หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 51   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากเริ่มต้นแบบคู่ขนาน...มาบรรจบเป็นเส้นทางสู่ความพอเพียง...  (อ่าน 340657 ครั้ง)
chondan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #432 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 12:35:25 PM »

ฟังแล้วเศร้าจังตะเอง
สู้ ๆ นะ
สร้างภูมิคุ้มกันให้เร็ว ๆ จะได้ไม่เจ็บมาก
เรื่องตาสีตาสีตาดำ ๆ นี่พี่ไม่อยากนึกเลย
สงสาร...
อ๊ะ  ให้กำลังใจจ๊ะ... สู้ ๆ จ๊ะ จุมพิต จุมพิต

ขอบคุณครับ...สำหรับกำลังใจ...ไม่ท้ออยู่แล้วเดี๋ยวเสียชื่อคนเมืองช้างใหญ่...เอ...หรือว่ามันไม่มีอะไรจะเหลือให้เสีย...ใช่ใหมอาจารย์ยู๊ดดด....

แค่นี้ยังเด็กๆครับ กับปัญหาที่จะตามมาในวันข้างหน้าเมื่อเข้าสู่ ABCEFG.. พร้อมกับการล่มสลายด้านเศรษฐกิจ เพราะการใช้จ่ายเกินตัวในภาครัฐ อยากให้เราๆท่านๆอย่าประมาท สร้างภูมิคุ้มกันให้กับตัวเองเอาไว้ครับ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเกือบตัดสินใจเป็นหนี้ซื้อคอนโดให้ลูก พอดีคิดถึงเรื่องนี้ได้เช่าหออยู่ดีกว่าถูกกว่ากันหลายเท่าไม่เจ็บตัวด้วย..ขอเป็นกำลังใจอีกแรงครับ..
Bor hoo si hed jung dai..5.5.5.! pen ta ngued l.a.a.y. day"!.
สู้ๆๆ นะคะ สักวันหนึ่ง โอกาส เวลา และความสมหวังที่มุ่งมั่นไว้ ได้ดั่งใจหวัง ต้องเป็นของเกษตรกรไทย ค่ะ

ทำไมราคาผลผลิตทางการเกษตรถึงได้ตกต่ำ แล้วทำไมปีนี้ราคาข้าวโพดถึงได้ราคานี้
ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจครับ...กำลังใจที่ได้รับมีส่วนช่วยไห้เราเข้มแข็ง...อย่างปรมาาจารย์ยุทธท่านว่าครับ...แค่นี้เพียงจุดเริ่มต้นเล็กๆแค่ทำให้มึนงงนิดหน่อย...ยังไม่ถึงขนาดต้องทานยาอะไร....เอ้า...เฮสู้ๆ...สำหรับท่านแสนกวนบ่อต้องเฮ็ดอีหยังนั่นดีแล้ว...แค่แปลอังกฤษเป็นลาวหยั่งจารย์ว่าข้อยกะมึนตึ๊บแล้ว...และกะบ่อต้องงึดเพราะหว่าอยู่ไกลหลายโพด...หือว่าสิซ่อยบอกให่ท่านบารักโอมาม่าซื้อข้าวโพดเพิ่มได้...ข้อยผู้หนื่งละสิขอแต่งตั้งให้เป็นลอมอตอแทนเผิ่นที่เป็นตออยู่ซื่อมื้อนี่...
...ส่วนสาเหตุอะไรที่ทำให้ข้าวโพดตกต่ำ...เพราะจากการติดตามสถานะการณ์ปริมาณความต้องการของตลาดโลกเพิ่มจากปีที่แล้วถึงเกือบ70ล้านตัน.....ไม่อยากจะพุดเลยว่า...เพราะมีการเปิดโอกาศให้บรรดาพ่อค้านำเข้าข้าวโพดจากประเทศเพื่อนบ้าน...และได้ข่าวแว่วๆว่าขณะนี้แถวๆสระแก้วพ่อค้าได้นำเข้าข้าวโพดจากเขมรมาเก็บไว้จนล้นโกดัง....ใครละเป็นผู้เปิดโอกาศให้พ่อค้าเช่นนี้....แล้วการแก้ไขเป็นเช่นไรวานบอกหน่อยเถอะท่านผู้เกี่ยวข้องทั้งหลายยย....

teeo
*

« ตอบ #433 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 04:29:49 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ
ตอนนี้ผมศึกษาทุกแนวทางเกษตร เพื่อเริ่มต้นเดินทางครับ
chondan
*

« ตอบ #434 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 07:10:26 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ
ตอนนี้ผมศึกษาทุกแนวทางเกษตร เพื่อเริ่มต้นเดินทางครับ
ขอบคุณครับ...บทเริ่มต้นถือว่าเป็นบทเรียน...กำไรที่ได้รับคือกำไรชีวิต...แน่นอนอุปสรรคข้างหน้ามีไว้ให้ฝ่าฟัน...หากเราเตรียมพร้อมหรือฝึกฝนมาดีคงไม่ยากที่จะฝ่าฟัน....เราจะก้าวต่อไป...ด้ายแรงเชียร์และแรงใจจากเพื่อนสมาชิกทุกท่าน...ขอขอบคุณอีกครั้ง....
chondan
*

« ตอบ #435 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 12:01:58 PM »

สุดสัปดาห์นี้มีเหตุเร่งด่วนต้องกลับสุรินทร์...น้องสาวแม่คนรองจากแม่เสียชีวิต...ออกเดินทางจากเพชรบูรณ์คืนวันศุกร์....ถึงสุรินทร์เช้า...
บรรยากาศเมื่อกลับถึงบ้าน...

ถึงเราจะโตและมีอายุมากขึ้น...แต่แม่จะยังคงห่วงใย...และในมุมมองของแม่จะยังคงเห็นเราเป็นเด็กอยู่เสมอ...ท้นทีที่ถึงบ้านคำถามแรกที่ได้ยินประจำคือ...กินข้าวมาหรือยังลูก...ตามด้วยการจัดเตรียมอาหารไว้รอเสร็จสรรพ....งานของแม่จะยุ่งขนาดใหน...แม่จะไม่มีวันให้ลูก...อด...

บรรยากาศในงาน...

Thesun215
*

« ตอบ #436 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 12:38:05 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ สัปดาห์ที่แล้วลุงผมก็เสียชีวิต ผมได้ไปไหว้ศพแค่วันเดียวทั้งที่ห่างกันแค่ 50 กม แต่ทุกอย่างสุมรุมมาใส่ผมหมด วันเผาก็ไม่ได้ไปครับ เพราะลูกชายเข้าโรงพยาบาลต้องรีบไปเยี่ยม เฮ้อ นี่ล่ะหนอ เเก่ เจ็บ ตายเป็นเรื่องของธรรมชาติ แต่เป็นเครื่องเตือนสติให้มนุษย์เราตั้งอยู่ในความไม่ประมาท
Sanguan1965
*

« ตอบ #437 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 03:21:47 PM »

kong tong nuek tueng ya song cha nid. ja aou buadhay-rue-ya tumjai. sam ve la. lang ah harn krab.
chondan
*

« ตอบ #438 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 06:20:13 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ สัปดาห์ที่แล้วลุงผมก็เสียชีวิต ผมได้ไปไหว้ศพแค่วันเดียวทั้งที่ห่างกันแค่ 50 กม แต่ทุกอย่างสุมรุมมาใส่ผมหมด วันเผาก็ไม่ได้ไปครับ เพราะลูกชายเข้าโรงพยาบาลต้องรีบไปเยี่ยม เฮ้อ นี่ล่ะหนอ เเก่ เจ็บ ตายเป็นเรื่องของธรรมชาติ แต่เป็นเครื่องเตือนสติให้มนุษย์เราตั้งอยู่ในความไม่ประมาท
ครับขอบคุณครับ...ตอนที่เรามีชืวิตอยู่ก้อทำให้ดีที่สุดแล้วกัน...ขอเป็นกำลังใจเช่นกันและขอให้ลูกชายหายไวๆนะครับ...
kong tong nuek tueng ya song cha nid. ja aou buadhay-rue-ya tumjai. sam ve la. lang ah harn krab.
ทีแรกพอทนได้ว่าจะไม่พึ่งทั้งทัมใจและบวดหาย....แต่มันก้อเป็นเอามากตอนแปลปะกิตนี่หละท่านแสนกวน...
chondan
*

« ตอบ #439 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 06:34:45 PM »

ที่พลาดไม่ได้หลังจากเสร็จงาน...สำรวจสวนของแม่.....
....เริ่มจากข้างบ้าน

กับดอกสะเลเต...กลิ่นหอมมาก

กับสวนกล้วย...มีกว่าสิบเครือ...

chondan
*

« ตอบ #440 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 06:51:47 PM »

ภูมิใจทิ่ได้เกิดมาเป็นลูกของแม่...ทั้งที่ห้ามและอ้อนวอนเพราะแม่อายุมากแล้ว...แต่กับผลงานของแม่ที่ปรากฏ...จนชาวบ้านเกือบทั้งตำบลต่างพูดในทำนองเดียวกันว่า...หญิงเหล็ก...
....กับสวนสมุนไพรของแม่...

กระเจี๊ยบ...

อ้อย...

มะแว้ง...

Thesun215
*

« ตอบ #441 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 07:28:26 PM »

ห้ามคนแก่หรอครับ อย่าห้ามให้เสียเวลาเลย
chondan
*

« ตอบ #442 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 07:35:40 PM »

เล้าเป็ดเล้าไก่ของแม่...

นาปีที่น้าชาย(น้องชายแม่)ทำ...

chondan
*

« ตอบ #443 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:04:52 PM »

เมื่อก่อนแม่จะเลี้ยงทั้งหมูและวัว...ปัจจุบันจะเหลือร่องรอยหญ้าที่เคยปลูกไว้เลี้ยงสัตว์...

ต้นยางใหญ่ในสวนที่ลืมตามาดูโลกก้อเจอแล้ว...ปัจจุบันยังมีให้ร่มเงา...ก่อนนี้มีหลายสิบต้นแต่ทางแม่มอบไห้ทางกรรมการหมู่บ้านขออนุญาตตัดเพื่อเอาไปทำศาลาวัด....

samilaandaman
*

« ตอบ #444 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:49:36 PM »

ถ้าขายทั้งฝักควรหักข้าวโพดที่อายุกี่วันค่ะ เวลาขายวัดความชื้นไหม
ถ้าจ้างหักเป็นกระสอบป่าน อยู่ที่กระสอบละเท่าไหร่ค่ะ 2ไร่ต้องใช้แรงงานกี่คนค่ะ เฉลี่ยแล้วได้คนละกี่กระสอบต่อวันค่ะ ขอบคุณค่ะ
ชุติพนธ์
*

« ตอบ #445 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 09:28:31 PM »

ฟังแล้วเศร้าจังตะเอง
สู้ ๆ นะ
สร้างภูมิคุ้มกันให้เร็ว ๆ จะได้ไม่เจ็บมาก
เรื่องตาสีตาสีตาดำ ๆ นี่พี่ไม่อยากนึกเลย
สงสาร...
อ๊ะ  ให้กำลังใจจ๊ะ... สู้ ๆ จ๊ะ จุมพิต จุมพิต

ขอบคุณครับ...สำหรับกำลังใจ...ไม่ท้ออยู่แล้วเดี๋ยวเสียชื่อคนเมืองช้างใหญ่...เอ...หรือว่ามันไม่มีอะไรจะเหลือให้เสีย...ใช่ใหมอาจารย์ยู๊ดดด....

แค่นี้ยังเด็กๆครับ กับปัญหาที่จะตามมาในวันข้างหน้าเมื่อเข้าสู่ ABCEFG.. พร้อมกับการล่มสลายด้านเศรษฐกิจ เพราะการใช้จ่ายเกินตัวในภาครัฐ อยากให้เราๆท่านๆอย่าประมาท สร้างภูมิคุ้มกันให้กับตัวเองเอาไว้ครับ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเกือบตัดสินใจเป็นหนี้ซื้อคอนโดให้ลูก พอดีคิดถึงเรื่องนี้ได้เช่าหออยู่ดีกว่าถูกกว่ากันหลายเท่าไม่เจ็บตัวด้วย..ขอเป็นกำลังใจอีกแรงครับ..
Bor hoo si hed jung dai..5.5.5.! pen ta ngued l.a.a.y. day"!.
สู้ๆๆ นะคะ สักวันหนึ่ง โอกาส เวลา และความสมหวังที่มุ่งมั่นไว้ ได้ดั่งใจหวัง ต้องเป็นของเกษตรกรไทย ค่ะ

ทำไมราคาผลผลิตทางการเกษตรถึงได้ตกต่ำ แล้วทำไมปีนี้ราคาข้าวโพดถึงได้ราคานี้
ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจครับ...กำลังใจที่ได้รับมีส่วนช่วยไห้เราเข้มแข็ง...อย่างปรมาาจารย์ยุทธท่านว่าครับ...แค่นี้เพียงจุดเริ่มต้นเล็กๆแค่ทำให้มึนงงนิดหน่อย...ยังไม่ถึงขนาดต้องทานยาอะไร....เอ้า...เฮสู้ๆ...สำหรับท่านแสนกวนบ่อต้องเฮ็ดอีหยังนั่นดีแล้ว...แค่แปลอังกฤษเป็นลาวหยั่งจารย์ว่าข้อยกะมึนตึ๊บแล้ว...และกะบ่อต้องงึดเพราะหว่าอยู่ไกลหลายโพด...หือว่าสิซ่อยบอกให่ท่านบารักโอมาม่าซื้อข้าวโพดเพิ่มได้...ข้อยผู้หนื่งละสิขอแต่งตั้งให้เป็นลอมอตอแทนเผิ่นที่เป็นตออยู่ซื่อมื้อนี่...
...ส่วนสาเหตุอะไรที่ทำให้ข้าวโพดตกต่ำ...เพราะจากการติดตามสถานะการณ์ปริมาณความต้องการของตลาดโลกเพิ่มจากปีที่แล้วถึงเกือบ70ล้านตัน.....ไม่อยากจะพุดเลยว่า...เพราะมีการเปิดโอกาศให้บรรดาพ่อค้านำเข้าข้าวโพดจากประเทศเพื่อนบ้าน...และได้ข่าวแว่วๆว่าขณะนี้แถวๆสระแก้วพ่อค้าได้นำเข้าข้าวโพดจากเขมรมาเก็บไว้จนล้นโกดัง....ใครละเป็นผู้เปิดโอกาศให้พ่อค้าเช่นนี้....แล้วการแก้ไขเป็นเช่นไรวานบอกหน่อยเถอะท่านผู้เกี่ยวข้องทั้งหลายยย....

เอ้า..สู้ต่อไปครับ   ขอเป็นกำลังใจครับ
รอบนี้ชาวไร่(ข้าวโพด)  รอบหน้าชาวนาครับ ( หลังตุลา)

ไอ้เจ้ากลไกตลา่ดโลกนี่นะ  ฟังแล้วอยากจะหัวเราะเป็นภาษาเขมร
เพราะมันก็แค่ คำพูดสวยหรู เอาไว้ให้ไอ้พวกนายทุนสมอ้างกันกับนักการเมืองขี้ฉ้อ 
กดขี่เกษตรกรมานาน นับเป็นร้อยปีแล้วมั๊ง  ตั้งแต่ก่อน ก๋ง มันเป็นหนุ่ม โน่นแหละ

เรื่องข้าวนี่ก็ชอบอ้างเรื่องตลาดโลกเหมือนกันนะ   แต่ดูๆแล้ว รบ. ไม่ค่อยกล้าหักชาวนาซักเท่าไหร่
เพราะนับเท้า( ตีน ) แล้วมันเยอะ  แต่ก็ผสมโรงมั่วนิ่ม อมพนำ  ทำให้งบประมาณบานปลายไปมากมาย
จนเกิดปัญหาอยู่ในทุกวันนี้

สำหรับเรื่องข้าว,ข้าวโพดและมันสัมปะหลังจากเขมรนี่ ผมเคยอยู่ชายแดนแถบนั้นมาหลายปี  มันเป็นเรื่องเหมือนปกติไปแล้ว
มันเป็นขบวนการใหญ่มาก  รบ.ก็ไม่กล้าทำอะไรหรอก  เพราะระบบมันแข็งแกร่งมาก เริ่มจากเจ้าพ่อคนนั้น
ร่วมกับหัวหน้าฝ่ายปกครองในจังหวัด  ฝ่ายทหาร ฝ่ายตำรวจ ศูลกากร รวมๆแล้วประมาณซัก 20หน่วยมั๊ง
ร่วมกันแบ่งอาหารจานนี้  ทุกปี   และจะมีปิดถนนแถวๆวังสมบุรณ์เกือบทุกปี  เพราะมันไม่รับซื้อข้าวโพดและมัน
จากฝั่งไทย  เพราะตุนของจากใั่นเขมร ไว้เพียบแล้ว 

เกิดเป็นคนไทยต้องทำใจครับ  ยิ่งเป็นเกษตรกรไทยยิ่งต้องทำใจ
เรื่องพวกนี้ไม่เห็นทางอื่น  นอกจากการรวมตัวที่เหนียวแน่นของเกษตรกร  ตอนนี้เท่าที่เห็นก็ชาวนา
เพราะ ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆด้วยการร้องขอ  ทำนองเดียวกันกับการแย่งเนื้อจากปากสุนัขนั่นแหละ

Thesun215
*

« ตอบ #446 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 10:17:46 PM »

ทำไงได้ล่ะครับ ก็ได้แต่ทำใจ เราแค่ 1 เสียง พอมาบ่นว่าของแพง ค่าครองชีพสูง ผมก็ได้แต่บอกว่า โสนาน่า เลือกมาเองไม่ใช่หรอ  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
chondan
*

« ตอบ #447 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 08:05:10 PM »

อ้างจาก: ชุติพนธ์ link=topic=39629.msg2341827#msg2341827 date=137804
[/quote

เอ้า..สู้ต่อไปครับ   ขอเป็นกำลังใจครับ
รอบนี้ชาวไร่(ข้าวโพด)  รอบหน้าชาวนาครับ ( หลังตุลา)

ไอ้เจ้ากลไกตลา่ดโลกนี่นะ  ฟังแล้วอยากจะหัวเราะเป็นภาษาเขมร
เพราะมันก็แค่ คำพูดสวยหรู เอาไว้ให้ไอ้พวกนายทุนสมอ้างกันกับนักการเมืองขี้ฉ้อ 
กดขี่เกษตรกรมานาน นับเป็นร้อยปีแล้วมั๊ง  ตั้งแต่ก่อน ก๋ง มันเป็นหนุ่ม โน่นแหละ

เรื่องข้าวนี่ก็ชอบอ้างเรื่องตลาดโลกเหมือนกันนะ   แต่ดูๆแล้ว รบ. ไม่ค่อยกล้าหักชาวนาซักเท่าไหร่
เพราะนับเท้า( ตีน ) แล้วมันเยอะ  แต่ก็ผสมโรงมั่วนิ่ม อมพนำ  ทำให้งบประมาณบานปลายไปมากมาย
จนเกิดปัญหาอยู่ในทุกวันนี้

สำหรับเรื่องข้าว,ข้าวโพดและมันสัมปะหลังจากเขมรนี่ ผมเคยอยู่ชายแดนแถบนั้นมาหลายปี  มันเป็นเรื่องเหมือนปกติไปแล้ว
มันเป็นขบวนการใหญ่มาก  รบ.ก็ไม่กล้าทำอะไรหรอก  เพราะระบบมันแข็งแกร่งมาก เริ่มจากเจ้าพ่อคนนั้น
ร่วมกับหัวหน้าฝ่ายปกครองในจังหวัด  ฝ่ายทหาร ฝ่ายตำรวจ ศูลกากร รวมๆแล้วประมาณซัก 20หน่วยมั๊ง
ร่วมกันแบ่งอาหารจานนี้  ทุกปี   และจะมีปิดถนนแถวๆวังสมบุรณ์เกือบทุกปี  เพราะมันไม่รับซื้อข้าวโพดและมัน
จากฝั่งไทย  เพราะตุนของจากใั่นเขมร ไว้เพียบแล้ว 

เกิดเป็นคนไทยต้องทำใจครับ  ยิ่งเป็นเกษตรกรไทยยิ่งต้องทำใจ
เรื่องพวกนี้ไม่เห็นทางอื่น  นอกจากการรวมตัวที่เหนียวแน่นของเกษตรกร  ตอนนี้เท่าที่เห็นก็ชาวนา
เพราะ ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆด้วยการร้องขอ  ทำนองเดียวกันกับการแย่งเนื้อจากปากสุนัขนั่นแหละ

ครับผม...ทำใจ...ครับคำคำนี้คิดไว้แล้วว่าจะต้องได้ใช้แน่นอนเมื่อตัดสินใจเดินทางนี้...แต่ไม่คิดว่าจะได้ใช้มันเร็วขนาดนี้....ไม่เป็นไรภูมิคุ้มกันที่มียังรับมือได้...หากแต่ว่าเราไม่ได้เดินคนเดียวนี่สิ...ยังมีเพื่อนร่วมชะตากรรมเดียวกันกับเราและต่างจากเราที่ไม่มีภูมิคุ้มกัน...นี่คือการบ้านอีกข้อ....
ทำไงได้ล่ะครับ ก็ได้แต่ทำใจ เราแค่ 1 เสียง พอมาบ่นว่าของแพง ค่าครองชีพสูง ผมก็ได้แต่บอกว่า โสนาน่า เลือกมาเองไม่ใช่หรอ  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
ขออนุญาตคิดต่างครับ...ไม่อยากให้โทษตัวเองเพราะหนื่งเสียงของเราคือเสียงสวรรค์...หากเขาไม่มีสำนึกว่า...เราสามารถส่งเขาไปถึงสรวงสวรรค์ไดั...แล้วเราทำไมไม่ให้โอกาศตัวเองอีกครั้ง....กะแค่นรก...
หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 51   ขึ้นบน
  พิมพ์