หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยผิดหวัง ล้มเหลว กับการทำสวนไผ่แล้วบ้าง  (อ่าน 7912 ครั้ง)
jay2010
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 04:27:21 PM »

อยากรู้ไว้เป็นประสบการณ์
.
ตอนนี้กำลังวางแผนทำสวนไผ่บงหวาน ไผ่กิมซุง ไผ่ตงลืมแล้ง บนพื้นที่ 3 ไร่
แถวโคราชครับ
.

ชีวิตที่เรียบง่าย ธรรมดา
ต.กฤษณา อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา

บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 04:35:37 PM »

จุดหมายปลายทาง  เริ่มต้นด้วยก้าวแรกเสมอ      คนเรามีความสามารถแตกต่างกัน   ไม่มีใครถีบจักรยานเป็นโดยไม่เคยล้ม  สู้ๆครับ

Liked By: Santiburi
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 04:45:53 PM »

การทำเกษตรไม่ว่าอะไรผทแนะนำเสมอครับการตลาดต้องนำ
หน้าก่อน การผลิตตามหลังครับ หาคนรับซืิอในพื้นที่ให้ได้ก่อน
แลิวค่อยลงมือปลูกจะไม่ขาดทุน
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 11:30:47 PM »

ลองไปดูตลาดแถวบ้านก่อน ไปคุยกับพ่อค้าแม่ค้าดูว่าตลาดหน่อไม้ในพื้นที่เป็นอย่างไร มีคนเอามาขายหลายเจ้าไหม
ช่วงฤดูฝนราคาตกมากไหม ช่วงแพงราคาเป็นอย่างไร และเขานิยมบริโภคหน่อไม้ชนิดไหน
แล้วมาดูว่าเราจะปลูกไผ่พันธุ์ไหนดี
ส่วนตัวผมปลูกไผ่เปาะช่อแฮ หลังบ้าน 5 กอถ้าขยันให้น้ำจะมีหน่อไม้กินแทบตลอดปีครับ(ไผ่ของผม เหมาะเอามาแกงครับ)
ถ้าเอามาต้มกินกับน้ำพริก ก็จะเป็นหน่อไม้ในฤดู จำพวก หน่อซางกับหน่อรวกครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
tengkaku
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 07:41:26 AM »

ถ้าจะทำเพื่อขายหาตลาดให้ได้ก่อนค่อยคิดจะปลูก เป็นความคิดที่ถูกต้องครับ 
SteamTurbine
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 07:53:29 AM »

ผมยังไม่ได้ปลูกจริงจังครับ

กำลังเตรียมที่อยู่ ตอนนี้แค่ลงตามข้างๆที่ดิน

แต่ผมมองอย่างงี้ครับ  ขายหน่อไม่ได้ ก็เก็บลำ ขายลำไม่ได้ ก็ชิพขายโรงไฟฟ้า หรือเผาถ่านขายเองครับ ยิ้มเท่ห์

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
somjaiJA
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 07:56:31 AM »

ผมยังไม่ได้ปลูกจริงจังครับ

กำลังเตรียมที่อยู่ ตอนนี้แค่ลงตามข้างๆที่ดิน

แต่ผมมองอย่างงี้ครับ  ขายหน่อไม่ได้ ก็เก็บลำ ขายลำไม่ได้ ก็ชิพขายโรงไฟฟ้า หรือเผาถ่านขายเองครับ ยิ้มเท่ห์

แต่ผมมองอย่างงี้ครับ  ขายหน่อไม่ได้ ก็เก็บลำ ขายลำไม่ได้ ก็ชิพขายโรงไฟฟ้า หรือเผาถ่านขายเองครับ
ยังไม่พอ
ADISAK
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 08:18:48 AM »

กว่าไผ่จะโตตลาดและ ราคาทีั่่เคยดูไว้อาจจะเปลี่ยนไปครับ ปลูกให้รอดก่อนราคาอาจจะไม่ไ้ด้ตามที่หวัง แต่อย่างน้อยเราก็ได้กิน

Liked By: vigo74, tophy

27/26 พระราม2 เพรส ถ.พระราม2 ซ.51 แยก 5 แขวง ท่าข้าม เขต บางขุนเทียน กรุงเทพ
surasak toaim
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 08:48:13 AM »

กว่าไผ่จะโตตลาดและ ราคาทีั่่เคยดูไว้อาจจะเปลี่ยนไปครับ ปลูกให้รอดก่อนราคาอาจจะไม่ไ้ด้ตามที่หวัง แต่อย่างน้อยเราก็ได้กิน
เห็นด้วยครับ แต่ไม่ทิ้งในเรื่องของการตลาด  หากยังไม่แน่ใจ ทดลองดูก่อนก็ดีครับเอาไม่มาก 100 - 200 ก่อ  เริ่มแรก เอาให้รอด รอดแล้วเอาให้โต โตแล้วถ้าดินดี น้ำดีมีปุ๋ย หน่อดี ถือว่ามองเห็นอนาคต ทดลองก่อนสักปีคงไม่ช้าครับผมว่า หากเข้าหูเข้าตาปีต่อมาก็ลุยเลย
Kenchiro World
ร้อยรู้หรือจะสู้หนึ่งปฏิบัติ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 10:20:47 AM »

ส่วนตัวผม ตลาดต้องมองไว้(บ้าง)แต่ถึงยังไงก็ต้องแก้ปัญหาตามไปเรื่อยๆ  แต่แน่ๆ ต้องเอาต้นให้รอดก่อนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้ซ่อมไปพอสมควร ส่วนเรื่องล้มเหลว รอวัดดวงกันครับตอนมันโต ถึงไม่ได้ขายสักบาท ผมก็มีต้นไม้ในสวนให้ร่มรื่น อย่าคิดมาก

ไม่มีโง่ไม่มีฉลาด มีรู้ หรือ ไม่รู้ เท่านั้น
เกษตรพอเพียง-กำเนิดว่าที่สวนไผ่งาม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27615.0
น้าอ้วน
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 11:24:56 AM »

มีน้ำตลอดหรือเปล่าครับ ถ้าปลูกไผ่ให้ออกนอกฤดูต้องมีน้ำเพียงพอ ไม่มีน้ำไม่มีหน่อครับ จะพันธุ์ดีแค่ไหนก็ไม่ออกครับ ถึงออกก็ไม่คุ้มค่าบริหารจัดการ เพราะปลูกไผ่ขายหน่อโอกาสทองคือช่วงที่ไผ่ในฤดูไม่มี โคราชมีที่ อุดมน้ำ และที่หาน้ำยากบางที่ขุดไปมีแต่น้ำเค็ม..ของผมที่ปลูกกิมซุงข้างบ้านมีน้ำรดตลอด แค่ 66 ต้นปลูก2*2หน้าแล้งที่ผ่านมาขายหน่อได้หลักหมื่น แต่อีกแปลง 500 ต้น ไม่มีน้ำรดเพราะปลูกบนเขา นอกฤดูหน่อไม่ออกเลยมาออกมากมายช่วงฝนในฤดูซึ่งหน่อป่าออกมามาก ราคาไม่อยากไปเสียเวลาตัดเลยครับ...

Liked By: KAI-KU.36, DaN ^o@
jay2010
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 01:27:53 PM »

มีน้ำตลอดคับ ทั้งน้ำบาดาล และน้ำใส่บ่อที่ขุดและขังเอาไว้ใช้เดือนครึ่งปี

อยากทราบว่าระยะปลูก ไผ่บงหวาน ไผ่กิมซุง 2x2 ยังสมารถทำได้ไหมครับ

Liked By: DaN ^o@

ชีวิตที่เรียบง่าย ธรรมดา
ต.กฤษณา อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา
นายร้อยเขาชนไก่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 02:35:00 PM »

ยังไม่ถือว่าผิดหวังครับ เพราะพึ่งเริ่มต้น อาจยังไม่เป็นรูปเป็นร่างเพราะพึ่งปลูกได้ 6 7 เดือน สิ่งที่อยากบอกไว้คือ พยายามปลูกอย่างอื่นด้วย อย่าปลูกพืชเชิงเดี่ยวครับ เสาะหาพันธุ์จากแหล่งที่ไว้ใจได้ค่อยปลูก ความคิด กับตอนที่ลงมือปฎิบัติมันไม่เหมือนกันซะทีเดียว ควรจะวางแผนไว้ด้วยว่าถ้าเจออุปสรรคแบบนี้ ๆ  จะแก้ปัญหายังไง ผมปลูกไผ่เลี้ยงหวาน ประสบการณ์ยังน้อย คงยังให้ความรู้อะไรมากไม่ได้ แต่ที่ได้จากการปลูก 400 กอที่ผ่านมา แหล่งพันธุ์สำคัญไม่แพ้กัน ยิ่งทุนน้อยยิ่งต้องระวัง..ผมปลูก 400 กอ 350 กอตอนนี้แทงหน่อกำลังไว้ลำ 1-3 ตายจากการออกดอกประมาณ 20 กอ และตายตอนปลูกใหม่ ๆ ประมาณ 20 กอส่วนที่เหลือก็ยังไม่แทงหน่อเลย คงเพราะปลูกใต้ต้นยูคาลิปตัส

Liked By: DaN ^o@

สุขใดเลยจะเท่า เดินเข้าสวนและอยู่กับธรรมชาติและความพอเพียง
sweetcron
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 10:48:54 PM »

จากที่เคยปลูกมาผมสนใจไผ่ตงลืมแล้ง พอเอาเข้าจริง ตงลืมแล้ง ตงอินโด กิมซุง เขียวเขาสมิง สีสุกไร้หนาม ตงหวานใต้หวัน มันคือตัวเดียวกันหมด อยู่ที่ใครจะตั้งชื่อ หน้าแล้งต้องการน้ำมาก หนึ่งกอไว้ลำไม่เกิน3-5ลำ มากกว่านี้จะไม่ค่อยออกหน่อเพราะเอาอาหารไปเลี้ยงลำหมด ระวังโขยตัดหน่อ ปุ๋ยคอกต้องการมาก ระยะที่ผมปลูก5x3เมตร ปลูกไป200กอ เวลาปลูก2ชั่วโมงเวลารื้อทิ้งเกือบสองเดือน ศึกษาเรื่องตลาดรองรับ ก่อนมีของแม่ค้าจะบอกว่ามีเท่าไรก็ขายได้ พอเอาเข้าจริงก็ไม่เป็นอย่างที่คิด เกือบลืมเวลาปลูกไผ่ควรเว้นระยะห่างจากที่ข้างเคียงให้มากหน่อยจะได้ไม่มีปัญหา ห่างสายไฟฟ้าแรงสูงด้วย   ร้องไห้

Liked By: vigo74, KAI-KU.36
tawan007
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 11:30:02 PM »

ต้องลองดูก่อน ลองแต่น้อย แล้วค่อยปลูกเพิ่ม คิดว่านะ
brothersun
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 11:57:56 PM »

ใครเคยผิดหวัง ล้มเหลว กับการทำสวนไผ่แล้วบ้าง
มีเรื่องจะเล่าให้ฟัง อย่าเพิ่งเบื่อก่อนนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
กาลครั้งหนึ่ง สองปีที่แล้ว(ปี52) ที่เดิมเป็นที่นา ก็เอาแบคโฮมาจก(ขุด)ดินทำคันกว้าง 4เมตร ร่อง 4 เมตร
สลับกันไป สภาพเป็นดินเหนี่ยว สารอาหารก็ไม่มีเพราะเอาดินล่างขึ้นมาโปะข้างบน คิดว่าเดี๋ยวปรับปรุงดินเอาก็ได้(คิดผิด  ยิ้มกว้างๆ)
สั่งไผ่เลี้ยงหวานมา 400 ต้น 10,000 บาทพอดี จ้างคนมาขุดหลุมปลูก 50x50x50 cm เขาเอาหลุมละสิบบาท
ก็จ่ายไป 4,000 บาท เราก็ทะยอยปลูก ผสมแกลบดำ ปุ๋ยคอก ปลูกไปเรื่อยๆ วันละห้าต้น สิบต้น รดน้ำบ้าง ถ้าฝนไม่ตก
เพราะเริ่มปลูกหน้าฝน พอหมดฝนก็เริ่มทำระบบน้ำ มินิสปริงเกอร์ให้ต้นไผ่ ปัญหาก็เริ่มมา เริ่มต้นด้วยหนู
ปกติหนูจะหากินรากหญ้าหรือหน่ออ่อนของหญ้า แต่เจอแล้ง ดินเหนียวแข็ง ขุดลงไปกินหญ้าลำบาก ก็ขุดลงไปกินหน่อไผ่เราแทน
เพราะเราให้น้ำตลอด ดินก็ผสมให้ร่วนซุย เข้าทางหนูเลย เราก็ทั้งวางกับดัก ได้บ้าง ไม่โดนบ้าง จะวางยาเบื่อก็กลัวโดนหมาตัวเอง
รบกันจนเข้าฤดูฝนที่สอง(ฝนปี53) ก็ดีขึ้น หนูไปหากินหญ้าตามปกติ หน่อก็ออกมาก แต่ไม่พอขาย เพราะหน่อเล็กบ้าง
หนูกัดบ้าง แม่เอาไปทำกินบ้าง(เยอะ)เพราะหน่อไม้เป็นของแซบของ ท่านแม่ ยิ้มกว้างๆ ขนาดที่ว่าใบย่านางของบ้านตัวเองออกไม่ทัน

พอหมดฝน เข้าหนาว เริ่มเข้าแล้ง ก็งานเข้า บางกอ ออกดอกซะงั้น เริ่มทะยอยออกดอกกันไปเรื่อยๆ เอาละเหวย
งานงอก ไผ่ออกดอก กอไหนออกดอกก็ขุดออก ลงไผ่บงหวานแทน ดีที่ไม่ออกดอกทุกกอ อัดน้ำ อัดปุ๋ยคอก ตัดหญ้า
เข้าฝนนี้(ฝนปี 54) ก็มีหน่อไม้ให้แม่กินเรื่อยๆ ทุกสองสามวัน  ยิงฟันยิ้ม

สรุปผล ขาดทุนตัวเงิน ค่าพันธุ์ไผ่ 10,000 บาท
                           ค่าขุดหลุม  4,000 บาท
                           ค่าระบบน้ำ 10,000+ บาท
                           ยังไม่รวมค่าน้ำมัน ค่าอุปกรณ์รบกับหนู ค่าอื่นๆจิปาถะ
          แต่ได้ของแซบให้แม่ ทุกวันพ่อใหญ่(Big Daddy)แม่ใหญ่(Big Mama)  ยิ้มกว้างๆ เข้าสวนตอนบ่ายๆ  ขุดนั่น ปลูกนี่
ค้นกอไผ่หาหน่อไม้ เก็บผัก ดักปลาในบ่อ ชีวิตก็มีความสุขดี

ถ้าจะคิดปลูกไผ่ขายหน่อจริงๆ แบบทำเป็นอาชีพ ก็ต้องดูแลกันจริงๆ ถ้าทุนมากไม่มีปัญหา ถ้าทุนน้อยให้ทบทวนให้ดีว่า
จะปลูกมากน้อยเท่าใด กี่พันธุ์ มีเวลาดูแลมั้ย? ตลาดล่ะ ขายหน่อ? ขยายพันธุ์ไผ่ขายด้วย? การคิดวางแผนไว้ก็ดี แต่การลงมือทำจริงบางทีก็มีตัวแปรที่ไม่ได้คิดไว้โผล่ออกมา อย่าคาดหวังมากไปว่าจะได้ผลตามที่คำนวนเป๊ะๆ

จาก คนปลูกไผ่เลี้ยงหวาน

ปล.ถ้าชอบก็ทำซะ ถ้าสำเร็จก็ดี ถ้าล้มเหลว ก็ถือว่าล้มกลางสิ่งที่เราชอบ  อายจัง

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์