ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยผิดหวัง ล้มเหลว กับการทำสวนไผ่แล้วบ้าง  (อ่าน 7211 ครั้ง)
fonfon
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 08:40:15 PM »

กำลังสนใจจะปลูกไผ่เหมือนกันค่ะ

sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 09:52:18 PM »

ผมขออนุญาตครับ
    ท่าน จขกท. อาจจะเบื่อ ที่จะเรียนรู้ว่า ทำอย่างไรจึงจะสำเร็จในอาชีพ(ไผ่) อยากเรียนรู้ว่า ทำสวนไผ่ล้มเหลวทำอย่างไร ก็เป็นเรื่องที่แปลกดี
    ผมเห็น แต่คนอยากได้สูตรเด็ด เคล็ดลับ จากร้านอาหาร ที่คนกินแน่น แอบถาม หาวิธีที่จะรู้สูตร ส่วนผสม หากหวังจะทำตามอย่างร้านที่คนกินแน่นต้องรอให้โต๊ะว่าง เพื่อจะได้เข้ามานั่งกินบ้าง
     คงไม่มีใครไปใส่ใจ แอบถาม อยากรู้สูตร จดสูตรอาหาร จากร้านที่ทำแล้ว ใกล้เจ๊ง!เพื่อเวลาจะทำบ้าง จะได้ไม่ทำตามอย่าง คุณจะต้องจดสูตรอาหารที่ไม่อร่อย อีกหลายสิบสูตร เรียนรู้เพื่อจะได้ไม่ใส่ส่วนผสมตามเขา
      ทำไมไม่เอาสูตรเด็ด อร่อย คนกินแน่น ไปเรียนรู้ล่ะ ง่ายกว่า ใช้เวลา พลังงานน้อยกว่า เราทุกท่านมีสิ่งที่เท่าเทียมกัน คือเวลา วันละ 24 ชั่วโมง ครับ บริหารเพื่อประโยชน์สุด ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2011, 06:31:41 AM โดย sixtycrown » บันทึกการเข้า

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์
tawan007
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 08:58:19 AM »

ผมขออนุญาตครับ
    ท่าน จขกท. อาจจะเบื่อ ที่จะเรียนรู้ว่า ทำอย่างไรจึงจะสำเร็จในอาชีพ(ไผ่) อยากเรียนรู้ว่า ทำสวนไผ่ล้มเหลวทำอย่างไร ก็เป็นเรื่องที่แปลกดี
    ผมเห็น แต่คนอยากได้สูตรเด็ด เคล็ดลับ จากร้านอาหาร ที่คนกินแน่น แอบถาม หาวิธีที่จะรู้สูตร ส่วนผสม หากหวังจะทำตามอย่างร้านที่คนกินแน่นต้องรอให้โต๊ะว่าง เพื่อจะได้เข้ามานั่งกินบ้าง
     คงไม่มีใครไปใส่ใจ แอบถาม อยากรู้สูตร จดสูตรอาหาร จากร้านที่ทำแล้ว ใกล้เจ๊ง!เพื่อเวลาจะทำบ้าง จะได้ไม่ทำตามอย่าง คุณจะต้องจดสูตรอาหารที่ไม่อร่อย อีกหลายสิบสูตร เรียนรู้เพื่อจะได้ไม่ใส่ส่วนผสมตามเขา
      ทำไมไม่เอาสูตรเด็ด อร่อย คนกินแน่น ไปเรียนรู้ล่ะ ง่ายกว่า ใช้เวลา พลังงานน้อยกว่า เราทุกท่านมีสิ่งที่เท่าเทียมกัน คือเวลา วันละ 24 ชั่วโมง ครับ บริหารเพื่อประโยชน์สุด ครับ

น่าคิด  ยิ้มเท่ห์ กับคำคมความคิดของท่านพี่วิกรม ... เซียนสารพัดไผ่ตัวจริง  ยิ้มเท่ห์

เจ้าของกระทู้ลองศึกษาในนี้นะมีเยอะแยะเลย  โดยเฉพาะที่กระทู้ของท่านพี่วิกรมเอง  อายจัง
konpa
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 10:46:45 AM »

เจ้าของกระทู้คงอยากทราบว่าการปลูกไผ่ มีใครเคยผิดหวัง ล้มเหลว บ้าง โดยเฉพาะสวนที่ปลูกเพื่อตัดหน่อ ขายลำ ขายกิ่งพันธุ์  เพราะข้อมูลในเวบส่วนใหญ่จะเป็นแบบจิ้มเครื่องคิดเลขคำนวณรายได้กันหมด ซึ่งจะดูเลิศหรูจนบางทีคิดว่าเกินความเป็นจริง...
      ผมคนหนึ่งที่หาช่องทางการทำการเกษตร จากการทิ้งสวนส้ม 20 ไร่ มาทำเกษตรผสมผสาน โดยปลูกไผ่ประมาณ 5 ไร่ มาประมาณ 1 ปี ซึ่งตามทฤษฎี ช่วงนี้ผมต้องมีรายได้จากไผ่พอสมควร แต่ไม่เป็นอย่างที่คิด เนื่องจากปีนี้ฝนมาเร็วเกินไป ตกตั้งแต่เดือนมีนาคม เมษายน ซึ่งส่งผลให้ไผ่ของขาวบ้านที่ปลูกไว้บ้านละ 1-2 กอ ออกหน่อ และหน่อป่าก็ออกเยอะ ทำให้ขายยาก ราคาตก ผมก็แก้ปัญหาโดยปล่อยให้ขึ้นลำเร็วกว่าเดิม(ปล่อยให้ขึ้นลำตั้งแต่กลางเดือนเมษายน) เพื่อเตรียมงานทำหน่อนอกฤดูตั้งแต่เดือนกันยา-ตุลา
      ตอบตรงประเด็น.... ปลูกไผ่มีแค่ผิดหวัง ที่ไม่ได้ดั่งใจ  แต่จะไม่มีล้มเหลว เพราะเรามีต้นทุนสวนไผ่ในมือ มีช่องทางหารายได้อีกเยอะครับ...
RODEOLS
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2011, 12:29:19 PM »

ผมผิดหวังตั้งแต่ซื้อต้นพันธุ์  ผมซื้อหลายที่แล้วลองสุ่มแกะดู บางต้นรากเต็มแต่ไม่มีตาหน่อบางต้นไม่มีทั้งรากทั้งตา มีแต่ใบ ร้องไห้ โชคดีที่ซื้อมาไม่มาก ท่านที่ซื้อพันธุ์เยอะๆก็ลองสุ่มดูบ้างนะครับ เดี๋ยวจะมานั่งรอไผ่ไม่ออกหน่อสักที ทางที่ดีเลือกซื้อกิ่งพันธุ์จากสวนที่ไว้ใจได้ดีที่สุดครับ. ยิ้ม
too1987
สวนในฝันบ้านหลังสุดท้ายของพ่อและแม่
*

16782

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 11:26:51 PM »

ได้อ่านกระทู้ของท่านทั้งหลายก็รู้สึกสงสารท่านที่ปลูกไผ่แล้วไม่ได้อย่างที่ใจตอ้งการ ผมก็ปลูกไว้หลายกอเหมือนกัน แต่ผมไม่ได้หวังว่าจะตอ้งได้เท่านั้นเท่านี้ ผมหวังเพียงแค่ว่าเวลาไปเที่ยวสวนให้ได้ความร่มรื่นจากไผ่ เวลาผมทำงานในสวนอากาศรอ้นๆผมมักจะชอบเข้าไปนั่งอยู่ใต้ร่มไผ่ และได้ตัดหน่อมาต้มกินก็พอแล้ว ที่สำคัญได้ชว่ยลดโลกรอ้น แค่นี้ก็คือกำไรของผมแล้วละครับ

suttee_kku
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 01:57:48 PM »

คิดมากก็เหนื่อย คิดง่ายคิดบวกดีกว่าครับ
ผมเลี้ยงไก่ชนที่บ้าน ไม่รู้ว่าจะขายได้ ไม่ได้ แต่ผมมีไก่ต้ม ไก่แกง ไก่ต้อนรับญาติพี่น้องเวลาเดินทางมาเยี่ยมที่บ้านหรือช่วงเทศกาล
เหลือกินค่อยขายครับ เริ่มที่ โลละ 70 บาทแถวบ้าน ส่วนตัวไหนได้ 1000-2000  ถือว่าโบนัสครับ
phalikhit
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 03:43:07 PM »

เคยล้มเลว เพราะปลูกไผ่
เนื่องจากสังเกตเห็นว่าคนปลูกไผ่ เจ๊งเพราะไผ่ออกดอก จึงสั่งไผ่บงหวานที่เพาะจากเมล็ดมาปลูก
3 ปี ต้นสูงไม่ถึงเข่า ต้นสูงสุดก็แค่เอว  อายุเราก็มากแล้ว จึง....ขายที่ซะเลย

ถ้าปลูกไผ่พันธ์ที่ 8 เดือน ตัดหน่อขายได้ ก็รวยไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2016, 07:41:16 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
piniyo
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 06:37:24 PM »

สวนไผ่ ทำแต่พองามพอเหมาะยังไงก็ไม่ขาดทุนหรอกครับ  ผมปลูกมา 5ปี กว่า ไม่มีคำนั้นนะ

คนต้องกินครับ หลากเมนู ลดค่ากับข้าวไปได้  ต้มแซบ หมกหน่อไม้ ต้มหวาน ต้มเค็ม ผัดหวาน ผัดเผ็ด ซุบดูก ดองเกลือไว้แกงไก่บ้าน ฯลฯ เมนูที่กินบ่อยก็คงเป็นต้มกระดูกล่วงๆ กับหน่อไม้สด

ทำถ่านครับถ้ามันเยอะเกิน น่าสนใจถ่านไม้ไผ่ไฟแรง ทำปุ๋ยจากใบหรือเอาไว้บำรุงในสวนก็ได้ เอาไปคลุมตามโคนต้นไม้ ราขาวสารพัดจะขึ้น คิดได้เยอะต้องทำให้ได้ด้วย ทำไม้ปักต้นไม้  เช่นมะนาว ทำ คอกเล้าไก่เป็ดหมูหมาวัว  

หากล้อมสวนไผ่มิดชิดหน่อยเลี้ยงไก่ได้ครับ ไก่ชอบกินใบไผ่  ทั้งไก่บ้าน ราคาสูง และไก่ไข่ราคาดี  ลดต้นทุนได้เยอะครับ

เอาหน่อมาขยายเชื้อ EM ก็ได้ เคยทำ

สิ่งสำคัญ  มีตลาด หาตลาด ทำแต่น้อย ขยับไปมาก  อย่าคิด แค่ตัวเลขและ ดูแต่ข่าวแต่หนังสือ ว่าได้เท่านั้นเท่านี้ ให้ใช้ความจรืง

หากในตลาดมีมากอยู่แล้วไปทำมากอีก แข่งขันกัน ก็ไม่ช่วยอะไร  ทำน้อย แต่100% ดีกว่าครับ  ปลูกมั่วๆ ผสมผสานไว้ดีสุด

สมมุติ คิดว่าจะปลูกไผ่ขาย กิโลกรัมละ 50 บาท ขายแต่หน่อสด ยังไงก็ไม่บรรลุเป้าครับ สิ่งสำคัญที่สุดคือ  กินก่อนกินให้อื่ม อิ่มแล้ว เป็นยังไง หลับสิครับ55555555555555555555555555    ไม่ใช่ครับ อิ่มแล้วมีแรง มีแรงก็คิด และทำงานได้จะรู้เองจะทำไงกับ ไผ่1 กอ

หน้าฝนที่ไหนๆก็มีหน่อไม้ กิโลหนึ่งก็ 5ถึง10บาท  หน้าแล้งแพง 40 50 60 แต่ไม่มีหน่อไม้ เพราะไม่มีน้ำ พื้นที่ที่ปลูกไผ่เยอะแบบแถวบ้านผมคือตามแถบภูเขา  ที่ราคาค่อนข้างถูกเพราะข้อจำกัดไม่ค่อยมีน้ำ ลองดูหน้าฝนสิ ขนกันมา ขายไม่ได้ คอตกเป็นแถวๆ

บางทีมีน้ำยังไม่ออก เพราะสภาพอากาศไม่เอื้อ เช่นบ้านผม เราจึงช่วยกันทำฝน ให้ไผ่

ลงตลาดจริงทำจริงจะมีค่ามากกว่า ถามในเน็ตเยอะครับ  แถวบ้านปลูกกัน บางคนเป็นสิบไร่ แต่ไถทิ้งกันเยอะครับ บางคนมาขาย ก็บ่นราคาไม่ดี โน้นนี่นั่น

เพราะ  เหนื่อยตอนตัดหน่อช่วงถูก กิ่ง  ต้นที่บินขึ้นลำ กอกว้าง ข้ามไปไร่คนอื่น รก งูชุม  ปลูกผักหน้าดิน ปลูกกล้วยดีกว่า

แต่ คนที่สนับสนุนให้ปลูกเยอะๆ เราต้องหาเหตุและผลก่อน ถ้าหากเขาบอกซื้อพันธ์ที่เขาอันนี้เลิกคุย ถ้าให้ฟรีหรือถูกๆ ปลูกเลย

ถามเลยว่าบางคนซื้อพันธ์ไผ่มา ในราคาแพง เพราะอะไรละ โอ้โฆษณากันยิ่งกว่าข่าวช่อง ต่างอีก แต่ยังไม่ได้ขาย ไม่ได้ทุนคืนเยอะครับ บางคนเจ้งก็มี  ผมพูดจริง เพียงปลูกประดับสวนหรือรอขายต้นพันธุ์ บางคน ลงทุนหลายหมื่น  หลายแสน กับไผ่ เก็บเงิน 100 เข้ากระเป๋า เช่นเคย เช่นเดี๋ยวกับมะนาววงบ่อ

อย่าให้เสียทรีพย์ไปเพราะความเชื่อ     ทำจริง     ทดลองจริง  ลงตลาด คุยกับคนเยอะๆ ความจริงจะปรากฎ  อย่าคิดว่าแจ๋วกว่าเกษตรกรด้วยกันแล้วหยิ่งไม่คุย ถ้าอินเตอร์จบสูง    พลาดมหัน  เพราะผมคุยตลอด คนแก่เด็ก พ่อค้าแม่ค้า คนขายไอติม ลูกชิ้นไก่ย่าง ขายผักขายผลไม้ ฯลฯ 55+ กับคำถามว่า  
   อยากรู้ให้ถาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2016, 06:46:08 PM โดย piniyo » บันทึกการเข้า

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
KAI-KU.36
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 07:53:02 PM »

สวนไผ่ ทำแต่พองามพอเหมาะยังไงก็ไม่ขาดทุนหรอกครับ  ผมปลูกมา 5ปี กว่า ไม่มีคำนั้นนะ

คนต้องกินครับ หลากเมนู ลดค่ากับข้าวไปได้  ต้มแซบ หมกหน่อไม้ ต้มหวาน ต้มเค็ม ผัดหวาน ผัดเผ็ด ซุบดูก ดองเกลือไว้แกงไก่บ้าน ฯลฯ เมนูที่กินบ่อยก็คงเป็นต้มกระดูกล่วงๆ กับหน่อไม้สด

ทำถ่านครับถ้ามันเยอะเกิน น่าสนใจถ่านไม้ไผ่ไฟแรง ทำปุ๋ยจากใบหรือเอาไว้บำรุงในสวนก็ได้ เอาไปคลุมตามโคนต้นไม้ ราขาวสารพัดจะขึ้น คิดได้เยอะต้องทำให้ได้ด้วย ทำไม้ปักต้นไม้  เช่นมะนาว ทำ คอกเล้าไก่เป็ดหมูหมาวัว  

หากล้อมสวนไผ่มิดชิดหน่อยเลี้ยงไก่ได้ครับ ไก่ชอบกินใบไผ่  ทั้งไก่บ้าน ราคาสูง และไก่ไข่ราคาดี  ลดต้นทุนได้เยอะครับ

เอาหน่อมาขยายเชื้อ EM ก็ได้ เคยทำ

สิ่งสำคัญ  มีตลาด หาตลาด ทำแต่น้อย ขยับไปมาก  อย่าคิด แค่ตัวเลขและ ดูแต่ข่าวแต่หนังสือ ว่าได้เท่านั้นเท่านี้ ให้ใช้ความจรืง

หากในตลาดมีมากอยู่แล้วไปทำมากอีก แข่งขันกัน ก็ไม่ช่วยอะไร  ทำน้อย แต่100% ดีกว่าครับ  ปลูกมั่วๆ ผสมผสานไว้ดีสุด

สมมุติ คิดว่าจะปลูกไผ่ขาย กิโลกรัมละ 50 บาท ขายแต่หน่อสด ยังไงก็ไม่บรรลุเป้าครับ สิ่งสำคัญที่สุดคือ  กินก่อนกินให้อื่ม อิ่มแล้ว เป็นยังไง หลับสิครับ55555555555555555555555555    ไม่ใช่ครับ อิ่มแล้วมีแรง มีแรงก็คิด และทำงานได้จะรู้เองจะทำไงกับ ไผ่1 กอ

หน้าฝนที่ไหนๆก็มีหน่อไม้ กิโลหนึ่งก็ 5ถึง10บาท  หน้าแล้งแพง 40 50 60 แต่ไม่มีหน่อไม้ เพราะไม่มีน้ำ พื้นที่ที่ปลูกไผ่เยอะแบบแถวบ้านผมคือตามแถบภูเขา  ที่ราคาค่อนข้างถูกเพราะข้อจำกัดไม่ค่อยมีน้ำ ลองดูหน้าฝนสิ ขนกันมา ขายไม่ได้ คอตกเป็นแถวๆ

บางทีมีน้ำยังไม่ออก เพราะสภาพอากาศไม่เอื้อ เช่นบ้านผม เราจึงช่วยกันทำฝน ให้ไผ่

ลงตลาดจริงทำจริงจะมีค่ามากกว่า ถามในเน็ตเยอะครับ  แถวบ้านปลูกกัน บางคนเป็นสิบไร่ แต่ไถทิ้งกันเยอะครับ บางคนมาขาย ก็บ่นราคาไม่ดี โน้นนี่นั่น

เพราะ  เหนื่อยตอนตัดหน่อช่วงถูก กิ่ง  ต้นที่บินขึ้นลำ กอกว้าง ข้ามไปไร่คนอื่น รก งูชุม  ปลูกผักหน้าดิน ปลูกกล้วยดีกว่า

แต่ คนที่สนับสนุนให้ปลูกเยอะๆ เราต้องหาเหตุและผลก่อน ถ้าหากเขาบอกซื้อพันธ์ที่เขาอันนี้เลิกคุย ถ้าให้ฟรีหรือถูกๆ ปลูกเลย

ถามเลยว่าบางคนซื้อพันธ์ไผ่มา ในราคาแพง เพราะอะไรละ โอ้โฆษณากันยิ่งกว่าข่าวช่อง ต่างอีก แต่ยังไม่ได้ขาย ไม่ได้ทุนคืนเยอะครับ บางคนเจ้งก็มี  ผมพูดจริง เพียงปลูกประดับสวนหรือรอขายต้นพันธุ์ บางคน ลงทุนหลายหมื่น  หลายแสน กับไผ่ เก็บเงิน 100 เข้ากระเป๋า เช่นเคย เช่นเดี๋ยวกับมะนาววงบ่อ

อย่าให้เสียทรีพย์ไปเพราะความเชื่อ     ทำจริง     ทดลองจริง  ลงตลาด คุยกับคนเยอะๆ ความจริงจะปรากฎ  อย่าคิดว่าแจ๋วกว่าเกษตรกรด้วยกันแล้วหยิ่งไม่คุย ถ้าอินเตอร์จบสูง    พลาดมหัน  เพราะผมคุยตลอด คนแก่เด็ก พ่อค้าแม่ค้า คนขายไอติม ลูกชิ้นไก่ย่าง ขายผักขายผลไม้ ฯลฯ 55+ กับคำถามว่า  

ผมชอบตรง"อยากรู้ให้ถาม"

โดยเฉพาะถามให้ตรงดนเช่นอยากรู้เรื่องตลาดก็ต้อง ถามจากพ่อค้า-แม่ค้าในท้องถิ่น

อยากรู้เรื่องการปลูกก็ให้ถามหรือศึกษาจากคนที่เขาเคยทำมาแล้ว(หรือหาดูในเวปต่างๆ มีข้อมูลให้เราได้ศึกษาเยอะแยะ)

การรู้จักถาม จะทำให้เราประหยัดทั้งเวลาและเงินทุน ไม่ต้องลองผิดลองถูกเอาเอง 

Liked By: nattapon2560, Santiburi

จงมองโลกในแง่ดี แล้วสิ่งดีๆจะเข้ามาหาคุณเอง
KAI-KU.36
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 07:56:19 PM »

อยากรู้ไว้เป็นประสบการณ์
.
ตอนนี้กำลังวางแผนทำสวนไผ่บงหวาน ไผ่กิมซุง ไผ่ตงลืมแล้ง บนพื้นที่ 3 ไร่
แถวโคราชครับ
.

ที่ 3 ไร่ น้ำบริบูรณ์ มีพืชให้เลือกปลูกได้เยอะแยะครับ หาข้อมูลเรื่องการตลาดก่อนดีกว่าไหม?

Liked By: nattapon2560, Santiburi

จงมองโลกในแง่ดี แล้วสิ่งดีๆจะเข้ามาหาคุณเอง
piniyo
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 08:19:33 PM »

ผมชอบตรง"อยากรู้ให้ถาม"

โดยเฉพาะถามให้ตรงดนเช่นอยากรู้เรื่องตลาดก็ต้อง ถามจากพ่อค้า-แม่ค้าในท้องถิ่น

อยากรู้เรื่องการปลูกก็ให้ถามหรือศึกษาจากคนที่เขาเคยทำมาแล้ว(หรือหาดูในเวปต่างๆ มีข้อมูลให้เราได้ศึกษาเยอะแยะ)

การรู้จักถาม จะทำให้เราประหยัดทั้งเวลาและเงินทุน ไม่ต้องลองผิดลองถูกเอาเอง 

ถูกครับครับพี่ บางทีเรารู้แล้วแต่ถาม เพื่อเพิ่มสิ่งที่เราไม่รู้ อันไหนเรารู้ก็บอกคนที่เราถามไป  ลดการสูญเสีย ปัจจัยเสี่ยงในการผลิต แล้วขาดทุนได้อย่างยิ่งยวด  3ไร่ ผมบอกเลยว่าไม่น้อยนะครับ พืชมีหลากหลาย ดูเอาตามสมควร สาธุ

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
Aoyandnook
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 09:40:21 PM »

ผ่านมา 6 - 7 ปี แล้ว เจ้าของกระทู้เป็นอย่างไงบ้างหนอ... เขียนเล่าสาระทุกข์สุขดิบบ้างกะได้ ว่าเป็นอย่างไงบ้าง ประสบความสำเร็จหรือล้มเหลว  ผมคนหนึ่งกำลังจะเดินรอยตามครับ แต่ค่อยๆเป็นค่อยๆไปก่อนครับ จากกะว่าจะลงสัก 500 ต้น ชลอมาเหลือ 100 กว่าต้นก่อน ถ้าไปด้วยดี ค่อยขยายครับ..
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์