หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะปลูกไม้ไผ่ไว้ใช้ลำไผ่ ควรปลูกไผพันธุ์ใดดีครับ  (อ่าน 22191 ครั้ง)
sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 06:36:27 PM »

ไม่ใช่พันธุ์นี้ครับ เป็นไผ่ป่า หรือไผ่หนาม (ฺBambusa bambos) มีท่านหนึ่งสั่งไผ่หนามหรือไผ่ป่า จะไปปลูก 5 ไร่ เอาลำไว้ขาย หนองมน
   ตอนนี้ไผ่ป่า วิกฤติหนักครับ ออกดอกตายทั่วประเทศ กระทบการทำข้าวหลามเต็มๆ ราคาที่เขาซื้อ จากพ่อค้าขายไผ่ เขาแจ้งว่า 35 บาท ใครอยากปลูกไผ่ป่า ลองติดต่อ เจ้าของโรงงานข้าวหลามหนองมน คุณช้าง โทร 081-2544678 เขาให้ข้อมูลว่าใช้เดือนละ 4,000-10,000 ลำ มีโรงงานใหญ่ๆ 6 เจ้า เขาเองใหญ่สุด เผื่อจะคิดสร้างสรรค์สุดๆ ผมรักไผ่แต่ก็กลัวหนามเขาเหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2011, 10:13:24 PM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์

farmer by finger
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 04:46:17 PM »

คุณ sixty ให้ข้อมูลได้สุดยอดจริง ขอบคุณครับ

Liked By: 5XXA
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 08:13:50 AM »

พี่ทิวลงไผ่รวกกับไผ่เลี้ยงเป็นหลักสำหรับลำขนาดเล็กเลยครับ
ส่วนลำกลาง ใส่ซางหม่นนี่แหละสุดยอด
ว่าแต่มีโปรเจ็คต์อะไรหนอ 555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: FUJI, 5XXA, Captoon, Ekachaiyan

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
นายทิว
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 08:18:47 AM »

พี่ทิวลงไผ่รวกกับไผ่เลี้ยงเป็นหลักสำหรับลำขนาดเล็กเลยครับ
ส่วนลำกลาง ใส่ซางหม่นนี่แหละสุดยอด
ว่าแต่มีโปรเจ็คต์อะไรหนอ 555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับพี่ทิดโส

ตามไปเหมือนกัน อิอิอิ
 ยิงฟันยิ้ม

Liked By: FUJI, 5XXA, Captoon
ssn01
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 08:57:29 PM »

ไผ่ที่ใช้ทำคันเบ็ด ไว้ล่อปลาช่อน ผมเห็นตรงดีจังและก็ยาวสวยดีด้วย เป็นไผ่แบบไหนครับ

Liked By: 5XXA, Ekachaiyan
suteera
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 09:45:44 PM »

ไผ่ที่ใช้ทำคันเบ็ด ไว้ล่อปลาช่อน ผมเห็นตรงดีจังและก็ยาวสวยดีด้วย เป็นไผ่แบบไหนครับ
คันเบ็ดล่อปลาช่อน ทำด้วยไผ่รวกลำแก่เกิน 1 ปี  แต่ต้องดัดด้วยไฟ(ใช้เตาอั้งโล่)  มีแท่นดัด
เมื่อดัดตรงดีแล้วทาเคลือบด้วยจารบีบาง ๆ  แล้วแขวนเอาโคนขึ้นบน เอาปลายชี้ลงดิน  ผูกเชือกถ่วงปลายด้วยน้ำหนัก
ประมาณ 7-10 กก.  แขวนไว้นานประมาณ 2 เดือนให้ไม้อยู่ตัว  มันจะมีแรงสปริงดีดตามธรรมชาติ
เมื่อเสร็จแล้วจะทำวงเดือนที่โคนคันเบ็ดก็ได้ เพื่อวางกดกับโคนขา  เวลาใช้ล่อปลา เพียงแค่สั่นคันเบ็ดเบา ๆ เหยื่อก็จะเต้น
บนผิวน้ำมองเป็นธรรมชาติเหมือนลูกกบ  เมื่อปลาฮูบเหยื่อเราตวัดข้อมืออย่างเร็วแค่ครั้งเดียว คมเบ็ดก็ทำงาน ชัวร์ ไม่มีหลุด
ถ้าปลาไม่เกิน 1.5 กก. รับรอง  ลอยขึ้นมาให้ปลดบนบกครับ
bamboo boy
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 12:36:00 PM »

ลำ4-5นิ้วลำบาง มีพันไรบางอยากได้ที่มันออกลำมากๆ

Liked By: 5XXA, TUU
jjui
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 12:46:59 AM »

ไม่ค้ำกล้วย ไผ่พันธุ์อะไรน่าใช้ได้ครับ

Liked By: 5XXA
phalikhit
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 02:13:16 AM »

ไผ่ ทำคันเบ็ด ?
คันเบ็ดก็มีหลายอย่างนะครับ
คันเบ็ดที่ใช้ไม้ไผ่ผ่าเป็นซีกแล้วเหลากลม ปลายแบน
คันเบ็ดที่ใช้ไม้ไผ่ทั้งลำ

ไผ่ทำข้าวหลาม
ก็มีหลายอย่าง เช่น  ข้าวหลามหนองมน
(กระบอกใหญ่ ตัดครึ่งปล้อง มีข้ออยู่ตรงกลาง บรรจุข้าวครึ่งหนึ่ง ปล่อยว่างอีกครึ่งหนึ่ง)
กระบอกยาว เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 1 นิ้ว
กระบอกสั้น แต่ใช้เต็มปล้อง ใช้ไผ่เปราะ

บิณฑบาตร ขาด "ร" หลัง อย่าพลั้งใส่
บาต นั้นไซร์ มี "ร"  ตาม งามภาษา
อนุญาติ พินทุ อิ อย่าใส่มา

Liked By: 5XXA, Captoon
5XXA
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 08:37:54 AM »

ที่สวนผมไผ่ประเภทใช้ลำที่วางตัวไว้มีดังนี้ครับ  ยิงฟันยิ้ม
1.ใช้ลำขนาดใหญ่มาก ไผ่ยักษ์(ไผ่ยักษ์พบพระ)
2.ใช้ลำขนาดใหญ่ ไผ่ซางหม่น
3.ใช้ลำขนาดกลาง ลำมะลอก ไผ่เลี้ยงพันธุ์หนัก ไผ่ซางนวล(ซางป่า)
4.ใช้ลำขนาดเล็ก ไผ่รวก ไผ่เลี้ยงพันธุ์เบา
5.ไผ่กัวดัวร์(ไผ่เก้าดาว)ตัวนี้กำลังทดลองปลูกว่าจะเติบโตในเมืองไทยได้ดีเท่ากับที่อเมริกาใต้หรือไม่ครับ
ยิงฟันยิ้ม

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
suteera
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 09:43:59 AM »

ไม่ค้ำกล้วย ไผ่พันธุ์อะไรน่าใช้ได้ครับ
ใช้ลำเล็ก เบา จำพวกไผ่รวกและไผ่เลี้ยงครับ  เพื่อค้ำง่าย ขนย้ายง่าย เก็บง่าย ถ้าใช้นานปลวกขึ้นก็ทิ้งแล้วไปตัดเอาใหม่ ตัดง่ายกว่าไผ่ลำโต
Bakhamnoi
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 12:48:17 PM »

ที่สวนผมปลูกไผ่ซางหม่นไว้ 100 กว่ากอ  ที่หมู่บ้านผมทำข้่าวหลามขายเป็นอาชีพ
ผมลองไปตัดดูว่าจะทำข้าวหลามได้หรือไม่  ปรากฏว่า ไม่เห็นมีเยื่อข้างในเลยครับ  ก็เลยสงสัยว่า มันจะทำได้รึป่าว
หรือว่ามันแก่ มันเลยไม่มีเยื่อ  เสียดายมากเลย  กอไผ่ของผมเพียบ ชาวบ้านขาดไม้ไผ่ทำข้าวหลามพอดี
กะว่าจะขายมันใกล้ๆบ้านนี่แหละ  ปรากฏแห้วเลย...
5XXA
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2014, 01:21:03 PM »

ที่สวนผมปลูกไผ่ซางหม่นไว้ 100 กว่ากอ  ที่หมู่บ้านผมทำข้่าวหลามขายเป็นอาชีพ
ผมลองไปตัดดูว่าจะทำข้าวหลามได้หรือไม่  ปรากฏว่า ไม่เห็นมีเยื่อข้างในเลยครับ  ก็เลยสงสัยว่า มันจะทำได้รึป่าว
หรือว่ามันแก่ มันเลยไม่มีเยื่อ  เสียดายมากเลย  กอไผ่ของผมเพียบ ชาวบ้านขาดไม้ไผ่ทำข้าวหลามพอดี
กะว่าจะขายมันใกล้ๆบ้านนี่แหละ  ปรากฏแห้วเลย...

ไผ่ที่มีเยื่อทำข้าวหลามได้ดีเท่าที่ทราบมีดังนี้ครับ  ยิงฟันยิ้ม
1.ไผ่ป่า(มีหนาม)
2.ไผ่สีสุก(มีหนาม)
3.ไผ่ข้าวหลามกาบแดง
4.ไผ่กิมซุง(ช่วงปลายๆลำ)

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
bobow
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 12:14:19 PM »

https://www.youtube.com/watch?v=IIZqhzVaX88
phalikhit
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 09:23:14 PM »

เคยคิดว่า ไผที่นำมาใช้ทำข้าวหลามนั้น ต้องมีเยื่อหนาๆ
เช่น ส่วนปลายของไผ่บ้าน(อายุ 5-6 เดือน)ที่เหลือจากการทำตอกมัดฟ่อนข้าว
ไผ่เปราะ แม้ลำต้นแก่แล้ว ก็ยังมีเยื่อ

ตอนเป็นเด็ก อยากกินข้าวหลามมาก  แต่หาไม้ไผ่ไม่ได้
แม่ จึงลอกเอาเยื่อไม้ไผ่(ที่จะใช้ทำตอกมัดข้าว)แล้วนำไปห่อข้าวเหนียว
ทำเป็นรูปทรงกระบอก ส่งให้ เราก็กินเฉยเลย นึกว่าเป็นข้าวหลาม
(ตอนที่แม่ทำ ไม่ได้ดู ก็นึกสงสัยว่าทำไม่มันไม่หอมและอร่อย)

พูดถึงเยื่อไผ่  เคยลอกแล้วนำมาทำว่าว ทำง่ายมากครับ
ไม่ต้องใช้กาวหรือแป้งเปียกแต่ใช้น้ำลาย ให้กระดาษเยื้อไม้ไผ่ติดกับโครงว่าว
ก็สนุกได้ครับ

Orklahan
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 04:22:29 PM »

มีท่านใด มีข้อมูลของ ไผ่รวกตาดำบ้างใหมครับ ว่าปลูกแถวอีสานจะโตใหม
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์