หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่ลำพูน - เชียงใหม่ bamboo frame  (อ่าน 70129 ครั้ง)
tong563
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 06:15:43 PM »

ได้คำตอบแล้วนะครับ สำหรับรถสองแถววิ่งเชียงใหม่-ลำพูน ขอบคุณนะคะ คุณkuku   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  คำตอบจากเจ้าถิ่นตัวจริง

twinx
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 07:27:54 PM »

สวัสดีค่ะ อยู่ลำพูนเหมือนกันค่ะ   สวนอยู่ที่ห้วยม้าโก้งหรือคะ ไม่ไกลจากที่บ้านค่ะ บ้านอยู่บ้านหนองหนามค่ะ ตอนนี้ทำงานอยู่เชียงใหม่กลับบ้านบ่อยๆค่ะ ถ้ากลับบ้านขอไปแอ่วสวนได้มั้ยคะ

สวัสดีครับ ผมขอสอบถามเส้นทางหน่อยครับ เห็นว่าบ้านอยู่บ้านหนองหนาม มีรถประจำทางผ่านมั้ยครับแล้วจะเดินทางอย่างไรครับ ผมมีที่ดินอยู่ที่ ม่อนแสงดาว ทุกครั้งที่ไปจะขัยรถไปแต่จะลองเดินทางด้วยรถประจำทาง แต่ไม่ทราบจะไปอย่างไรแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

สวัสดีค่ะ  ทางเส้นนั้นจะมีคิวรถทางในตัวเมืองค่ะถ้ามาจากเชียงใหม่ก็ขึ้นรถคิวสีฟ้า นวรัฐ จากกาดหลวงมาลงที่

คิวรถบ้านทา-สบเมย-หมูเปิ้ง (รถคิวสีฟ้า)  คิวรถจะอยู่ที่ตรงข้ามธนาคารสงเคราะห์

นั่งรถบ้านทา-สบเมย-หมูเปิ้ง มาลงแยกหนองเหียงหรือแยกม่อนแสนดาว จากถนนใหญ่เข้าไปม่อนแสนดาวประมาณ

ไม่เกิน 2 กิโลค่ะ ยิ้ม แต่ไม่มีรถมอไซด์เข้าไปนะคะ

ไม่น่าเชื่อว่ามีคนอยู่โซนเดียวกันหลายคน  ที่สวนปลูกอะไรมั่งคะ สงกะสัยจะเป็นลำไยอะเปล่า

คิวรถบ้านทา-สบเมย-หมูเปิ้ง (รถคิวสีฟ้า)  คิวรถจะอยู่ที่ตรงข้ามธนาคารสงเคราะห์

ตรงข้าม ธกส. หรือเปล่าครับ อยู่ถนนวังขวา   ถ้า ธอส. จะอยู่เยื้อง ร.ร.ส่วนบุญฯ นะครับ

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

Liked By: TAWUN
kuku
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 07:34:41 PM »

เอ่อใช่ค่ะ  แหะแหะ สงสัยสับสน ตามที่คุณ twinx เลยนะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

tong563
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 10:51:58 PM »

วันนี้ไม่ได้เข้าสวนก็  เลยไม่มีรูปupdateมาฝาก     เอาเป็นว่าเอารูปบางส่วนของกระบวนการอบถ่านมาให้ดู   โรงงานแห่งนี้ใช้ฝืนมาเผาไล่ความชื่น     แก่ ถ่านอัด ที่ผ่านกระบวน ขึ้นรูป เสร็จเรียบร้อย   ที่ผมเคยเล่าว่าจะเอาลำไม้ไผ่กิมซูงมาใช้เผาก็จุดนี้แหละ    ตู้อบถ่านทั้งหมด15เครื่อง ฝืนที่ใช้ในแต่ละวันอย่างน้อย50ตันขึ้นไป  50000กิโลแน ตีว่าผมขายเข้าวันละ10ตันพอ ไม่โลภ10000กิโลคูณ   xxxx คิดกันเอาเอง  มันจะได้วันละเท่าไร   แต่ละเครื่องใช้เวลาอบ12ชั่วโมงต่อ1รอบ

* IMG_6241 (WinCE).JPG (19.4 KB, 240x160 - ดู 1016 ครั้ง.)
tong563
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 10:54:10 PM »

555  ผิดรูปครับ  เอาใหม่   ขออภัย

* IMG_6247 (WinCE).JPG (27.49 KB, 240x160 - ดู 1013 ครั้ง.)
momotaro
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 07:13:48 PM »

ขอบคุณครับ คุณ kuku และ  twinx ที่แนะนำ  ผมเคยไปถามทาง คิวรถ เขาบอกว่าให้เหมารถไป คิด 400 บาท ตอนงานพืชสวนโลกคราวที่แล้ว เลยไม่ไป เพราะอยากนั่งรถประจำทางมากกว่า ที่สวนปลูกลำไยครับ แต่คนอื่นดูแล 

mojitaro
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 08:59:53 PM »

สวัสดีครับคุณ tong563   จุมพิต

ผมคนเชียงใหม่ มาทำงานนิคมฯ หลายปีละครับ
ตอนนี้กำลังวางแผนทำสวนที่ลำพูน ไม่มีที่เป็นของตัวเอง
กำลังเจรจาเช่าที่อยู่ครับ ( ใครพอมีให้เช่าบ้าง ขอมีน้ำนะครับ )
ผมมีเพื่อนอยู่บ้านห้วยม้าโก้ง ไปทางวัดพระธาตุทรายทอง
ทำบริษัทเล็กๆ ผมเข้าไปทุกอาทิตย์

ตอนนี้ผมก็เล็งๆ ไผ่ไว้อยู่เหมือนกัน กะว่าถ้าเช่าที่ได้สำเร็จก็จะเริ่มลุยละ
สวนน่าจะอยู่ใกล้ๆ บ้านเพื่อนผม เพราะที่ประมงน้ำจืดผมเคยขับรถเข้าไป
ดูมาละครับ ผ่านป่าช้าเข้าไปใช่หรือเปล่าครับ

ยังไงจะเข้าไปขอคำปรึกษาเรื่องไผ่ และแนวทางเกี่ยวกับการทำสวน
อยู่นิคมฯ มา 15 ปี อยากหนีแล้วครับ ว่าจะเริ่มฝนนี้เลย แต่ติดเรื่องที่
หาซื้อถูกๆ ก็ไม่ได้ ไม่มีใบก็ได้รับหมดขอมีน้ำ หาไม่ได้ก็ขอเช่าทำก็ได้ครับ

ที่แถวม่อนแสนดาวผมก็ไปดูมาแล้วเหมือนกัน เห็นมีสวนลำไยเต็มไปหมด
คุณ momotaro สวนอยู่แปลงไหนครับ แถวนั้นเขาให้เช่าทำบ้างหรือเปล่า
ยังไงแจ้งข่าวด้วยนะ ยึดเอากระทู้นี้เป็นที่ปรึกษาเกษตรพอเพียงสายลำพูน
เลยได้หรือเปล่าครับ เพราะดูแนวทางแล้ว เหมือนที่ผมวางไว้เลย ยังไงจะได้
แลกเปลี่ยนความคิด และก้าวไปด้วยกันครับ

tong563
*

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 09:55:07 PM »

ตอบคุณmojitaro     แถวที่อยู่ใช่ห้วยม้าโก้งครับ  แต่สวนจะถึงก่อนทางเข้าหมู่บ้านประมาณ100เมตร หน้าทางเข้าส่วนผมจะมีป้ายประมงน้ำจืดพอดีเลยอยู่ด้านใน   ส่วนเรื่องเช่าที่น่าจะสอบถามจากเพื่อนที่ว่าอยู่ในหมู่บ้านนะครับ   แต่ส่วนตัวผม  เท่าสัมผัสมาส่วนมากบริเวณนี้เขาจะทำนาปี ปัญหามันไม่ใช่ว่าไม่มีให้เช่านะครับ  แต่เนื่องจากว่าเป็นนานี้แหละปัญหา   พื้นที่มันต่ำ  เวลาฝนมา มันจะจมน้ำเอา ผมโดนมาแล้วครับ  คือถ้าเช่าที่แถวนี้ลงทุนสูง    สูงอย่างไงเหรอครับ  มันต้องยกร่อง หรือไม่ก็ต้องขุดร่อง ระหว่างแถวให้มันถี่ถี่หน่อย  คนขุดลำบากครับ ส่วนใช้รถแมคโคผมเช่ามาวันละ4000บาทครับ  ถูกกว่านี้ก็มีครับ แต่รถไม่ว่าง ถ้าไปยืนแถวศูนย์ประมงน้ำจืด ให้มองมาที่แนวต้นสนคือ บริเวณพื้นที่สวนไผ่ครับ   ทิ้งท้ายอีกนิดหนึ่งครับ   แถวนี้น้ำใต้ดินมีปัญหา ที่ผมใช้อยู่ น้ำใต้ดินประมาณ120เมตรขึ้นไป  ค่าขุดประมาณ  แสนอัพ  แต่ที่ผมใช้รดต้นไผ่ คือหนองน้ำประมาณ6ลูก  ที่ลึกมี2ลูก2แขนแมคโค ก็10เมตรครับ  ลองถามเพือนในหมู่บ้านประกอบการตัดสินใจอีกที่นะครับ     ลังเล ลังเล ลังเล    ถ้าให้แนะนำควรหาที่ ที่ไม่ใช่ที่นาครับ  เพื่อลดต้นทุน หากมีโอกาศก็เชิญเน๋อครับ อาจจะมองภาพได้ชัดเจน  ขอบคุณครับ
tong563
*

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 10:23:19 PM »

อีกนิดหนึ่งครับคุณmojitaro    ผมไม่เห็นด้วยที่จะออกจากงานนะครับ    ส่วนตัวมองว่า การลงทุนก็ลงไป อาจจะให้เวลาสวนในวันเวลาที่ว่างก่อน  หลังจากที่เริ่มเก็บดอกผลได้  ค่อยมาประเมินกันอีกที่ว่ามันคุ้ม หรือไม่ที่ลาออกจากงานประจำ มันเพียงพอต่อ ค่าใช้จ่ายในครัวเรีอน หรือยัง  รายได้ประจำควรเป็นเส้นเลือดใหญ่ ในการประคอง หรือ ส่ง ไปยัง กิจกรรมเสริม  ตัวผมยังอยู่ในงานประจำอยู่เลย  ขอร้องครับ ไตร่ตรองให้มากนะครับ  การออกนะมันง่ายมาก แต่ การจะกลับเข้ามาใหม่ มันไม่ง่ายนะครับ อย่าลืมว่า เด็กรุ่นใหม่ที่ ใหม่กว่า สดกว่า พร้อมจะมาแทนที่เราได้ตลอด ที่สำคัญ เงินที่บริษัทจะจ้างเด็กใหม่ จ่ายถูกกว่าคูณmojitaro ตั่งเยอะ   ผมเป็นเจ้าของบริษัท ผมก็ชอบ  ไม่ต้องบีบออก เพราะว่า ลาออกเอง         ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล
mojitaro
*

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 10:41:29 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลและคำแนะนำ
ผมเองก็คิดแล้วคิดอีก หลายตลบอยู่เหมือนกัน
ด้วยเพราะความเบื่อ ความเซ็งเป็นบรรทัดฐาน บวกกับความไม่ได้ดั่งใจ
เสียดายความทุ่มเท และเวลาที่เรามีให้ คิดอีกแง่หนึ่ง ถ้าสิ่งที่เราทำไป
มันเป็นของเราเองมันคงดีไม่น้อย   แต่ก็อย่างว่า โลกภายนอกมันไม่ได้
ศิวิไล เสมอไป ที่บริษัทผมมีคนลาออกไปทำเกษตรก็หลายคน แต่สุดท้าย
็ก็กลับมาเป็นกรรมกรห้องแอร์เหมือนเดิม จุดนี้ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน

มันเป็นโจทย์ที่ยังไม่มีคำตอบ จนกว่าผมจะได้สัมผัสเอง  ตอนนี้ปัญหาหลักของผม
ก็คือเรื่องที่ แต่ที่คุยๆ กันไว้ก็พอมีแนวครับ เรื่องออกจากงาน ตอนนี้ผมยังไม่ออกแน่นอน
แต่จะเริ่มโปรเจคไปก่อน ถ้ามันสามารถยืนต้นได้ และเราพอเห็นความหวังลางๆ
ที่เหลือคือคิดแต่ว่าจะเอาชีวิตรอดรายวันได้ไง คือมีรายได้สำหรับการดำรงชีพ
ส่วนพืชใหญ่คือรายได้ที่จะมาแทนค่าจ้างประจำครับ  เอาแค่เลี้ยงเราวันต่อวันได้
ผมก็คงตัดสินใจตอนนั้น ว่าจะเอายังไง

ปัญหาของผมคือไม่มีที่ และเงินลงทุนก็ไม่สูง แต่ที่ต้องการทำเพราะต้องการศึกษาด้วยตนเอง
เพราะตั้งแต่จบมาผมก็ทำงานบริษัทเลย ที่บ้านไม่ได้ทำเกษตร  จริงๆ แล้วพี่สาวผมเปิดบริษัท
อยู่ที่กรุงเทพ พ่อแม่อยู่ที่โน่นหมด เหลือผมอยู่นี่คนเดียว เขาก็พยายามเอาผมลงไปทำธุรกิจ
ร่วมกัน แต่ผมปฏิเสธมาตลอด จะออกปากขอให้เขาลงทุนด้านเกษตรให้ เขาก็ไม่แน่ใจ
เพราะในชีวิตผม ไม่เคยทำมาก่อนเลย สุดท้ายผมจึงหาทางออกด้วยวิธีนี้ หวังว่าถ้าเราทำได้จริง
เขาก็คงจะสนับสนุน ก็เลยหาแนวทางอยู่ครับตอนนี้ 

สำหรับที่แถวห้วยม้าโก้งเป็นอย่างที่คุณ tong563 ว่าจริงๆ ครับ ที่ค่อนข้างลุ่ม น้ำขังตลอด ที่เพื่อนผมก็อยู่แถวๆ นั้น
ยังไงผมมีเวลา จะขอเข้าไปชมโครงการและขอความรู้หน่อยนะครับ ผมถนัดทางช่าง ตอนนี้กำลังหาโปรเจคทางช่าง
ที่เกี่ยวกับการเกษตรควบคู่ไปด้วย มีอะไรแชร์กัน เผื่อประสบการณ์ด้านช่างผมจะเป็นประโยชน์บ้างครับ

วันนี้คงขอตัวก่อนนะครับ พรุ่งนี้ต้องสวมบทกรรมกรห้องแอร์ต่อไป

Liked By: 5XXA, TAWUN

tong563
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 10:44:04 PM »

ดีครับ  ท่าจะอารมฌ์เย็นแล้วเนอ ขันติ ขันติ   แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

gong100
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 11:09:14 PM »

มีรถขุดด้วย สวนผมอยู่ที่ป่าซาง ที่ลำพูนค่าขุดเท่าไรครับบอกหน่อย ชั่วโมงเท่าไร ยิงฟันยิ้ม

BUNTIKAR
*

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 06:44:03 AM »

อยู่เชียงรายคะแวะมาให้กำลังใจคะ ลงไผ่ไว้เหมือนกันแต่ไม่เยอะลงไผ่จีนเขียวเขาสมิงคะ
(เจ้าของพันธ์บอกชื่อนี้) กำลังศึกษาอยู่แต่มีเวลาน้อยคราวหน้าจะมาขอคำแนะนำนะคะ

* IMG_1411 (Small) (Small) (Custom).jpg (46.63 KB, 400x300 - ดู 960 ครั้ง.)
tong563
*

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 08:38:34 AM »

ตอบคุณgong100  นะครับ  รถแมคโคมีตั่งแต่3000-10000 ต่อวันครับ   รายชั่วโมงน่าเริ่มจะประมาณ500บาทครับ

tong563
*

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 10:08:49 AM »

แจ้งข่าวประชาสัมพันธ์ นิดหนึ่งครับ งานพืชสวนโลก ปี54 ตอนนี้ได้มีการจองที่พักโรงแรมหลายแห่งมากกว่า75เปอร์เซ็นต์  เพื่อนเพื่อนที่วางแผนไว้ว่าจะมารับลมหนาวที่ภาคเหนือ  ในปลายควรจะเตรียมตัวได้แล้ว                                             กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ โดยกรมวิชาการเกษตร และสถาบันวิจัยและพัฒนาพื้นที่สูง (องค์การมหาชน) ร่วมกับ บริษัท ไร้ท์แมน จำกัด สำนักงานบริหารจัดการ พร้อมจัดงานมหกรรมพืชสวนโลกเฉลิมพระเกียรติ ราชพฤกษ์ 2554 อย่างยิ่งใหญ่ ภายใต้แนวคิด ทัศนคติสีเขียว ปลูกจิตสำนึกการอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติ สิ่งแวดล้อม และช่วยกันลดสภาวะโลกร้อน ระหว่างวันที่ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 – 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2554 รวม 99 วันบนพื้นที่ 470 ไร่ ณ อุทยานหลวงราชพฤกษ์ ตำบลแม่เหียะ อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่

นายธีระ วงศ์สมุทร รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ได้ชี้แจงถึงความก้าวหน้าของการเตรียมการจัดงานว่า การดำเนินการด้านปรับปรุงสถานที่ สิ่งก่อสร้าง และการจัดสวน ได้ดำเนินการเร่งรัดผู้รับเหมาก่อสร้าง ซึ่งคาดว่าการดำเนินการก่อสร้างจะแล้วเสร็จในเดือนกันยายน พ.ศ. 2554 ในส่วนของการจัดแสดงสวนนานาชาติ สวนนอกอาคาร ได้รับการตอบรับเพิ่มเติมจาก 4 ประเทศ ได้แก่ ปากีสถาน เกาหลีใต้ อียิปต์ และแคนาดา นอกเหนือจาก 16 ประเทศเดิมที่เคยร่วมจัดแสดงแล้ว สวนในอาคาร ได้รับการตอบรับจาก 4 ประเทศ ได้แก่ ซูดาน เคนย่า เยเมน และไต้หวัน รวมทั้งสวนองค์กร ได้รับการตอบรับแล้วทั้งสิ้น 21 แห่ง จะมีการจัดการประชุมวิชาการระดับนานาชาติ 11 การประชุม และระดับชาติ 7 การประชุม นอกจากนี้หน่วยงาน 18 แห่งภายใต้ กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ วางแผนจัดแสดงนิทรรศการเฉลิมพระเกียรติฯ ร่วมกัน โดยใช้แนวคิด “ตามรอยพ่อ เกษตรทางออกของวิกฤตสิ่งแวดล้อมโลก” เพื่อร่วมเทิดพระเกียรติตามโครงการพระราชดำริ อันเป็นพระมหากรุณาธิคุณต่อเกษตรกรไทย ซึ่งทำให้เกษตรกรไทยสามารถพึ่งพาตนเองได้อย่างยั่งยืน มีการประกวดพืชสวน 19 หมวด 135 กลุ่ม 683 ประเภท ครอบคลุมการประกวด กล้วยไม้ ไม้ดอก ไม้ประดับ ผัก เห็ด ผลไม้ ชา กาแฟ และการจัดดอกไม้ กิจกรรมในสวนสมุนไพร แบ่งเป็น 3 โซนไฮไลท์ ได้แก่ โซน 1 ภูมิปัญญาอันทรงคุณค่า มากศักยภาพสมุนไพรไทย โซน 2 หลากหลายพรรณพืชสมุนไพร โซน 3 ภูมิปัญญาสู่การพัฒนาที่ยั่งยืน รวมทั้งยังมีนิทรรศการส่งเสริมความรู้ เกี่ยวกับ บัว กล้วยไม้ และเพิ่มสีสันด้วยการจัดอุโมงค์กล้วยไม้หรรษา (Orchid Adventure Tunnel) และกิจกรรมโลกแมลงในแนวคิด “แมลงมีค่าล้ำ นำธรรมชาติสมดุล” นอกจากนี้มีการเตรียมแผนจัดงานพิธีเปิดงานมหกรรมพืชสวนโลกเฉลิมพระเกียรติ ราชพฤกษ์ 2554 อย่างยิ่งใหญ่ เพื่อเฉลิมฉลอง 3 วโรกาส ในวันที่ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 เวลา 15.00 น. ณ อุทยานหลวงราชพฤกษ์ พร้อมแขกเชิญระดับกิติมศักดิ์จากนานาประเทศกว่า 260 ราย และระดับชาติกว่า 1,800 ราย ร่วมกับประชาชนทั่วไปกว่า 1,600 ราย โดยมีกิจกรรมการแสดงสุดตระการตา ชุด จินตนฤมิต น้ำ ดิน ฟ้า พระบารมี พร้อมด้วยสื่อผสมผสานและพลุดอกไม้ไฟไพโรเทคนิค ชุด มนต์มหัศจรรย์แห่งราชพฤกษ์ประกอบขบวน Electric Parade อุทยานแห่งจินตนาการ

นายธีระ วงศ์สมุทร รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ได้กล่าวสรุปในช่วงท้ายว่า แผนงานทุกอย่างได้ก้าวหน้าและบรรลุเป้าหมายไปในทุกส่วนแล้ว สำหรับการประชาสัมพันธ์การจัดงานภายในประเทศ เริ่มดำเนินการตั้งแต่เดือนพฤษภาคมที่ผ่านมาในทุกสื่อ ได้แก่ โทรทัศน์ วิทยุ หนังสือพิมพ์ นิตยสาร ป้ายบิลบอร์ด คัตเอาท์ จอแอลอีดี เว็บไซต์ และสื่อสังคมออนไลน์อย่าง facebook, google, twitter, youtube สำหรับการประชาสัมพันธ์ครั้งต่อไป จะจัดขึ้นในวันที่ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2554 เพื่อนำเสนอความคืบหน้าโครงการ กิจกรรมไฮไลท์ การจัดจำหน่ายบัตรและศูนย์บริการข้อมูลโครงการ พร้อมกับเปิดตัวกิจกรรมสร้างกระแสสังคม ด้วยการจัดแสดงบอลลูนยักษ์สัญลักษณ์นำโชค น้องคูน ไปยังพื้นที่ 15 จังหวัดทั่วประเทศ ควบคู่ไปกับสื่อโฆษณาประชาสัมพันธ์อื่นๆ เพื่อให้ประชาชนได้รับรู้และเกิดความสนใจในงานมหกรรมพืชสวนโลกเพิ่มขึ้น นอกจากนี้ ยังมีแผนการประชาสัมพันธ์ในต่างประเทศ เพื่อเชิญชวนชาวต่างประเทศมาเข้าร่วมงานมากขึ้นด้วย ทั้งนี้ ประชาชนที่สนใจสามารถสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ ศูนย์บริการข้อมูลงานมหกรรมพืชสวนโลกเฉลิมพระเกียรติ ราชพฤกษ์ 2554 โทรศัพท์ 02 610 2011
ว                                                       

* 111.2[2] (WinCE).jpg (9.16 KB, 240x172 - ดู 946 ครั้ง.)
jiraphat
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2011, 10:20:27 AM »

หวััดดี คับ คุณ tong563
เข้ามาดูสวนชื่นชนและขอเป็นกำลังใจให้คับ พอดีอ่่านไปอ่านมาตกลงโรงเผาถ่านที่ส่งนอกเขาต้องการต้นไผ่ที่จะนำไปใช้มั๊ย คือผมมองเรื่องอนาคตเพราะตอนนี้ผมปลูกกิมซุงไว้ 100 ต้น เผื่ออนาคตขยายมองเรื่องขายลำต้น ลืมบอกผมอยู่ จ แพร่ ยังงัยช่วยตอบด้วยคับให้ไขข้อข้องใจหน่อยคับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์