หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 ... 51   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากเริ่มต้นแบบคู่ขนาน...มาบรรจบเป็นเส้นทางสู่ความพอเพียง...  (อ่าน 324394 ครั้ง)
Thesun215
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #464 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 07:03:04 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dคงจะหุ้นแต่แม่ลูกล่ะมั้งครับ อ ลูกเขยคือจะหมดสิทธิ์  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

chondan
*

« ตอบ #465 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 07:13:04 PM »

เป็นปกติไปแล้ว...เช่นทุกกวันที่ต้องเข้าไร่แต่เช้า...วันนี้ได้เวลาที่จะต้องไถกลบตอซังข้าวโพดอีกแปลง...เพื่อจะได้หว่านถั่วเขียว....

โชคดีมากวันนี้...ไถไร่เสร็จฝนก้อกระหน่ำลงมา...รีบบึ่งรถไถเข้าไปดูแปลงนาทันที...มาชมบรรยากาศกลางสายฝนกัน...

เอาแค่นี้ก่อนเพราะลืมไปว่ายังมีภาระกิจที่ต้องทำรออยู่....

ภาระกิจที่ว่าคือแทะดินออกจากผานรถไถ...
chondan
*

« ตอบ #466 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 06:58:55 PM »

อากาศช่วงนี้ครึ้มฝ้าครึ้มฝนเดี๋ยวตกเดี๋ยวหหยุดทั้งวัน...แต่ก้อออกตระเวณไร่เช่นเดิม...บรรยากาศทำให้หวนนึกถึงตอนเป็นเด็กมึอถือคันเบ็ดเดินปักเบ็ดไปตามคันนา...

chondan
*

« ตอบ #467 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 07:29:29 PM »

หลากหลายอย่างที่คิดจะทำในแต่ละวัน...มองไปรอบตัวหลากหลายจินตนาการผุดขึ้นมาในสมอง...โดยเฉพาะที่สะสมมาจากเพื่อนสมาชิก...มุมนั้นมุมโน้นมุมนี่...จะปลูกนั่นปลูกนี่...แต่ความจริงช่วงนี้แค่งานในไร่ข้าวโพดที่ยังเหลืออีกประมาณ40ไร่...ไร่ถั่วเขียวที่กำลังเจริญเติบโตอีกประมาณกว่า30ไร่
...ยังมีนาข้าวอีกประมาณ6ไร่...แบบนี้เองแม้แต่น้อยหน่ายังไม่มีเวลาเก็บ...ปล่อยให้เป็นอาหารของนกค้างคาวไปโดยปริยาย...รวมทั้งมะกรูดก้อมีสภาพอย่างที่เห็น...นับประสาอะไรกับโรงจอดรถ...ถึงบัดนีัจึงได้แค่โครงหลังคา...

bore onzon
*

« ตอบ #468 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 10:13:22 PM »

พอมีฝนตกมาบรรยากาศดูชุ่มฉ่ำจังเลยนะครับเห็นคุณ  CHONDAN ขับรถไถชมสวนแล้วได้ไอเดียเลยผมคือตอนแรกกะว่าเมื่อลาออกจากงานไปอยู่สวนจะซื้อโฟร์วีลสักคันเอาไว้ลุยโคลนเล่นแต่ตอนนี้ผมว่ารถไถคุ้มกว่าลุยได้ดีกว่าโฟร์วีลแถมใช้ประโยชน์ได้สารพัด ว่าแต่ว่ารุ่นนี้กี่แรงและแพงมั้ยครับสัก 6 แสนเอาอยู่มั๊ย/color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2013, 10:16:15 PM โดย bore onzon » บันทึกการเข้า
5XXA
*

« ตอบ #469 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 05:07:02 AM »

มาติดตามชม บรรยากาศดีมากครับ เห็นแล้วรู้สึกสดชื่น  ยิงฟันยิ้ม

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
chondan
*

« ตอบ #470 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 06:56:01 PM »

พอมีฝนตกมาบรรยากาศดูชุ่มฉ่ำจังเลยนะครับเห็นคุณ  CHONDAN ขับรถไถชมสวนแล้วได้ไอเดียเลยผมคือตอนแรกกะว่าเมื่อลาออกจากงานไปอยู่สวนจะซื้อโฟร์วีลสักคันเอาไว้ลุยโคลนเล่นแต่ตอนนี้ผมว่ารถไถคุ้มกว่าลุยได้ดีกว่าโฟร์วีลแถมใช้ประโยชน์ได้สารพัด ว่าแต่ว่ารุ่นนี้กี่แรงและแพงมั้ยครับสัก 6 แสนเอาอยู่มั๊ย/color]
สวัสดีครับคุณบ่ออนซอน...เครื่องทุ่นแรงสำคัญมากครับในการทำสวนทำไร่...คันนี้ซื้อมาถ้าไม่นับรวมอุปกรณ์ต่อพ่วงราคาอยู่ที่602,000บาทครับ...เครื่อง47แรง...โดยภาพรวมของการใช้งานถือว่าคุ้มครับ...
มาติดตามชม บรรยากาศดีมากครับ เห็นแล้วรู้สึกสดชื่น  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับที่เข้ามาติดตามชม...รับไปเฉพาะบรรยากาศที่ดีๆนะครับ...
chondan
*

« ตอบ #471 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 09:20:42 PM »

ส่วนข้าวโพดแปลงนี้รอวันเก็บเกี่ยววันที่20นี้...เรื่องราคาก้อปล่อย...ทำใจได้แล้วได้แค่ใหนก้อแค่นั้น...

Thesun215
*

« ตอบ #472 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 09:32:51 PM »

ส่วนข้าวโพดแปลงนี้รอวันเก็บเกี่ยววันที่20นี้...เรื่องราคาก้อปล่อย...ทำใจได้แล้วได้แค่ใหนก้อแค่นั้น...

พี่ครับ ถ้าเราเลือกฝักงามๆแล้วเก็บไว้ปลูกปีหน้าได้มั้ยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
chondan
*

« ตอบ #473 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 09:52:05 PM »

พี่ครับ ถ้าเราเลือกฝักงามๆแล้วเก็บไว้ปลูกปีหน้าได้มั้ยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
[/quote]หมดสิทธ์ครับท่าน...นี่คือข้อเสียเปรียบของเกษตรกรอีกอย่าง....แบบว่าหมูในอวยครับ...เมื่อไหร่จะมีนักวิชาการมาปลดปล่อยโซ่ตรวนตรงนี้บ้าง...จะได้ไม่ต้องซื้อเมล็ดพันธุ์จากพ่อค้าทุกปี...แต่ก้อคงหมดหวังอีกนั่นแหละเพราะนักวิชาการบางกลุ่มก้อไปรับใช้นายทุนกัน....
Thesun215
*

« ตอบ #474 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 10:05:24 PM »

พี่ครับ ถ้าเราเลือกฝักงามๆแล้วเก็บไว้ปลูกปีหน้าได้มั้ยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
หมดสิทธ์ครับท่าน...นี่คือข้อเสียเปรียบของเกษตรกรอีกอย่าง....แบบว่าหมูในอวยครับ...เมื่อไหร่จะมีนักวิชาการมาปลดปล่อยโซ่ตรวนตรงนี้บ้าง...จะได้ไม่ต้องซื้อเมล็ดพันธุ์จากพ่อค้าทุกปี...แต่ก้อคงหมดหวังอีกนั่นแหละเพราะนักวิชาการบางกลุ่มก้อไปรับใช้นายทุนกัน....
[/quote]

ผมมีวิธีครับ หรือจะลองเล่นๆก็ได้นะ คือโดยหลักการแล้วธรรมชาติของพืชจะมีการกลายพันธุ์กันเกิดขึ้นตามธรรมชาติ ถ้าพืชไม่มีความหลากหลายทางชีวภาพก็ยิ่งทำให้ลูกหลานนั้นมีข้อด้อยลงเรื่อยๆ ซึ่งทางบริษัทเมล็ดพันธุ์เขาทำกัน
       ข้าวโพดที่เขาเอามาให้เราปลูกนั้น เป็นรุ่นสุดท้ายที่ให้ผลดีครับ ฉะนั้น ถ้าเราจะทำให้ได้เมล็ดพันธุ์ที่ดีขึ้นมาได้ในรุ่นต่อไป จะต้องเพิ่มความหลากหลายทางชีวภาพขึ้น โดยนำเมล็ดพันธุ์จากหลายๆบริษัท(ไม่ใช่บริษัทเดียวกันหรือในเครือเดียวกัน) ง่ายๆคือเอาคู่แข่งเขามาปลูกรวมกันหลายๆยี่ห้อครับ
       เมื่อมีความหลากหลายทางชีวภาพแล้ว พืชก็จะได้รับการผสมเกษรที่หลากหลายและอาจจะได้พันธุ์ดีหรือไม่ดีก็ได้ให้เราเลือกเอาฝักที่ดีๆเก็บไว้ทำพันธุ์ได้ครับ
       ผมยังเคยคิดที่จะทำพันธุ์ข้าวโพดสายพันธุ์ใหม่อยู่ครับ แต่ยังไม่มีโอกาสได้ลองเลย เพราะต้องใช้เวลา การคัดฝักที่ดี การเก็บและการบันทึก การทดลองปลูกพันธุ์จากฝักที่เราเก็บมา การเก็บข้อมูลวิเคราะห์และสรุปผลการทดลอง  คงต้องใช้เวลาหลายปีครับ ยังไงถ้าพี่ทำประจำอยู่แล้วน่าจะลองนะครับ

ดูสิครับ ขนาดมะละกอพันธุ์ฮอลเเลนด์ปลูกกับมะละกอพันธุ์อะไรไม่รู้ ผลคือ กลายพันธุ์ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2013, 10:18:31 PM โดย Thesun215 » บันทึกการเข้า
Sanguan1965
*

« ตอบ #475 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 07:09:31 AM »

เข้าทางเรา...ตรงเป้าครับ..ผมหนับหนุน...เท่าที่เคยถามในนี้และที่ ชมรมผู้ปลูกข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ เขาบอกพัน สุวรรณ 7 แต่ผมอ่านในเวป กพพ.นี่แหละ จำได้ว่าเป็นของกรมวิชาการเษตร นครสวรรค์(นครสวรร 3 ) อยากให้มีการทดลอง พิสูจน์ความเป็นไปได้ อย่างคุณ chondan มีความพร้อมทุกอย่างแล้ว แปลงเล็กๆสักครึ่งงาน(ไม่ลอง ไม่รู้ ว่ามั๊ย) ลองเปรียบเทียบระหว่าง ต้นทุนราคาเมล็ดพันธุ์ที่ต้องซื้อทุกปี กับที่เก็บเองต่อยอด(พัฒนาพันธุ์)ทุกปี ประเมินงานที่ 3/5 ปี จะมีเงินเหลือในส่วนของเมล็ดพันธุ์เท่าใหร่ กลับกัน ผลผลิต/ไร่ ที่ลดลง-เท่าไหร่-ปุ๋ย ตามความพอเพียง....
kwanbanna
*

« ตอบ #476 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 09:59:13 AM »

ไม่มีอะไรมาแซวหรือกวนสมาชิก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
วันนี้มีสาระจ้ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
อ่านข้อความของน้องอาทิตย์แล้วชอบใจมาก
ดีมากเลยจ้ะที่แบ่งปันความรู้ แสดงความคิดเห็นที่หลากหลาย
พี่เองก็ไม่รู้นะว่าข้าวโพดที่ปลูก ๆ นี่มันใช้ทำพันธุ์ไม่ได้
มิน่า... เจ้าสัวถึงรวยติดอันดับโลก เฮ้อ... จะรวยไปไหนเนอะคุณสุ
ไม่เจ้าเล่ห์ก็รวยพออยู่แล้ว ให้เกษตรกรหายใจเองมิได้เชียวหรือ...
5XXA
*

« ตอบ #477 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 10:07:06 AM »

ราคาข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ที่อำเภอพบพระตอนนี้อยู่ที่3บาทกว่าๆครับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
yudhapol
*

« ตอบ #478 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 10:12:22 AM »

พี่ครับ ถ้าเราเลือกฝักงามๆแล้วเก็บไว้ปลูกปีหน้าได้มั้ยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
หมดสิทธ์ครับท่าน...นี่คือข้อเสียเปรียบของเกษตรกรอีกอย่าง....แบบว่าหมูในอวยครับ...เมื่อไหร่จะมีนักวิชาการมาปลดปล่อยโซ่ตรวนตรงนี้บ้าง...จะได้ไม่ต้องซื้อเมล็ดพันธุ์จากพ่อค้าทุกปี...แต่ก้อคงหมดหวังอีกนั่นแหละเพราะนักวิชาการบางกลุ่มก้อไปรับใช้นายทุนกัน....

ผมมีวิธีครับ หรือจะลองเล่นๆก็ได้นะ คือโดยหลักการแล้วธรรมชาติของพืชจะมีการกลายพันธุ์กันเกิดขึ้นตามธรรมชาติ ถ้าพืชไม่มีความหลากหลายทางชีวภาพก็ยิ่งทำให้ลูกหลานนั้นมีข้อด้อยลงเรื่อยๆ ซึ่งทางบริษัทเมล็ดพันธุ์เขาทำกัน
       ข้าวโพดที่เขาเอามาให้เราปลูกนั้น เป็นรุ่นสุดท้ายที่ให้ผลดีครับ ฉะนั้น ถ้าเราจะทำให้ได้เมล็ดพันธุ์ที่ดีขึ้นมาได้ในรุ่นต่อไป จะต้องเพิ่มความหลากหลายทางชีวภาพขึ้น โดยนำเมล็ดพันธุ์จากหลายๆบริษัท(ไม่ใช่บริษัทเดียวกันหรือในเครือเดียวกัน) ง่ายๆคือเอาคู่แข่งเขามาปลูกรวมกันหลายๆยี่ห้อครับ
       เมื่อมีความหลากหลายทางชีวภาพแล้ว พืชก็จะได้รับการผสมเกษรที่หลากหลายและอาจจะได้พันธุ์ดีหรือไม่ดีก็ได้ให้เราเลือกเอาฝักที่ดีๆเก็บไว้ทำพันธุ์ได้ครับ
       ผมยังเคยคิดที่จะทำพันธุ์ข้าวโพดสายพันธุ์ใหม่อยู่ครับ แต่ยังไม่มีโอกาสได้ลองเลย เพราะต้องใช้เวลา การคัดฝักที่ดี การเก็บและการบันทึก การทดลองปลูกพันธุ์จากฝักที่เราเก็บมา การเก็บข้อมูลวิเคราะห์และสรุปผลการทดลอง  คงต้องใช้เวลาหลายปีครับ ยังไงถ้าพี่ทำประจำอยู่แล้วน่าจะลองนะครับ

ดูสิครับ ขนาดมะละกอพันธุ์ฮอลเเลนด์ปลูกกับมะละกอพันธุ์อะไรไม่รู้ ผลคือ กลายพันธุ์ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

[/quote]

หากใช้ได้กับคนที่เป็นหมันผมขอเป็นหนูทดลองเป็นคนแรกครับ..(สวรรค์รำไร) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
samilaandaman
*

« ตอบ #479 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 11:44:51 AM »

ราคาข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ที่อำเภอพบพระตอนนี้อยู่ที่3บาทกว่าๆครับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

แล้วที่ว่าทางรัฐจะช่วย ไปถึงไหนกันแล้ว
หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 ... 51   ขึ้นบน
  พิมพ์