หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 51   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากเริ่มต้นแบบคู่ขนาน...มาบรรจบเป็นเส้นทางสู่ความพอเพียง...  (อ่าน 340659 ครั้ง)
chondan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 08:46:10 PM »

วันนี้ครบ2เดือนแล้วสินะที่ได้เดินทางสายเกษตรแบบเต็มตัว...รู้สึกว่าทำไมมันช่างรวดเร็วนัก...
หรือว่าเราเพลิดเพลินไปกับอาชีพนี้แล้วจริงๆ...ก้อแน่ละในเมื่อมันเป็นความตั้งใจของเราเอง....
...ขอสรุปถึงผลที่ได้รับแห่งการตัดสินใจเดินทางสายนี้ในระยะเวลา2เดือนที่ผ่านมา.....
แน่นอนที่สุดอันดับแรก...เรื่องรายรับสรุปเท่ากับศูนย์...แต่เป็นสิ่งที่คาดคิดไว้แล้ว...เป็นเรื่องของทุนสำรอง...
...อันดับถัดมา...เนื่องจากไม่อยากให้ทุนสำรองที่มีอยู่หมดลงจึงต้องหาวิธีรักษาทุน...ก้อได้พืชเศรษฐกิจข้าวโพดเป็นตัวช่วยระหว่างทาง....
ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรให้หนักใจต้องรอดูผลอีกสามเดือนตอนเก็บเกี่ยวผลผลิด....
...อันดับที่สาม...ไม่พุดถึงไม่ได้มาดูเรื่องค่าไช้จ่ายขอสรุปเลยว่าลดไปบ้างเช่นค่าอาหารและค่าน้ำมันรถยนต์...
...อันดับที่สี่...เป็นสิ่งที่ต้องการเลยละคือเรื่องของร่างกายและสุขภาพจิต...รวมถึงความอบอุ่นในครอบครัวซึ่งก่อนหน้านี้พ่อแม่ลูกกว่าจะเจอหน้ากันต้องรอวันหยุด...
ครับ.......ขอสรุปว่าตอนนี้ยังเป็นไปอย่างที่ตั้งใจไว้เป็นอย่างดี.....

KruPoom
*

« ตอบ #305 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 09:15:45 PM »

ดีใจด้วยนะคะที่มีความสุขกับทางเดินสายเกษตรมีความรู้สึกเช่นเดียวกันค่ะเข้าสวนทีไรเวลาช่างรวดเร็วทำอะไรไม่ค่อยทันอยากทำโน่นทำนี่ไปหมดเหนื่อยแต่สุขใจทุกครั้งค่ะ...ให้กำลังใจในการเดินทางสายนี้อย่างมีความสุขมากๆขึ้นค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chondan
*

« ตอบ #306 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 07:03:02 AM »

ดีใจด้วยนะคะที่มีความสุขกับทางเดินสายเกษตรมีความรู้สึกเช่นเดียวกันค่ะเข้าสวนทีไรเวลาช่างรวดเร็วทำอะไรไม่ค่อยทันอยากทำโน่นทำนี่ไปหมดเหนื่อยแต่สุขใจทุกครั้งค่ะ...ให้กำลังใจในการเดินทางสายนี้อย่างมีความสุขมากๆขึ้นค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุุณมากครับสำหรับกำลังใจที่มอบให้...อีกอย่างที่ทำให้การตัดสินใจเดินทางสายนี้ได้ง่ายขึ้นคือกำลังใจคำแนะนำที่มีอย่างมากมายจากเพึอนๆชาวเกษตรพอเพียงนี่เอง... จุมพิต จุมพิต จุมพิต
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #307 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 03:00:50 PM »

ดีใจด้วยค่ะที่ปลดแอกตัวเองจากงานประจำได้..การได้ใช้ชีวิตอยู่กับครอบครัวเป็นสิ่งที่ดีที่สุดแล้วค่ะ
ลูกๆได้อยู่กับพ่อแม่...มีบางคนด้วยหน้าที่  ภารกิจการงาน  จำเป็นต้องเอาลูกๆไปให้ปู่ย่าตายายเลี้ยง
ถ้าปู่ย่าตายายเลี้ยงจนเด็กโต  ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเชื่อฟังพ่อแม่ค่ะ...เป็นกำลังใจให้ประสบความสำเร็จค่ะ
chondan
*

« ตอบ #308 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 08:32:46 AM »

ดีใจด้วยค่ะที่ปลดแอกตัวเองจากงานประจำได้..การได้ใช้ชีวิตอยู่กับครอบครัวเป็นสิ่งที่ดีที่สุดแล้วค่ะ
ลูกๆได้อยู่กับพ่อแม่...มีบางคนด้วยหน้าที่  ภารกิจการงาน  จำเป็นต้องเอาลูกๆไปให้ปู่ย่าตายายเลี้ยง
ถ้าปู่ย่าตายายเลี้ยงจนเด็กโต  ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเชื่อฟังพ่อแม่ค่ะ...เป็นกำลังใจให้ประสบความสำเร็จค่ะ
....ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับคุณหญ้าคนอุบลน้ำใจงาม...ผมก้อมีเชื้ออุบลเหมือนกันแบบพ่อเป็นคนอุบลอยู่ม่วงสามสิบครับ....
...พาเข้าไร่เลยแล้วกันครับ...ข้าวโพดแปลงที่อายุครบ1เดือนเต็ม

chondan
*

« ตอบ #309 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 09:17:43 AM »

ช่วงนี้ฟ้าฝนเป็นใจ...ทำให้ปริมาณน้ำในคลองสูงขึ้นและเปลี่ยนสีเป็นขุ่นแดง

น้ำในไร่จะไหลลงสู่คลองบริเวณนี้

บริเวณคันคลองจะเต็มไปด้วยไผ่บงหวาน...และช่วงนี้กำลังออกหน่อกัน...

บริเวณนี้จะเต็มไปด้วยต้นกล้าไผ่บงหวานคิดว่าน่าจะเกิดจากเมล็ดตั้งใจว่าจะขุดไปปักชำและปลูกในลำดับต่อไป...

chondan
*

« ตอบ #310 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 10:38:19 AM »

ที่ผมหันหลังให้งานประจำแล้วเลือกมาทำอาชีพเกษตร...ไม่ได้หมายความผมเบื่องานนั้นหรืออะไร...เพียงแต่ผมคิดว่าผมพร้อม...
พร้อมที่จะลืมความสะดวกสบาย...ลืมเพื่อนกินเพื่อนเที่ยว...ลืมสังคมเมือง...อาจเป็นเพราะว่าสิ่งที่ตั้งใจสิ่งที่ฝันไว้เมื่อยังเด็กมันเป็นจริงแล้วบางส่วน...
ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ร้อยเปอร์เซ้นต์เต็ม...และก้อรู้ตัวเองดีว่าเป็นไปไม่ได้ที่จะทำให้ได้ร้อยเปอร์เซ็นต์ดังที่วาดฝันไว้...หรือว่าเราไกล้เข้าถึงคำว่า"พอเพียง"...
chondan
*

« ตอบ #311 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 12:20:12 PM »

ส่วนข้าวโพดแปลงนี้อายุได้22วัน...

เป้าหมายภาระกิจต่อไป...ที่แปลงนี้ซึ่งกันไว้สำหรับทำนาประมาณ6ไร่...
tiger
*

« ตอบ #312 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 01:01:49 PM »

ฝันที่เป็นจริงแล้วนะครับ อายจัง

chondan
*

« ตอบ #313 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 08:19:23 PM »

นอกจากจะมีเวลาได้ทำไร่ทำสวนอย่างเต็มที่แล้ว...ยังมีเวลามากขึ้นบ่อยขึ้นในการพาหลานๆไปเยี่ยมย่าที่สุรินทร์...และนี่ก้ออีกครั้ง...
พอดีน้องที่เป็นปลัดอบต.ทีศรีสะเกษโทรมาว่าอยากจะคุยเรึ่องกำหนดทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้พ่อ....
ไปถึงสุรินทร์ประมาณเกือบหกโมงเย็น...ญาติพี่น้องมากันครบ

หลังจากเสร็จเรื่องงานก้อได้เวลาสำรวจสวนเหมือนเช่นทุกครั้งที่มา...สภาพของสวนที่ขาดคนดูแลเนึ่องจากแม่อยู่บ้านเพียงลำพังและอายุมากแล้ว

ถึงจะมีเวลาจำกัดแต่ก็ดูดีขึ้น

chondan
*

« ตอบ #314 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 08:37:54 PM »

ผละจากสวนมาสำรวจนาต่อ...ซึ่งได้เก็บเกี่ยวนาปลังไปแล้วรอทำนาปี...

และแล้วก้อได้เวลาต้องกลับเพชรบูรณ์...ครั้งนีโชคดีมากที่ญาติพี่น้องมากันครบโดยเฉพาะน้องๆของแม่ทั้ง8คนซึ่งรวมๆอายุกันแล้วน่าจะอยู่ที่500ปีขึ้นไป...
บรรยากาศการจากลาเต็มไปด้วยรอยยิ้ม...เปี่ยมไปด้วยความสุข....

chondan
*

« ตอบ #315 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 06:21:28 PM »

เอามื้อเย็นมาฝากครับ...
kwanbanna
*

« ตอบ #316 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 09:03:03 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
chondan
*

« ตอบ #317 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 09:58:08 PM »

อัฟเดทไร่ข้าวโพดครับ....
ข้าวโพดแปลงที่อายุได้37วัน...

กับสิ่งที่ธรรมชาติมอบให้มา...

Numdoitung
*

« ตอบ #318 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 09:53:56 AM »

ดีใจแทนจริงๆครับ ยิ้ม สมปราถนาทุกอย่างนะครับ อายจัง
bore onzon
*

« ตอบ #319 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 11:37:33 AM »

ที่ดินสวยมากครับน่าอยู่มาก ผมเองก็เป็นมนุษย์เงินเดือนที่อยากจะกลับไปทำเกษตรอยู่บ้านนอกเหมือนกัน ผมอยู่ชัยภูมิครับทำงานที่ระยอง ขออนุญาตเลียนแบบการเริ่มต้นแบบขนานนะครับ ตอนนี้ก็ปลูกยางพาราเอาไว้ 40 ไร่ใกล้จะเปิดกรีดแล้ว เห็นคุณ chondan พูดถึงเรื่องแม่ผมน้ำตาซึมเลยครับผมเป็นคนหนึ่งที่แต่ก่อนได้กลับบ้านไปหาแม่เฉพาะวันหยุดปีละครั้งสองครั้งแม่ผมแก่มากแต่ก็ชอบไปเที่ยวรอบสวนยางกับผมเวลาผมกลับบ้านแม่จะซึมเมือ่ผมต้องกลับมาทำงาน  แม่ผมเสียแล้วครับเมื่อปีที่แล้ว ตอนนี้ผมกลับบ้านไม่มีแม่แล้วครับ..ขอโทษครับที่พูดถึงเรื่องของผมมากเกินไป
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 51   ขึ้นบน
  พิมพ์