ต้นเกล็ดพญานาคคคคคคคค

(1/2) > >>

Nutthavud:
ภาพนี้คือภาพต้นเกล็ดพญานาค(คนปลูกบอกมา)มีใครรู้จักบ้างครับ การดูแลรักษาอย่างไร เสิร์จหาในเน็ตแล้วไม่เจอเลย เป็นไม้หายาก
ยืนต้น ลักษณะดอกออกมาเป็นพวงสีเขียวดอกสีขาวคล้ายเกล็ดพญานาค

konthain(นพ):
รู้สึกว่าเขาจะเรียกกันว่า เกร็ดนาคราช ลองไปหาข้อมูลดูนะครับ
 ;)

noon9999:
รูปไม่ค่อยชัด ใช่ต้นนี้ไหมครับ

รูปจากในเนต

ถ้าใช่ต้นนี้ปลูกง่ายครับ แค่ตัดแล้วจิ้ม ทนมากๆ

atsk:
อ้างจาก: Nutthavud ที่ พฤษภาคม 31, 2011, 07:22:48 PM

ภาพนี้คือภาพต้นเกล็ดพญานาค(คนปลูกบอกมา)มีใครรู้จักบ้างครับ การดูแลรักษาอย่างไร เสิร์จหาในเน็ตแล้วไม่เจอเลย เป็นไม้หายาก
ยืนต้น ลักษณะดอกออกมาเป็นพวงสีเขียวดอกสีขาวคล้ายเกล็ดพญานาค

เคยเห็นครับอยู่ตามป่า   เค้าจะเรียกว่าต้นเกล็ดลิ่น นะครับ ไม่ใช่เกล็ดพญานาค   

แต่แถวบ้านผมจะมีแบบต้นเล็กๆ สูงประมาณเข่า แถวบ้านผมเรียก  ต้นขี้เถ้า    ภาษากลางเรียก   ต้นเกล็ดปลาช่อนครับ  ลองหาดูในกูเกิ้ลนะครับ

ลักษณะใกล้เคียงกันครับ  แต่เกล็ดลิ่นจะต้นใหญ่ เกล็ดใหญ่กว่า    เกล็ดปลาช่อนจะเล็กกว่าครับ

atsk:
อ้างจาก: noon9999 ที่ มิถุนายน 01, 2011, 05:31:52 AM

รูปไม่ค่อยชัด ใช่ต้นนี้ไหมครับ

รูปจากในเนต

ถ้าใช่ต้นนี้ปลูกง่ายครับ แค่ตัดแล้วจิ้ม ทนมากๆ

ต้นนี้คือ เกล็ดนาคราช ถูกต้องแล้วครับ   

แต่ที่เจ้าของกระทู้ถาม  หมายถึงต้น เกล็ดลิ่นครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป