หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรายละเอียดและขั้นตอนการปลูกข้าวแบบ SRI ด้วยครับ  (อ่าน 6962 ครั้ง)
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 09:55:01 PM »

หนังสือก็อ่านคุยกับท่านก็คุยค่ะเพราะท่านเป็นอาจารย์ของดิฉัน เราเป็นทีมงาน SMART planning ด้วยกันค่ะ ท่านใจดีมากๆ เคยออกรายการคุยนอกทำเนียบเมื่อประมาณ เดือนที่แล้ว ละก็รายการของ ไอทีวี (ชื่อเดิม /เมื่อเดือนที่แล้ว) ละก้อ เกษตร ฮอทนิวของช่อง 3 เมื่อหลายเดือนก่อน ท่านสนับสนุนเว็บ บ้านไร่นาเรา คาดว่าถ้านโยบายรัฐไม่เปลี่ยนแปลง ในไม่ช้าเกษตรกรจะวิเคราะห์ดินและใช้ปุ๋ยตามค่าวิเคราะห์ดินเพื่อลดปัญหาปุ๋ยแพง โดย อบต.จะวิเคราะห์ดินและเกษตรกรนำนำค่าวิเคราะห์ดินที่ได้ไปให้ร้านปุ๋ยจ่ายปุ๋ยให้ตามค่าวิเคราะห์ดินแล้ว ธกส.จะหักค่าปุ๋ยผ่านเงินชดเชยตามโครงการประกันราคา นอกจากนี้ อาจารย์ยังมีหนังสือฉบับการ์ตูนเรื่องดินและปุ๋ยนี้ด้วยค่ะ แต่ส่วนใหญ่อาจารย์จะเน้นที่ข้าวเป็นหลัก ส่วนดิฉันก็ต่อยอดด้วยฉบับของกรมพัฒนาที่ดินอีกทีค่ะ
ขอบคุณที่มาร่วมแบ่งปันครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม

ruanphet
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 10:20:48 PM »

ยินดีค่ะ .. ขอบคุณความรู้ดีๆ ที่คุณแบ่งปันในหลายๆเรื่อง ดิฉันติดตามตลอดค่ะ แต่ไม่มีโอกาสได้ได้พูดคุย ..
fuu35
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 07:50:30 PM »

ยิ้มเท่ห์ ดินไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ปูนาก็มี หอยก็มี เอาแบบเดิมก่อนดีกว่า อิอิ  แต่ว่าจะลองซัก 1 งาน ใด้ผลยังไง จะมารายงานให้ทราบ

จะเริ่มเพาะกล้าในถาดแล้ว อิอิ

งานหนักไม่เคยฆ่าใคร แต่ทำให้ปวดเนื้อปวดตัว เมื่อยยมากกก
tri
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 09:57:41 PM »

ขอศึกษาด้วยคนนะครับ
basss
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 09:19:37 PM »

ผมเกี่ยวข้าวนาปีอีกไม่เกิน 3 วันแล้วก็จะต่อด้วยข้าวนาปรัง ดำต้นเดียวเหมือนกัน เลยต้องเข้ามาศึกษาก่อนอ่านดูแล้วเข้าท่าดีครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์