หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่ลำพูน - เชียงใหม่ bamboo frame  (อ่าน 69894 ครั้ง)
tong563
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:01:50 AM »

ส่วนภาพนี้ เป็นสวนไผ่แห่งนี้ เมื่อ 2-3 วันที่ผ่าน  วันนี้ มันเป็นตัวปัญหา ของพื้นที่รอบข้าง โดนชาวนารุม ให้เอาไผ่ออกไปจากพื้นที่น่าเห็นใจลุงแก่ ที่เพียงมีพื้นที่สวนอยู่น้อยนิด ต้นไผ่ไม่กี่สิบต้น แกตัดสินใจอย่างยากลำบากที่จะล้มสวนไผ่ ของแกที่ปลูกใว้เองกับมือเมื่อ4ปีที่แล้ว  สวนนี้ทำรายได้ให้แก่มา พอสมควร ทั้งที่ลุงแก ยังไม่รู้จักพันธุ์เลย ทุกวันี้ก็ยังไม่รู้จัก น่าสงสารจริงจริงครับ                           

Liked By: 5XXA, TAWUN, vigo74

tong563
*

« ตอบ #145 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:11:04 AM »

ผลผลิตทุกวันนี้ ก็ยังมีต่อเนื่องอยู่ ผมแนะนำแกไปว่า จิงจิงไม่จำเป็นที่จะต้องโค่น สวนไผ่ก็ได้ แค่เราคุมปลายลำและตัดลำไผ่ ไม่ให้ลำมันยื่นเข้าไปในนาชาวบ้าน มันก็น่าเพียงพอแล้วไม่ใช่หลือ เขาตอบ อย่างนี้ครับ เขาเองยังต้องอาศัยในหมู่บ้าน และยังต้องมีปฎิติสัมพันธุ์ กับคนในหมู่บ้านอยู่ มันจึงเป็นเหตุผลในการโค่นสวน                                                                                        โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
tong563
*

« ตอบ #146 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:17:43 AM »

วันนี้มันจึงเป็นบทเรียนที่จะสอนให้คนที่คิดจะปลูก สวนไผ่ได้คิด และตระหนักให้มาก ในการที่จัดการสวนไผ่ และกันพื้นที่โดยรอบให้ห่างจากสวนข้างเคียง ไม่เช่นนั่นอาจกลายเป็นปัญหาน้ำผึ้งหยดเดียว     ไม่ใด้ตั้งใจให้มันออกมาแบบนี้เลย       ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

Liked By: Pachara5.15, 5XXA, TAWUN
tong563
*

« ตอบ #147 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:59:39 AM »

ผมยังมีสวนไผ่อีกที่หนึ่งครับ ที่ไม่ได้เกิดความขัดแย้งกับบุคคลภายนอก แต่เกิดกับคนในครอบครัว เป็นสองสามีภรรยาครับ เรื่องมีอยู่ว่าเขามีสวนลำไยอยู่100กว่าไร่ เมื่อ4ปีที่แล้วที่เชียงใหม่ ได้มีตัวแทนขายกิ่งพันธุ์จากภาคกลางขึ้นมามาเปิดสำนักงานขายกิ่งพันธุ์ไผ่ไผ่กิมซูง เขา ซื้อกันมาในราคากิ่งละ200บาท  สองสามีภรรยาคู่นี้ตัดสินใจซื้อกิ่งไผ่พันธุ์นี้มาจำนวน400ต้น โดยทั้งคู่ตกลงปลูกแทรกต้นไผ่ระหว่างต้นลำไย เมื่อเวลาผ่านไปสองสามีภรรยา เริ่มมีความคิดที่ต่างกันออกไป สามีคิดที่จะโค่นกอไผ่ออกให้หมด ส่วนภรรยาก็จะให้โค่นลำไย ที่เกะกะออก  สาเหตุที่สามีจะเอาออกเพราะไม่สะดวกที่จะบำรุงต้นลำใย เนื่องจากปีที่แล้วลำใยที่ภาคเหนือราคาสูงมาก  และบังการเจริญเติบโตของช่อดอกลำไย อีกทั้งยังลำบากที่จะใส่ฮอล์โมนและปุ๋ย บำรุงต้นลำใย  ผมกำลังรอ บทสรุปสวนนี้อยู่ว่าจะให้ผมเข้าไปเมื่อไร   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 5XXA, TAWUN
tong563
*

« ตอบ #148 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 11:09:56 AM »

เนื่องจากพื้นที่สวนยังคงเหลือที่จะปลูกไผ่ได้อีกส่วน จากนั่นก็จะเริ่มโครงการต่อไปในอีกแปลงที่ไม่เกี่ยวกับสวนไผ่ ตอนนี้ได้ดำเนินการการไปบ้างแล้ง   ก็เลยต้องเสียเวลาที่จะหากิ่งเพิ่มให้ได้ตามพื้นที่ที่กำหนด เราะมีบทเรียนจากอดีตที่ซื้อที่ไม่ได้คุณภาพ ทำเองดีกว่า เลือกจนเราพอใจ แล้วค่อยลงมือทำเองเลย รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก

Liked By: Pachara5.15, 5XXA, TAWUN
ที่ราบสูงสะเมิง
*

« ตอบ #149 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 11:32:25 AM »

ผมยังมีสวนไผ่อีกที่หนึ่งครับ ที่ไม่ได้เกิดความขัดแย้งกับบุคคลภายนอก แต่เกิดกับคนในครอบครัว เป็นสองสามีภรรยาครับ เรื่องมีอยู่ว่าเขามีสวนลำไยอยู่100กว่าไร่ เมื่อ4ปีที่แล้วที่เชียงใหม่ ได้มีตัวแทนขายกิ่งพันธุ์จากภาคกลางขึ้นมามาเปิดสำนักงานขายกิ่งพันธุ์ไผ่ไผ่กิมซูง เขา ซื้อกันมาในราคากิ่งละ200บาท  สองสามีภรรยาคู่นี้ตัดสินใจซื้อกิ่งไผ่พันธุ์นี้มาจำนวน400ต้น โดยทั้งคู่ตกลงปลูกแทรกต้นไผ่ระหว่างต้นลำไย เมื่อเวลาผ่านไปสองสามีภรรยา เริ่มมีความคิดที่ต่างกันออกไป สามีคิดที่จะโค่นกอไผ่ออกให้หมด ส่วนภรรยาก็จะให้โค่นลำไย ที่เกะกะออก  สาเหตุที่สามีจะเอาออกเพราะไม่สะดวกที่จะบำรุงต้นลำใย เนื่องจากปีที่แล้วลำใยที่ภาคเหนือราคาสูงมาก  และบังการเจริญเติบโตของช่อดอกลำไย อีกทั้งยังลำบากที่จะใส่ฮอล์โมนและปุ๋ย บำรุงต้นลำใย  ผมกำลังรอ บทสรุปสวนนี้อยู่ว่าจะให้ผมเข้าไปเมื่อไร   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อ่านแล้วช่วงนี้คุณตี๋ กำลังรอเก็บตกอยู่หรือเปล่าครับ...ฮิๆ

ได้ยินมาเยอะเหมือนกันเกี่ยวกับไผ่ เมื่อก่อนก็มีการปลูกแถวๆ หัวไร่ปลายนา

ที่ดินที่ติดกับต้นไผ่ หรือร่มไผ่ มักจะปลูกอะไรไม่ได้ผลผลิตตามที่ตั้งใจ

ที่คนเหนือเราพูดกันเสมอว่า ปลูกอะหยังมันก็บ่งาม

สาเหตุหนึ่งมาจากร่มเงาของต้นไผ่มาบดบังแสงแดด

สองรากของไผ่มีจำนวนมากทำให้ดินบริเวณโคนต้นไผ่

ไม่ดี จึงเกิดปัญหากับพื้นที่ติดกันยิ่งเป็นกระเที่ยม หรือ หอมขาว

รับรองแลบช่องแซ่งครับ

เป็นอีกหนึ่งบทเรียนจริงๆ สำหรับคอไผ่

กาลเวลาเปลี่ยน...สรรพสิ่งยอมเปลี่ยนแปลง
sparkee
"This too will pass"
*

« ตอบ #150 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 01:40:06 PM »

ส่วนภาพนี้ เป็นสวนไผ่แห่งนี้ เมื่อ 2-3 วันที่ผ่าน  วันนี้ มันเป็นตัวปัญหา ของพื้นที่รอบข้าง โดนชาวนารุม ให้เอาไผ่ออกไปจากพื้นที่น่าเห็นใจลุงแก่ ที่เพียงมีพื้นที่สวนอยู่น้อยนิด ต้นไผ่ไม่กี่สิบต้น แกตัดสินใจอย่างยากลำบากที่จะล้มสวนไผ่ ของแกที่ปลูกใว้เองกับมือเมื่อ4ปีที่แล้ว  สวนนี้ทำรายได้ให้แก่มา พอสมควร ทั้งที่ลุงแก ยังไม่รู้จักพันธุ์เลย ทุกวันี้ก็ยังไม่รู้จัก น่าสงสารจริงจริงครับ         

"น่าคิดนะครับสำหรับบทเรียนนี้ เอ.. แต่ว่าถ้าจะเอาออกทั้งหมดน่าเสียดาย ไม่ลองเอาออกเฉพาะแถวด้านข้างที่มีผลกระทบกับที่ข้างเคียงครับ"

tong563
*

« ตอบ #151 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 02:11:56 PM »

ผมกำลำเป็นตาอยู๋ครับ ค่อยเก็บตก สวนที่เขาจะโละทิ้ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ของดีดีทั้งนั้น

tong563
*

« ตอบ #152 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 02:15:15 PM »

ผมยังมีตัวอย่างสวนไผ่อีกที่หนึ่งครับ ที่ไม่ได้เกิดความขัดแย้งกับบุคคลภายนอก แต่เกิดกับคนในครอบครัว เป็นสองสามีภรรยาครับ เรื่องมีอยู่ว่าเขามีสวนลำไยอยู่100กว่าไร่ เมื่อ4ปีที่แล้วที่เชียงใหม่ ได้มีตัวแทนขายกิ่งพันธุ์จากภาคกลางขึ้นมามาเปิดสำนักงานขายกิ่งพันธุ์ไผ่ไผ่กิมซูง เขา ซื้อกันมาในราคากิ่งละ200บาท  สองสามีภรรยาคู่นี้ตัดสินใจซื้อกิ่งไผ่พันธุ์นี้มาจำนวน400ต้น โดยทั้งคู่ตกลงปลูกแทรกต้นไผ่ระหว่างต้นลำไย เมื่อเวลาผ่านไปสองสามีภรรยา เริ่มมีความคิดที่ต่างกันออกไป สามีคิดที่จะโค่นกอไผ่ออกให้หมด ส่วนภรรยาก็จะให้โค่นลำไย ที่เกะกะออก  สาเหตุที่สามีจะเอาออกเพราะไม่สะดวกที่จะบำรุงต้นลำใย เนื่องจากปีที่แล้วลำใยที่ภาคเหนือราคาสูงมาก  และบังการเจริญเติบโตของช่อดอกลำไย อีกทั้งยังลำบากที่จะใส่ฮอล์โมนและปุ๋ย บำรุงต้นลำใย  ผมกำลังรอ บทสรุปสวนนี้อยู่ว่าจะให้ผมเข้าไปเมื่อไร   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อ่านแล้วช่วงนี้คุณตี๋ กำลังรอเก็บตกอยู่หรือเปล่าครับ...ฮิๆ

ได้ยินมาเยอะเหมือนกันเกี่ยวกับไผ่ เมื่อก่อนก็มีการปลูกแถวๆ หัวไร่ปลายนา

ที่ดินที่ติดกับต้นไผ่ หรือร่มไผ่ มักจะปลูกอะไรไม่ได้ผลผลิตตามที่ตั้งใจ

ที่คนเหนือเราพูดกันเสมอว่า ปลูกอะหยังมันก็บ่งาม

สาเหตุหนึ่งมาจากร่มเงาของต้นไผ่มาบดบังแสงแดด

สองรากของไผ่มีจำนวนมากทำให้ดินบริเวณโคนต้นไผ่

ไม่ดี จึงเกิดปัญหากับพื้นที่ติดกันยิ่งเป็นกระเที่ยม หรือ หอมขาว

รับรองแลบช่องแซ่งครับ

เป็นอีกหนึ่งบทเรียนจริงๆ สำหรับคอไผ่

เห็นด้วยกับคุณที่ราบสูง ที่แสดงความคิดเห็นในเรื่องการต้นไม้แทรก

tong563
*

« ตอบ #153 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 02:21:53 PM »

ขอบคุณครับคุณsparkee  แต่ว่าเรื่องนี้ผมก็แนะนำลุงเขาแล้ว สรุปผลตามภาพที่ออกมา น่าเสียดาย กระแสแร็งได้ใจจริงจริง  ผมหมายถึงชาวบ้านนะ   ตอนนี้กำลังเร่งตัด ผมส่งคนไปช่วย3คน  สวนก่อไผ่เดียวมาว่ากัน    ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้   ต้นไม้มันคงอยากย้ายบ้านนะครับ            ต้นไม้มันคงอยากย้ายบ้านนะครับ             ต้นไม้มันคงอยากย้ายบ้านนะครับ      ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
sparkee
"This too will pass"
*

« ตอบ #154 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 02:25:03 PM »

ขอบคุณครับคุณsparkee  แต่ว่าเรื่องนี้ผมก็แนะนำลุงเขาแล้ว สรุปผลตามภาพที่ออกมา น่าเสียดาย กระแสแร็งได้ใจจริงจริง  ผมหมายถึงชาวบ้านนะ   ตอนนี้กำลังเร่งตัด ผมส่งคนไปช่วย3คน  สวนก่อไผ่เดียวมาว่ากัน    ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้   ต้นไม้มันคงอยากย้ายบ้านนะครับ            ต้นไม้มันคงอยากย้ายบ้านนะครับ             ต้นไม้มันคงอยากย้ายบ้านนะครับ      ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"สงสัยจะจริงครับ  ต้นไม้มันคงอยากย้ายบ้าน อิอิ...  ยิ้ม"  ว่าแต่ว่าหลายกอขนาดนั้นขุดกันเหนื่อยเลยนะ ..อิอิ
tong563
*

« ตอบ #155 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 02:32:11 PM »

กิ่งที่ตัดออกมาไม่ได้เอาทิ้งเปล่านะครับ  แต่ว่านำมาทดลองทำตามที่ผู้รู้แนะนำ                                            
tong563
*

« ตอบ #156 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 02:38:19 PM »

ปัญหามาอีกแล้ว เราไม่แกลบดำ   อ้าวทำไงดีละครับพี่  นึกขึ้นมาได้ ก็เรามีขี้ถ่านตั้งเยอะแยะ  ลองใช้ดู  น่าจะได้เหมือนกัน 
tong563
*

« ตอบ #157 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 02:43:05 PM »

จัดมาลงแปลงซะ    ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dของฟรี ยืมไช้ก่อนก่อนนะพี่        เดี่ยวรากงอกแล้วจะเอามาคืนให้                                   
tong563
*

« ตอบ #158 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 02:46:37 PM »

รูปหลัง ขอโทษที่ครับลืมรีไซค์   ล้นจอเลยครับ  ขออภัยในความผิดพลาด    โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

tong563
*

« ตอบ #159 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 02:52:47 PM »

เห็นไหมครับ กองขี้ถ่านที่นำมาเป็นวัสดุในการปัก-ชำ  เป็นอีกวีธีการขยายพันธุ์ ไผ่  ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าคุณสมบัติ ของขี้ถ่านจะมีคุณสมบัตรเหมือน แกลบที่เขาใช้เพาะปลูกหลือ เปล่านะครับ พอดีว่าเวลามันน้อย
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14   ขึ้นบน
  พิมพ์