หน้า: 1 ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 [50] 51 52 53 54 55 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รักเกษตรวันหยุด...จุดเริ่มต้นบนความพอเพียง (เข้าสู่ปีที่ 6 ที่บุรีรัมย์)  (อ่าน 209857 ครั้ง)
เมย์-บุรีรัมย์
ตำรวจน้อย..ค่อยๆศึกษา
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #784 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 10:48:55 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับพี่ๆน้องๆเกษตรพอเพียงทุกท่าน ฤดูร้อนนี้ร้อนและแล้งโหดร้ายมาก  เอาใจช่วยทุกท่านครับ  ที่สวนตอนนี้ยังพอประคับประคองได้อยู่จากสระน้ำหน้าบ้าน  แต่คงจะอยู่ได้อีกไม่กี่วันแล้วเนื่องจากแห้งเกือบหมดแล้ว  จะเหลือเป็นแอ่งๆอยู่นิดหน่อยพอได้ช่วยต้นไม้ได้บ้างครับ  ถ้าหมดน้ำจากนี้แล้วคงจะต้องพึ่งน้ำประปาล้วนๆเลย

สภาพสระน้ำหน้าบ้านที่ช่วยดูแลต้นไม้ที่สวนครับ  ขุดลึกไม่ได้เนื่องจากเป็นพื้นหินแล้ว  หน้าแล้งที่ไรก็แห้งขอดทุกปีแต่ว่าปีนี้จะแห้งและหมดเร็วกว่าทุกปีครับ

บางจุดยังพอมีน้ำเหลืออยู่เพราะพื้นไม่เสมอกัน  หมดจากนี้แล้วก็ต้องพึ่งน้ำประปาต่อครับ

แม้อาจเป็นเพียงก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ (หน้าสนามไอโมบาย)093-3289826

*

« ตอบ #785 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 11:19:47 AM »

พอถึงหน้าแล้งแล้วผักหวานป่าก็เริ่มออกยอด  ที่สวนก็เช่นกันทุกต้นไม่ว่าจะเพิ่งปลูกหรือปลูกมาหลายปีแล้วก็ออกยอดแทบทุกต้นครับ  แต่ว่าที่สวนจะเก็บมาทานก็ต้นที่โตแล้วและอายุสามปีขึ้นไป  ที่เหลือให้เค้าเลี้ยงต้นให้โตกว่านี้ก่อนครับ

ต้นนี้ปลูกช่วงกันยายน 2555  อายุเกือบสี่ปีแล้วครับ  พระเอกของผักหวานป่าที่สวนปลูกจากต้นกล้าที่วางขายในตลาดนัดต้นไม้ครับ  ต้นสูงจนต้องใช้บรรไดช่วยเก็บครับ  จริงๆตั้งใจจะไม่เก็บยอดแล้ว  จะปล่อยไว้ให้เค้าโตตามธรรมชาติเพื่อให้โตเต็มที่เพื่อจะมีดอกไว้ขยายพันธุ์ครับ  แต่พอเห็นยอดงามๆทั้งต้นแล้วมันอดไม่ได้จริงๆ

ระหว่างเก็บยอดสังเกตุเห็นดอกผักหวานป่าที่ต้นด้วย  คือจริงๆก็หวังดอกจากต้นนี้อยู่แล้วแต่ไม่คิดว่าต้นนี้อายุยังไม่ถึงสี่ปีเลยแต่มีดอกแล้วครับ

อีกหลายต้นที่สามารถเก็บยอดได้แล้ว ก็แตกยอดพอได้เก็บทำอาหารครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2016, 02:10:04 PM โดย เมย์-บุรีรัมย์ » บันทึกการเข้า

แม้อาจเป็นเพียงก้าวสั้นๆ แต่ขอให้ก้าวทุกวัน เราก็จะก้าวได้ไกลและมั่นคง
3 ม.16 ต.เสม็ด อ.เมืองบุรีรัมย์ (หน้าสนามไอโมบาย)093-3289826
Taweekrit
*

« ตอบ #786 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 01:38:17 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับพี่ๆน้องๆเกษตรพอเพียงทุกท่าน ฤดูร้อนนี้ร้อนและแล้งโหดร้ายมาก  เอาใจช่วยทุกท่านครับ  ที่สวนตอนนี้ยังพอประคับประคองได้อยู่จากสระน้ำหน้าบ้าน  แต่คงจะอยู่ได้อีกไม่กี่วันแล้วเนื่องจากแห้งเกือบหมดแล้ว  จะเหลือเป็นแอ่งๆอยู่นิดหน่อยพอได้ช่วยต้นไม้ได้บ้างครับ  ถ้าหมดน้ำจากนี้แล้วคงจะต้องพึ่งน้ำประปาล้วนๆเลย

สภาพสระน้ำหน้าบ้านที่ช่วยดูแลต้นไม้ที่สวนครับ  ขุดลึกไม่ได้เนื่องจากเป็นพื้นหินแล้ว  หน้าแล้งที่ไรก็แห้งขอดทุกปีแต่ว่าปีนี้จะแห้งและหมดเร็วกว่าทุกปีครับ

บางจุดยังพอมีน้ำเหลืออยู่เพราะพื้นไม่เสมอกัน  หมดจากนี้แล้วก็ต้องพึ่งน้ำประปาต่อครับ

เห็นในภาพดูเหมือนมันจะตื้นไปหรือเปล่าครับคุณเมย์ ถ้าขุดลงอีกสัก2-3เมตรผมว่าน่าจะมีน้ำใช้ตลอดทั้งปีสบายเลย  ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)สวัสดีครับคุณรุจน์  สระน้ำที่สวนลึกได้แค่นี้จริงๆครับ  เพราะพื้นจะเป็นแผ่นหินขนาดใหญ่เลย  จะทำให้ลึกได้มีวิธีเดียวคือระเบิดเท่านั้นครับ  ผมก็เลยคิดว่าจะแก้ปัญหาด้วยการสูบน้ำจากบ่อเหมืองหินที่ห่างกันเพียงร้อยกว่าเมตรมาเติมให้เต็มตลอดครับ

เหมืองหินใกล้ๆครับ  ตั้งใจจะสูบน้ำจากที่นี่เติมเข้าบ่อครับ  สังเกตุจากเหมืองหินจะมีหน้าดินไม่ลึกมาก  ที่เหลือจะเป็นชั้นหินเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2016, 01:47:41 PM โดย เมย์-บุรีรัมย์ » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #787 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 01:42:01 PM »

ผักหวานป่าที่ปลูกจากกิ่งที่เราตอนเองและต้นพันธุ์ที่ใช้ตอนก็จากต้นเราเอง  ปลูกไว้ 2 ต้นช่วงเดือนมกราคม  

ต้นนี้ยังได้ลุ้นที่จะไปต่อครับ  ยังมีตายอดแทงมาเรื่อยๆ  แม้จะยังไม่มียอดกระโดงขึ้นแต่ก็น่าจะผ่านแล้งไปได้

ส่วนอีกต้น  ตอนปลูกสังเกตุได้ว่ารากเดินน้อยมาก  แม้หลังปลูกจะดูแลขนาดไหนก็ไปไม่รอดครับ  ปลูกจากกิ่งตอน 2 ต้น  ขอให้รอดซักต้นก็พอครับ  หาเก็บข้อมูลและประสบการณ์เพิ่มเติมครับ

*

« ตอบ #788 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 02:02:52 PM »

กิ่งตอนมะละกอที่ปลูกช่วงปลายเดือนพฤศจิกายนปีที่แล้ว อายุก็สามเดือนกว่า หลังจากติดลูกมาหลายลูกก็มีอาการเหมือนจะเป็นไวรัสวงแหวน  แต่ตัดสินไว้ไม่ตัดทิ้งเพราะเสียดายครับ แต่จะเด็ดลูกอ่อนๆทิ้งให้หมด  แต่พออาทิตย์ที่ผ่านมาอาการของใบกลับดีขึ้นเหมือนจะหายจากโรค  ก็เลยไม่แน่ใจว่าอาการที่เห็นครั้งแรกนั้นเป็นโรคชนิดใดกันแน่ครับ

กิ่งตอนมะละกออายุ 3 เดือนกว่า  เดือนก่อนมีอาการของโรคเลยเด็ดลูกอ่อนทิ้งครับ

อาการของใบที่คิดว่าเป็นไวรัสวงแหวนครับ  ซึ่งตอนนี้ก็ยังไม่ทราบว่าเป็นอาการของโรคใด

นี่คือสภาพของใบชุดใหม่  เหมือนจะไม่มีอาการของโรคแล้วครับ

*

« ตอบ #789 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 02:16:23 PM »

ปีนี้วางแผนการขยายพันธุ์ที่สวนใหม่  ปกติจะเลือกตอนกิ่งพันธุ์ช่วงต้นฝนเพื่อให้เกิดรากง่ายแต่กว่ากิ่งตอนจะพร้อมปลูกก็จะเข้าสู่ช่วงปลายฝนพอดีหรือไม่ก็หมดฝนแล้ว  ปีนี้ก็เลยจะเลือกตอนช่วงเวลานี้  แม้จะรู้ว่าอัตราการออกรากจะไม่ดีแต่เพื่อให้กิ่งตอนพร้อมปลูกช่วงต้นฝนคือเดือนมิถุนายน  น่าจะเป็นผลดีกับกิ่งตอนมากกว่าครับ

ก่อนอื่นก็นำขุยมะพร้าวตากแดดให้แห้งแล้วแช่น้ำ 1 คืน  จากนั้นก็นำมาใส่ถุงมัดปากเก็บไว้ตอนเรื่อยๆเมื่อมีเวลาครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

*

« ตอบ #790 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 02:29:29 PM »

อาทิตย์ที่ผ่านมาตอนกิ่งพันธุ์ไว้หลายอย่างครับ  อย่างละนิดละหน่อย  ก็มีมะนาว  มะกรูด  ฝรั่ง  ชะอม  มะเดื่อฝรั่ง  พอได้ขยายพันธุ์เพิ่มที่สวน

ฝรั่งกิมจู ชุดแรกตอนไว้สามกิ่งครับ มีเวลาค่อยมาตอนเพิ่ม

มะกรูดตอนไว้ 2 กิ่ง  แต่ละปีจะตอนประมาณนี้ครับ 2-3 กิ่ง  ไว้แบ่งพี่แบ่งน้องครับ

มะเดื่อฝรั่ง(ฟิกส์) มีอยู่ 1 ต้น  หลังจากเก็บผลแล้วก็ลองตอนกิ่งขยายพันธุ์เพิ่มดูครับ

ชะอมไร้หนามครับ  ตอนไว้ 6 กิ่ง ไว้เป็นพี่เลี้ยงผักหวานป่า

*

« ตอบ #791 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 02:46:06 PM »

พอถึงหน้าแล้ง  กิจกรรมส่วนใหญ่ก็มีแต่ดูแล บำรุงต้นไม้ ให้อยู่รอดปลอดภัยผ่านแล้งนี้ให้ได้ครับ  ทำอะไรได้ไม่ค่อยมากที่สำคัญร้อนสุดๆครับ  กิจกรรมกลางแจ้งเลยงดก่อนช่วงนี้  แต่ก็พอจะมีภาพการเจริญเติบโตและผลิตที่สวนมาฝากเรื่อยๆครับ

ผักสาบหรือผักอีนูนมีอยู่ 6 ต้น ครับ  จะมี 1 ต้นแทงยอดยืดยาวพอมีความหวัง  ส่วนอีก 5 ต้น พอแตกใบได้ซักพักจะเหลืองร่วงครับ

5 ต้นที่เหลือก็ประมาณนี้ครับ  ไม่ตายแต่ก็ไม่ยอมโต  ยังรดน้ำใส่ปุ๋ยเรื่อยๆครับ 

มะม่วงแฟนซี มีงามเมืองย่า  แก้มแดง  และน้ำดอกไม้สีทองครับ  งามเมืองย่าและแก้มแดงจะติดดอกติดผลทุกช่อครับ  ส่วนน้ำดอกไม้สีทองมีอยู่ 2 ช่อ ติดดอกแต่ไม่ยอมติดลูกครับ

*

« ตอบ #792 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 02:51:40 PM »

หม่อนทานผลหรือมัลเบอร์รี่มีอยู่ 1 ต้นไม่ทราบสายพันธุ์ครับ(ผู้ใดพอทราบรบกวนด้วยนะครับ เศร้า เศร้า)  กำลังติดผลสุกเลย แดงทั้งต้น แต่จะอร่อยหวานอมเปรี้ยวต้องรอให้ผลมีสีดำกว่านี้ครับ  ตอนนี้พอมีให้ได้ชิม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  หมดลูกแล้วจะตอนขยายพันธุ์เพิ่มครับ (ใจเย็นเด้อคุณรุจน์  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม)

*

« ตอบ #793 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 03:36:49 PM »

ขอบสระที่ปรับล่าสุดช่วงกลางปีที่แล้ว  ก็ปลูกผลไม้ลงพอสมควรครับ  ก็มีมะละกอ  กล้วยน้ำว้า  กล้วยหอมทอง  ฝรั่งไร้เมล็ดและกิมจู  มะม่วงอาร์ทูอีทูเพาะเมล็ด 

ฝรั่งกิมจูและฝรั่งไร้เมล็ดปลูกปลายเดือนกรกฎาคมปีที่แล้ว  ตอนนี้ก็อายุ 7 เดือน  เริ่มไว้ลูกแล้วครับ  หลังจากก่อนหน้านี้เด็ดทิ้งตลอด

มะละกอที่ปลูกช่วงเดือนสิงหาคม  ก็ติดลูกแล้วเช่นกันครับ

กล้วยน้ำว้าทีี่เกิดเองหลังจากการปรับที่กอกล้วยเก่า  ก็มีแล้ว 2 เครือครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ หมดแล้วครับสำหรับเกษตรวันหยุดของอาทิตย์ที่ผ่านมา  ขอบคุณทุกท่านสำหรับการติดตามครับ   ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

*

« ตอบ #794 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 11:09:29 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับพี่น้องเกษตรพอเพียงทุกท่าน  แล้งนี้หนักหนาสาหัสจริงๆ ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ  ของผมที่สวนก็มีปัญหาไม่น้อยเลย  ทั้งอากาศร้อนแล้ง  พายุฤดูร้อน  ไหนจะความหวังดีของพ่อช่วยเผาหญ้ากำจัดวัชพืชให้อีก  รอบนี้เล่นเป็นเรื่องเป็นราวใหญ่โตกับเพื่อนบ้านเลยทีเดียวครับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เกษตรวันหยุด...กับเส้นทางที่ไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ

หลายครั้งธรรมชาติได้ทดสอบสภาพจิตใจของเราว่ารักในเส้นทางนี้ขนาดไหน บางครั้งก็มีให้หยุดคิดหยุดไตร่ตรองว่ามันคงถึงเวลาที่ต้องพอแล้ว เหนื่อยและร้อนมามากแล้ว แต่ท้ายที่สุดแล้วก็ลุกขึ้นสู้ต่อทุกครั้ง โดยมีเหตุผลว่ามันคืออีกหนึ่งความสุขใกล้ตัวที่ไม่ต้องออกไปหาที่ไหน ฉะนั้นในวันที่สิ่งที่มอบความสุขให้เราอ่อนแอ เราต้องยิ่งสมควรจะคอยดูแลให้เค้ากลับมาแข็งแรงเหมือนเดิม เป้าหมายยังคงเดิม...แต่ที่เพิ่มเติมคือความตั้งใจ ซักวันสวนเกษตรพอเพียง จะเกิดและสมบูรณ์บนผืนแผ่นดินนี้

กัญจน์
*

« ตอบ #795 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 11:16:03 AM »

บ้านกัญจน์ออร์แกนิคไลฟ์แวะมาเติมกำลังใจครับ สู้ๆๆๆ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณสำหรับกำลังใจมากๆครับพี่กัญจ์  ก็ได้แต่ปรับความเข้าใจกัน  ต้นไม้ตายไปก็ปลูกใหม่ได้ครับ..สู้อยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2016, 09:07:47 PM โดย เมย์-บุรีรัมย์ » บันทึกการเข้า
ฅนภูไท เขาวง
*

« ตอบ #796 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 01:23:26 PM »

เพลี้ยกระสอบ ยังพอทน แต่เพลี้ยไฟ.นี้แหละน่ากลัวที่สุด.สู้.ๆๆ.ครับผม.

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณมากครับ  ผมเจอปัญหาพ่อเผาหญ้ามาสามสี่ปีต่อกันแล้วครับ ขอร้องแกแล้ว แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิมทุกปี ก็คงต้องพยายามปรับความเข้าใจกันต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2016, 09:09:47 PM โดย เมย์-บุรีรัมย์ » บันทึกการเข้า

ชีวิตที่กลับด้าน- จากเมืองมุ่งสู่ชนบท
kru mos
*

« ตอบ #797 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 07:40:28 PM »

สู้ๆค่ะคุณเมย์  ตายได้ก็ปลูกใหม่ได้

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณมากครับ kru mos ถึงแม้จะเสียดายแต่ก็ต้องยอมรับกับความจริง  ไม่เป็นไรครับ  ความรู้และประสบการณ์ได้จากพี่น้องพอเพียงเรามาบ้าง  ไม่นานคงจะกลับมาเหมือนเดิมและต้องดีกว่าเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2016, 09:13:30 PM โดย เมย์-บุรีรัมย์ » บันทึกการเข้า
Taweekrit
*

« ตอบ #798 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 04:50:58 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับพี่น้องเกษตรพอเพียงทุกท่าน  แล้งนี้หนักหนาสาหัสจริงๆ ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ  ของผมที่สวนก็มีปัญหาไม่น้อยเลย  ทั้งอากาศร้อนแล้ง  พายุฤดูร้อน  ไหนจะความหวังดีของพ่อช่วยเผาหญ้ากำจัดวัชพืชให้อีก  รอบนี้เล่นเป็นเรื่องเป็นราวใหญ่โตกับเพื่อนบ้านเลยทีเดียวครับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เกษตรวันหยุด...กับเส้นทางที่ไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ

หลายครั้งธรรมชาติได้ทดสอบสภาพจิตใจของเราว่ารักในเส้นทางนี้ขนาดไหน บางครั้งก็มีให้หยุดคิดหยุดไตร่ตรองว่ามันคงถึงเวลาที่ต้องพอแล้ว เหนื่อยและร้อนมามากแล้ว แต่ท้ายที่สุดแล้วก็ลุกขึ้นสู้ต่อทุกครั้ง โดยมีเหตุผลว่ามันคืออีกหนึ่งความสุขใกล้ตัวที่ไม่ต้องออกไปหาที่ไหน ฉะนั้นในวันที่สิ่งที่มอบความสุขให้เราอ่อนแอ เราต้องยิ่งสมควรจะคอยดูแลให้เค้ากลับมาแข็งแรงเหมือนเดิม เป้าหมายยังคงเดิม...แต่ที่เพิ่มเติมคือความตั้งใจ ซักวันสวนเกษตรพอเพียง จะเกิดและสมบูรณ์บนผืนแผ่นดินนี้

พึ่งเข้ามาอ่านเจอ เสียดายต้นไม้หลายต้นกำลังให้ผลผลิต ขอเป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปนะครับคุณเมย์  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณมากครับคุณรุจน์  แต่ยังถือว่ายังพอมีโชคอยู่บ้างครับ  หลังเสียหายไม่กี่วันมีฝนตกมาพอสมควรเลย  ทำให้บางต้นหลังจากตัดแต่งกิ่งแล้วยังแตกยอดอยู่  พอมีความหวังว่าจะรอดอยู่บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2016, 11:49:59 AM โดย เมย์-บุรีรัมย์ » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #799 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 10:26:22 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับพี่น้องเกษตรพอเพียงทุกท่าน  หน้าแล้งที่ผ่านมาสำหรับผมแล้วเล่นเอาท้อไปเหมือนกันครับ  ไหนจะภัยแล้ง  ลมพายุ  และที่หนักสุดก็ไฟไหม้สวนครับ  ทำให้ต้องหยุดทำใจไปซักพักเหมือนกัน  แต่ตอนนี้ก็กลับมาสู้และอยู่บนแนวทางที่ตัวเองรักเช่นเดิมแล้วครับ  กลับมารอบนี้ก็มีฝนมาพร้อมด้วย  แม้จะมาแบบผ่านๆ มากระปริดกะปรอย  แต่ต้นไม้ที่สวนก็กระดี๊กระด๊ารับกับฝนใหม่ทำให้สดชื่นได้พอสมควรเลยครับ

ก่อนอื่นเลยขอพูดถึงการปลูกผักหวานป่าจากกิ่งตอนของผมครับ  ตอนเอง ปลูกเองจำนวน 2 กิ่ง  ก่อนปลูกและหลังปลูกก็ดูแลเป็นอย่างดีพอสมควรเลยครับ  แต่สุดท้ายก็ไปไม่ผ่านแล้งเลยทั้ง 2 ต้น  ปีนี้เลยคิดว่าต้องหยุดตอนหยุดปลูกผักหวานป่าจากกิ่งตอนก่อน  ไว้มีเวลาเอาใจใส่ได้มากกว่านี้ค่อยลองกันใหม่ครับ

ต้นนี้เหมือนจะรอด  หลังจากปลูกก็มีใบอยู่ตลอดแถมมียอดออกมาอีกด้วย แต่สุดท้ายก็ไม่รอดเหมือนกันครับ

ซึ่งจะแตกต่างกันเลยกับการปลูกด้วยเมล็ด  ของที่สวนครั้งแรกเมื่อ 5 ปีที่แล้วจะปลูกจำนวน 2 ต้น  มีไม้พี่เลี้ยงเป็นต้นแคร์  ต้นนึงจะโตดีมากจนได้ตอนกิ่งและเก็บผลผลิตมาตั้งแต่ปีที่สาม  อีกต้นผ่านไปสามปียังสูงไม่ถึงคืบ  ขนาดต้นก็เท่าก้านไม้ขีด  พอปีที่สี่ต้นสูงขึ้นมาประมาณฟุต  พอปีนี้ต้นสูงเกือบเมตรเลย  สรุปเลยก็คือการปลูกด้วยเมล็ดบางต้นอัตราการเจริญเติบโตอาจช้ามาก  แต่ถ้าเราดูแลและบำรุงสม่ำเสมอเค้าก็อาจโตขึ้นมาได้เช่นกัน  ซึ่งจะแตกต่างจากการปลูกด้วยกิ่งตอน  ที่ดูแลและบำรุงมากกว่าด้วย  แต่ก็ยังไปไม่รอดเลย

สภาพของทั้งสองต้นที่อายุได้ประมาณ 5 ปี ที่ลงหลุมปลูกพร้อมกันครับ

สภาพต้นที่โตช้าใกล้ๆครับ  สามปีได้แค่คืบ  สี่ปีมาถึงฟุต  เข้าสู่ปีที่ 5 มาเกือบเมตรเลย

หน้า: 1 ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 [50] 51 52 53 54 55 56   ขึ้นบน
  พิมพ์