ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นเกาลัด  (อ่าน 10561 ครั้ง)
คนดง
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 01:00:57 PM »

ยิ้ม :)ต้นเกาลัคแบบจีนและญี่ปุ่น ลูกจะมีเปลือกแบบเป็นหนามเหมือนหอยเม่น  เวลาแก่จะร่วงแล้วค่อยไปเก็บมาทำกิน  ที่ขายอยู่ที่เยาวราชมีทั้งสองชนิด  แบบเม็ดใหญ่เรียกว่าเกาลัคจีน  แบบเม็ดเล็กว่าจะเป็นเกาลัคญี่ปุ่น

เกาลัคที่ขายอยู่นั้นจะมีเป็นเบอร์ๆ เช่น เบอร์ 180-190 หรือ 200-220   กระสอบหนึ่งจะหนักประมาณ 20 กก.  ราคาส่งไม่แน่ใจคงประมาณ กก.ละ  90-120 บาทแล้วแต่เบอร์เล็กหรือใหญ่

เบอร์ที่ระบุมานั้น เช่น 160-180 จะเป็นจำนวนเม็ดเกาลัค ต่อน้ำหนัก 1 กก. ถือเป็นขนาดกลาง
คือมีเม็ดเกาลัค  160-180 เม็ดต่อ 1กก.

ต้นเกาลัคแบบจีนหรือแบบญี่ปุ่น จะมีการแยกต้นตัวผู้ตัวเมีย ครับผม  ปลูกแล้วอาจจะงง?..ว่าทำไมมีดอกแต่ไม่ติดลูก  และต้นเกาลัคจะโตช้ามากกก...  แบบว่าปลูกกัน 7-8 ปี กว่าจะออกดอกออกลูก  แต่ว่าต้นจะมีอายุนานหลายสิบปี  ยิ่งมีอายุมากก็ให้ผลผลิตมากตามไปด้วย

ต้นเกาลัคต้องการอากาศหนาวเย็นพอสมควร เพื่อกระตุ้นการออกดอกของต้นเกาลัค     ดังนั้น ถ้าจะปลูกต้องปลูกทั้งต้นตัวผู้และต้นตัวเมีย   

ในเมืองไทยที่ปลูกแบบเชิงการค้ามีที่ภูเรือ  ที่ไร่ชาโตเดอเลย  และทางเหนือ ไม่ทราบที่อยู่ครับ 

ปล.  ราคาเกาลัคคั่วแล้วประมาณ180-200บ. ต่อ 1กก. ครับ แล้วแต่เบอร์   ก่อนซื้อให้ชิมก่อนนะครับ  ถ้าเนื้อนุ่มๆหอมสีเนื้อออกเหลืองไม่คล้ำมาก แสดงว่าของใหม่ซื้อกินจะอร่อยมาก  แต่ถ้าไม่แน่ใจรอคั่วใหม่ๆ ดีที่สุดครับ

และเกาลัคแบบญี่ปุ่น เนื้อจะออกรสหวานมันมากกว่าแบบจีน  แบบจีนจะออกมันไม่ค่อยจะหวาน

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รักที่จะอยู่ป่า

น้าหลุยส์ใบมีด
seller
*

เกษตรพอเพียง ณ ที่แห่งนี้... เรามีเพื่อน

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 09:26:31 PM »

เห็นแล้วอยากหาไปปลูกไว้ที่สวนซักต้นสองต้นมั่งครับ

ใบมีดตัดหญ้ามหัศจรรย์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10978.0 ค้นหากระทู้พิมพ์ น้าหลุยใบมีด ลงในกูเกิ้ล
Bart_นักท่องเนตบ้านนอก
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 08:07:22 PM »

แบบที่คุณ ชาวนา บอก

แถวๆ ที่ผมอยู่ก็มีครับ...

ในป่าน่าจะมีเยอะครับ

วันนี้ผมไปเขวี้ยงมาได้

แต่ยังอ่อนๆอยู่

หนามปักเจ็บมากเลย

อีกไม่กีวันก็น่าจะมีขายตามตลาดนัดแล้วครับ...

แถวนี้เค้าเรียก ลูกก่อครับ...

หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 08:41:47 AM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เจอที่ปล้น อีกที่แล้ว กำลัง สุกเลย คริๆๆๆ
พี่จะตอนกิ่งเอาไว้ให้ และจะลองแยกต้นอ่อน2-3ต้นที่งอกขึ้นมาจากรากดูด้วย

เตรียมรับ สถาณการณ์ ได้เยี่ยมจริงๆๆเลยๆๆๆค่ะ พี่ทอม   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
มีตอนไว้รอให้ไปปล้น ด้วย
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ดาบไม่มีให้แกว่ง เปลไม่มีให้ไกว่
แต่..สตรี กี่ยุคสมัยก็สู้ขาดใจ ไม่ได้แพ้ชายชาญ

นายมั่น
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 11:54:21 AM »

ผมปลูกไว้เมื่อ 5 ปี  ที่แล้ว  ตอนนี้ออกลูกให้เชยชมแล้วครับ

"จุดประทีปดวงใด   ก็ไม่เหมือน
  สงเคราะห์เพื่อนผู้ขาด...วาสนา"
เอ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 04:02:55 PM »

มีอยู่ต้นแต่ไม่แน่ใจว่าเกาลัดอะไรครับ จะออกฝักสีแดงมีเมล็ดสีดำเหมือนในรูปแต่ยังไม่เคยกิน
เกาลัดไทยรสชาดเป็นไง อร่อยไหมครับ
phalikhit
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 04:55:15 PM »

มีอยู่ต้นแต่ไม่แน่ใจว่าเกาลัดอะไรครับ จะออกฝักสีแดงมีเมล็ดสีดำเหมือนในรูปแต่ยังไม่เคยกิน
เกาลัดไทยรสชาดเป็นไง อร่อยไหมครับ
ไม่รู้จักเกาลัดไทย  รู้จักแต่ก่อหนาม  ผลสีเขียว มีขนเหมือนเงาะโรงเรียน
แต่ขนนั้นคือหนามแหลมและแข็ง
ที่บอว่าใช้ร้องเท้าบูทกระทืบนั้น ไอหยา เสียวแทน 
รองเท้าบูทพื้นยางกันน้ำท่วม ทะลุเลยนะครับ
เขาใช้วิธีทุบด้วยค้อนหรือไม้หน้าสามครับ
นำไปคั่ว ผมว่าอร่อยกว่าเกาลัดจีนนะครับ

มะก่อ ของไทยมีสามชนิด  คือก่อหนาม ก่อโล้น  และ่  ก่อขี้หมู
ก่อหนามมีใบยาวแหลมคล้ายใบมะม่วง ผลมีหนาม ต้นไม่สูงใหญ่
ก่อโล้นต้นสูงใหญ่เหมือนต้นสมอ ใบไม่ยาวแต่กว้างกว่าก่อหนาม ผลกลมเหมือนผลมะคาเดเมีย
เปลือกหุ้มเมล็ดแข็ง เนื้อในเมล็ด(ไบเลี้ยงคู่)กลมแต่ผิวไม่เรียบ เหมือนสมองคน รสชาดเหมือนก่อหนามหรือเม็ดขนุน
ก่อขี้หมู ต้นคล้ายก่อหนาม ผลไม่มีหนาม ลักษณะเหมือนลูกปืน กินไม่ได้  หมูป่าชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2012, 12:59:18 AM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์