชาการเกษตร พบว่า ธาตุอาหารหลักมีน้อย ไม่เพียงพอสำหรับพืช
      - มีน้อย แต่ก็มีใช่หรือไม่
      - มีน้อย น้อยกว่าอะไร
มีคำถามท้ายเล่ม
      คำถาม - น้ำหมักชีวภาพมีประโยชน์หรือไม่ เพียงใด      คำตอบ - น้ำหมักชีวภาพมีประโยชน์ในการช่ายเพิ่มธาตุอาหารหลัก ธาตุอาหารลอง ธาตุอาหารเสริม และฮอร์โมนบางชนิด แต่มีธาตุหลัก N P K ในปริมาณน้อย ไม่เพียงพอต่อการเจริญเติบโตของพืช ในการปลูกพืชจำเป็นต้องมีการใส่ปุ๋ยธาตุอาหารหลัก N P N โดยการใส่ปุ๋ยเคมี    - มีปราชญ์ชาวบ้านหลายท่านบอกว่า ไม่ได้ใส่ปุ๋ยเคมี ใส่แต่น้ำหมักพืชผักก็งามดี ผลผลิตเยอะ แสดงว่าเขาเหล่านั้นพูดโกหกใช่หรือไม่

ไม่แปลกใจที่ก่อนหน้านี้มีประกาศให้ ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด เป็นวัตถุควบคุม

สรุปก็คือ อย่าใช้เลยน้ำหมักชีวภาพ ใช้ปุ๋ยเคมีดีกว่า
[/b]
farmer by finger
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 12:15:48 PM »

เรื่อง นี้ โฆษณาเกินจริงเยอะนะครับ

อ.เปรม ถึงขนาดออกปากว่า NGOเข้าไปครอบงำทีวีช่องนึง ให้เชียร์เกษตรอินทรีย์ จนถึงกับบอกว่า ปุ๋ยเคมี เป็นสารพิษ
จริงๆ ในโลกนี้ มันต้องรู้จักใช้ ทั้งนั้น

งานวิจัยใน USA เรื่องเกษตรอินทรีย์ ปรากฎว่าถ้าทำกันในวงกว้าง จะทำให้อาหารของโลกขาดแคลน
เพราะ ต้องเสียผลผลิตไปกับการไม่ใช้สารเคมีป้องกัน ประมาณ 30-40%

ระวัง สื่อมวลชนสมัยนี้ กันบ้างนะครับ
NoWhere_Man
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 01:30:10 PM »

ตามที่ผมอ่านนะครับ น้ำหมักชีวภาพมีสารอาหารหลักNPKน้อย ควรใช้ร่วมกับปุ๋ยหมัก ปุ๋ยคอก หรือปุ๋ยเคมี ดูที่หน้า 43
ตอนนี้ผมกำลังหาอ่านในเน็ตอยู่ ว่าปุ๋ยหมัก จะมีธาตุอาหารหลักมากน้อยแค่ไหน ยังสงสัยอยู่ว่าถ้าปุ๋ยหมักมีธาตุอาหารมากพอ ทำไมน้ำหมักถึงมีน้อย เพราะผ่านกระบวนการย่อยสลายโดยจุลินทรีย์คล้ายกัน ไว้เจอข้อมูลแล้วจะมาโพสต์ครับ  ยิ้มเท่ห์
technocrat
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 02:06:46 PM »

ปุ๋ยอินทรีย์และน้ำหมักชีวภาพมีธาตุอาหารน้อยเป็นเรื่องจริงครับ ถ้าเทียบกับปุ๋ยเคมีที่ได้มีการนำธาตุอาหารมาผสมสารเติมเต็มยัดใส่ถุง
แต่ท่านเคยทราบไหมครับว่าดินของท่านมีธาตุอาหารที่ยังถูกไอออนจับยึดไว้ และพืชที่ท่านปลูกจริงๆแล้วมันต้องการแร่ธาตุอาหารมากเพียงไร (เอาแบบรู้จริงน่ะไม่ใช่ใส่ตามคำแนะนำข้างกระสอบปุ๋ย)
ปุ๋ยอินทรีย์น้ำหมักชีวภาพจะมีกระบวนการที่เป็นการลดแรงกระทำของไอออนดินทำให้ดินปลดปล่อยแร่ธาตุออกมา อีกทั้งยังปรับปรุงโครงสร้างทางกายภาพของดินอีกด้วย พืชที่แข็งแรงเพราะดินดีร่วนรากหาอาหารได้ดี แร่ธาตุสมดุล เหมือนคนอ้วนใช่จะแข็งแรงงานวิจัยบอกว่าคนที่ผอมจะมีอายุยาวนานกว่าคนอ้วน.....
งานวิจัยอย่าไปเชื่อมากเพราะคนทำวิจัยปลูกพืชมาในชีวิตมากี่ต้นทำทดลองในกระถางแล้วมาอ้างอิง แต่อยากให้เราลองทำจริงๆจะได้ทราบว่าเราถูกฝรั่งมันหลอกมากี่สิบปีแล้ว......บริษัทปุ๋ยใหญ่ๆใครถือหุ้นลองไปหากันดูครับถ้าทุกคนทำปุ๋ยเองได้มันก็เจ๊งกันพอดีมันจะยอมหรอ.....ปล.แต่พืชบางชนิดอย่าทำแบบสุดโต่งอินทรีย์อย่างเดียวมันก็ไม่รอดครับเอาแบบสายกลางพอค่อยๆเพิ่มอินทรีย์ลดเคมีไปเรื่อยๆ ลดได้น้อยดีกว่าไม่ได้ลด
golfmba8
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 05:26:06 PM »

ขอบคุณมากครับ

จริงๆแล้ว ธาตุอาหารในปุ๋ยหมักไม่เคยเป็นจุดขายของตัวมันเองอยู่แล้ว ปกติร้านขายน้ำหมักชีวภาพสูตรต่างๆ จะเน้นสารจุลินทรีย์ที่อยู่ในน้ำหมัก ซึ่งมีหลายชนิด และสิ่งที่เป็นวัตถุดิบในการหมัก เช่น พืชที่กันแมลง พืชที่อ้างว่ามีคุณสมบัติป้องกันโรค และกรดแลคติก จึงไม่ควรเอาไปเทียบกับปุ๋ยเคมี

ส่วนคนใช้ดีและไม่ดี มีเห็นกันทั่วไปครับ ใครชอบก็ใช้เลยครับ ไม่เป็นพิษเป็นภัย  ทำเองดีที่สุด แต่อย่าไปซื้อมาใช้เลยครับเดี๋ยวจะเสียดาย
Mr.Boonlue
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 11:56:51 AM »

น้ำหมัก  ที่ได้จากการหมักผัก  ผลไม้ ด้วยกากน้ำตาล  จะมี แร่ธาตุ N P และ K  นิดเดียว  ผมเคยส่งไปให้ กองเกษตรเคมี  วิเคราะห์  ได้ข้อมูล ดังนี้

วัตถุดิบ   pH     %N   %P2O5  %K2O      %O.C
1.  น้ำกล้วย   4.0   0.00   0.02     0.44         14.94
2.  น้ำผักบุ้ง   3.3   0.00   0.02     0.44         14.94
3.  น้ำต้นถั่ว   3.9   1.12   0.08     0.39            -
4.  น้ำปลา
   เป็ดปลาไก่
   4.4   2.12   0.35     0.43          7.57
5.  น้ำขนไก่    3.8   0.51   0.10    0.22           -
6.  น้ำมูลไก่   4.2   1.34   0.04     0.47           -
7.  น้ำหมักใน
    ท้องตลาด
   7.0   0.00   0.02     1.16          1.13
ที่มา : บุญลือ  เอี๋ยวพานิช, 2544 (วิเคราะห์โดยกลุ่มงานวิเคราะห์ปุ๋ย กองเกษตรเคมี)

เวลานำไปใช้รดต้นไม้  ต้องผสมกับน้ำอีก โดยใช้น้ำหมัก 1-2 ซีซี.  ต่อน้ำ 1 ลิตร  ปริมาณแร่ธาตุ  จะน้อยลงอีก 500-1,000 เท่า  จะเห็นว่า  แร่ธาตุ  ที่ได้จากน้ำหมักจริงๆ  จึงน้อยมาก
    การที่มีโฆษณาว่า น้ำหมักมีแร่ธาตุต่างๆ และสารอื่นๆ มากมาย  ก็เป็นการเติมปุ๋ยเคมี และสารต่างๆ ลงไปครับ
    แต่ประโยชน์ที่ได้จากน้ำหมัก อยู่ที่  จุลินทรีย์ที่เป็นประโยชน์  ฮอร์โมนบางชนิดที่เป็นประโยชน์
    ดังนั้นเมื่อใช้น้ำหมักรดต้นไม้  จะโตดีกว่าเดิม  เพราะ
    1.จุลินทรีย์ในน้ำหมัก  จะไปปลดปล่อยแร่ธาตุที่ดินตรึงไว้  จากการที่เราใช้ปุ๋ยวิทยาศาสตร์เป็นประจำ
    2.จากฮอร์ดมนบางชนิดที่มีในน้ำหมัก  ช่วยให้พืชเจริญได้ดี
    3.จุลินทรีย์  ทำให้ดินร่วยซุยขึ้น  รากพืชแผ่ขยายไซซอนได้มากขึ้น

แต่เราต้องใช้ปุ๋ยลงไปด้วยนะครับ  ไม่ว่าจะเป็นปุ๋ยเคมี หรือปุ๋ยอินทรีย์ ก็ตาม  ถ้าไม่ใส่ปุ๋ยลงไปด้วย  เมื่อพืชใช้แร่ธาตุในดินหมด  ต่อไปพืชก็จะไม่โต  "เพียงแต่เราใช้ปุ๋ยน้อยลงกว่าเดิม"
    ฉะนั้น  ผมเชื่อว่า น้ำหมักดีแน่ ๆ  แต่น้ำหมักไม่ใช่ปุ๋ยต้องใช้ร่วมกับปุ๋ย  จะทำให้ประหยัดปุ๋ย  และไม่ต้องไปซื้อให้เปลืองเงิน  ทำใช้เองดีกว่า ครับ

nuttsou
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 02:51:28 PM »

ทำไหมพื่ชบนภูเขางามแท้ สงสัยเทวดา ใส่ปุ๋ยให้ อิอิิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขำๆอย่าซีเรียจ
phalikhit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 12:11:01 AM »

เหมือนผมไหม..
               ........

สรุปก็คือ อย่าใช้เลยน้ำหมักชีวภาพ ใช้ปุ๋ยเคมีดีกว่า
[/b]

เหมือน  ครับ
มิน่าล่ะ ใส่น้ำหมักชีวภาพแล้ว  พืชไม่เห็นมีการเปลี่ยนแปลงเลย
นอกจากเปลี่ยนแปลไปในทางลบ  คือใบเหลืองแล้วก้ร่วง

อ่านคำถามตอนท้ายแล้วไม่พบคำถามที่ตรงใจ  จึุงขอตั้งคถามใหม่
น้ำหมักชีวภาพที่ซื้อหรือได้รับแจกมา จะมีกลิ่นกากน้ำตาล
แต่ของผมมีกลิ่นเหมือนข้าวหมากหรือสาโท  ถามว่า ผิดสูตรหรือเปล่า
และจะนำไปใช้ได้ไหม  (ถ้าดิ่มสักกรึ๊บ ท้องจะเสียไหม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2011, 08:54:55 AM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
nuttsou
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 02:04:07 PM »

ของผมครับสูตรมั้วนิ้ม สมุนไพร+เหล้าโท(สาโท) คนกินเมา ฉีดข้าวตาย   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผมนำไปฉีดแล้วครับ ข้าวเซซ้าย เซขวา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  เอ้ย !ไม่ใช่ ก็ไม่เป็นไรเลย
ตอนนี้ก็รอดูว่าจะมีเพรียมารบกวนเปล่า ถ้ามากวนจะชวนตั้งวง ตำจอก ข้าว กะเพรีย
ใครจะน๊อกก่อนกัน อิอิ

AGRO7
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:36:27 AM »

อ่านแล้ว อยากตอบมั้ง

น้ำหมัก ชีวภาพ แร่ธาตุน้อย จริง

แต่เอาไปเคี่ยวไฟ ให้น้ำระเหยไป สักครึ่งหนึ่ง คงดีไม่น้อย
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์