หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่ลำพูน - เชียงใหม่ bamboo frame  (อ่าน 69895 ครั้ง)
tong563
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 10:55:12 AM »

อีกสักรูป

Liked By: 5XXA, TAWUN

* 52, (Small) (WinCE).jpg (27.87 KB, 320x320 - ดู 818 ครั้ง.)

noi.cm
*

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 11:31:13 AM »

จุดเริ่มของผมไม่เคยมีไผ่ในหัวเลย  จากจุดที่เริ่มที่จะปลูกไม่ยูคา แต่ด้วยประสบการณ์ของญาติที่เขาแนะนำด้วยความหวังดี ก็เลยมาลงตัวที่ไผ่  ตัวที่1 คือไผ่ศรีปราจีน   แล้วมันก็เกิดเรื่องกับการปลูกไผ่ครั้งแรกด้วย   เขาใส่รถ10ล้อ จากปราจีนมาส่งผม   ท่านเชื่อหรือไม่    ผมปลูก3ต้นใน1หลุม   ท่านเชื่อหลือไม่    ทั่งหมด2500หลุมในชุดแรก  ท่านเชื่อหรือไม่ว่า มันเหลือ10ต้น   อยากรู้ใหมครับว่ามันเพราะอะไร ไอ้สวนเฮงซวยที่ผมสั่ง มันเอากิ่งไส่ถุงดำมาขายให้ผม  ท่านเชื่อหรือไม่  แต่ผมขอยืนยันว่ามันเกิดขึ้นกับผมจริง

ฟ้าหลังฝนมักสดใส  เป็นกำลังใจให้ครับ
[/quoteเป็นกำลังให้ครับ ผมปลูกไผ่กิมซุงอยู่อ.แม่แตงครับ ว่างๆก็โทรมาปลึกษากันได้ครับ 082-2071377 น้อย สวนแม่แตงไผ่ทอง

tong563
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 12:23:34 PM »

หวััดดี คับ คุณ tong563
เข้ามาดูสวนชื่นชนและขอเป็นกำลังใจให้คับ พอดีอ่่านไปอ่านมาตกลงโรงเผาถ่านที่ส่งนอกเขาต้องการต้นไผ่ที่จะนำไปใช้มั๊ย คือผมมองเรื่องอนาคตเพราะตอนนี้ผมปลูกกิมซุงไว้ 100 ต้น เผื่ออนาคตขยายมองเรื่องขายลำต้น ลืมบอกผมอยู่ จ แพร่ ยังงัยช่วยตอบด้วยคับให้ไขข้อข้องใจหน่อยคับ
          ตอบอย่างนี้ครับ  ไม้ไผ่ที่เราปลูก คือ ใช้ไม้ไผ่ที่มีอายุ3-4ปีขึ้นไป  เนื่องจากตัวเนื้อไม้จะมีความแข็งในตัวเอง  การจุดติดไฟ เมื่อนำไปเผา  การคงรูปจะอยู่ได้นาน นั่นเอง  ขอย่ำว่าว่า ไม่ใช้เอาไม้ไผ่มาทำถ่าน แต่เอามาใช้แทนพืนครับ  มันเป็นการลดค่าใช้จ่าย ต้นทุน ของเราตัวหนึ่ง ที่มันจะสามารถลดได้ระดับหนึ่ง  ส่วนที่  พี่jiraphatถามนะผมเข้าว่ามันจะไม่คุ้มนะครับ เนื่องจากต้องรอไม้แก่เป็นเวลานาน  ปริมาณก็ระดับหนึ่ง  อาจจะไม่คุ้มต่อการขนส่ง   และเรื่องราคา   แนะนำว่าขายให้แก่สวนในพื้นที่ในจังหวัดดีกว่า  เอาไปค่ำสวนผลไม้ต่างต่าง  ที่เชียงใหม่-ลำพูพ ตอนนี้นิยม ใช้ไม้กิมซูงเนื่องจาก ลำที่ใหญ่ และเนื้อที่หนา  จึงทำให้ไม้ค่ำสมารถอยู่ได้นานนั่นเอง ครับ
ที่ราบสูงสะเมิง
*

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 01:15:31 PM »

มาติดตามความคืบหน้าของสวนไผ่ลำพูนครับ

มีหลายท่านที่มาำทำงานอยู่ที่นิคมลำพูนตั้งแต่รุ่นแรกๆ

จากการใช้ชีวิตที่จำเจอยู่กับงานที่นิคมหลายๆ ท่าน

ก็ออกไปประกอบอาชีพอื่นๆ ตามแต่ที่ตนเองถนัด

หลายท่านคิดแล้วคิดอีก ยิ่งมีครอบครัว มีห่วง

ยิ่งต้องคิดหนัก.........

บางท่านใช้อารมณ์ชั่ววูบในการตัดสินใจสุดท้าย

ก็ไปไม่รอด ต้องหันหน้าเข้ามาพึ่งงานนิคมอีกครั้ง

ตัวผมเองก็ทำงานที่นิคมมาอย่างยาวนานเหมือนกัน

ต้องคิดแล้วคิดอีก เหมือนคุณตี้ได้แนะนำ

มันคุ้ม หรือไม่ที่ลาออกจากงานประจำ มันเพียงพอต่อ ค่าใช้จ่ายในครัวเรีอน หรือยัง  รายได้ประจำควรเป็นเส้นเลือดใหญ่ ในการประคอง หรือ ส่ง ไปยัง กิจกรรมเสริม  ตัวผมยังอยู่ในงานประจำอยู่เลย  ขอร้องครับ ไตร่ตรองให้มากนะครับ  การออกนะมันง่ายมาก แต่ การจะกลับเข้ามาใหม่ มันไม่ง่ายนะครับ อย่าลืมว่า เด็กรุ่นใหม่ที่ ใหม่กว่า สดกว่า พร้อมจะมาแทนที่เราได้ตลอด ที่สำคัญ เงินที่บริษัทจะจ้างเด็กใหม่ จ่ายถูกกว่าคูณmojitaro ตั่งเยอะ   ผมเป็นเจ้าของบริษัท ผมก็ชอบ  ไม่ต้องบีบออก เพราะว่า ลาออกเอง       

ผมว่าค่อยๆ หาลู่ทางไปก่อน

การทำสวนไผ่มันไม่ต้องไปคอยดูแลทุกคืนทุกวัีน วันว่างๆ หรือเสาร์อาทิตย์

ค่อยเ้ข้าไปจัดการก็ได้

แต่ผมดีใจมากที่ได้มีหลายๆ ท่านยังเป็นหัวใจเกษตรในลำพูนอย่างน้อยผมก็ได้

มีเพื่อนมีที่ปรึกษาพูดคุยเรื่ิองการปลูกไผ่ บางท่านอาจจะมีประสบการณ์มาก่อน

บางท่านกำลังจะเริ่ม บางท่านก็เป็นเพียงแค่ความฝัน........

แบ่งปันประสบการณ์ ความรู้ ความชำนาญในเรื่องของการทำสวนไผ่

ในเว็บแห่งนี้ด้วยครับ

กาลเวลาเปลี่ยน...สรรพสิ่งยอมเปลี่ยนแปลง
tong563
*

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 01:23:46 PM »

เห็นด้วยครับ ว่าทำไว้รอเกษีณร เข้าท่าที่สุดสุด   เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง   ถ้าทำเสริมลุยเต็มที่เลยครับ พี่-น้องครับ
tounock
*

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 02:14:54 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ทดลองส่งรูปค่ะ

tounock
*

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 02:16:13 PM »

ทำไม ภาพเล็กแท้น้อ ลองใหม่ค่ะ

tong563
*

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 04:08:36 PM »

ผมเองก็ยังหาอยู่เลย อยากได้ภาพสัก4x6 บนหน้าคอม เวลาดูมันจะได้พอดี    เอาตัวเองยังไม่รอดเลย เลยไม่มีปัญญาไปแนะนำ  ชาวบ้าน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 05:23:28 PM »

ถ้าจะให้รูปพอดีกับเว็บนี้

ภาพแนวตั้ง

ความกว้างของภาพ(Width) =467Pixels

ความสูงของภาพ(Height)   =700Pixels

ดังภาพด้านล่างครับ

ภาพแนวนอน

ความกว้างของภาพ(Width) =700Pixels

ความสูงของภาพ(Height)   =467Pixels

ดังภาพด้านล่างครับ

ลองดูนะครับ

Liked By: chaichomphu, 5XXA, TAWUN

กาลเวลาเปลี่ยน...สรรพสิ่งยอมเปลี่ยนแปลง
*

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 05:27:11 PM »

ทำไม ภาพเล็กแท้น้อ ลองใหม่ค่ะ

แก้ไขให้ครับ

tong563
*

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 05:32:07 PM »

แฮ่ แฮ่ แฮ่ อายจัง  จะลองทำดูนะครับ ขอบคุณครับ    เผื่อว่าจะได้รูปงามงาม แบบคนอื่นเขาบ้าง  มันจะได้เพิ่มอรรถรถในการชมภาพมากขึ้น     

*

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 05:42:46 PM »

ปอไปวัดไปวาโตยเปิ้นได้ผ่องครับ....ฮิๆ

ภาพของคุณ Tounock 1280x980Pixels ใหญ่ไปครับ

แต่ภาพนี้พอดีครับ

ถ้าจะเอารูปมาลงให้คัดเอาลิ้งที่

BB Code [full image]

ถ้าไปเอาที่

BB Code [thumbnail]

ก็จะได้รูปเล็กๆ เหมือนที่คุณ tounock โพสใว้ครับผม

tong563
*

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 07:04:50 PM »

จัดรูปนี้   ขอบคุณพี่เลี้ยงที่คอยแนะนำ การโพสย์รูป  ถ่ายเองกับมือ มือยังไม่หายสั่นเลยครับ ฮืมน่ารักได้ใจจริงจริง  เห็นรูปนางฟ้านางนี้ฝันดีทุกคืนเลยค้าบ                         

Liked By: Pachara5.15, 5XXA, TAWUN

* as11 (Small).jpg (23.18 KB, 240x480 - ดู 756 ครั้ง.)
tong563
*

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 11:05:54 AM »

รูปนี้ลองอัพแบบupic me ดูครับ                                                                                                                                               แถมอีกสัก  รูป                                                                           ]                                                                                                     

tong563
*

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 11:11:16 AM »

555  และแล้วก็สำเร็จจนได้   แบบว่ารูปใหญ่ ก่อนหน้านี้ทำอีกแบบ รูปมันไม่ค่อยชัดเจน   ค่อยค่อยเพ็งพิศ พิจารณาไปนะครับ   ความสุขเล็กเล็ก   พอดีว่าชอบถ่ายสาวงาม    อยู่ชมรมถ่ายภาพเชียงใหม่ครับ

tong563
*

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 05:02:55 PM »

เอารูปบางส่วนของการผลิตมาให้ดู   เขาเรียกว่าขี้ถ่านของเหลือจากถ่านก้อน  แต่ว่าที่เรียกว่าทองคำก้อน มาดูรูปกัน   กัน                                                                                                                

Liked By: Pachara5.15, 5XXA, TAWUN
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์