หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ข้อมูลการลงทะเบียนเกษตรกร ปี 2554  (อ่าน 1734 ครั้ง)
malee satsoung
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 12:43:14 PM »

อยากได้ข้อมูลการลงทะเบียนเกษตรกร ไม่ทราบว่าไปลงทะเบียนที่ใหนกัน ขอผู้รู้ช่วยตอบด้วยคะ ไปทำสวน อ้อย มัน ข้าวโพด ที่สระแก้ว

acin
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 09:58:12 PM »

ค่อนข้างยุ่ง เพราะถ้าจำไม่ผิด คุณคงอยู่โคราชใช่ไหมครับ

ปีแรกที่มีการลงทะเบียนเกษตรกรก็ทำให้ผมวิ่งไปมาหลายรอบมากๆ เพราะเจ้าหน้าที่ก็ไม่รู้ว่าถ้าตัวคนทำอยู่ที่หนึ่ง แต่ทำการเกษตรอีกเขตหนึ่งจะทำยังไง ในที่สุดก็เลยได้ความว่า
- ลงชื่อทะเบียนเกษตรกรกับเกษตรอำเภอ ในอำเภอที่มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านครับ (ถ้าเคยลงชื่อในอำเภอหนึ่งแล้ว ต่อมาย้ายชื่อไปอำเภอใหม่นี่ แล้วจะทำยังไงดี ผมก็เคยถามนะ แต่เกษตรอำเภอก็ตอบไม่ได้ เพราะชื่อของเราจะอยู่ในฐานข้อมูลกลางบนอินเตอร์เนตของกระทรวง เขาบอกว่าแก้ไขไม่ได้และลงได้แค่ครั้งเดียว ถ้าคุณหาคำตอบใหม่ได้ช่วยบอกผมด้วยนะครับ ผมก็อยากย้ายทะเบียนของผม)
- แจ้งการปลูกพืชต่างๆที่ที่ขึ้นทะเบียนเกษตรกรครับคืออำเภอที่ชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านนั่นแหล่ะ ทีนี้จะเชื่ออย่างไรว่าทำจริง เกษตรอำเภอบอกว่าให้พาผู้ใหญ่บ้านในท้องที่ทำการเกษตรมายืนยันด้วยตัวเองเท่านั้น ของผมแค่ข้ามอำเภอ ผู้ใหญ่ยังไม่ค่อยว่างเลย กรณีของคุณคือต้องพาผู้ใหญ่บ้านที่สระแก้วมาที่โคราชนะครับ

แล้วไม่ทำไร่ที่โคราชแล้วเหรอครับ หรือว่าย้ายตามครอบครัว
pungpong
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 01:00:34 PM »

มีใครมีประสบการณ์ลงทะเบียนเกษตรกร ฤดูการนี้แล้วหรือยังครับ

ขอคำแนะนำขั้นตอน และหลักฐานที่ต้องเตรียม
lion1963
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 01:19:13 PM »

มีสำเนาบัตรประชาชน
สำเนาทะเบียนบ้าน
สำเนาแสดงกรรมสิทธิที่ดิน ที่ทำการเกษตร
พร้อมแล้ว ตรงไปที่สำนักงานเกษตรอำเภอเลยครับ
avc4000
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 01:33:20 PM »

มาดูรุ่นพี่ขึ้นทะเบียน เดี๋ยวผมถึงเวลาจะได้ไม่วุ่นวาย ยิงฟันยิ้ม

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2011, 02:31:54 PM »

ของผมทำอยู่ตามภูมิลำเนา ไม่มีปัญหาครับในการไปขอใบรับรองเกษตรกรจาก เกษตรอำเภอ
แต่ถ้าลงทะเบียนที่นึง แล้วไปทำอีกที่นึงรู้สึกว่าจะยุ่งยากครับ อย่างพ่อตาของผมเป็นคนเพชรบูรณ์
แต่มาทำนาที่แพร่ ปีที่แล้วต้องวิ่งไปขึ้นเงินกับ ธกส ที่เพชรบูรณ์
แต่ว่าตอนนี้เปลี่ยนรัฐบาลใหม่ เปลี่ยนนโยบายให้จาก การประกันรายได้ไปเป็นรับจำนำแทน
คงต้องรอดูสถานการณ์ก่อนมั๊งครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์