หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 51   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากเริ่มต้นแบบคู่ขนาน...มาบรรจบเป็นเส้นทางสู่ความพอเพียง...  (อ่าน 316190 ครั้ง)
surachai1952
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #448 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 08:42:14 PM »

มาเที่ยวสวนนี้ เศร้าจัง
ไม่รู้จะช่วยยังไง
ไม่รู้จะหาคำใดมาปลอบโยน

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

Thesun215
*

« ตอบ #449 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 12:09:32 AM »

อ้างจาก: ชุติพนธ์ link=topic=39629.msg2341827#msg2341827 date=137804
[/quote

เอ้า..สู้ต่อไปครับ   ขอเป็นกำลังใจครับ
รอบนี้ชาวไร่(ข้าวโพด)  รอบหน้าชาวนาครับ ( หลังตุลา)

ไอ้เจ้ากลไกตลา่ดโลกนี่นะ  ฟังแล้วอยากจะหัวเราะเป็นภาษาเขมร
เพราะมันก็แค่ คำพูดสวยหรู เอาไว้ให้ไอ้พวกนายทุนสมอ้างกันกับนักการเมืองขี้ฉ้อ 
กดขี่เกษตรกรมานาน นับเป็นร้อยปีแล้วมั๊ง  ตั้งแต่ก่อน ก๋ง มันเป็นหนุ่ม โน่นแหละ

เรื่องข้าวนี่ก็ชอบอ้างเรื่องตลาดโลกเหมือนกันนะ   แต่ดูๆแล้ว รบ. ไม่ค่อยกล้าหักชาวนาซักเท่าไหร่
เพราะนับเท้า( ตีน ) แล้วมันเยอะ  แต่ก็ผสมโรงมั่วนิ่ม อมพนำ  ทำให้งบประมาณบานปลายไปมากมาย
จนเกิดปัญหาอยู่ในทุกวันนี้

สำหรับเรื่องข้าว,ข้าวโพดและมันสัมปะหลังจากเขมรนี่ ผมเคยอยู่ชายแดนแถบนั้นมาหลายปี  มันเป็นเรื่องเหมือนปกติไปแล้ว
มันเป็นขบวนการใหญ่มาก  รบ.ก็ไม่กล้าทำอะไรหรอก  เพราะระบบมันแข็งแกร่งมาก เริ่มจากเจ้าพ่อคนนั้น
ร่วมกับหัวหน้าฝ่ายปกครองในจังหวัด  ฝ่ายทหาร ฝ่ายตำรวจ ศูลกากร รวมๆแล้วประมาณซัก 20หน่วยมั๊ง
ร่วมกันแบ่งอาหารจานนี้  ทุกปี   และจะมีปิดถนนแถวๆวังสมบุรณ์เกือบทุกปี  เพราะมันไม่รับซื้อข้าวโพดและมัน
จากฝั่งไทย  เพราะตุนของจากใั่นเขมร ไว้เพียบแล้ว 

เกิดเป็นคนไทยต้องทำใจครับ  ยิ่งเป็นเกษตรกรไทยยิ่งต้องทำใจ
เรื่องพวกนี้ไม่เห็นทางอื่น  นอกจากการรวมตัวที่เหนียวแน่นของเกษตรกร  ตอนนี้เท่าที่เห็นก็ชาวนา
เพราะ ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆด้วยการร้องขอ  ทำนองเดียวกันกับการแย่งเนื้อจากปากสุนัขนั่นแหละ

ครับผม...ทำใจ...ครับคำคำนี้คิดไว้แล้วว่าจะต้องได้ใช้แน่นอนเมื่อตัดสินใจเดินทางนี้...แต่ไม่คิดว่าจะได้ใช้มันเร็วขนาดนี้....ไม่เป็นไรภูมิคุ้มกันที่มียังรับมือได้...หากแต่ว่าเราไม่ได้เดินคนเดียวนี่สิ...ยังมีเพื่อนร่วมชะตากรรมเดียวกันกับเราและต่างจากเราที่ไม่มีภูมิคุ้มกัน...นี่คือการบ้านอีกข้อ....
ทำไงได้ล่ะครับ ก็ได้แต่ทำใจ เราแค่ 1 เสียง พอมาบ่นว่าของแพง ค่าครองชีพสูง ผมก็ได้แต่บอกว่า โสนาน่า เลือกมาเองไม่ใช่หรอ  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
ขออนุญาตคิดต่างครับ...ไม่อยากให้โทษตัวเองเพราะหนื่งเสียงของเราคือเสียงสวรรค์...หากเขาไม่มีสำนึกว่า...เราสามารถส่งเขาไปถึงสรวงสวรรค์ไดั...แล้วเราทำไมไม่ให้โอกาศตัวเองอีกครั้ง....กะแค่นรก...

คนอะไรสำนึกไม่ได้สักที ขี้กากกินหัวแล้วยังไม่สำนึกอีกก็มีครับ
Sanguan1965
*

« ตอบ #450 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 01:57:17 PM »

สวัดดีครับ. ผม สงวน ครับ เข้ามาทักทาย..(มหากาพย์เริ่มแล้ว)สามคำสิบนาที....
Thesun215
*

« ตอบ #451 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 06:31:12 PM »

สวัดดีครับ. ผม สงวน ครับ เข้ามาทักทาย..(มหากาพย์เริ่มแล้ว)สามคำสิบนาที....

พิมพ์ภาษาไทยได้แล้ว เจ้าของสวนคงไม่ต้องปวดหัวในการแปลนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
chondan
*

« ตอบ #452 เมื่อ: กันยายน 05, 2013, 06:33:58 PM »

เอ้าวว...ที่แท้คุณสงวนหรอกเร๊อะ...เราก้อเปลี่ยนชื่อให้เป็นแสนกวนซะงั้น...ยังงัยก้อยกโทษให้หน่อยเด้อครับแบบว่าภาษาปกฤษไม่แข็งแรง...เอ้าจะกี่นาทีคำก้อยังดีกว่าแปลชั่วโมงละคำละน๊า...
Sanguan1965
*

« ตอบ #453 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 04:16:56 PM »

เอาละ...บ่เป็นหยังดอก ก่ฮู้อยู่ว่าเพิ่นหยอกเล่น บ่ บ่ บ่เป็นหยังดอกเด้อ.....
bore onzon
*

« ตอบ #454 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 07:20:46 PM »

เอ้าวว...ที่แท้คุณสงวนหรอกเร๊อะ...เราก้อเปลี่ยนชื่อให้เป็นแสนกวนซะงั้น...ยังงัยก้อยกโทษให้หน่อยเด้อครับแบบว่าภาษาปกฤษไม่แข็งแรง...เอ้าจะกี่นาทีคำก้อยังดีกว่าแปลชั่วโมงละคำละน๊า...
ด้วยความสัตย์จริงผมก็อ่านว่าแสนกวนไม่ได้อ่านว่าสงวนเลย เออเป็นไปได้ทั้งๆที่ภาษาปะกิตผมก็พอจะอ่านออกอยู่บ้าง
chondan
*

« ตอบ #455 เมื่อ: กันยายน 06, 2013, 08:16:14 PM »

เอาละ...บ่เป็นหยังดอก ก่ฮู้อยู่ว่าเพิ่นหยอกเล่น บ่ บ่ บ่เป็นหยังดอกเด้อ.....
เอาละขอต้อนรับสู่เกษตรพอเพียงอย่างเป็นทางการครับคุณสงวน...ถึงแม้ตัวจะอยู่ไกล...ไปไกลขนาดนี้...ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ได้เป็นเพื่อนร่วมทางสายนี้....สายเกษตรพอเพียง...และต้องขอขอบคุณท่านปรมาจารย์แห่งเมืองช้างที่ถ่ายทอดเคล็ดวิชาจิ้มดีด....ไปสู่แดนไกลไพ้นนน....
[/quote]
ส่วนเรื่องนามเรียกขานจะเรียกว่าอะไร...ผมว่าเข้าท่าดีทั้งคู่...น๊ออ้ายน๊อ...
Thesun215
*

« ตอบ #456 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 10:46:59 AM »

ด้วยความสัตย์จริงผมก็อ่านว่าแสนกวนไม่ได้อ่านว่าสงวนเลย เออเป็นไปได้ทั้งๆที่ภาษาปะกิตผมก็พอจะอ่านออกอยู่บ้าง

ข้าน้อยกะอ่านแสนกวนเช่นกัน 5555 โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #457 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 07:10:04 AM »

สวัสดีครับแวะเข้ามาอ่านเจอขาประจำทั้งนั้น อบอุ่นดีจังครับ ขอเข้ามาเป็นแค้วนแีกคนครับ

เรื่องเกษตรทำเยอะๆ เขาเรียกอะไรเดี่ยวๆนี่ ผมว่าเป็นระบบทาสในเรือนเบี้ยนายทุนครับ
เขาเป็นคนกำหนดราคา เอาตามใจเลย มีการคุมกลไกไว้หมด ปั่นทุบได้ตลอด สงสารก็เเต่พี่น้องเรา
ถ้าคนจะปรับวิธีสู้กับนายทุน ทำแบบผสมผสานสักสามปีรับรองเลย ต้องสวนกระแสพอควร ระบบจะป่วนราคาจะทะยานขึ้นอีก
จากนั้นมันก็เข้ากระบวนการส่งเสริมๆๆๆ ประกันราคาอีกและความเสี่ยงอยู่กับเรา อีกแล้วเข้าสู่วงจรเดิม นอกจาก ออกจากเชิงเดี่ยว
แต่โลกนี้ถูกขีดมาให้แล้วปลาใหญ่กินปลาเล็ก

ขอให้กำลังใจครับ เมื่อเราอยู่กับมันแล้ว ก็ต้องอยู่กับมันได้ ต้องแบบคนคิดนอกกรอบถึงจะอยู่กับมันได้
อย่างที่ท่านและพวกเรามนที่นี้หลายคนกำลังทำอยู่ ....
Sanguan1965
*

« ตอบ #458 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 03:30:04 PM »

เออ..เออ..ก็ว่ากันไป...คุณครับ เมื่อก่อน สิบกว่าปีที่ผ่านมา ยังจำได้ว่าเคยหักข้าวโพดแล้วคัดเอาแต่ฝักงามๆใว้ทำพันธุ์ แล้วตอนนี้ทำไมไม่มี..แล้วเห็นว่าพันธุ์ นครสวรรค์ 3 นั้นเป็นอย่างใร มีใครรู้บ้าง(อยากแก้ปัญหาเมล็ดพันธุ์ราคาแพง)
chondan
*

« ตอบ #459 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 08:37:30 PM »

สวัสดีครับแวะเข้ามาอ่านเจอขาประจำทั้งนั้น อบอุ่นดีจังครับ ขอเข้ามาเป็นแค้วนแีกคนครับ

เรื่องเกษตรทำเยอะๆ เขาเรียกอะไรเดี่ยวๆนี่ ผมว่าเป็นระบบทาสในเรือนเบี้ยนายทุนครับ
เขาเป็นคนกำหนดราคา เอาตามใจเลย มีการคุมกลไกไว้หมด ปั่นทุบได้ตลอด สงสารก็เเต่พี่น้องเรา
ถ้าคนจะปรับวิธีสู้กับนายทุน ทำแบบผสมผสานสักสามปีรับรองเลย ต้องสวนกระแสพอควร ระบบจะป่วนราคาจะทะยานขึ้นอีก
จากนั้นมันก็เข้ากระบวนการส่งเสริมๆๆๆ ประกันราคาอีกและความเสี่ยงอยู่กับเรา อีกแล้วเข้าสู่วงจรเดิม นอกจาก ออกจากเชิงเดี่ยว
แต่โลกนี้ถูกขีดมาให้แล้วปลาใหญ่กินปลาเล็ก

ขอให้กำลังใจครับ เมื่อเราอยู่กับมันแล้ว ก็ต้องอยู่กับมันได้ ต้องแบบคนคิดนอกกรอบถึงจะอยู่กับมันได้
อย่างที่ท่านและพวกเรามนที่นี้หลายคนกำลังทำอยู่ ....
ยินดีมากครับท่านกอเหรี่ยง...หนทางยังอีกยาวไกล...เพียงแค่จุดเริ่มต้นเหมือนปราการด่านทดสอบ...มันยิ่งจะทำให้เราแกร่งขึ้นๆเชิญครับ...เราจะค่อยๆก้าวไปพร้อมๆกัน....
....สำหรับช่วงนี้ข้าวโพดก้อทยอยเก็บไป...สลับกับการไถกลบและหว่านเมล็ดถั่วเขียว...ทำไปเรื่อยๆ...ทำนาบ้าง...
..........บรรยากาศในไร่ค่อยๆมีการเปลี่ยนแปลง...จากไร่ข้าวโพดสู่ไร่ถั่วเขียว...

chondan
*

« ตอบ #460 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 09:09:57 PM »

ข้าวรอฝน...

Thesun215
*

« ตอบ #461 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 09:14:10 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
Thesun215
*

« ตอบ #462 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 06:49:34 AM »

ข้าวรอฝน...

ดินดำ ดินเหนียว ดินดี ไม่ลองหากล้วยมาลงเพิ่มรายได้ซักหน่อยหรอครับพี่ น่าจะช่วยเพิ่มรายได้บ้างนะครั
chondan
*

« ตอบ #463 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 06:44:43 PM »

ข้าวรอฝน...

ดินดำ ดินเหนียว ดินดี ไม่ลองหากล้วยมาลงเพิ่มรายได้ซักหน่อยหรอครับพี่ น่าจะช่วยเพิ่มรายได้บ้างนะครั

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะ...กำลังคิดอยู่เหมือนกันแต่ก้อไม่อยากไปแย่งตลาดคนทางเมืองช้าง...ปล่อยให้เขาหาทุนเข้าตลาดหุ้นไปสักพักก่อนละกัน...
หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 51   ขึ้นบน
  พิมพ์