หน้า: 1 ... 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 [55] 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รักเกษตรวันหยุด...จุดเริ่มต้นบนความพอเพียง (เข้าสู่ปีที่ 6 ที่บุรีรัมย์)  (อ่าน 202596 ครั้ง)
เมย์-บุรีรัมย์
ตำรวจน้อย..ค่อยๆศึกษา
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #864 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 11:11:22 AM »

ส่วนหน่อเล็กๆ และเหง้าจากต้นที่ตัดเครือแล้วนำมาชำแกลบก่อนครับ  อนุบาลไว้ให้แข็งแรงก่อนค่อยลงปลูกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2016, 02:50:02 PM โดย เมย์-บุรีรัมย์ » บันทึกการเข้า

แม้อาจเป็นเพียงก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ (หน้าสนามไอโมบาย)093-3289826

*

« ตอบ #865 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 03:05:25 PM »

กล้วยหอมได้มาปลูกเพิ่มที่สวนอีกหนึ่งสายพันธุ์ครับ  ซึ่งเจ้าของที่ให้มาบอกว่านำพันธุ์มาจากประเทศเวียดนาม เพิ่งมีโอกาสมาปลูกที่สวนหลังจากที่ติดต่อขอพันธุ์มาเกือบสองปีครับ  ได้โคนที่ตัดเครือมาแล้วต้นล้มครับ  ช่วยเจ้าของเค้ารื้อออกเลยได้โคนกล้วยนี้มาพร้อมกับหน่อเล็กๆ 1 หน่อ  ส่วนโคนลองนำไปผ่าหน่อชำแล้วครับ  ไม่รอดเน่าทั้งหมดครับ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

แม้อาจเป็นเพียงก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ (หน้าสนามไอโมบาย)093-3289826
*

« ตอบ #866 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 12:00:09 AM »

มัลเบอร์รี่หรือหม่อนทานผล  หลังจากที่ต้นสมบูรณ์โดยสังเกตุจากใบที่เขียวเข้ม  ก็จัดการโน้มกิ่ง ตัดยอด และริดใบออกเกือบหมดโดยเหลือแค่ปลายยอดแค่ไม่กี่ใบครับ  ไม่นานก็จะแตกยอดใหม่พร้อมกับผลหม่อนสวยๆทั้งต้นครับ  และตอนนี้ก็เริ่มมีผลสุกไว้ให้ชิมบ้างแล้ว  เปรี้ยวๆหวานๆอยู่ริมรั้ว  ใครผ่านไปผ่านมาก็แวะชิมได้ครับไม่มีหวง

*

« ตอบ #867 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 10:57:45 AM »

ฟิกส์หรือมะเดื่อฝรั่งที่สวนมีอยู่สายพันธุ์เดียวและต้นเดียวครับแต่ไม่ทราบสายพันธุ์(วานผู้เชี่ยวชาญแนะนำด้วยนะครับ)  จากต้นนี้เคยได้ชิมมาแล้ว 2 ผล แต่รสชาดจืดๆ ไม่ค่อยอร่อยครับ  เนื่องจากผลยังไม่แก่  แต่ผลนี้ลองปล่อยให้แก่เต็มที่  รสชาดดีขึ้นมากครับ  หวานนุ่มลิ้น 

*

« ตอบ #868 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 11:00:23 AM »

หลังจากที่ได้ชิมฟิกส์ที่ผลสุกเต็มที่แล้ว ได้รู้รสชาดที่อร่อย  หวานนุ่มลิ้น  ก็เลยตอนกิ่งเพิ่มอีก 4 กิ่งครับ  หลังจากตอนกิ่งได้ 2 อาทิตย์ก็เริ่มออกรากแล้วครับ

*

« ตอบ #869 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 11:09:53 AM »

ฝรั่งที่สวนตอนนี้ก็อยู่หลายสายพันธุ์ครับ อย่างละไม่กี่ต้น  มีไร้เมล็ด แป้นสีทอง  กิมจู  หวานพิรุณ  ล่าสุดเป็นฝรั่งสายน้ำผึ้งหรือสุ่ยมี่ครับ  ได้มาจำนวน 3 ต้น  จะดูแลและขยายพันธุ์เพิ่มให้ได้เยอะๆครับ

ฝรั่งสายน้ำผึ้งหรือสุ่ยมี่  เป็นฝรั่งที่นำเข้าจากประเทศไต้หวันประมาณ 3 ปีที่แล้วครับ  ราคาของกิ่งพันธุ์ในตอนนี้เลยยังสูงอยู่พอสมควรเลย  ส่วนรสชาดจะุจัดจ้านกว่าทุกสายพันธุ์ครับ และเด่นเรื่องหวานกรอบ เมล็ดน้อยอีกด้วยครับ

ส่วนกิมจู ไร้เมล็ด และหวานพิรุณ  ก็มีผลมาให้ชิมเรื่อยๆครับ  และก็ตอนกิ่งไว้ปลูกเพิ่มเช่นกันครับ

*

« ตอบ #870 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2016, 01:32:55 PM »

มะละกอที่สวนมีหลายสายพันธุ์ครับแต่ก็ไม่ทราบชื่อพันธุ์เลยซักต้น ทุกต้นปลูกโดยการเก็บเมล็ดพันธุ์ไว้ปลูกทุกๆปี  ไม่เคยได้ซื้อเมล็ดพันธุ์มาหลายปีแล้วครับ  ตอนนี้ก็เริ่มเลือกผลสวยๆของแต่ละต้นที่แข็งแรงทนโรคไวรัสเพื่อไว้สุกและเก็บเมล็ดเพื่อไว้ทำพันธุ์ปลูกในปีต่อๆไปครับ

*

« ตอบ #871 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2016, 01:45:04 PM »

นอกจากต้นไม้ที่ปลูกและดูแลแล้ว  ก็มีไก่บ้าน ไก่ไข่ และปลา  ทุกอย่างสามารถนำมาประกอบอาหารเพื่อลดค่าใช้จ่ายในบ้านได้หมดแล้วครับ

ปลานิล ปลาตะเพียน ปลาหมอ  อายุ 3 เดือนก็เริ่มโตพอสมควรแล้ว  พ่อแกก็ตกปลามาเป็นกับข้าวเรื่อยๆครับ  ปีหน้าถ้าน้ำไม่แห้งหรือแห้งช่วงเมษายนปีหน้า  ปลาแต่ละชนิดคงโตได้ขนาดกับที่ตลาดจำหน่ายครับ  การเลี้ยงปลาที่สวนก็เน้นให้หากินตามธรรมชาติครับ  และก็หาพืชที่ปลากินได้สลับกับหัวอาหารปลาเพื่อเร่งโตครับ

*

« ตอบ #872 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2016, 01:56:23 PM »

ไก่ไข่ที่บ้านมี 15 ตัว ยังเป็นไก่สาวเพิ่งเริ่มไข่ครับ  วันนึงจะเก็บไข่ได้ 12 ฟอง  สามวันจะได้ 1 แผงที่เหลือก็เก็บไว้ทานเอง  ไข่ไก่ก็จะมีเพื่อนบ้านมาอุดหนุนเรื่อยๆครับ  การเลี้ยงและดูแล  หลักๆก็จะให้หัวอาหารวันละ 2 ครั้ง เช้ากับบ่ายครับ  และทุกอาทิตย์ก็จะมีตำลึงเพื่อให้ไข่ใบโต  ใบมะระขี้นกเพื่อเป็นสมุนไพร  และมะละกอสุกเพื่อให้ไข่สีสวย  และทั้งหมดคือเพิ่มวิตามินให้ไข่ไก่ครับ

*

« ตอบ #873 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2016, 02:00:38 PM »

วันที่ได้เข้าสวนก็มีอีกอย่างที่ทำให้มีความสุขครับ  คือการได้กินกับข้าวฝีมือแม่  กินน้ำพริก กินผักจากสวนของเราเองครับ

*

« ตอบ #874 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2016, 02:10:11 PM »

ทุกๆอาทิตย์ก็ยังพอมีออร์เดอร์กิ่งพันธุ์บ้างครับ  พอได้ค่าน้ำมันรถและค้าใช้จ่ายที่สวน  การจำหน่ายกิ่งพันธุ์แต่ละครั้งก็จะแถมผลผลิตที่สวนตามฤดูกาลครับ  ครั้งนี้ก็แถมกล้วย มะนาวและก็ฝรั่งให้ไปชิมครับ  และก่อนกลับมาทำงานทุกครั้งน้องมินลูกสาวก็จะคอยหอมแก้มเพื่อส่งทางทุกครั้งครับ

*

« ตอบ #875 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 01:02:02 PM »

เกษตรวันหยุด...กับการไม่หยุดเติบโต
...แม้จะมีโอกาสได้เข้าสวนเฉพาะวันหยุดวันอาทิตย์เท่านั้น แต่การเจริญเติบโตของต้นไม้ที่ปลูกก็ไม่ได้โตเฉพาะวันที่เข้าสวน ทุกต้นเจริญเติบโตไม่มีวันหยุด แม้บางต้นจะช้าบ้าง เร็วบ้าง ก็ขึ้นอยู่กับสายพันธุ์ของแต่ละชนิดครับ
...วันนี้หลายต้นที่โตเต็มที่ โตเต็มวัย เค้าก็จะตอบแทนเป็นผลผลิตไม่ขาดระยะ ฉะนั้นเพื่อวันข้างหน้าเราจะมีผลผลิตที่มากขึ้น การเพิ่มจำนวนการปลูกก็เป็นสิ่งสำคัญครับ ทุกๆอาทิตย์ที่ได้เข้าสวนจึงได้ขยายพันธุ์เป็นกิ่งพันธุ์ไว้สำหรับปลูกเองเรื่อยๆเป็นการลดต้นทุนค่ากิ่งพันธุ์ได้เป็นอย่างดีครับ อาทิตย์นี้ก็ตอนกิ่งฝรั่งเพิ่มและชำกิ่งมะเดื่อและชำกิ่งฝรั่งครับ

bookdee
*

« ตอบ #876 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 05:17:19 PM »

ทำไมผมตอนฝรั่งแล้วมันไม่ยอมออกรากสักที  ร้องไห้ ขอขั้นตอนการตอนกิ่งฝรั่งหน่อยได้ไหมครับ  จุมพิต จุมพิต เห็นมีใส่เศษไม้ด้วย

www.  raiboonlert.com
*

« ตอบ #877 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 06:36:28 PM »

ทำไมผมตอนฝรั่งแล้วมันไม่ยอมออกรากสักที  ร้องไห้ ขอขั้นตอนการตอนกิ่งฝรั่งหน่อยได้ไหมครับ  จุมพิต จุมพิต เห็นมีใส่เศษไม้ด้วย

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)สวัสดีครับคุณ bookdee  การตอนกิ่งฝรั่งจะขอตอบตามประสบการณ์เลยนะครับ  ซึ่งอาจจะไม่ถูกร้อยเปอร์เซ็นต์นะครับ  แต่ก็ใช้วิธีนี้มาตลอด  เสียดายไม่ได้มีภาพประกอบครับ  จะได้เห็นภาพตามไปด้วย  ซึ่งถ้าไม่เข้าใจขั้นตอนไหนก็ถามได้นะครับ  และองค์ประกอบอีกอย่างของการออกรากนั่นคือ  สายพันธุ์ของฝรั่งครับ  จากการตอนเหมือนกันและพร้อมกัน  เท่าที่สังเกตุ พันธุ์ไร้เมล็ดจะออกรากง่ายที่สุด  รองลงมาคือกิมจู และออกรากช้ากว่าเพื่อนนิดหน่อยคือ หวานพิรุณ  ขั้นตอนการตอนนะครับ
           1.เลือกกิ่งกึ่งอ่อนกึ่งแก่และสมบูรณ์ครับ  สังเกตุจากตอนควั่นกิ่ง  เราจะลอกเปลือกที่ควั่นไว้ได้ง่าย  ถ้าลอกออกยาก  การออกรากของกิ่งตอนนั้นก็จะช้าด้วยครับ
           2.ควั่นกิ่งใต้ตาประมาณ 1 ซม. โดยให้รอยควั่นบนและล่างห่างกันประมาณเส้นรอบวงกิ่งครับ  และขูดเนื้อเยื่อออกให้หมด
          3.ทาน้ำยาเร่งรากที่ผสมน้ำตามอัตราส่วน  แต่สำหรับผมแล้วจะผสมมากกว่าอัตราส่วนพอสมควรครับ กันพลาด  โดยทาน้ำยาตรงรอยควั่นบนและทาเหนือขึ้นไปอีกประมาณ 3-5 ซม.ครับ ทาให้รอบๆกิ่งเลย  สาเหตุที่ให้ทาเหนือขึ้นไปอีกเพราะเคยแกะถุงตอนดู รากของฝรั่งจะออกตั้งแต่รอยควั่นบน  และออกตามเปลือกสูงขึ้นไปอีกครับ  วิธีนี้จะช่วยให้รากฝรั่งออกเยอะครับ
           4.การหุ้มตุ้มตอน  โดยให้รอยผ่าถุงห่ออยู่กลางรอยควั่นด้านบนครับหรือจะสูงขึ้นไปอีกหน่อยก็ได้  เพื่อให้ถุงหุ้มโดนรอยที่เราทาน้ำยาเร่งรากที่สูงขึ้นมาประมาณ 3 ซม.
           5.ที่ถามว่าทำไมมีเศษไม้ด้วย  ผมเคยถามและหาคำตอบจากกูเกิลและคนที่เคยสั่งซื้อกิ่งตอนมาแต่ก็ไม่ได้รับคำตอบครับ  ทีนี้เรามาสังเกตุว่าทำไมกิ่งตอนเราถึงได้หักก่อนที่รากจะออกประจำ  ก็เลยมาคิดได้ว่าไอ้เจ้าเศษไม้นี่เองที่คอยช่วยพยุงไม่ให้กิ่งตอนเราหักครับ  ซึ่งวิธีการก็ให้เหลายาวประมาณ 20 ซม. จากนั้นก็วางแนบกับกิ่งตอนด้านบนเลย โดยให้ปลายไม้สูงและต่ำกว่าถุงหุ้มตุ้มตอนอย่างละประมาณ 5 ซม.ครับ เสร็จแล้วก็หุ้มตุ้มตอนตามวิธีที่ 4 ครับ  จากนั้นก็ใช้เชือกฟางมัดปลายไม้ทั้งสองกับกิ่งตอนเพื่อยึดไม่ให้กิ่งตอนหัก
           6.สำหรับผมจะให้รอยผ่าของถุงหุ้มตุ้มตอนออกด้านข้างด้านใดด้านหนึ่ง  เพื่อไว้รดน้ำใส่กรณีถุงหุ้มตุ้มตอนแห้ง และในกรณีที่อากาศร้อนหรือหนาวจะทำให้รากออกยากกว่าปกติ  อาจจะห่อตุ้มตอนด้วยกระดาษอีกชั้นก็ได้ครับ
           ต่อไปก็รอ รอ และก็รอครับ ขนาดสายพันธุ์เดียวกันอย่างกิมจู บางกิ่ง 2 อาทิตย์ออกราก บางกิ่งก็ 3-4 อาทิตย์ ยังไม่แน่นอนเลยครับ  และมีอีกเหตุผลที่มีส่วนให้รากออกไวกว่าก็คือ กิ่งตอนที่ขนานกับพื้นจะออกรากไวกว่ากิ่งตอนที่เฉียงหรือชี้ขึ้นฟ้าครับ

ภาพด้านบนนะครับ  จะเป็นกิ่งตอนมะเดื่อ  ผมก็ใช้วิธีการเดียวกันกับตอนฝรั่งแต่ไม่ได้ใส่ไม้ยึดกิ่งครับ  สังเกตุจะเห็นตุ้มรากออกตามเปลือกกิ่งด้วยครับ

หวังว่าจะพอเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ  หากไม่เข้าใจขั้นตอนไหนก็สอบถามมาได้ครับ  และสุดท้ายได้ผลหรือไม่ได้ผลยังไงบอกด้วยนะครับ ผมจะได้นำไปปรับปรุงแก้ไขต่อไปครับ  แต่ถ้าได้ผลดีก็แนะนำต่อไปด้วยนะครับเพื่อให้พี่น้องเกษตรพอเพียงเราได้ฝึกตอนฝึกปฏิบัติเพื่อไว้ขยายพันธุ์ปลูกเองที่สวนและลดค่าใช้จ่ายในการซื้อกิ่งพันธุ์ครับ  และอาจช่วยสร้างรายได้อีกทางหนึ่งครับผม    ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2016, 06:54:07 PM โดย เมย์-บุรีรัมย์ » บันทึกการเข้า

bookdee
*

« ตอบ #878 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 01:50:50 PM »

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

www.  raiboonlert.com
Pinho
*

« ตอบ #879 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 02:58:43 PM »

ทำไมผมตอนฝรั่งแล้วมันไม่ยอมออกรากสักที  ร้องไห้ ขอขั้นตอนการตอนกิ่งฝรั่งหน่อยได้ไหมครับ  จุมพิต จุมพิต เห็นมีใส่เศษไม้ด้วย

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)สวัสดีครับคุณ bookdee  การตอนกิ่งฝรั่งจะขอตอบตามประสบการณ์เลยนะครับ  ซึ่งอาจจะไม่ถูกร้อยเปอร์เซ็นต์นะครับ  แต่ก็ใช้วิธีนี้มาตลอด  เสียดายไม่ได้มีภาพประกอบครับ  จะได้เห็นภาพตามไปด้วย  ซึ่งถ้าไม่เข้าใจขั้นตอนไหนก็ถามได้นะครับ  และองค์ประกอบอีกอย่างของการออกรากนั่นคือ  สายพันธุ์ของฝรั่งครับ  จากการตอนเหมือนกันและพร้อมกัน  เท่าที่สังเกตุ พันธุ์ไร้เมล็ดจะออกรากง่ายที่สุด  รองลงมาคือกิมจู และออกรากช้ากว่าเพื่อนนิดหน่อยคือ หวานพิรุณ  ขั้นตอนการตอนนะครับ
           1.เลือกกิ่งกึ่งอ่อนกึ่งแก่และสมบูรณ์ครับ  สังเกตุจากตอนควั่นกิ่ง  เราจะลอกเปลือกที่ควั่นไว้ได้ง่าย  ถ้าลอกออกยาก  การออกรากของกิ่งตอนนั้นก็จะช้าด้วยครับ
           2.ควั่นกิ่งใต้ตาประมาณ 1 ซม. โดยให้รอยควั่นบนและล่างห่างกันประมาณเส้นรอบวงกิ่งครับ  และขูดเนื้อเยื่อออกให้หมด
          3.ทาน้ำยาเร่งรากที่ผสมน้ำตามอัตราส่วน  แต่สำหรับผมแล้วจะผสมมากกว่าอัตราส่วนพอสมควรครับ กันพลาด  โดยทาน้ำยาตรงรอยควั่นบนและทาเหนือขึ้นไปอีกประมาณ 3-5 ซม.ครับ ทาให้รอบๆกิ่งเลย  สาเหตุที่ให้ทาเหนือขึ้นไปอีกเพราะเคยแกะถุงตอนดู รากของฝรั่งจะออกตั้งแต่รอยควั่นบน  และออกตามเปลือกสูงขึ้นไปอีกครับ  วิธีนี้จะช่วยให้รากฝรั่งออกเยอะครับ
           4.การหุ้มตุ้มตอน  โดยให้รอยผ่าถุงห่ออยู่กลางรอยควั่นด้านบนครับหรือจะสูงขึ้นไปอีกหน่อยก็ได้  เพื่อให้ถุงหุ้มโดนรอยที่เราทาน้ำยาเร่งรากที่สูงขึ้นมาประมาณ 3 ซม.
           5.ที่ถามว่าทำไมมีเศษไม้ด้วย  ผมเคยถามและหาคำตอบจากกูเกิลและคนที่เคยสั่งซื้อกิ่งตอนมาแต่ก็ไม่ได้รับคำตอบครับ  ทีนี้เรามาสังเกตุว่าทำไมกิ่งตอนเราถึงได้หักก่อนที่รากจะออกประจำ  ก็เลยมาคิดได้ว่าไอ้เจ้าเศษไม้นี่เองที่คอยช่วยพยุงไม่ให้กิ่งตอนเราหักครับ  ซึ่งวิธีการก็ให้เหลายาวประมาณ 20 ซม. จากนั้นก็วางแนบกับกิ่งตอนด้านบนเลย โดยให้ปลายไม้สูงและต่ำกว่าถุงหุ้มตุ้มตอนอย่างละประมาณ 5 ซม.ครับ เสร็จแล้วก็หุ้มตุ้มตอนตามวิธีที่ 4 ครับ  จากนั้นก็ใช้เชือกฟางมัดปลายไม้ทั้งสองกับกิ่งตอนเพื่อยึดไม่ให้กิ่งตอนหัก
           6.สำหรับผมจะให้รอยผ่าของถุงหุ้มตุ้มตอนออกด้านข้างด้านใดด้านหนึ่ง  เพื่อไว้รดน้ำใส่กรณีถุงหุ้มตุ้มตอนแห้ง และในกรณีที่อากาศร้อนหรือหนาวจะทำให้รากออกยากกว่าปกติ  อาจจะห่อตุ้มตอนด้วยกระดาษอีกชั้นก็ได้ครับ
           ต่อไปก็รอ รอ และก็รอครับ ขนาดสายพันธุ์เดียวกันอย่างกิมจู บางกิ่ง 2 อาทิตย์ออกราก บางกิ่งก็ 3-4 อาทิตย์ ยังไม่แน่นอนเลยครับ  และมีอีกเหตุผลที่มีส่วนให้รากออกไวกว่าก็คือ กิ่งตอนที่ขนานกับพื้นจะออกรากไวกว่ากิ่งตอนที่เฉียงหรือชี้ขึ้นฟ้าครับ

ภาพด้านบนนะครับ  จะเป็นกิ่งตอนมะเดื่อ  ผมก็ใช้วิธีการเดียวกันกับตอนฝรั่งแต่ไม่ได้ใส่ไม้ยึดกิ่งครับ  สังเกตุจะเห็นตุ้มรากออกตามเปลือกกิ่งด้วยครับ

หวังว่าจะพอเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ  หากไม่เข้าใจขั้นตอนไหนก็สอบถามมาได้ครับ  และสุดท้ายได้ผลหรือไม่ได้ผลยังไงบอกด้วยนะครับ ผมจะได้นำไปปรับปรุงแก้ไขต่อไปครับ  แต่ถ้าได้ผลดีก็แนะนำต่อไปด้วยนะครับเพื่อให้พี่น้องเกษตรพอเพียงเราได้ฝึกตอนฝึกปฏิบัติเพื่อไว้ขยายพันธุ์ปลูกเองที่สวนและลดค่าใช้จ่ายในการซื้อกิ่งพันธุ์ครับ  และอาจช่วยสร้างรายได้อีกทางหนึ่งครับผม    ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

เยี่ยมยุทธมากครับ   เสริมนิดน้ำยาเร่งรากใช้กะปิได้นะครับ เคยทำโครงงานตอนเด็กๆ แต่อย่าใช้เยอะครับ เมียไม่มีทำแกงจะ โดน สาก5555 อายจัง อายจัง

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
หน้า: 1 ... 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 [55] 56   ขึ้นบน
  พิมพ์