หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 51   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากเริ่มต้นแบบคู่ขนาน...มาบรรจบเป็นเส้นทางสู่ความพอเพียง...  (อ่าน 315129 ครั้ง)
chondan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #416 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 07:28:21 PM »

บริหารจัดการพื้นที่ทั้งหมดกี่ไร่ค่ะ แบ่งเป็นโซนหรือเปล่าค่ะ
[/quote]ยัง...ยังห่างไกลคำว่าบริหารจัดการครับ....อย่างที่เคยเล่าเพราะที่ผ่านมาใช้ชีวิตอีกอย่างในตำแหน่งลูกจ้างบริษัท...หลงระเริงอยู่กับรายได้ที่เขาหยิบยื่นให้....ลืม..ลืมไปหลายปี...เอาละอย่างไรเสียก้อขอขอบคุณเพราะหากไม่มีว้นนั้นก้อคงไม่มีวันนี้...วันนี้วันที่นึกอยากจะทำอะไรทำ...อยากปลูกอะไร...ปลูก...ครับในโอกาศต่อจากนี้ไป...คงมีเวลาบริหารจัดการพื้นที่....กับพื้นที่กว่า160ไร่...

samilaandaman
*

« ตอบ #417 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 07:13:25 AM »

เคยไว้ข้าวโพดถึง 130-140วันไหมค่ะ ผลออกมาเป็นไงบ้างค่ะ
*

« ตอบ #418 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 07:20:09 AM »

ใช้เวลานานไหมค่ะกับการเริ่มมีที่ดิน แล้วทำกษตรแบบคู่ขนาน แล้วมาเป็นเกษตรแบบเต็มตัว
*

« ตอบ #419 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 07:37:00 AM »

หักข้าวโพดเสร็จ แล้วจัดการยังไงกับต้นตอซังข้าวโพด ไถทับไปเลยได้ไหม ต้องใช้ผาลไหนก่อน ช่วยอธิบายขั้นตอนหลังจากหักข้าวโพดเสร็จหน่อยค่ะ คือถ้าจะหว่านถั่วเขียวต่อจากข้าวโพดค่ะ
chondan
*

« ตอบ #420 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 12:29:38 PM »

เคยไว้ข้าวโพดถึง 130-140วันไหมค่ะ ผลออกมาเป็นไงบ้างค่ะ
ใช้เวลานานไหมค่ะกับการเริ่มมีที่ดิน แล้วทำกษตรแบบคู่ขนาน แล้วมาเป็นเกษตรแบบเต็มตัว
หักข้าวโพดเสร็จ แล้วจัดการยังไงกับต้นตอซังข้าวโพด ไถทับไปเลยได้ไหม ต้องใช้ผาลไหนก่อน ช่วยอธิบายขั้นตอนหลังจากหักข้าวโพดเสร็จหน่อยค่ะ คือถ้าจะหว่านถั่วเขียวต่อจากข้าวโพดค่ะ
สำหรับผมจะไถกลบทันทีด้วยผาน6ครับ...แล้วจัดการหว่านถั่วเขียวทันที โดยไม่มีหลักการอะไรทั้งสิ้น...อาศัยหลักกรู...ไม่ค่อยมีความรู้อะไรเหมือนกันครับ...เอาเป็นว่าเรามาเริ่มเรียนรู้ไปพร้อมๆกันดีกว่านะครับนะ....
...เรื่องการเตรียมพร้อมสำคัญมากครับสำหรับผม....โดยเฉพาะเรื่องที่และทุน...ผมถือว่าที่ผมทำทุกว้นนี้คือกำไรของชีวิตครับ...
...ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งหากจะเก็บผลผลิตเมื่ออายุข้าวโพดไดั130-140วัน เพราะเมื่อนั้นข้าวโพดจะแห้งสนิท...จะตัดปัญหาเรื่องความชื้นไปได้
หากไม่รีบร้อนเอาพื้นที่ไปใช้ประโยชน์ปลูกพืชชนิดอื่น...ก้อดีครับ...
chondan
*

« ตอบ #421 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:14:29 PM »

ว้นนี้...ไปขายข้าวโพดล๊อตแรกมา...หายเหนื่อยเลยครับ...เพราะไม่มีเรี่ยวแรงจะเหนื่อย...เกือบเป็นลมแทบทั้งยืน...ทั้งๆที่เตรียมตัวเตรียมใจมาก่อนหน้านี้แล้ว...แบบว่าแปลงนี้ปีที่แล้วขายได้260,000บาทปีนี้ขายได้160,000บาท...เป็นไงน่าหายเหนื่อยมั๊ยละ...แถมผลผลิตยังเหลืออีกตั้งเยอะ...แต่ทางร้านบอกราคาจะลดลงเรื่อยๆ...ขนาดเราที่ว่าแน่ๆมีภูมิคุ้มกันดียังขนาดนี้....น่าสงสารที่สุดคือพี่น้องชาวไร่ที่กู้เงินลงทุนจากนายทุนเจ้าของไซโล...บางคนติดลบไม่พอใช้หนี้ด้วยซ้ำ...เห็นบรรยากาศเดินคอตกขึ้นรถกลับบ้านตัวเปล่า....ทั้งๆก่อนหน้าไม่กี่ชั่วโมงเห็นลูกตะโกนสั่งพ่อแม่...แล้วจะบอกลูกอย่างไรดีละ...ของฝากที่ลูกอยากได้รอ...รอให้พ่อแม่ขายถั่วก่อนค่อยเอานะลูกแต่นั่นก้อคือรอ....เอาละบททดสอบของการอยากเป็นเกษตรกรได้เริ่มต้นขึ้นแล้วเรา....
kwanbanna
*

« ตอบ #422 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:19:12 PM »

ฟังแล้วเศร้าจังตะเอง
สู้ ๆ นะ
สร้างภูมิคุ้มกันให้เร็ว ๆ จะได้ไม่เจ็บมาก
เรื่องตาสีตาสีตาดำ ๆ นี่พี่ไม่อยากนึกเลย
สงสาร...
อ๊ะ  ให้กำลังใจจ๊ะ... สู้ ๆ จ๊ะ จุมพิต จุมพิต
bore onzon
*

« ตอบ #423 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:34:45 PM »

ว้นนี้...ไปขายข้าวโพดล๊อตแรกมา...หายเหนื่อยเลยครับ...เพราะไม่มีเรี่ยวแรงจะเหนื่อย...เกือบเป็นลมแทบทั้งยืน...ทั้งๆที่เตรียมตัวเตรียมใจมาก่อนหน้านี้แล้ว...แบบว่าแปลงนี้ปีที่แล้วขายได้260,000บาทปีนี้ขายได้160,000บาท...เป็นไงน่าหายเหนื่อยมั๊ยละ...แถมผลผลิตยังเหลืออีกตั้งเยอะ...แต่ทางร้านบอกราคาจะลดลงเรื่อยๆ...ขนาดเราที่ว่าแน่ๆมีภูมิคุ้มกันดียังขนาดนี้....น่าสงสารที่สุดคือพี่น้องชาวไร่ที่กู้เงินลงทุนจากนายทุนเจ้าของไซโล...บางคนติดลบไม่พอใช้หนี้ด้วยซ้ำ...เห็นบรรยากาศเดินคอตกขึ้นรถกลับบ้านตัวเปล่า....ทั้งๆก่อนหน้าไม่กี่ชั่วโมงเห็นลูกตะโกนสั่งพ่อแม่...แล้วจะบอกลูกอย่างไรดีละ...ของฝากที่ลูกอยากได้รอ...รอให้พ่อแม่ขายถั่วก่อนค่อยเอานะลูกแต่นั่นก้อคือรอ....เอาละบททดสอบของการอยากเป็นเกษตรกรได้เริ่มต้นขึ้นแล้วเรา....
สาเหตุที่ผมยังไม่กล้าลาออกจากงานประจำก็เพราะกลัวเรื่องแบบนี้แหล่ะครับแม้จะอยากออกไปอยู่กับไอดินกลิ่นหญ้าสักปานใดก็ตามสงสัยต้องกัดฟันทนต่อ เป็นเกษตรกรแบบพอกระเทิน ทำสวนทางโทรศัพท์ ไปกลับสวนปีละสามสี่ครั้งอย่างนี้ไปอีกนาน อีกอย่างยังสะสมทุนได้ไม่พอยังชีพครับเลยไม่กล้า แต่ผมก็หวังว่าคุณchondan คงรับมือกับปัญหานี้ได้นะครับเอาใจช่วยครับ
Thesun215
*

« ตอบ #424 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:35:28 PM »

ได้รับรู้แล้วก็เศร้าใจยังไงไม่รู้ ยังไงก็ สู้ๆนะครับ
chondan
*

« ตอบ #425 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:42:50 PM »

สู้ ๆ นะ
สร้างภูมิคุ้มกันให้เร็ว ๆ จะได้ไม่เจ็บมาก
เรื่องตาสีตาสีตาดำ ๆ นี่พี่ไม่อยากนึกเลย
สงสาร...
อ๊ะ  ให้กำลังใจจ๊ะ... สู้ ๆ จ๊ะ จุมพิต จุมพิต

ขอบคุณครับ...สำหรับกำลังใจ...ไม่ท้ออยู่แล้วเดี๋ยวเสียชื่อคนเมืองช้างใหญ่...เอ...หรือว่ามันไม่มีอะไรจะเหลือให้เสีย...ใช่ใหมอาจารย์ยู๊ดดด....
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #426 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:53:17 PM »

ขายฝักสด  5-6  บาท  ขายแบบสีเม็ด 9 -10บาท(ถ้ารัฐบาลช่วย) ชาวไร่ข้าวโพดก็น่าจะแฮปปี้กันได้บ้าง   แต่.........   สรุปว่าได้ราคาเท่าไหร่ครับที่เอาไปขาย / แถวศรีเทพ  ช่วงกลางเดือนกันยาถึงจะเก็บผลผลิตได้(ฝนแล้งช่วงปลูกเลยล่าช้าไป 1 เดือน)  แอบหวังลึกๆ  ตอนนั้นรัฐบาลจะมาพยุงราคาบ้าง  อิอิอิ           
chondan
*

« ตอบ #427 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 10:10:16 PM »

ชีวิตนี้เราเลือกเองครับ...ไม่เป็นไรหนทางยังมีไห้เราเดินอีกหลายก้าว...เหนื่อยก็พักหายเหนื่อยก็เดินต่อแต่ช่วงที่พักเหนื่อยคงคิดได้บ้างละว่าเราจะเดินต่อไปอย่างไรดี....
...แต่เท่าที่รับรู้มาสินค้าเกษตรม้กจะมีขึ้นมีลงไม่แน่นอนอยู่แล้วละ...แล้วใครละจะเป็นผู้เปลี่ยนแปลงกฎเกณท์นี้....เราผู้ที่เลือกเขาหรือเขาผู้ที่เราเลือก....คำตอบอยู่ที่ตัวเราแล้วละ...
gottiwa12
*

« ตอบ #428 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 10:42:18 PM »

จะเก็บข้าวโพดเสาร์นี้ครับ ราคาที่ศรีสะเกษตอนนี้ ขายฟัก 4 บาทกว่า ผมพึ่งทำเป็นปีแรกได้ที่มาใหม่ ประมาณ 4 ไร่ยังไม่รู้จะลงอะไรก็เลยลงข้างโพด ผลเป็นไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ

yudhapol
*

« ตอบ #429 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 10:48:25 PM »

สู้ ๆ นะ
สงสาร...

ขอบคุณครับ...สำหรับกำลังใจ...ไม่ท้ออยู่แล้วเดี๋ยวเสียชื่อคนเมืองช้างใหญ่...เอ...หรือว่ามันไม่มีอะไรจะเหลือให้เสีย...ใช่ใหมอาจารย์ยู๊ดดด....

แค่นี้ยังเด็กๆครับ กับปัญหาที่จะตามมาในวันข้างหน้าเมื่อเข้าสู่ ABCEFG.. พร้อมกับการล่มสลายด้านเศรษฐกิจ เพราะการใช้จ่ายเกินตัวในภาครัฐ อยากให้เราๆท่านๆอย่าประมาท สร้างภูมิคุ้มกันให้กับตัวเองเอาไว้ครับ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเกือบตัดสินใจเป็นหนี้ซื้อคอนโดให้ลูก พอดีคิดถึงเรื่องนี้ได้เช่าหออยู่ดีกว่าถูกกว่ากันหลายเท่าไม่เจ็บตัวด้วย..ขอเป็นกำลังใจอีกแรงครับ..
Sanguan1965
*

« ตอบ #430 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 04:56:56 AM »

Bor hoo si hed jung dai..5.5.5.! pen ta ngued l.a.a.y. day"!.
*

« ตอบ #431 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 07:29:12 AM »

สู้ๆๆ นะคะ สักวันหนึ่ง โอกาส เวลา และความสมหวังที่มุ่งมั่นไว้ ได้ดั่งใจหวัง ต้องเป็นของเกษตรกรไทย ค่ะ

ทำไมราคาผลผลิตทางการเกษตรถึงได้ตกต่ำ แล้วทำไมปีนี้ราคาข้าวโพดถึงได้ราคานี้
หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 51   ขึ้นบน
  พิมพ์