หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 ... 51   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากเริ่มต้นแบบคู่ขนาน...มาบรรจบเป็นเส้นทางสู่ความพอเพียง...  (อ่าน 315221 ครั้ง)
samilaandaman
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #480 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 11:48:00 AM »

ช่วยรายงานส่วนต่างที่รัฐช่วยหน่อยค่ะ

*

« ตอบ #481 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 01:54:35 PM »

คุณ chondan เคยใช้พันธุ์ NK48 ไหมค่ะ
chondan
*

« ตอบ #482 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 06:23:37 PM »

ผมมีวิธีครับ หรือจะลองเล่นๆก็ได้นะ คือโดยหลักการแล้วธรรมชาติของพืชจะมีการกลายพันธุ์กันเกิดขึ้นตามธรรมชาติ ถ้าพืชไม่มีความหลากหลายทางชีวภาพก็ยิ่งทำให้ลูกหลานนั้นมีข้อด้อยลงเรื่อยๆ ซึ่งทางบริษัทเมล็ดพันธุ์เขาทำกัน
       ข้าวโพดที่เขาเอามาให้เราปลูกนั้น เป็นรุ่นสุดท้ายที่ให้ผลดีครับ ฉะนั้น ถ้าเราจะทำให้ได้เมล็ดพันธุ์ที่ดีขึ้นมาได้ในรุ่นต่อไป จะต้องเพิ่มความหลากหลายทางชีวภาพขึ้น โดยนำเมล็ดพันธุ์จากหลายๆบริษัท(ไม่ใช่บริษัทเดียวกันหรือในเครือเดียวกัน) ง่ายๆคือเอาคู่แข่งเขามาปลูกรวมกันหลายๆยี่ห้อครับ
       เมื่อมีความหลากหลายทางชีวภาพแล้ว พืชก็จะได้รับการผสมเกษรที่หลากหลายและอาจจะได้พันธุ์ดีหรือไม่ดีก็ได้ให้เราเลือกเอาฝักที่ดีๆเก็บไว้ทำพันธุ์ได้ครับ
       ผมยังเคยคิดที่จะทำพันธุ์ข้าวโพดสายพันธุ์ใหม่อยู่ครับ แต่ยังไม่มีโอกาสได้ลองเลย เพราะต้องใช้เวลา การคัดฝักที่ดี การเก็บและการบันทึก การทดลองปลูกพันธุ์จากฝักที่เราเก็บมา การเก็บข้อมูลวิเคราะห์และสรุปผลการทดลอง  คงต้องใช้เวลาหลายปีครับ ยังไงถ้าพี่ทำประจำอยู่แล้วน่าจะลองนะครับ

ดูสิครับ ขนาดมะละกอพันธุ์ฮอลเเลนด์ปลูกกับมะละกอพันธุ์อะไรไม่รู้ ผลคือ กลายพันธุ์ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

[/quote]ครับกลายพันธุ์จริงด้วย...กลายเป็นพันธุ์เครือ...
เข้าทางเรา...ตรงเป้าครับ..ผมหนับหนุน...เท่าที่เคยถามในนี้และที่ ชมรมผู้ปลูกข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ เขาบอกพัน สุวรรณ 7 แต่ผมอ่านในเวป กพพ.นี่แหละ จำได้ว่าเป็นของกรมวิชาการเษตร นครสวรรค์(นครสวรร 3 ) อยากให้มีการทดลอง พิสูจน์ความเป็นไปได้ อย่างคุณ chondan มีความพร้อมทุกอย่างแล้ว แปลงเล็กๆสักครึ่งงาน(ไม่ลอง ไม่รู้ ว่ามั๊ย) ลองเปรียบเทียบระหว่าง ต้นทุนราคาเมล็ดพันธุ์ที่ต้องซื้อทุกปี กับที่เก็บเองต่อยอด(พัฒนาพันธุ์)ทุกปี ประเมินงานที่ 3/5 ปี จะมีเงินเหลือในส่วนของเมล็ดพันธุ์เท่าใหร่ กลับกัน ผลผลิต/ไร่ ที่ลดลง-เท่าไหร่-ปุ๋ย ตามความพอเพียง....
ไม่มีอะไรมาแซวหรือกวนสมาชิก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
วันนี้มีสาระจ้ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
อ่านข้อความของน้องอาทิตย์แล้วชอบใจมาก
ดีมากเลยจ้ะที่แบ่งปันความรู้ แสดงความคิดเห็นที่หลากหลาย
พี่เองก็ไม่รู้นะว่าข้าวโพดที่ปลูก ๆ นี่มันใช้ทำพันธุ์ไม่ได้
มิน่า... เจ้าสัวถึงรวยติดอันดับโลก เฮ้อ... จะรวยไปไหนเนอะคุณสุ
ไม่เจ้าเล่ห์ก็รวยพออยู่แล้ว ให้เกษตรกรหายใจเองมิได้เชียวหรือ...

ขอบคุณครับคุณพระอาทิตย์,คุณแสนกวนและกองหนุนคุณขวัญ...สำหรับคำชี้แนะขอน้อมรับและจะนำไปปฏิบัติครับผม...หากได้ผลรับที่ดีขออนุญาตใช้นามThesun215เป็นชื่อเรียกข้าวโพดพันธุ์ใหม่นะครับ...
ราคาข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ที่อำเภอพบพระตอนนี้อยู่ที่3บาทกว่าๆครับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

แล้วที่ว่าทางรัฐจะช่วย ไปถึงไหนกันแล้ว
ช่วยรายงานส่วนต่างที่รัฐช่วยหน่อยค่ะ
คุณ chondan เคยใช้พันธุ์ NK48 ไหมค่ะ
ขอโทษคุณสมิหลาอันดามันจริงๆครับผม...เพราะผมไม่อยากไปใส่ใจกับเรื่องความหวังอันลมๆแล้งๆครับ...สู้บากหน้าเข้าไร่ทำต่อไป...ไม่ได้กับพืชตัวนี้...ก้อยังมีตัวอื่นให้เราได้เก็บเกี่ยวหมากผลอยู่บ้าง...แต่ก้อขอเป็นกำลังใจให้ได้ราคาครับ...สำหรับพันธุ์DK48ยังไม่เคยใช้ครับ..แต่คงจะได้ใช้ในไม่ช้าเพราะจะรวบรวมเอาทุกสายพันธุ์(ไม่ได้ประชดคุณพระอาทิตย์นะ)มาทดลองปลูกในแปลงเดียว...ขอเริ่มสัก2ไร่ก่อน...
[/quote]อ้างจากคุณ...หยุดหาผล(yudhapol)
[/quote]หากใช้ได้กับคนที่เป็นหมันผมขอเป็นหนูทดลองเป็นคนแรกครับ..(สวรรค์รำไร) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
[/quote]สำหรับปอบให(สาโท)จับตอนอย่างเดียวครับ...
Thesun215
*

« ตอบ #483 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 07:42:41 PM »

ไม่สนใจพันธุ์เพชรน้ำหนึ่งแห่งสวนป่าขนุน ของ ท่าน อ ยู๊ดด ณ เมืองช้างบ้างหรอครับ แต่คงจะยากหน่อยเพราะเจ้าของสายพันธุ์หวงมาก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
chondan
*

« ตอบ #484 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 08:27:07 PM »

ไม่สนใจพันธุ์เพชรน้ำหนึ่งแห่งสวนป่าขนุน ของ ท่าน อ ยู๊ดด ณ เมืองช้างบ้างหรอครับ แต่คงจะยากหน่อยเพราะเจ้าของสายพันธุ์หวงมาก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
อะไรที่เจ้าของเขาหวงเขาห่วงเราก้ออย่าไปแตะ...ขออยู่อย่างเจียมตนน่าจะดีกว่า...ของที่มีค่าก้อไห้อยู่ไนที่สมควร...
yudhapol
*

« ตอบ #485 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 08:23:25 PM »

อะไรที่เจ้าของเขาหวงเขาห่วงเราก้ออย่าไปแตะ...ขออยู่อย่างเจียมตนน่าจะดีกว่า...ของที่มีค่าก้อไห้อยู่ไนที่สมควร...

ไม่ได้หวงหรอกครับแต่ให้ไปแล้วเจ้าของจะเอาที่ไหนไปทำแนว(พันธุ์)เพราะเมล็ดพันธุ์มีแค่เม็ดเดียว เพราะหากถ่ายโอนให้ไปแล้วเจ้าของเดิมก็หมดสิทธิ์ครอบครองดุจดั่งแหวนของโฟร์โด้.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Thesun215
*

« ตอบ #486 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 02:28:19 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ เจ้าของสวนอยู่ไหนน้อ สงสัยหักข้าวโพดยังไม่เสร็จ เลยไม่ได้มาอัพภาพสวยๆเลยครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
chondan
*

« ตอบ #487 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 09:01:32 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับ เจ้าของสวนอยู่ไหนน้อ สงสัยหักข้าวโพดยังไม่เสร็จ เลยไม่ได้มาอัพภาพสวยๆเลยครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
คร๊าบ...มารายงานตัว....มาแต่ตัวส่วนใจถูกส่งไปช่วยน้ำท่วมแถบเมืองสุรินทร์พู้น...
...ไม่ได้ไปใหนครับ...ช่วงนี้ยังคงวุ่นๆในไร่เช่นเดิม...แต่ก้อทำอะไรได้ไม่มากนักเพราะฝนตกแทบทุกวัน...

ภายไต้ร่มเงาของแมกไม้ที่ปรากฎเบื้องหน้า...พื้นที่กว่าร้อยไร่กับหลากหลายกิจกรรมได้บังเกิดขึ้นแล้วด้วยความมุ่งมั่นและตั้งใจ....

Thesun215
*

« ตอบ #488 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 11:57:32 PM »

100 กว่าไร่ ป๊าด ไม่มีความจนในหมู่คนขยันเนาะครับเนาะ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
Sanguan1965
*

« ตอบ #489 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 01:04:47 AM »

โ อ ย ย ย....คึดฮอด บ้าน แฮ๊ง แฮง ตัวเนาะ  เห็นภาพแล้วทำให้คิดถึงตอนเป็น บ่าวแวง(15-16 ปี) ตอนนั้นช่วยพี่สาว-พี่เขยทำไร่ถั่วเขียวแบบนี้แหละ ตอนนั้นเก็บแล้วนำมานวด โดยการใส่กระสอบป่านมัดปากกระสอบแล้วเอาสาก(ไม้ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 3 นิ้ว ยาวประมาณ 1.5 เมตร เหลาให้กิ่วกลางพอกำเหมาะมือ) ทุบๆๆๆๆๆๆๆ กะเปลือกถั่วแตกดีแล้วก็นำออกมา ฝัดๆๆๆๆๆ สะอาดดีแล้วก็นำเม็ดใส่กระสอบไปขายในเมือง ไปถึงร้าน ถูกกดราคา จาก 6 บาท/กก. เหลือ 4 บาท/กก. ติว่า มีเม็ดดำปนมาก ไปถาม2-3 ร้านก็เหมือนกัน เฮ้อ.........
*

« ตอบ #490 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 01:33:59 PM »

ปลูกถั่วเขียวเยอะ คุณ chondan เก็บเกี่ยวและนวดอย่างไรค่ะ
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #491 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 05:21:11 PM »

อำเภอชนแดนเป็นยังไงบ้างคะได้ข่าวว่าน้ำท่วม
คงท่วมไม่ถึงสวนเนอะเพราะแลดูเหมือนเป็นเนินเขา
chondan
*

« ตอบ #492 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 07:11:19 PM »

ปลูกถั่วเขียวเยอะ คุณ chondan เก็บเกี่ยวและนวดอย่างไรค่ะ
เช่นเคยครับ...เก็บเกี่ยวใช้แรงงานคนคิดเป็นกิโลกรัมละ3.50บาท...การนวดใช้รถนวด(สี)...
อำเภอชนแดนเป็นยังไงบ้างคะได้ข่าวว่าน้ำท่วม
คงท่วมไม่ถึงสวนเนอะเพราะแลดูเหมือนเป็นเนินเขา
ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ...เป็นเพียงน้ำไหลหลากครับไม่ถึงกับท่วมขังนาน...แล้วทางอุบลเป็นอย่างไรบ้าง...

chondan
*

« ตอบ #493 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 09:09:28 PM »

ณ.วันนี้ข้าวโพดที่เหลือเกือบ40ไร่ก้อยังไม่ได้หัก...ข้าวในนาหลังจากได้น้ำฝนกำลังแตกกอบางส่วนที่เป็นนาหว่านกำลังออกรวง...ส่วนไร่ถั่วเขียวก้อกำลังออกดอก....สถานะการณ์เช่นนี้กำลังบ่งบอกว่า...ภายในเดือนหน้านี้จนถึงเกือบปีใหม่งานในไร่หนักแน่....

chondan
*

« ตอบ #494 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 07:43:38 PM »

....ชีวิตเคลื่อนไหวไปตามบทบาท....สุขทุกข์คือรางวัลจากการแสดง...
chondan
*

« ตอบ #495 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 08:39:04 PM »

น้ำฝนท่วมนาแห้งไว...น้ำตาท่วมใจเมื่อไหร่จะแห้ง...ชีวิตเกษตรกร..
...สู้ต่อไป...มีมืดย่อมมีสว่าง...

หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 ... 51   ขึ้นบน
  พิมพ์