หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของสารจับใบ  (อ่าน 18506 ครั้ง)
ชมจันทร์
เกษตรกรมือใหม่
*

เราเป็นได้มากกว่าที่เราคิด

« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 08:39:33 AM »

สืบเนื่องมาจาก การค้นหา สารจับใบทำเอง แล้วก็ได้สูตรมาดังนี้

สูตรที่ 1  ทำจากสบู่ซันไลต์  ก้อนละ 6.50 บาท

1. ขูดสบู่เป็นฝอย ยิ่งเล็กยิ่งดี ใส่ภาชนะไว้
2. ใ่ส่น้ำเป็นสองเท่าของสบู่
3. ทิ้งไว้ 1-2 คืน
4. ลักษณะสบู่จะพองตัวขึ้นเป็นวุ้นๆ หากข้นเกินไปก็เติมน้ำอีก กรอกใส่ขวดพลาสติก หรือแกลลอนไว้ใช้
อัตราการใช้ 3 ช้อนแกง (ไม่รู้กี่ cc) ต่อน้ำ 20 ลิตร

สูตรที่ 2 ทำจากใบยูคาลิปตัส
1. ใบยูคาลิปตัส สด 3 กิโลกรัมบด ตำำ หรือ สับ ให้ละเอียด
2. เติมน้ำเปล่าลงไป 1 ลิตร ขยำ แล้วครั้นน้ำออกมา กรองด้วยผ้าขาวบาง จะได้สารจับใบ 1 ลิตร

การนำไปใช้
นำ สารจับใบ 1 ลิตรผสมน้ำ 19 ลิตร จะได้ทั้งหมด 20 ลิตรแล้วน้ำไปใช้โดยการผสม ยาฆ่าหญ้า การให้ปุ๋ยทางใบ หรือการฉีดยาฆ่าแมลงต่างๆ แล้วแต่การใช้งาน

ทั้งสองสูตร ยังไม่เคยทดลองใช้ด้วยตัวเอง หากมีสมาชิกท่านใดเคยใช้สูตรดังกล่าว รบกวนแจ้งผลด้วยค่ะ

ส่วนอันนี้ได้มาจากเว็บกรมการเกษตร ที่เค้าตอบปัญหาไว้ ไม่ทราบว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร
สารจับใบที่ใช้ร่วมกับการฉีดพ่นสารกำจัดศัตรูพืช มีคุณสมบัติช่วยลดแรงตึงผิวทำให้ละอองสารเคมีที่ฉีดพ่นกระจายและเกาะติดส่วน ของพืชดีขึ้น ถามว่าจะใช้น้ำสบู่แทนสารจับใบได้หรือไม่ และควรใช้อัตราเท่าไร ขอตอบว่าไม่แนะนำให้ใช้ เพราะไม่มีงานวิจัยจากหน่วยงานไหนรองรับว่าสามารถใช้น้ำสบู่แทนสารจับใบได้ หากนำไปใช้อาจจะเกิดความเสียหายกับพืช เพราะสบู่มี่คุณสมบัติที่เป็นด่างเมื่อใช้ในอัตราเข้มข้นมากและผสมกับสาร เคมีที่เป็นกรดก็จะทำให้เป็นพิษกับพืชหรือทำให้ใบไหม้ จึงขอแนะนำให้ใช้สารจับซึ่งมีขายตามร้านจำหน่ายผลิตภัณฑ์เคมีเกษตร เคยสอบถามผู้ใช้เขาบอกว่าราคาประมาณตั้งแต่ ลิตรละ 15-20 และ150 บาท ใช้ประมาณ 5-30 ซีซี/น้ำ 1 ปี๊บ ขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพของผลิตภัณฑ์แต่ละชนิด คำแนะนำต่างๆและอัตราที่ใช้จะระบุในฉลากข้างขวดค่ะ

หากใครมีสูตรไหนที่ใช้แล้วได้ผล เน้นประหยััด ทำเอง หาได้จากวัสดุใกล้ตัว ไม่เป็นอันตรายต่อสิ่งแวดล้อม คน สัตว์ และแมลง

ํYou are what you think.
ไม่ว่าเราจะคิดว่าทำได้หรือทำไม่ได้ เราก็คิดถูกทั้งสองอย่าง
เฮนรี่ ฟอร์ด
www.magrood.net

ชมจันทร์
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 08:48:43 AM »

เค้าบอกว่า การทดลองใช้สารจับใบ ให้ทดลอง กับใบบัว หรือใบบอน ทดลองง่ายๆ ด้วยการผสมน้ำที่กลิ้งบนใบบอน หรือใบบัวน้ำจะซึมและจับใบบัว ใบบอน (ยังไม่ได้ทดลองด้วยตัวเองอีกเช่นเคย)  บ้านใครมีใบบัวทดลองหน่อยซิ

Liked By:

ไม่ว่าเราจะคิดว่าทำได้หรือทำไม่ได้ เราก็คิดถูกทั้งสองอย่าง
chaiwat_k
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 09:35:11 AM »

ว่านหางจระเข้ครับแน่นอนครับ
ชมจันทร์
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 09:37:45 AM »

ว่านหางจรเข้ มีวิธีทำมั้ยคะคุณ Chaiwat  ถ้างั้นใช้ใบนุ่นมาขยำกับน้ำได้มั้ย ให้มันเป็นวุ้น เคยเล่นตอนเด็กๆ

ptrpkk
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 09:38:06 AM »

ผมใช้น้ำยาล้างจานซันไลต์ครับ  ได้ผลดีมาก ๆ เลย.....
(ไม่ได้ค่าโฆษณานะครับเนี่ย)
ชมจันทร์
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 09:43:07 AM »

คุณ ptrpkk บอกอัตราส่วนการใช้มาด้วยก็ขอบคุณหลายจ้า

ptrpkk
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 09:47:03 AM »

น้ำ 5 ลิตรก็บีบน้ำยาเข้าไปสักหน่อยเดียวเองครับ ราว ๆ 5-10 cc ก็พอครับ...
ชมจันทร์
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 09:58:05 AM »

ถ้างั้น 10 cc ต่อน้ำ 5 ลิตร
ถ้าใช้ถัง 200 ลิตร ก็ใช้น้ำยาล้างจาน = 200/5 x 10 = 400 cc ถูกต้องมั้ยคะ
(งง กับ สมการตัวเองเหมือนกัน) คงถูกแหล่ะ ถ้าไม่ถูกก็แก้ด้วย

ราคา น้ำยาล้างจานซันไลท์ 650 cc. ชนิดเติม 39.00.- บาท โดยประมาณ

กับน้ำสบู่ซันไลต์ที่ผสมเอง ก้อนละ 6.50 บาท แต่ไม่มีคนรับรองว่าใช้ได้ผล(อ้าว) จะถูกกว่ามั้ย

chaiwat_k
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 10:39:21 AM »

ว่านหาง ตัดมาปอกเปลือกออก ล้างน้ำให้ยางสีเหลืองออกให้หมด
ใช้แต่วุ้นใสๆ ปั่นแล้วกรอง น้ำจะออกเหนียวนิดๆ
อย่ามากนะครับ ประมาณว่า ว่านหางฯ 1 ก้าน ปั่นแล้วได้น้ำ 1 แก้ว
ใช้ผสมน้ำ 3 ลิตร แล้วนำไปผสมกับส่วนผสมที่เราจะเอาไปรดพืชผัก จะได้เป็นเกษตรอินทรีย์จริงๆไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2009, 10:41:26 AM โดย chaiwat_k » บันทึกการเข้า
kisanu
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 11:33:09 AM »

ผมใช้ปุ๋ยปลาครับ
เพราะปุ๋ยที่ทำจากปลาจะมีไขมันที่ได้จากปลาทำให้ลดการใ่สสารเคมี และยังเป็นปุ๋ยไปในตัวด้วย
ลดต้นทุนการใช้สารจับใบได้ครับ
น้าหลุยส์ใบมีด
seller
*

เกษตรพอเพียง ณ ที่แห่งนี้... เรามีเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 09:29:36 PM »

ทุกสูตรน่าสนใจครับ ยังไงจะหาโอกาสทดลองทำและเปรียบเทียบกันดู ขอบคุณครับ

ใบมีดตัดหญ้ามหัศจรรย์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10978.0 ค้นหากระทู้พิมพ์ น้าหลุยใบมีด ลงในกูเกิ้ล
ทอม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 04:48:39 AM »

น้ำยาล้างจาน ผงซักฟอกหรือสบู่จะมีสารเคมีผสมอยู่หลายตัวเพื่อลดความตึงผิวหรือแก้น้ำกระด้างซึ่งส่วนใหญ่เราจะไม่รู้ว่ามีอะไรบ้าง สารเคมีที่ใช้ปราบศัตรูพืชบางชนิดจะเขียนบอกไว้ว่าห้ามใช้ร่วมกับสารที่มีส่วนผสมของสารเคมีชนิดนั้นชนิดนี้ ควรระวังด้วยครับถ้าจะใช้พวกน้ำยาล้างจานหรือสารเคมีบางชนิดเป็นสารช่วยจับใบ ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าถ้าใช้แล้วผลที่ตามมาจะเป็นอย่างไร
เอื้องขี้หมา
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 09:14:24 AM »

เป็นความรู้ที่น่าสนใจมากอยากจะทดลอง แต่ไม่รู้ว่าต้องเป็นต้นไม้ประเภทไหนบ้างค่ะ รบกวนช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

ฉันฟังแล้วฉันก็ลืม...ฉันเห็นแล้วฉันก็จำได้...ฉันทำแล้วฉันก็เข้าใจ
vigo-kung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 09:28:21 AM »

ไม่ได้โฆษณานะครับ..แต่ลองดูและกันครับ

jk001
*

เกษตรคืออาชีพที่มีความสุข(สำหรับผมนะ)

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 11:52:13 AM »

เค้าบอกว่า การทดลองใช้สารจับใบ ให้ทดลอง กับใบบัว หรือใบบอน ทดลองง่ายๆ ด้วยการผสมน้ำที่กลิ้งบนใบบอน หรือใบบัวน้ำจะซึมและจับใบบัว ใบบอน (ยังไม่ได้ทดลองด้วยตัวเองอีกเช่นเคย)  บ้านใครมีใบบัวทดลองหน่อยซิ
อันนี้หน้าสนครับใครมีความรู้ช่วยบอกทีว่าการทดลองที่คุณชมจันทร์นำมาแลกเปลี่ยนกันใช้ได้หรือเปล่าครับ

jk001
mohock03
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 03:13:16 PM »

ไม่ได้โฆษณานะครับ..แต่ลองดูและกันครับ

http://www.youtube.com/watch?v=on0TuLzNwvo

http://www.youtube.com/watch?v=FEFSAMK2Wpo
น่าสนใจมากแต่...ที่ไหนมีขาย
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์