หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นเกล็ดพญานาคคคคคคคค  (อ่าน 3722 ครั้ง)
Nutthavud
เกษตรกรมือใหม่
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 07:22:48 PM »

ภาพนี้คือภาพต้นเกล็ดพญานาค(คนปลูกบอกมา)มีใครรู้จักบ้างครับ การดูแลรักษาอย่างไร เสิร์จหาในเน็ตแล้วไม่เจอเลย เป็นไม้หายาก
ยืนต้น ลักษณะดอกออกมาเป็นพวงสีเขียวดอกสีขาวคล้ายเกล็ดพญานาค

Liked By: djorgan

ลงมือซะ !!

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 09:45:30 PM »

รู้สึกว่าเขาจะเรียกกันว่า เกร็ดนาคราช ลองไปหาข้อมูลดูนะครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
noon9999
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 05:31:52 AM »

รูปไม่ค่อยชัด ใช่ต้นนี้ไหมครับ

รูปจากในเนต

ถ้าใช่ต้นนี้ปลูกง่ายครับ แค่ตัดแล้วจิ้ม ทนมากๆ
atsk
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 12:40:13 PM »

ภาพนี้คือภาพต้นเกล็ดพญานาค(คนปลูกบอกมา)มีใครรู้จักบ้างครับ การดูแลรักษาอย่างไร เสิร์จหาในเน็ตแล้วไม่เจอเลย เป็นไม้หายาก
ยืนต้น ลักษณะดอกออกมาเป็นพวงสีเขียวดอกสีขาวคล้ายเกล็ดพญานาค

เคยเห็นครับอยู่ตามป่า   เค้าจะเรียกว่าต้นเกล็ดลิ่น นะครับ ไม่ใช่เกล็ดพญานาค   

แต่แถวบ้านผมจะมีแบบต้นเล็กๆ สูงประมาณเข่า แถวบ้านผมเรียก  ต้นขี้เถ้า    ภาษากลางเรียก   ต้นเกล็ดปลาช่อนครับ  ลองหาดูในกูเกิ้ลนะครับ

ลักษณะใกล้เคียงกันครับ  แต่เกล็ดลิ่นจะต้นใหญ่ เกล็ดใหญ่กว่า    เกล็ดปลาช่อนจะเล็กกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2011, 12:46:11 PM โดย atsk » บันทึกการเข้า
atsk
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 12:47:32 PM »

รูปไม่ค่อยชัด ใช่ต้นนี้ไหมครับ

รูปจากในเนต

ถ้าใช่ต้นนี้ปลูกง่ายครับ แค่ตัดแล้วจิ้ม ทนมากๆ

ต้นนี้คือ เกล็ดนาคราช ถูกต้องแล้วครับ   

แต่ที่เจ้าของกระทู้ถาม  หมายถึงต้น เกล็ดลิ่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2011, 03:16:52 PM โดย atsk » บันทึกการเข้า
tiger
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 01:54:25 AM »

ที่สวนผมมันขึ้นกันเป็นวัชพืชครับ ตายยากด้วย การดูแลน่าจะไม่ยากครับ รดน้ำให้ไม่ขาดก็น่าจะเพียงพอแล้ว แต่หน้าหนาว เกล็ดจะแก่และร่วง ไม่ต้องตกใจ เดี๋ยวก็ขึ้นมาเองใหม่ครับ มีหลายชื่อเลยครับ สำหรับต้นนี้ หางกระรอก,เปียนางฟ้า,เปียฮ่องเต้,เกล็ดมังกร ยิงฟันยิ้ม
ico
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 10:41:47 PM »

ที่สวนผมมันขึ้นกันเป็นวัชพืชครับ ตายยากด้วย การดูแลน่าจะไม่ยากครับ รดน้ำให้ไม่ขาดก็น่าจะเพียงพอแล้ว แต่หน้าหนาว เกล็ดจะแก่และร่วง ไม่ต้องตกใจ เดี๋ยวก็ขึ้นมาเองใหม่ครับ มีหลายชื่อเลยครับ สำหรับต้นนี้ หางกระรอก,เปียนางฟ้า,เปียฮ่องเต้,เกล็ดมังกร ยิงฟันยิ้ม

ต้นแบบนี้ที่สวนผมก็ขึ้นกำจัดไม่หวาดไหว กะจะแจกสักหน่อย มันหายากเหรอ มีประโยชน์ยังไง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์